PDA

View Full Version : Cho em hỏi? công dụng thuốc phơi nhiễm

Minh Luân
16-01-2016, 09:27
Khi vướng vào một nguy cơ HIV, mà thật sự là không bị lây HIV thì khi dùng PEP ngoài việc bị tổn hại sức khỏe còn có bị tăng nguy cơ HIV không ạ? Nói cách khác một người hoàn toàn không có HIV (dùng PEP chỉ vì lo lắng khi xảy ra nguy cơ, mà nguy cơ đó cũng an toàn) thì ngoài việc tổn hại sức khỏe có bị gì liên quan đến HIV không ạ?

Vì em đọc được câu này:
Mỗi loại thuốc xử dụng trong PEP đều có phản ứng phụ như mệt mỏi, buồn nôn hoặc tiêu chảy .v.v• Nếu bạn không tuân theo lịch uống thuốc của PEP, bạn có thể sẽ bị HIV khởi phát

(Em đang hiểu là người đó bị HIV xâm nhập rồi, nếu dùng thuốc không đúng thì mới bị khởi phát)

Buonqua
16-01-2016, 09:48
Khi vướng vào một nguy cơ HIV, mà thật sự là không bị lây HIV thì khi dùng PEP ngoài việc bị tổn hại sức khỏe còn có bị tăng nguy cơ HIV không ạ? Nói cách khác một người hoàn toàn không có HIV (dùng PEP chỉ vì lo lắng khi xảy ra nguy cơ, mà nguy cơ đó cũng an toàn) thì ngoài việc tổn hại sức khỏe có bị gì liên quan đến HIV không ạ?

Vì em đọc được câu này:
Mỗi loại thuốc xử dụng trong PEP đều có phản ứng phụ như mệt mỏi, buồn nôn hoặc tiêu chảy .v.v• Nếu bạn không tuân theo lịch uống thuốc của PEP, bạn có thể sẽ bị HIV khởi phát
(Em đang hiểu là người đó bị HIV xâm nhập rồi, nếu dùng thuốc không đúng thì mới bị khởi phát)

PEP cũng là thuốc sử dụng trong việc điều trị hiv ngoài sử dụng cho người phơi nhiễm. Không có nguy cơ mà dùng pep sẽ có hại cho sức khỏe (lấy đâu hiv mà lây nhiễm cho bạn) . Khi có nguy cơ mà dùng thuốc không đúng liều lượng và giờ thì thất bại tức pep thất bại, tức hiv chuyển mã kết nối với gen người thành công, tức hiv không chết, tức bạn bị nhiễm hiv.

Tuanmecsedec
16-01-2016, 10:15

Vì em đọc được câu này:

Công dụng của thuốc phơi nhiễm như sau : Vì khi vi rút mới xâm nhập vào cơ thể,theo nghiên cứu khi đó chưa nhiễm,khi vi rút mới xâm nhập vào cơ thể là vi rút tự do,sau thời gian sẽ chuyễn mã nhân bản với ADN người bị xâm nhập,khi đã chuyễn mã nhân bản thì coi như nhiễm suốt đời.Thuốc phơi nhiễm (PEP) sẽ ngăn chặn không cho vi rút có cơ hội để chuyễn mã nhân bản.Nên trường hợp khi uống PEP trước 72 giờ là không bị nhiễm là vậy,dù vi rút đã xâm nhập.

Thuốc phơi nhiễm HIV là một những loại thuốc trong phác đồ điều trị HIV.Người có HIV sẽ uống suốt đời,người điều trị phơi nhiễm chỉ dùng trong 4 tuần,trong 4 tuần này không cho vi rút chuyễn mã để kết nối với gen con người,sau đó vi rút sẽ chết không có trong cơ thể bạn.

Bạn có thể xem Clip dưới sẽ thấy vòng đời của HIV khi xâm nhập cơ thể con người(Lõi RAN vi rút sẽ kết nối ADN con người khi ấy bạn sẽ là người nhiễm).

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

songchungvoi_HIV
16-01-2016, 13:56

Vì em đọc được câu này:

PEP nhiệm vụ của nó làm cho bạn ko nhiễm HIV trong 72 giờ vàng khi có nguy cơ, dùng trong 28 ngày, ko tổn hại gì hết, nếu có là do cơ địa mỗi người, do gan họ yếu dẫn đến có nhiều tác dụng phụ, thời gian bán thải PEP hoàn toàn cho 1 nguy cơ PEP trong 28 ngày là sau 2 tháng ngưng PEP