PDA

View Full Version : Tiếp xúc máu

Motcauhoi
25-12-2015, 12:10
Hôm qua em có tham gia dự lễ kỷ niệm,em được phát mũ đồng phục,em với một người đổi mũ nhau để đội,loại mũ vải.em đến trễ,nên chỉ còn 1 cái mũ bé quá không vừa đầu em,nên em có đổi mũ với một anh,anh này đội nãy giờ,em xin đổi thì anh lấy ra và em đội ngay vào đầu mình.rồi tự nhiên em thấy trên đầu anh ta có dán một miếng băng cá nhân,thấy máu nữa,em thấy sợ lấy mũ ra thì có một ít máu dính ở mũ(phía trước,to cỡ 2-3 đầu ngón tay chụm lại).em sợ quá,tại vì trước đó em chải đầu em xây xát vài chỗ,còn rất rát,chỗ máu đó ngay chỗ em nặn mụn bọc còn rỉ máu.vậy anh chị cho em hỏi em có nguy cơ không nếu vệt máu đó có hiv ạ?em sợ quá.hic

Motcauhoi
25-12-2015, 14:13
Các anh chị tư vấn cho em với ạ.hic

Charles
25-12-2015, 14:23
Hôm qua em có tham gia dự lễ kỷ niệm,em được phát mũ đồng phục,em với một người đổi mũ nhau để đội,loại mũ vải.em đến trễ,nên chỉ còn 1 cái mũ bé quá không vừa đầu em,nên em có đổi mũ với một anh,anh này đội nãy giờ,em xin đổi thì anh lấy ra và em đội ngay vào đầu mình.rồi tự nhiên em thấy trên đầu anh ta có dán một miếng băng cá nhân,thấy máu nữa,em thấy sợ lấy mũ ra thì có một ít máu dính ở mũ(phía trước,to cỡ 2-3 đầu ngón tay chụm lại).em sợ quá,tại vì trước đó em chải đầu em xây xát vài chỗ,còn rất rát,chỗ máu đó ngay chỗ em nặn mụn bọc còn rỉ máu.vậy anh chị cho em hỏi em có nguy cơ không nếu vệt máu đó có hiv ạ?em sợ quá.hic

Những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

Motcauhoi
25-12-2015, 21:09
Những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

Dạ anh có thể giải thích vì sao không có nguy cơ không ạ?em có vết thương là mụn bọc mới nặn còn rỉ máu,và vài vết xay xát da do gãi+chải đầu,còn rát lắm anh ạ,và vết thương vừa mới 3-5 phút thôi ạ,có thể da chưa lành được ạ.em lại có tiếp xúc trực tiếp với vết máu trên mũ sau đó nữa cũng không có nguy cơ hả anh?100% em an toàn không ạ,vì anh đó rời ra là em đội ngay lên đầu em luôn anh ạ

Nguyen Ha
25-12-2015, 21:12

HIV không lây gián tiếp qua cái mũ.

Motcauhoi
25-12-2015, 21:16
HIV không lây gián tiếp qua cái mũ.

Dạ vậy trường hợp đầu em có nhiều vết thương bị tróc da,chảy máu,mụn bọc lớn vừa nặn bong lớp da ra(có thể gọi là vết thương hở) cũng không có nguy cơ nếu dính máu trên mũ(vì em đội trong vòng 15phut luôn ạ)?

Nguyen Ha
25-12-2015, 21:22
Dạ vậy trường hợp đầu em có nhiều vết thương bị tróc da,chảy máu,mụn bọc lớn vừa nặn bong lớp da ra(có thể gọi là vết thương hở) cũng không có nguy cơ nếu dính máu trên mũ(vì em đội trong vòng 15phut luôn ạ)?

100% ko có nguy cơ.

Motcauhoi
25-12-2015, 21:36
Dạ kể cả trường hợp máu này còn tươi,anh đó đội >dính máu tươi đó vào mũ và em đội ngay lập tức,tích tắc vài giây,máu trên mũ lại dính qua,tại vị trí có vết thương hở,còn mới,còn chảy máu của em ạ,và tiếp xúc này trong 15 phút ạ?1 câu hỏi nữa ạ,em cảm ơn chị rất nhiều ạ.như vậy cũng là 100% không có nguy cơ ạ?

Charles
25-12-2015, 21:37
Dạ kể cả trường hợp máu này còn tươi,anh đó đội >dính máu tươi đó vào mũ và em đội ngay lập tức,tích tắc vài giây,máu trên mũ lại dính qua,tại vị trí có vết thương hở,còn mới,còn chảy máu của em ạ,và tiếp xúc này trong 15 phút ạ?1 câu hỏi nữa ạ,em cảm ơn chị rất nhiều ạ.như vậy cũng là 100% không có nguy cơ ạ?

Bạn chỉ kỳ thị nặng thôi, hoàn toàn không có nguy cơ gì hết.

Nguyen Ha
25-12-2015, 21:37

100% không có nguy cơ

Motcauhoi
25-12-2015, 21:40
Bạn chỉ kỳ thị nặng thôi, hoàn toàn không có nguy cơ gì hết.

Dạ em không kỳ thị anh ạ,có máu và có vết thương nên em lo lắng,em cảm ơn anh nhiều ạ

Motcauhoi
25-12-2015, 21:41
100% không có nguy cơ

Dạ em cảm ơn chị ạ,dù mũ đó thế nào em cũng không có nguy cơ

Nguyen Ha
25-12-2015, 21:52
Dạ em cảm ơn chị ạ,dù mũ đó thế nào em cũng không có nguy cơ

Đúng vậy, không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
26-12-2015, 15:36

Bạn nên tìm hiểu kiến thức tại diễn đàn để có cái nhìn đúng về HIV và trang bị kiến thức cho mình:
Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)