PDA

View Full Version : Uống PEP sau khi uống rượu

Chu Thanh
22-01-2016, 22:07
Uống PEP được 9 ngày, lịch uống 21h30. Lúc 20h00 vì bất khả kháng có uống 1 ly rượu (loại nhỏ, khoảng 25-30ml). Sau đó ngủ 1 chút, lúc 21h00 uống thuốc mà quên là đã uống ly rượu. Xin hỏi ngoài việc tăng tác dụng phụ của thuốc, có hại thì có làm mất tác dụng thuốc không ạ? Có nên uống bù vào sáng mai không ạ?

Tuanmecsedec
22-01-2016, 22:11
Uống PEP được 9 ngày, lịch uống 21h30. Lúc 20h00 vì bất khả kháng có uống 1 ly rượu (loại nhỏ, khoảng 25-30ml). Sau đó ngủ 1 chút, lúc 21h00 uống thuốc mà quên là đã uống ly rượu. Xin hỏi ngoài việc tăng tác dụng phụ của thuốc, có hại thì có làm mất tác dụng thuốc không ạ? Có nên uống bù vào sáng mai không ạ?

Nếu bạn uống phác đồ ngày 2 lần thì nên uống cách nhau 12 giờ,còn phác đồ uống ngày 1 lần thì nên cách đúng 24 giờ.

Còn vấn đề rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc,khuyên hạn chế rượu bia trong thời gian điều trị vì sợ nóng thôi bạn.Vì vậy những gì bạn kể uống rượu không sao.

Chu Thanh
22-01-2016, 22:23
Dạ cảm ơn anh, em cũng hiểu ạ và tuyệt đối không uống rượu bia, chỉ vì hôm nay bất khả kháng, em uống thuốc 24h/lần. Ngày khám uống lúc 14h, ngày hôm sau (bác sĩ kêu chỉnh tối uống) nên uống lúc 20h45, ngày sau do về trễ nên uống lúc 21h00 (đến nay). Hôm nay uống thuốc sau khi đã uống rượu 1,5h. Cho em hỏi thêm trong thời gian này uống nước cây chó đẻ nấu được không ạ?

Tuanmecsedec
22-01-2016, 22:24
Dạ cảm ơn anh, em cũng hiểu ạ và tuyệt đối không uống rượu bia, chỉ vì hôm nay bất khả kháng, em uống thuốc 24h/lần. Ngày khám uống lúc 14h, ngày hôm sau (bác sĩ kêu chỉnh tối uống) nên uống lúc 20h45, ngày sau do về trễ nên uống lúc 21h00 (đến nay). Hôm nay uống thuốc sau khi đã uống rượu 1,5h. Cho em hỏi thêm trong thời gian này uống nước cây chó đẻ nấu được không ạ?

Nước cây Chó đẻ chỉ là thảo dược không sao bạn.

songchungvoi_HIV
23-01-2016, 12:09

No bờ rốp lâm

Chu Thanh
24-01-2016, 20:05
Uống PEP 3,4 ngày đầu đúng là mệt mỏi, buồn nôn, biếng ăn, nhưng sau đó cảm thấy bình thường, ăn ngon. Nhưng từ hôm qua đến nay thấy nóng lỗ mũi, chảy nước mũi mặc dù không sốt. Không biết do tác dụng phụ (cộng thêm ly rượu) nên cơ thể nóng hay không? Cũng lo là HIV sẽ hoạt động từ 2-4 tuần sau nguy cơ (vì bắt đầu tuần thứ 3 rồi) nên có triệu chứng này. Cũng nghĩ là tác dụng phụ của thuốc tuy nhiên mong các anh nói một tiếng cho đỡ lo!

Nguyen Ha
25-01-2016, 07:28
Uống PEP 3,4 ngày đầu đúng là mệt mỏi, buồn nôn, biếng ăn, nhưng sau đó cảm thấy bình thường, ăn ngon. Nhưng từ hôm qua đến nay thấy nóng lỗ mũi, chảy nước mũi mặc dù không sốt. Không biết do tác dụng phụ (cộng thêm ly rượu) nên cơ thể nóng hay không? Cũng lo là HIV sẽ hoạt động từ 2-4 tuần sau nguy cơ (vì bắt đầu tuần thứ 3 rồi) nên có triệu chứng này. Cũng nghĩ là tác dụng phụ của thuốc tuy nhiên mong các anh nói một tiếng cho đỡ lo!

Tác dụng phụ của thuốc tùy vào cơ địa của từng người ở từng thời điểm chứ không phải uống thuốc lúc nào cũng bị tác dụng phụ.

songchungvoi_HIV
25-01-2016, 14:22
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Charles
27-01-2016, 06:44

Cái này do thay đổi thời tiết thôi. Và khuyên bạn trong thời gian uống thuốc phơi nhiễm không nên uống rượu bia tránh tổn hại gan.