PDA

View Full Version : Bị nghi ngờ giới tính, bạn bè xa lánh vì bắt chước Soái ca

songchungvoi_HIV
03-01-2016, 14:59
26.12.2015 | 06:31 AM

Mới đây, trên thế giới ảo, nhiều bạn trẻ đã bắt chước tạo hình bằng các bộ râu theo nhân vật soái ca. Chỉ xuất hiện vài ngày, trào lưu đã nhận vô khối “gạch đá” từ cư dân mạng.

Tự biến mình thành trò cười cho thiên hạ

Thời gian gần đây, những hình ảnh Soái ca đang làm mưa làm gió trên các trang mạng xã hội. Chỉ với một phần mềm chỉnh sửa hình ảnh trên điện thoại, các thanh niên sẽ biến mình thành một Soái ca đẹp trai trong vòng một nốt nhạc.

Để có được tạo hình độc đáo này, giới trẻ đã sử dụng đến phần mềm Makeup Plus, có khả năng trang điểm nhanh cho mọi bức hình. Trào lưu này dị đến nỗi, nhiều người tẩy chay, tỏ thái độ khó chịu, coi đó là những bức hình quái gở.

<tbody>
http://xmedia-nguoiduatin.cdn.vccloud.vn/thumb_x500x/2015/12/25/205/phong-trao-ca-rau-1451032576.jpg

Một cô gái cấy râu để trở thành soái ca.

</tbody>

<tbody>

</tbody>
Thực tế cho thấy, chỉ vì chạy theo trào lưu mà nhiều người đã tự biến mình thành trò cười, trò mua vui rẻ tiền. Bởi không phải khuôn mặt của ai cũng phù hợp với bộ râu đặc trưng của các “Soái ca” trong tưởng tượng của truyện ngôn tình.

Đã có những hình ảnh Soái ca phiên bản lỗi, gương mặt họ bị biến dạng khiến bạn bè người thân không thể nhận ra. Thậm chí, không ít cặp đôi còn bị sứt mẻ tình cảm vì trò chơi quái gở này. Điều khiến người ta cảm thấy phản cảm và kệch cỡm khi nhiều cô gái cũng nhập vai, “cấy” râu trên khuôn mặt của mình.

Trao đổi với chúng tôi, Hương, bạn trẻ có nick Anh Chíp cho biết: "Nhìn những hình ảnh đó rất hài, vui nên mình cũng tải phần mềm này về sử dụng. Nhìn mặt mình gắn thêm bộ râu vào trông khác hẳn...

Mình đăng ngay trên facebook để mọi người bình chọn xem mình có giống Soái ca không. Nhiều người không biết đến phần mềm chỉnh sửa ảnh này thì giật mình. Còn hỏi xem mình mới đi dán râu ở đâu về, sao tự dưng mặt lại mọc thêm cái nốt ruồi? Đến người yêu mình còn không nhận ra mình trên facebook. Tuy nhận được nhiều gạch đá từ bạn bè nhưng mình cảm thấy vô cùng thú vị".

Bạn trẻ có nick Jon Nguyễn thì buồn rầu khi kể lại hình ảnh Soái ca của mình. Vì vậy mà chàng trai này đã bị sứt mẻ tình cảm với bạn gái. Không những vậy, bố mẹ Jon Nguyễn còn cho rằng, con trai mình đã thay đổi cách sống, đua đòi theo bạn bè nên mới gắn râu cho... oai.

"Mình gắn râu với mục đích chỉ để tạo hình hài hước. Nhưng khuôn mặt mình dù có gắn bộ râu nào cũng không hợp, nhìn thật khủng khiếp. Ngay sau khi đăng bức ảnh, mình nhận được những lời bình luận như: "Soái ca phiên bản lỗi là đây, nhìn còn tệ hơn cả Chí Phèo, mặt như chuột kẹp mà cũng đòi gắn râu làm dáng”...

Người yêu mình đã nhắn tin nói rằng không tôn trọng cô ấy nên mới làm trò cười cho người khác. Bởi hai đứa mình có rất nhiều bạn chung. Bố mẹ thì gọi điện hỏi mình đang nhập vào bang hội nào và tỏ ra vô cùng thất vọng. Chỉ vì một bức ảnh tự chế mà mình đã bị sứt mẻ tình cảm với cả bố mẹ và người yêu", Jon Nguyễn ân hận chia sẻ.

Xô xát vì gắn râu “dìm hàng”

Không những tự biến mình thành Soái ca, có người còn nghĩ ra cách lấy hình ảnh của bạn bè, gắn bộ râu quái đản cho họ để “dìm hàng”. Sau đó tự ý dành cho họ những lời bình luận phản cảm khiến nhiều người bức xúc. Vì thế, có người đã tìm đến đối tượng dám gắn râu vào hình ảnh mình trên mạng thượng cẳng chân, hạ cẳng tay, dù cho đối tượng đó là bạn bè.

Đó là câu chuyện của Nguyễn N. M. (16 tuổi, đang học lớp 10 một trường trung học phổ thông ở huyện Chương Mỹ, Hà Nội). Thấy trào lưu “gắn râu” được nhiều người áp dụng, sau khi thử làm “Soái ca”, M. đã gắn râu lên bức ảnh của cậu bạn cùng lớp rồi đăng lên mạng. Khổ nỗi, cậu bạn kia mặt nhỏ, đen nên khi gắn râu rất giống “thánh Tôm” (một nhân vật bị cư dân mạng chế nhiều ảnh với nội dung xấu - PV). Bức ảnh chỉ đăng lên được 15 phút đã có hàng trăm người vào bình luận. Trong đó, lời khen thì ít, ném đá thì nhiều.

Sự việc trở nên phức tạp khi cậu bạn kia nhắn tin gọi M. ra cổng trường để... nói chuyện. Nghi ngờ có chuyện chẳng lành, M. gọi thêm một số bạn nữa cùng đi. Vừa đến nơi, người bạn kia bực tức lao vào đấm đá M., kẻ đã “dìm hàng” mình. Nhưng may mắn là các bạn đi cùng đã can ngăn kịp thời. Sau đó, M. phải về gỡ ảnh trên facebook và viết lời xin lỗi.

Trao đổi với PV về vấn đề này, PGS.TS Phạm Ngọc Trung (nguyên Trưởng khoa Văn hóa và Phát triển, học viện Báo chí và Tuyên truyền) cho rằng: "Việc nhiều bạn trẻ sử dụng phần mềm để gắn râu, làm thay đổi ngoại hình cũng là xu thế chung của con người.

Họ luôn thích những cái gì mới, thay đổi chính bản thân mình trong một khoảnh khắc nào đó để đỡ nhàm chán. Mục đích của họ cũng là để nhiều người chú ý đến mình hơn. Giới trẻ có rất nhiều người không muốn nổi tiếng bằng con đường học hành, phấn đấu rèn luyện mà tìm những gì độc nhất, lạ nhất có thể để gây chú ý. Đó là những người nghịch ngợm, kém hiểu biết. Họ nghĩ rằng, được gọi là Soái ca sẽ oai. Nhưng thực tế không phải như vậy".

Cũng theo PGS.TS Phạm Ngọc Trung, để gắn những bộ râu trên khuôn mặt, dù trong mạng ảo hay ngoài đời thực thì cũng phải có những hiểu biết nhất định về nhân tướng học, nghệ thuật tạo hình, hội họa.

Nếu họ cứ làm theo trào lưu, không theo đúng luật tương phản về ánh sáng, màu sắc, lứa tuổi thì rất có thể hình ảnh của họ sẽ không được tôn trọng, dẫn đến sự kệch cỡm. Chỉ dựa vào phần mềm có sẵn, ai cũng có thể tạo cho mình một bộ râu trở thành Soái ca, nhưng để đẹp thì không phải dễ. Với những người mặt quắt, nhỏ, tóc dài mà gắn với bộ râu thì chắc chắn sẽ rất phản cảm.

Không đem người khác ra làm trò đùa

"Tôi cho rằng, giới trẻ cũng có thể tô vẽ thêm hình ảnh ở một chừng mực nào đó, nếu làm quá, chỉ khiến người khác chê cười. Các bạn phải biết chọn lựa để có những bức hình, họa tiết phù hợp.

Những người có khuôn mặt tròn khác với những người có khuôn mặt dài, mặt gầy khác mặt béo, sắc trên khuôn mặt cũng khác nhau. Khi tô vẽ lên mặt phải định hình xem sau đó mình sẽ biến thành con người như thế nào, già hơn hay trẻ hơn, nam tính hơn hay càng trở nên yếu đuối?

Tuyệt đối đừng đem người khác ra làm trò đùa. Bởi từ những suy nghĩ nông nổi dễ dẫn đến hậu quả lớn như mất tình bạn, thậm chí là đánh nhau. Khi tham gia vào bất cứ trò chơi, trào lưu nào, giới trẻ cần dừng lại suy nghĩ cho thấu đáo", PGS.TS Phạm Ngọc Trung nói.

Mai Hằng

http://www.nguoiduatin.vn/bi-nghi-ngo-gioi-tinh-ban-be-xa-lanh-vi-bat-chuoc-soai-ca-a221110.html