PDA

View Full Version : cần tư vấn giúp e trong trường hợp này!

ledinhhung
24-12-2015, 19:48
cho e hỏi là e đang điều trị phơi nhiễm,hôm nay e đi đá bóng bị chảy máu ở chân,khoang 15p sau e về nhà,nếu e đi trong nhà mà máu rơi vãi xuống sàn rồi người khác dẫm vào có bị lây nhiễm ko ạ,e lo quá!

Nguyen Ha
24-12-2015, 19:54
cho e hỏi là e đang điều trị phơi nhiễm,hôm nay e đi đá bóng bị chảy máu ở chân,khoang 15p sau e về nhà,nếu e đi trong nhà mà máu rơi vãi xuống sàn rồi người khác dẫm vào có bị lây nhiễm ko ạ,e lo quá!

Hoàn toàn không sao bạn ạ.

Charles
24-12-2015, 19:58

Không có nguy cơ với HIV như vậy bạn.

ledinhhung
24-12-2015, 20:04
e đọc trên diễn đàn là sau một thời gian hoặc máu khô mới không lây nhiễm nhưng vì sao máu vừa ra môi trường còn chưa khô
người khác dẫm vào lại ko sao ạ,e mong anh chị giải thích cụ thể đc ko ạ,vì e đã đọc bài thời gian tồn tại của hiv ngoài môi trường rồi ạ nhưng
vẫn chưa hiểu cụ thể

Nguyen Ha
24-12-2015, 20:09
e đọc trên diễn đàn là sau một thời gian hoặc máu khô mới không lây nhiễm nhưng vì sao máu vừa ra môi trường còn chưa khô
người khác dẫm vào lại ko sao ạ,e mong anh chị giải thích cụ thể đc ko ạ,vì e đã đọc bài thời gian tồn tại của hiv ngoài môi trường rồi ạ nhưng
vẫn chưa hiểu cụ thể

HIV là virut yếu, khi đã ra môi trường nó không còn khả năng lây nhiễm.

Charles
24-12-2015, 20:11
vẫn chưa hiểu cụ thể

Đâu phải cứ dẫm vào máu là có nguy cơ. Khi nào máu của bạn chảy ra thành vũng, người nhà bạn chân đang có vết thương hở dẫm vào mới có khả năng.

ledinhhung
24-12-2015, 20:20
vậy nếu chỉ giọt nhỏ thì sao ạ,ko biết có chân ai bị vết thương hở ko nữa

Nguyen Ha
24-12-2015, 20:22
vậy nếu chỉ giọt nhỏ thì sao ạ,ko biết có chân ai bị vết thương hở ko nữa

Giọt nhỏ, giọt to đều không sao.

ledinhhung
24-12-2015, 20:29
Giọt nhỏ, giọt to đều không sao.
em phiền chị giải thích rõ đc ko ạ,máu ra môi trường một lúc mới bất hoạt nhưng đây nếu dẫm phải liền thì sao ạ

Charles
24-12-2015, 20:38
em phiền chị giải thích rõ đc ko ạ,máu ra môi trường một lúc mới bất hoạt nhưng đây nếu dẫm phải liền thì sao ạ

Khi nào máu của bạn chảy ra thành vũng, người nhà bạn chân đang có vết thương hở dẫm ngay vào mới có khả năng.

Nguyen Ha
24-12-2015, 20:40

Đây, bạn đọc lại.

HIV là virut yếu, khi đã ra môi trường nó không còn khả năng lây nhiễm.

ledinhhung
24-12-2015, 20:47
vậy nếu máu chưa khô vẫn ko thể lây nhiễm đúng ko ạ,cho e hỏi là khoảng 10 ngày nữa em kết thúc pep,khi kết thúc pep rồi thì máu của e còn lây nhiễm đc nữa ko

Nguyen Ha
24-12-2015, 20:48
vậy nếu máu chưa khô vẫn ko thể lây nhiễm đúng ko ạ,cho e hỏi là khoảng 10 ngày nữa em kết thúc pep,khi kết thúc pep rồi thì máu của e còn lây nhiễm đc nữa ko

Đã nói không có nguy cơ mà.

ledinhhung
24-12-2015, 22:53
vậy là nếu e nhỏ máu trực tiếp vào vết thương hở của người khác chứ nếu để máu bên ngoài người khác chạm vào là ko có nguy cơ đúng ko ạ,dù cho máu đó vừa ra
ngoài tức thì luôn hay sao ạ?

songchungvoi_HIV
26-12-2015, 15:46

Cho dù bạn là người nhiễm HIV đi nữa thì máu đó của bạn người khác dẫm lên cũng ko có nguy cơ, vì HIV chứ ko phải dòi sán lãi mà khoét da chui vào