PDA

View Full Version : Cho em hỏi vấn đề nước bọt người khác văng vào trong miệng

tienminh
23-10-2013, 07:58
Xin chào mọi người, em là thành viên mới. Em có 1 sự cố làm em hoang mang mấy bữa nay mà em không biết nói với ai.

Mấy bữa trước, em có đi nhậu với đám bạn. Trong lúc đang cười nói thì 1 thằng bạn ngồi kế em nói lớn tiếng nước bọt trong miệng nó văng ra & rơi vào trong miệng em (lúc đó em cũng đang cười nên tạo khe hở cho nước bọt của nó rơi vào). Nhưng lúc đó đang vui nên em cũng không để ý gì . Sáng hôm sau nhớ lại em mới thấy lo. Em có đọc vài bài viết trên đây nói nước bọt không có khả năng lây H, nhưng nếu trong nước bọt đó có dính máu nữa thì sao ạ ? Vì thằng bạn em nó cũng hay chơi bời lắm & nó cũng hay bị chảy máu chân răng. Em thực sự không muốn bị chỉ vì lý do vớ vẩn như vậy đâu. Hic, xin mọi người tư vấn giúp em ạ . Em có nguy cơ không ạ nếu miếng nước bọt đó có dính cả máu ? 3 tháng sau em có cần đi xét nghiệm không ?

songchungvoi_HIV
23-10-2013, 08:11
Xin chào mọi người, em là thành viên mới. Em có 1 sự cố làm em hoang mang mấy bữa nay mà em không biết nói với ai.

Mấy bữa trước, em có đi nhậu với đám bạn. Trong lúc đang cười nói thì 1 thằng bạn ngồi kế em nói lớn tiếng nước bọt trong miệng nó văng ra & rơi vào trong miệng em (lúc đó em cũng đang cười nên tạo khe hở cho nước bọt của nó rơi vào). Nhưng lúc đó đang vui nên em cũng không để ý gì . Sáng hôm sau nhớ lại em mới thấy lo. Em có đọc vài bài viết trên đây nói nước bọt không có khả năng lây H, nhưng nếu trong nước bọt đó có dính máu nữa thì sao ạ ? Vì thằng bạn em nó cũng hay chơi bời lắm & nó cũng hay bị chảy máu chân răng. Em thực sự không muốn bị chỉ vì lý do vớ vẩn như vậy đâu. Hic, xin mọi người tư vấn giúp em ạ . Em có nguy cơ không ạ nếu miếng nước bọt đó có dính cả máu ? 3 tháng sau em có cần đi xét nghiệm không ?
Chào bạn!
HIV không lây như vậy. HIV không lây qua hôn sâu, trong nước bọt hầu như không có HIV, và số lượng không đủ làm lây nhiễm. Muốn để lây nhiễm cho người khác khi và chỉ khi mồm đang chảy máu đầm đìa cho cả hai và hai mồm cùng giao nhau, cả hai mồm cùng có vết thương dài, rộng, đang viêm nhiẽm và đang chảy máu đầm đìa. Bạn có thể tìm hiểu kiến thức và con đường lây nhiễm HIV tại diễn đàn. Kết luận: Bạn không có nguy cơ trong trường hợp này. Mến chào

2013
23-10-2013, 08:24
:zk2047: Khéo tưởng tượng thế không làm đạo diễn phim viễn tưởng cũng uổng

Tuanmecsedec
23-10-2013, 08:28

HIV sống chủ yếu trong máu người và các dịch cơ thể người như tinh dịch, dịch âm đạo,... Cụ thể như bảng sau :

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu
Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo
Nhiều

Tinh dịch
Nhiều

Sữa mẹ
Trung bình

Nước ối
Trung bình

Nước bọt
Hầu như không có

Mồ hôi
Hầu như không có

Nước mắt
Hầu như không có

Nước tiểu
Hầu như không có

</tbody>

luxubu
23-10-2013, 12:16

Hiv không lây quan nước bọt bạn nhé.. bạn nên tìm hiểu thêm kiến thức từ dđ để trang bị cho mình.

tienminh
23-10-2013, 15:33
Cảm ơn mọi người ạ. Nhưng cho em hỏi thêm nếu trong miệng em lúc đó có sẵn máu của em thì sao ạ ? (vì em hay bị chảy máu miệng lắm), tức là trong miệng em có sẵn vết thương có máu thì có sao không các anh chị ? :(

Tuanmecsedec
23-10-2013, 15:37
Cảm ơn mọi người ạ. Nhưng cho em hỏi thêm nếu trong miệng em lúc đó có sẵn máu thì sao ạ ? (vì em hay bị chảy máu miệng lắm) :(

Chữ nếu này,chỉ do suy diễn ra .Bạn có thể tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Mọi người sẵn sàng tư vấn với hành vi bạn đang gặp phải.