PDA

View Full Version : Liều lượng thuốc điều trị dự phòng sau phơi nhiễm

logopanda1995
28-01-2016, 20:05
Em xin chào tất cã mọi người trong diễn đàn.
Em có vấn đề như thế này :
_Em có quan hệ với GMD mà không sử dụng BCS,sau 36h em đến Bệnh viện Nhiệt đới trung ương đễ điều trị phơi nhiễm.
Khi bác sĩ hõi em lí do bị phơi nhiễm,em đã không thành thật trã lời là quan hệ với GMD,mà em trã lời rằng dùng chung bàn chãi đánh răng với người nhiễm.
Sau đó bác sĩ cấp thuốc điều trị phơi nhiễm và xét nghiệm máu giúp em,kết quã là âm tính,sau đó bác sĩ cho em đơn thuốc dùng trong 30 ngày.
Em muốn hõi là nếu em trã lời như thế thì liều lượng sử dụng có khác với nếu em trả lời là quan hệ với GMD không
Liều lượng của em như sau:
_Tesrax 300mg: Sáng 1 viên
_Efavirenz Stada 600mg: Tối 1 viên
_Lamivudin Stada 150mg: Sáng 1 viên và Tối 1 viên

Charles
28-01-2016, 20:19
_Em có quan hệ với GMD mà không sử dụng BCS,sau 36h em đến Bệnh viện Nhiệt đới trung ương đễ điều trị phơi nhiễm.
Khi bác sĩ hõi em lí do bị phơi nhiễm,em đã không thành thật trã lời là quan hệ với GMD,mà em trã lời rằng dùng chung bàn chãi đánh răng với người nhiễm.
Sau đó bác sĩ cấp thuốc điều trị phơi nhiễm và xét nghiệm máu giúp em,kết quã là âm tính,sau đó bác sĩ cho em đơn thuốc dùng trong 30 ngày.
Em muốn hõi là nếu em trã lời như thế thì liều lượng sử dụng có khác với nếu em trả lời là quan hệ với GMD không

Bác sĩ cho bạn thuốc như vậy là đúng phác đồ điều trị phơi nhiễm HIV rồi. Bạn tuân thủ điều trị đúng sẽ mang lại kết quả như mong muốn.

P/s: Không hiểu sao các bạn đều biết GMD là đối tượng có nguy cơ cao mà sao khi QHTD các bạn lại không sử dụng BCS??? Để sau đó mới lo lắng.

logopanda1995
28-01-2016, 20:30
Bác sĩ cho bạn thuốc như vậy là đúng phác đồ điều trị phơi nhiễm HIV rồi. Bạn tuân thủ điều trị đúng sẽ mang lại kết quả như mong muốn.

P/s: Không hiểu sao các bạn đều biết GMD là đối tượng có nguy cơ cao mà sao khi QHTD các bạn lại không sử dụng BCS??? Để sau đó mới lo lắng.
Em xin cám ơn anh đã trã lời em,vì em sợ là liều lượng của em khác với lí do phơi nhiễm trên kia :)
Vì hôm ấy em say nên không suy nghĩ được gì nhiều anh ạ,nên quên mất BCS
Chúc anh làm việc vui vẽ

Charles
28-01-2016, 20:43
Em xin cám ơn anh đã trã lời em,vì em sợ là liều lượng của em khác với lí do phơi nhiễm trên kia :)
Vì hôm ấy em say nên không suy nghĩ được gì nhiều anh ạ,nên quên mất BCS
Chúc anh làm việc vui vẽ

Phác đồ điều trị phơi nhiễm HIV là dùng chung, tức có nguy cơ là uống chứ không phải nguy cơ thấp thì uống loại này, nguy cơ cao thì uống loại này.

logopanda1995
28-01-2016, 20:47
Em cám ơn anh,anh tự vấn giúp em
Em điều trị sau 36h sau khi phơi nhiễm,vậy cơ hội thành công có thấp không anh

Charles
28-01-2016, 21:01
Em cám ơn anh,anh tự vấn giúp em
Em điều trị sau 36h sau khi phơi nhiễm,vậy cơ hội thành công có thấp không anh

Trước giờ chưa trường hợp nào uống trong 72h vàng và tuân thủ đúng mà thất bại. Như toa BS kê cho bạn là uống ngày 2 lần cách nhau 12 tiếng, việc uống đúng giờ rất quan trọng, vì vậy bạn cứ yên tâm tuân thủ điều trị cho đúng.

logopanda1995
28-01-2016, 21:03
Em cám ơn anh rất nhiều ạ

Tuanmecsedec
28-01-2016, 22:41

Bạn click vào xem chủ đề này.

Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)

songchungvoi_HIV
29-01-2016, 13:30
Chỉ cần dùng 2 loại này là đủ