PDA

View Full Version : Trang bị kỹ năng sống cho trẻ em sống chung với HIV

songchungvoi_HIV
08-01-2016, 14:42
Trang bị kỹ năng sống cho trẻ em sống chung với HIV Thứ sáu 08/01/2016 14:37

“Hoạt động chủ yếu của Câu lạc bộ là hỗ trợ toàn diện cho trẻ em dễ bị tổn thương nhất là trẻ em sống chung với HIV (OVC) về cả vật chất lẫn tinh thần. Hiện tại, CLB Mặt Trời Của Bé đang hỗ trợ 20 trẻ em nhiễm HIV tại Hà Nội.

Hỗ trợ tối đa cho những người sống chung với HIV

Câu lạc bộ Mặt Trời Của Bé (MTCB) là tổ chức dựa vào cộng đồng (CBO) của những người sống chung với HIV (PLHIV) và cộng đồng chịu ảnh hưởng chính bởi HIV (KP) được thành lập vào tháng 1 năm 2008. Trò chuyện với chúng tôi, chị Lại Thị Hồng- Trưởng nhóm Mặt Trời Của Bé cho biết: CLB ban đầu chỉ có 6 thành viên, hiện tại đã có tới 50 người. Hoạt động chủ yếu tại địa bàn thành phố Hà Nội và khu vực lân cận. MTCB hoạt động vì mục đích nâng cao chất lượng cuộc sống và hỗ trợ toàn diện cho PLHIV và KP, dự phòng cho các nhóm có hành vi nguy cơ cao và người dân trong cộng đồng.

<tbody>
http://tiengchuong.vn/Uploaded/tranthitiep/2016_01_08/image001.jpg

Lớp tập huấn kỹ năng sống cho trẻ em sống chung với HIV-Ảnh: MTCB

</tbody>
Trưởng nhóm Mặt Trời Của Bé bổ sung thêm, hiện nay trẻ em nhiễm HIV được tiếp cận với thuốc kháng virus (ARVs). Do đó, sức khỏe những trẻ em này được cải thiện đáng kể cùng với tuổi thọ của các em được kéo dài. Một vài năm tới, rất nhiều em đã trở thành thanh thiếu niên hoặc sắp trở thành thanh thiếu niên,vì vậy các em rất cần được trang bị các kỹ năng sống.

Sự kì thị phân biệt đối xử chính là rào cản lớn nhất

<tbody>
http://tiengchuong.vn/Uploaded/tranthitiep/2016_01_08/image004.jpg

Tổ chức chương trình “Đêm hội trăng rằm”

</tbody>
Thực tế, một số trẻ em nhiễm HIV có một số biểuhiện vấn đề về tâm lý như: trầm cảm, tự kỳ thị và không cởi mở khi giao lưu với những đứa trẻ cùng trang lứa khác. Hiện nay, trên cả nước vẫn còn xuất hiện tình trạng một số trẻ em sống chung với HIV không được đến trường gây khó khăn khi tiếp cận các dịch vụ giáo dục. Chị Lại Thị Hồng, khi các em đi học tiểu học, nhiều em bị nhà trường từ chối nhận, có những em bị các phụ huynh học sinh, các bạn đồng trang lứa kì thị, gây áp lực buộc nghỉ học.

Hiện nay, do nguồn ngân sách tài trợ cho các hoạt động phòng chống HIV/HIV cắt giảm, vì vậy cần có những bước đi mới phù hợp với thực tế. Mặt khác, do rào cản về văn hoá, ở Việt Nam các vị phụ huynh thường ngại trao đổi với các em liên quan đến những vấn đề tế nhị nhị là vấn đề tình dục. Tới thời điểm hiện tại CLB MTCB đã tổ chức hai buổi chia sẻ/ tập huấn cho 20 trẻ em; trang bị kỹ năng sống cho trẻ em sống chung với HIV tại Hà Nội 9 sống chung với HIV tại Hà Nội (độ tuổi từ 8-15) về kỹ năng sống với tinh thần làm việc tình nguyện.

Đặc biệt, thay vì cách hỗ trợ kiểu truyền thống như tặng quà cho trẻ em sống chung với HIV, nhân dịp ngày lễ, tết, CLB Mặt Trời Của Bé sẽ chia sẻ và cung cấp kỹ năng sống cho trẻ em sống chung với HIV sắp đến tuổi thanh thiếu niên tại Hà Nội.
Bình Nguyên
http://tiengchuong.vn/Tin-tuc-su-kien/Trang-bi-ky-nang-song-cho-tre-em-song-chung-voi-HIV/16356.vgp