PDA

View Full Version : mong mọi người tư vấn giúp em ạ

bình minh
11-01-2016, 13:21
hôm nay em đi xe, mải nói chuyện nên em quet vào tay cầm xe của một cô, tay em bị xước trầy da nhưng mắt thường không nhìn thấy máu chảy ra chỉ đỏ xung quanh và có ít nước trên mặt vết trầy,lúc đầu e không để ý 5' sau thấy xon xót ở tay em mới nhìn rồi e lấy tay xoa xoa chỗ vết thương,e sợ là nếu tay cô ý bị thương hay có vết máu trên xe thì khi tay e chạm vào rồi bị trầy như vậy thì có nguy cơ lây nhiễm không ạ.e xoa từ ngoài vào trong vết thương như vậy có vô tình đưa virút vào vết thương không ạ.vi đang trên đường đi học nên e không kiếm được chỗ rửa vết thương ngay.

songchungvoi_HIV
11-01-2016, 13:22
hôm nay em đi xe, mải nói chuyện nên em quet vào tay cầm xe của một cô, tay em bị xước trầy da nhưng mắt thường không nhìn thấy máu chảy ra chỉ đỏ xung quanh và có ít nước trên mặt vết trầy,lúc đầu e không để ý 5' sau thấy xon xót ở tay em mới nhìn rồi e lấy tay xoa xoa chỗ vết thương,e sợ là nếu tay cô ý bị thương hay có vết máu trên xe thì khi tay e chạm vào rồi bị trầy như vậy thì có nguy cơ lây nhiễm không ạ.e xoa từ ngoài vào trong vết thương như vậy có vô tình đưa virút vào vết thương không ạ.vi đang trên đường đi học nên e không kiếm được chỗ rửa vết thương ngay.
Bạn hỏi mà như người Sao Hỏa hỏi vậy, HIV ko lây nhiễm ngoài môi trường qua con đường cọ quẹt ở nơi công cộng, hấppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

Tuanmecsedec
11-01-2016, 15:45

Chủ đề chỉ mang tính chất suy diễn hoang tưởng,không có nguy cơ.

bình minh
11-01-2016, 19:51
e xin lỗi anh chị vì tình trạng thiếu hiểu biết của em, em chỉ biết nó lây qua đường máu thôi :p, cứ nghĩ cái gì có máu rồi xong va quẹt vào làm tay bị xước ,máu dính từ vật đó dính luôn vào vết thương lúc va đập vào tay, nơi có vết xước thế là có nguy cơ. @.@ . vì e thấy bảo máu dính vào vết thương hở là nguy cơ to bự , nên em cứ lo lo lên lên hỏi anh chị có kinh nghiệm tư vấn, e xin lỗi vì tình trạng không hiểu gì của e ạ :(

Nguyen Ha
11-01-2016, 19:53
hì hì.e xin lỗi anh chị vì tình trạng thiếu hiểu biết của em, em chỉ biết nó lây qua đường máu thôi :p, cứ nghĩ cái gì có máu rồi xong va quẹt vào tay bị xước máu dính vào tay nơi có vết xước thế là có nguy cơ. @.@ . vì vết thương mới đã tiếp xúc với máu mà @.@ nên em cứ lo lo lên hỏi anh chị có kinh nghiệm tư vấn, e xin lỗi ạ :)

HIV không dễ lây như vậy.

bình minh
11-01-2016, 22:01
vâng ạ ,anh chị ơi anh chị nói cho e biết hiv lây ntn ạ.

Tuanmecsedec
11-01-2016, 22:20
vâng ạ ,anh chị ơi anh chị nói cho e biết hiv lây ntn ạ.

Bạn không có nguy cơ.

bình minh
12-01-2016, 07:17
vết thương không nhìn thấy máu mà chỉ nhìn thấy vết thương ươn ướt có chút nước vậy có phải vết thương hở không ạ.

Nguyen Ha
12-01-2016, 08:29
vết thương không nhìn thấy máu mà chỉ nhìn thấy vết thương ươn ướt có chút nước vậy có phải vết thương hở không ạ.

Không phải vết thương hở.

bình minh
12-01-2016, 09:00
e đọc một số thông tin về vết thương do dao cạo râu hay vật nhọn gây ra làm tay bị thương, vậy vật cứng có dính máu như đầu thành ghế, cánh cửa sắt khi tay đập vào làm tay có vết thương thì có nguy cơ như dao lam hay một vài vật nhọn khác không ạ.

Nguyen Ha
12-01-2016, 10:15
e đọc một số thông tin về vết thương do dao cạo râu hay vật nhọn gây ra làm tay bị thương, vậy vật cứng có dính máu như đầu thành ghế, cánh cửa sắt khi tay đập vào làm tay có vết thương thì có nguy cơ như dao lam hay một vài vật nhọn khác không ạ.

Chỉ có kim tiêm vẫn còn nguyên vẹn có ống chứa máu khi bị lực đẩy đẩy máu vào cơ thể thì mới có nguy cơ. Còn dao cạo dâu, thành ghế, cửa sắt.... hoàn toàn không có nguy cơ.

bình minh
12-01-2016, 10:29
vâng ạ em cảm ơn chị và mọi người đã tư vấn giúp em.

songchungvoi_HIV
12-01-2016, 10:59

Đề nghị Admin Tuanmecsedec (http://diendanhiv.vn/members/13-Tuanmecsedec) chuyển TV này: bình minh (http://diendanhiv.vn/members/65340-binh-minh) về TV nhóm hoang tưởng

bình minh
12-01-2016, 13:25
thui thui e hít hoang tưởng ồi. cho e được ở nguyên vị trí đi ạ, anh chị đừng chuyển e đi:monkeys16: