PDA

View Full Version : Xét nghiệm HIV ( ARC) là loại xét nghiệm gì

ninhcongly
23-10-2013, 14:10
Kính gửi anh chị !
Anh chị cho em hỏi vấn đề về HIV:
1. Xét nghiệm HIV ( ARC) là loại xét nghiệm gì vậy anh chị ? Có phải là phương pháp combo không vậy? Thuộc thế hệ thử mấy vậy?
2. Em xét nghiệm HIV( ARC) ngày thứ 38 sau khi có nguy cơ NEG=0.19, anh chị cho em hỏi tỷ lệ chính xác âm tính là bao nhiêu %?
Nguy cơ của em quan hệ với GMD có dùng BCS nhưng em không xác định được bao có bị rách hay không, vì trời tối quá với lại em nhậu say nữa ơi.
Em không nổi hạch, không bị tiêu chảy, không sốt phát ban nhưng ho có đờm, nướu có bị loét 2 lần, lưỡi trắng, bị cảm nữa.!
Mong anh chị trên diễn đàn dành ít thời gian trả lời câu hoi của em.
Cảm ơn anh chị nhiều! Em đang rất lo vì sợ lây cho vợ con, mà vợ em chuẩn bị sinh đứa con đầu lòng!

cuoc_song_moi
23-10-2013, 14:23
ARC là combo pp thế hệ 4. Có dùng bcs thì lo lắng làm gì cho mệt người

ninhcongly
23-10-2013, 14:56
Dạ, có BCS nhưng em không biết là nó có bị rách hay thủng gì không. Nên em hỏi xét nghiệm HIV( ARC) tại ngày thứ 38 vậy là an tâm chưa ạ.

cuoc_song_moi
23-10-2013, 15:04
PP combo có già trị xn trong vong 4-6 tuần. Của bạn 38 ngày at la tốt rồi

ninhcongly
23-10-2013, 15:06
Cảm ơn (cuoc_ song_moi) nhé! Nếu thoát được nạn này, từ nay về sau xin chừa.

HIV/AIDS.
23-10-2013, 15:17
Kính gửi anh chị !
Anh chị cho em hỏi vấn đề về HIV:
1. Xét nghiệm HIV ( ARC) là loại xét nghiệm gì vậy anh chị ? Có phải là phương pháp combo không vậy? Thuộc thế hệ thử mấy vậy?
2. Em xét nghiệm HIV( ARC) ngày thứ 38 sau khi có nguy cơ NEG=0.19, anh chị cho em hỏi tỷ lệ chính xác âm tính là bao nhiêu %?
Nguy cơ của em quan hệ với GMD có dùng BCS nhưng em không xác định được bao có bị rách hay không, vì trời tối quá với lại em nhậu say nữa ơi.
Em không nổi hạch, không bị tiêu chảy, không sốt phát ban nhưng ho có đờm, nướu có bị loét 2 lần, lưỡi trắng, bị cảm nữa.!
Mong anh chị trên diễn đàn dành ít thời gian trả lời câu hoi của em.
Cảm ơn anh chị nhiều! Em đang rất lo vì sợ lây cho vợ con, mà vợ em chuẩn bị sinh đứa con đầu lòng!
Như các bạn đã chia sẽ, bạn quan hệ có dùng BCS tức là không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Kết quả xét nghiệm đã khẳng định điều này

Tuanmecsedec
23-10-2013, 15:19
Dạ, có BCS nhưng em không biết là nó có bị rách hay thủng gì không. Nên em hỏi xét nghiệm HIV( ARC) tại ngày thứ 38 vậy là an tâm chưa ạ.

(Hiv arc ) Đây là từ viết tắc ARCHITECT công nghệ xét nghiệm mới nhất hiện nay là Miễn dịch Hóa phát quang,của công ty Abbott đã được chứng minh là mang lại độ nhạy vượt trội kết hợp độ chính xác cao.ARCHITECT HIV Ag/Ab.

Bạn có thể tìm hiểu thêm ở đây : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

ninhcongly
23-10-2013, 15:20
Cảm ơn bạn đã tư vấn giúp!

ninhcongly
23-10-2013, 16:55
Anh chị cho em hỏi thêm 1 vấn để nữa nhé!
Em đọc trên diễn đàn là âm tính( combo) sau khoảng thời gian 4-6 tuần thì sau 12 tuần chắc chắn âm tính. Nhưng em nhớ ngày hôm qua em có đọc trên diễn đàn có 2 ca 19, 20 tuổi, âm tính 4 tuần nhưng sau đó xét nghiệm thời gian sau thì lại dương tính. A Tuấn và các anh chị em khác cho em ý kiến về vấn đề này với. ( Không biết 2 trường hợp này có dùng thuốc gì không, mà máy xét nghiệm không chính xác)
Cảm ơn anh chị nhiều!

Tuanmecsedec
23-10-2013, 17:10
Em đọc trên diễn đàn là âm tính( combo) sau khoảng thời gian 4-6 tuần thì sau 12 tuần chắc chắn âm tính. Nhưng em nhớ ngày hôm qua em có đọc trên diễn đàn có 2 ca 19, 20 tuổi, âm tính 4 tuần nhưng sau đó xét nghiệm thời gian sau thì lại dương tính. A Tuấn và các anh chị em khác cho em ý kiến về vấn đề này với. ( Không biết 2 trường hợp này có dùng thuốc gì không, mà máy xét nghiệm không chính xác)
Cảm ơn anh chị nhiều!

Tuanmecsedec tham gia lĩnh vực này đã lâu,tính tới thời điễm này thì chưa thấy.

ninhcongly
26-10-2013, 09:49
Kính gửi anh Tuấn, chị Hà! Cùng các anh chị có kinh nghiệm trên diễn đàn! Nguyên văn dưới đây là bài viết của anh ( songchungvoi_HIV). Cho em hỏi xác xuất QHTD 1 lần không an toàn dính HIV có phải là gần như không thể. Mong mọi người cho ý kiến để em và cùng nhiều người yên tâm hơn, không lo lắng!Chân thành cảm ơn!

(Trong xn HIV không hề có AT giả, chỉ có DT giả mà thôi. Muốn xn ra DT rất khó cho một người không hề mắc sai lầm trong cuộc sống. DT với HIV khi và chỉ khi một người luôn tìm kiếm nguy cơ và có hành vi QHTD không an toàn thường xuyên tái diễn trong đời sống. Không phải cứ một lần mắc sai lầm là có thể bị nhiễm HIV và xn ra DT. tìm kiếm trường hợp này như mò kim đáy biển bạn àh. Tính đến thời điểm này theo nghiên cứu trên thế giới chưa hề có một ca nào chỉ một lần duy nhất có hành vi QHTD không an toàn bị nhiễm HIV cả. Nếu ai đó bảo tôi chỉ một lần mà bị thì hoàn toàn thiếu căn cứ hay nói đúng hơn là ngụy biện cho chính mình, và cả những trường hợp nói rằng tôi không hề lăn nhăn, tôi luôn sống lành mạnh, tôi chỉ duy nhất một lần đi xâm môi xâm mắt mà tôi bị nhiễm là ngụy biện hay tôi chẳng làm gì tôi chỉ một lầm duy nhất làm nail mà tôi nhiễm đó cũng là ngụy biện, hay tôi luôn chung thủy một vơ một chồng không hề vụn trộm chỉ duy nhất một lần hớt tóc, cạo râu, rái tai mà tôi bị nhiễm cũng là ngụy biện, hay tôi là đàn ông đích thực có vợ con đàng hoàn (Dấu giới tính: hành vi quan hệ đồng tính khi đã có gia dình ==> vấn đề nay hiện tại rất nhiều trong XH), thế mà không rõ nguyên nhân làm sao mà tôi bị nhiễm, đây cũng là ngụy biện. Hoặc tôi là một doanh nhân thành đạt giao tiếp rộng trong XH, tôi không hề làm gì để ảnh hưởng tới dư luận vậy mà không rõ không biết lý do tại sao tôi nhiễm. Tất cả những hành vi trên nhằm ngụy biện cho việc một người luôn cho rằng mình đạo đức trước mặt mọi người, không ai muốn phô cái xấu cho người khác biết.)

Tuanmecsedec
26-10-2013, 10:00
Kính gửi anh Tuấn, chị Hà! Cùng các anh chị có kinh nghiệm trên diễn đàn! Nguyên văn dưới đây là bài viết của anh ( songchungvoi_HIV). Cho em hỏi xác xuất QHTD 1 lần không an toàn dính HIV có phải là gần như không thể. Mong mọi người cho ý kiến để em và cùng nhiều người yên tâm hơn, không lo lắng!Chân thành cảm ơn!

Xác suất lây nhiễm HIV là khả năng mà một cá thể bị lây nhiễm khi tiếp xúc với một nguồn truyền nhiễm nào đó. Ðối với sự lan truyền HIV thì một cá thể có khả năng bị nhiễm HIV khi cá thể này tiếp xúc với các dịch sinh học có chứa HIV (máu, tinh dịch, dịch âm đạo.).

Tuanmecsedec lấy ví dụ xác suất lây nhiễm HIV qua quan hệ tình dục không an toàn là 1/100, có nghĩa là nếu một người quan hệ tình dục không an toàn 100 lần thì hầu như ta sẽ bị nhiễm HIV.

Ðiều này không có nghĩa là chỉ bị nhiễm HIV khi quan hệ tình dục không an toàn ở lần thứ 100; mà cũng có khả năng bị nhiễm HIV dù quan hệ đầu tiên không an toàn ở ngay lần đầu tiên. Tất nhiên, khả năng bị nhiễm HIV sẽ tăng dần nếu như người này có quan hệ tình dục không an toàn 2, 3, 4 lần hay nhiều hơn.

Cho nên đối với Tuanmecsedec nguy cơ lây nhiễm HIV luôn luôn trong trường hợp quan hệ tình dục không an toàn.Và theo cách tham vấn của Tuanmecsedec được tính có hoặc không.Không tính theo tỷ lệ phần trăm là bao nhiêu.

songchungvoi_HIV
26-10-2013, 10:29

(Trong xn HIV không hề có AT giả, chỉ có DT giả mà thôi. Muốn xn ra DT rất khó cho một người không hề mắc sai lầm trong cuộc sống. DT với HIV khi và chỉ khi một người luôn tìm kiếm nguy cơ và có hành vi QHTD không an toàn thường xuyên tái diễn trong đời sống. Không phải cứ một lần mắc sai lầm là có thể bị nhiễm HIV và xn ra DT. tìm kiếm trường hợp này như mò kim đáy biển bạn àh. Tính đến thời điểm này theo nghiên cứu trên thế giới chưa hề có một ca nào chỉ một lần duy nhất có hành vi QHTD không an toàn bị nhiễm HIV cả. Nếu ai đó bảo tôi chỉ một lần mà bị thì hoàn toàn thiếu căn cứ hay nói đúng hơn là ngụy biện cho chính mình, và cả những trường hợp nói rằng tôi không hề lăn nhăn, tôi luôn sống lành mạnh, tôi chỉ duy nhất một lần đi xâm môi xâm mắt mà tôi bị nhiễm là ngụy biện hay tôi chẳng làm gì tôi chỉ một lầm duy nhất làm nail mà tôi nhiễm đó cũng là ngụy biện, hay tôi luôn chung thủy một vơ một chồng không hề vụn trộm chỉ duy nhất một lần hớt tóc, cạo râu, rái tai mà tôi bị nhiễm cũng là ngụy biện, hay tôi là đàn ông đích thực có vợ con đàng hoàn (Dấu giới tính: hành vi quan hệ đồng tính khi đã có gia dình ==> vấn đề nay hiện tại rất nhiều trong XH), thế mà không rõ nguyên nhân làm sao mà tôi bị nhiễm, đây cũng là ngụy biện. Hoặc tôi là một doanh nhân thành đạt giao tiếp rộng trong XH, tôi không hề làm gì để ảnh hưởng tới dư luận vậy mà không rõ không biết lý do tại sao tôi nhiễm. Tất cả những hành vi trên nhằm ngụy biện cho việc một người luôn cho rằng mình đạo đức trước mặt mọi người, không ai muốn phô cái xấu cho người khác biết.)
Bạn đọc mà chả biết phân tích vấn đề. Tôi dám chắc với bạn chưa ai dám tuyên bố mình có hành vi tái diễn nguy cơ không an toàn. Chính vì thế tôi mới dùng danh từ là: ngụy biện cho chính mình.

Nguyen Ha
26-10-2013, 10:36
HIV có thể lây truyền qua quan hệ tình dục với người nhiễm HIV không sử dụng bcs.
HIV có thể sống trong dịch sinh dục của nam giới và nữ giới. Quan hệ tình dục qua đường âm đạo, hậu môn với người nhiễm HIV mà ko dùng bcs có thể khiến bạn nhiễm HIV. Bạn nên nhớ rằng HIV không chỉ có trong tinh dịch mà còn có trong dịch sinh dục. Do vậy, các vết trầy xước trong quá trình giao hợp khi tiếp xúc trực tiếp với tinh dịch hoặc dịch sinh dục đều có thể làm lây truyền HIV.
1 lần QHTD ko an toàn với người có H mà ko bị lây bệnh còn tùy thuộc vào thời gian tiếp xúc, nồng độ vi rút như thế nào.

Nguyen Ha
26-10-2013, 10:41
Tôi xin nói thêm rằng nếu 1 lần QHTD ko an toàn với người có H mà không bị nhiễm H thì đây là 1 điều MAY MẮN.

songchungvoi_HIV
26-10-2013, 10:46
Cảm ơn anh chị nhiều!
Bạn không cầnh quan tâm tới chuyện người nà AT sau và tuần và DT sau đó, Những ca này chúng tôi là người rõ hành vi nguy cơ của họ hơn ai hết, Tôi nhắc lại tất cả những ca DT tại diễn đàn này điều có nguy cơ không an toàn qua nhiều người và luôn tái diễn hành vi k an toàn của mình, Và tôi cũng khẳng định chưa hề có 1 ca nào chỉ duy nhất 1 lần k an toàn mà có kq DT. Nếu ai đó bảo chỉ vì 1 lần lỡ dạy hay 1 lần cắt tóc cạo râu hoặc tôi k rõ lý do tại sao... là ngụy biện. Tôi luôn dám nhấn mạnh chữ ngụy biện ơ đây là vì tôi có căn cứ và k hề nói xuông, không nói bừa

ninhcongly
26-10-2013, 10:48
Phần ngụy biện em không đề cập đến anh! Em chỉ muốn biết là "theo nghiện cứu trên thế giới tìm kiếm trường hợp một lần QHTD không an toàn bị nhiễm HIV là "mò kim đáy biển" là thế nào thôi anh. Anh tư vấn giúp!Cảm ơn anh!

ninhcongly
26-10-2013, 10:57
Cảm ơn chị đã tư vấn!

songchungvoi_HIV
26-10-2013, 10:57
Phần ngụy biện em không đề cập đến anh! Em chỉ muốn biết là "theo nghiện cứu trên thế giới tìm kiếm trường hợp một lần QHTD không an toàn bị nhiễm HIV là "mò kim đáy biển" là thế nào thôi anh. Anh tư vấn giúp!Cảm ơn anh!
Có nghĩa nếu có ca nào như tôi nói là chỉ nhiễm do 1 lần k an toàn từ chính miệng người đó nói ra thì tôi gọi là ngụy biện cho hành vi của mình

ninhcongly
26-10-2013, 11:16
Cảm ơn anh ( songchungvoi_HIV) nhiều nhé!

ninhcongly
04-11-2013, 15:05
Kính gửi các anh chị diễn đàn!
Ngày mai tròn 2 tháng kể từ ngày có nguy cơ, các anh chị có thể tư vấn cho em có nên đi xét nghiệm tại thời điểm này hay không( em không thể chờ 1 tháng nữa, vì còn không tới 3 tuần là vợ em sinh rồi). Và có thể đến Trung tâm Y tế dự phòng tỉnh text nhanh được không ạh. Xin cảm ơn các anh chị. Một lần lỡ dại, ngàn lần lo lắng!

lac_loi
04-11-2013, 15:14
Với thời gian 2 tháng bạn có thể đến Trung tâm Y tế dự phòng tỉnh text nhanh được rồi, nếu âm tính thì cũng rất khả quan rồi bạn. chúc bạn may mắn.

ninhcongly
04-11-2013, 21:23
A Tuấn đang online tư vấn dùm em với anh ơi. Camr ơn anh

Tuanmecsedec
04-11-2013, 21:34
Ngày mai tròn 2 tháng kể từ ngày có nguy cơ, các anh chị có thể tư vấn cho em có nên đi xét nghiệm tại thời điểm này hay không( em không thể chờ 1 tháng nữa, vì còn không tới 3 tuần là vợ em sinh rồi). Và có thể đến Trung tâm Y tế dự phòng tỉnh text nhanh được không ạh. Xin cảm ơn các anh chị. Một lần lỡ dại, ngàn lần lo lắng!

Như bạn đã tìm hiểu kết quả kết luận ( cúng cuồi ) là 12 tuần.Nếu 2 tháng âm tính thì còn đường an toàn 12 tuần là RẤT CAO.

ninhcongly
04-11-2013, 21:46
Dạ! Chúc anh ngủ ngon!

ninhcongly
05-11-2013, 08:57
Em vừa lên TT Y TÊ Dự phỏng tỉnh nhưng ở đây không có xét nghiệm HIV, chỉ ra TT phòng chống HIV họ lại tư vấn 6 tháng xét nghiệm mới chính xác. Em không biết 2 tháng xét nghiệm ở đâu thì được nữa...? Nhờ anh chị tư vấn giúp. Đi xét nghiệm HIV mà chị trên TT Y tế Dự phòng tỉnh bô bô nói to như cái loa thùng chỉ địa chỉ xét nghiệm TT phòng chống HIV. Đúng là mấy người không hiểu biết tâm lý của người đi xét nghiệm HIV là gì.

ninhcongly
11-11-2013, 16:04
Kính gửi các anh chị diễn đàn, tư vấn thêm cho trường hợp của em!
- Nguy cơ của em là quan hệ với GMD có dùng BCS ( nhưng không xác định được bao rách hay không vì lúc đó em say quà và trời tối nữa).
+ Ngày thứ 38 em đi xét nghiệm theo phương pháp HIV ( ARC) NEG= 0.19 Âm tính
+ Hôm nay là được 67 ngày gần 10 tuần , em đến TT Y tế dự phòng tỉnh xét nghiệm theo phương pháp text nhanh determine( miễn phí) sau 1 giờ họ trả kết quả miệng là Âm tính.
- Cho em hỏi 1 số vần đề như sau:
+ Trường hợp của em là an toàn với HIV qua 2 lần xét nghiệm trên hay chưa?
+ Tại tất cả các TT Y tế Dự phòng tỉnh họ đều làm xét nghiệm miễn phí và trả loiừ bằng kết quả miệng?
+ Thời gian vừa qua em có uống thuốc “ hoạt huyết nhất nhất” có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm hay không?
Xin chân thành cảm ơn các anh chị!

HIV/AIDS.
11-11-2013, 16:08
- Nguy cơ của em là quan hệ với GMD có dùng BCS ( nhưng không xác định được bao rách hay không vì lúc đó em say quà và trời tối nữa).
+ Hôm nay là được 67 ngày gần 10 tuần , em đến TT Y tế dự phòng tỉnh xét nghiệm theo phương pháp text nhanh determine( miễn phí) sau 1 giờ họ trả kết quả miệng là Âm tính.
+ Tại tất cả các TT Y tế Dự phòng tỉnh họ đều làm xét nghiệm miễn phí và trả loiừ bằng kết quả miệng?
+ Thời gian vừa qua em có uống thuốc “ hoạt huyết nhất nhất” có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm hay không?
Việc uống thuốc của em không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm
VỚi 2 lần xét nghiệm âm tính thì em rất khả quản vì em quan hệ không biết BCS có rách hay tuột (thôi thì tính trường hợp xấu nhất đi). EM cần xét nghiệm thêm cái 12 tuần nữa. Thân

songchungvoi_HIV
11-11-2013, 16:47
QHTD có BCS mà k biết có rách hay không, chúng tôi cũng đã chia sẻ rất nhiều thế nào là rách BCS rùi. Qua 2 kq xn AT đã chứng minh cho bạn là BCS không rách, hay nói đúng hơn bạn an toàn rùi

Luongtam
11-11-2013, 19:26
Kết quả 38 ngày Combo và 10 tuần test nhanh của bạn AT là yên tâm được rồi. Đủ 12 tuần bạn XN lần nữa theo khuyến cáo để loại bỏ HIV ra khỏi đầu. Sau này tuyệt đối nói không với GMD và tình dục không an toàn nha bạn!

hyvongmongmanh89
11-11-2013, 20:26
Tỷ lệ 1/100 đó chỉ là lý thuyết thôi pạn ạ. Chưa có thí nghiệm nào thử để 100 người khỏe mạnh quan hệ lần lượt với 100 người nhiễm H để kiểm chứng xem bao nhiều người bị H sau đó.họ chỉ dựa trên số liệu thu thập được trong một quần thể nhất định những người nhiễm H để tính toán.khi quan hệ với người nhiễm H thì chỉ có bị hoặc ko bị thôi.đừng cho rằng cái tỷ lệ đó là xui lắm mới dính nhé.

Tuanmecsedec
11-11-2013, 20:48
Tỷ lệ 1/100 đó chỉ là lý thuyết thôi pạn ạ. Chưa có thí nghiệm nào thử để 100 người khỏe mạnh quan hệ lần lượt với 100 người nhiễm H để kiểm chứng xem bao nhiều người bị H sau đó.họ chỉ dựa trên số liệu thu thập được trong một quần thể nhất định những người nhiễm H để tính toán.khi quan hệ với người nhiễm H thì chỉ có bị hoặc ko bị thôi.đừng cho rằng cái tỷ lệ đó là xui lắm mới dính nhé.

Lời chia sẻ này rất chuẩn.

hyvongmongmanh89
11-11-2013, 20:51
Thanks anh Tuấn:JFDBQ00002070427A:

namhaysongtot
11-11-2013, 21:06
Cái quan tâm là bạn quan hệ có dùng bao cao su chứ không phải là xét nghiệm.Còn muốn xét nghiệm chính xác thì 12 tuần.

ninhcongly
12-11-2013, 07:57
A Tuấn tư vấn thêm cho trường hợp của em với anh.

songchungvoi_HIV
12-11-2013, 08:02
Bạn xem lại nhé

QHTD có BCS mà k biết có rách hay không, chúng tôi cũng đã chia sẻ rất nhiều thế nào là rách BCS rùi. Qua 2 kq xn AT đã chứng minh cho bạn là BCS không rách, hay nói đúng hơn bạn an toàn rùi

ninhcongly
12-11-2013, 08:36
Dạ! Em có cần thêm 2 tuần làm lần nữa không a Hiếu!

songchungvoi_HIV
12-11-2013, 08:39
Dạ! Em có cần thêm 2 tuần làm lần nữa không a Hiếu!
Bạn không có nguy cơ thì xn nhiêu đó đủ rùi.

ninhcongly
12-11-2013, 09:03
Cảm ơn anh

ninhcongly
13-11-2013, 14:55
Các anh chị cho em hỏi" Phương pháp xét nghiệm combo Việt Nam mình chính thức nhập về sử dụng năm nào? Cảm ơn các anh chị!

Tuanmecsedec
13-11-2013, 15:01
Các anh chị cho em hỏi" Phương pháp xét nghiệm combo Việt Nam mình chính thức nhập về sử dụng năm nào? Cảm ơn các anh chị!

Combo không phải là phương pháp xét nghiệm.Combo là sinh phẩm dùng trong xét nghiệm để tìm ra kháng thể và kháng nguyên.

Các máy xét nghiệm hoặc dụng cụ xét nghiệm,bạn muốn biết nhập từ đâu hay của nước nào sản xuất,thì bạn đến nơi mà bạn xét nghiệm hỏi.Ở đây làm sao mà biết chính xác được, chỉ biết có thể biết là các dụng cụ hoặc máy xét nghiệm được nhập hoặc mua từ nước ngoài sản xuất.

ninhcongly
13-11-2013, 16:36
A Tuấn cho em hỏi thêm là: Bài a tư vấn " khanhst" về bài viết của Bệnh viện Nhiết đới theo như a Hiếu nói là năm 2006, thì tại thời điểm này nước mình chưa dùng đến phương pháp xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể phải không a?

Tuanmecsedec
13-11-2013, 16:45
A Tuấn cho em hỏi thêm là: Bài a tư vấn " khanhst" về bài viết của Bệnh viện Nhiết đới theo như a Hiếu nói là năm 2006, thì tại thời điểm này nước mình chưa dùng đến phương pháp xét nghiệm tìm kháng nguyên và kháng thể phải không a?

Sinh phẩm Xét nghiệm có tên gọi "ARCHITECT HIV Ag/Ab Combo" đã được áp dụng tại châu Âu từ năm 2004.Vấn đề chính xác Việt Nam các cơ sở có nhập về để sử dụng hay chưa thì cái này không rõ.

ninhcongly
13-11-2013, 16:50
Dạ! Cảm ơn anh!

ninhcongly
15-11-2013, 21:04
Anh chị cho em hỏi PP anti hiv nhanh và pp determine 1/2 có phải là một pp không ạ? Cảm ơn anh chị!

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 21:29
Anh chị cho em hỏi PP anti hiv nhanh và pp determine 1/2 có phải là một pp không ạ? Cảm ơn anh chị!
CHỦ ĐỀ: Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Tuanmecsedec
15-11-2013, 22:17

Determine là sinh phẩm xét nghiệm tìm kháng thể dùng trong test nhanh anti HIV.

ninhcongly
25-11-2013, 14:10
- Nguy cơ của em là quan hệ với GMD có dùng BCS ( không xác định được bao rách hay không).
+ Ngày thứ 38 em đi xét nghiệm theo phương pháp HIV ( ARC) NEG= 0.19 Âm tính.
+ Hôm 67 ngày gần 10 tuần , em đến TT Y tế dự phòng tỉnh xét nghiệm theo phương pháp text nhanh determine( miễn phí) sau 1 giờ họ trả kết quả miệng là Âm tính.
+ Sáng nay, 81 ngày em text nhanh anti ( determine) âm tính.
- Vậy em đã hoàn toàn an toàn với HIV chưa? Em không đợt được thêm 3 ngày nữa , vì khoảng mai, mốt gì vợ em sẽ sinh con đầu lòng. Mong anh chị tư vấn trường hợp của em.
Xin chân thành cảm ơn!

HIV/AIDS.
25-11-2013, 14:55
VỚi 81 ngày kết quả âm tính. Em đã an toàn:monkeys10:

Tuanmecsedec
25-11-2013, 14:59
- Nguy cơ của em là quan hệ với GMD có dùng BCS ( không xác định được bao rách hay không).
+ Hôm 67 ngày gần 10 tuần , em đến TT Y tế dự phòng tỉnh xét nghiệm theo phương pháp text nhanh determine( miễn phí) sau 1 giờ họ trả kết quả miệng là Âm tính.
- Vậy em đã hoàn toàn an toàn với HIV chưa? Em không đợt được thêm 3 ngày nữa , vì khoảng mai, mốt gì vợ em sẽ sinh con đầu lòng. Mong anh chị tư vấn trường hợp của em.
Xin chân thành cảm ơn!

Bạn yên tâm đã an toàn.Tuanmecsedec chúc mừng bạn đã giải tỏa tâm lý.

trungan1987
25-11-2013, 15:15
Xin chân thành cảm ơn!
Bạn yên tâm... với 81 ngày âm tính thì bạn đã an toàn...

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 15:23
Xin chân thành cảm ơn!
Còn gì nữa đâu mà khóc với sầu, vui lên đi bạn cho mộng vỡ thành đôi => Chúc mừng xn chúc mừng

Hy vong
25-11-2013, 15:34
phương pháp combo thì thực ra nhập và sử dụng chính thức năm nào thì mình cũng không rõ nhưng chỉ biết đây là phương pháp xn thế hệ thứ 4 hiện đại nhất hiện nay cho phép phát hiện ra cả kháng nguyên và kháng thể ởtuần thứ 4, giúp rút ngắn thời gian cửa sổ

ninhcongly
25-11-2013, 16:32
Trước tiên, em cảm ơn mọi người đã tư vấn cho em trong thời gian qua. Và cho em hỏi điều này nữa thôi các anh chị: 80 ngày, 81 ngày cũng như là 12 tuần phải không các anh chị? Lúc xét nghiệm 67 ngày a Hiếu đã tư vấn cho em là không cần thiết phải đi xét nghiệm nữa, nhưng em vẫn còn lăn tăn nên sáng nay làm thêm 1 lần. Cô tư vấn sáng nay nói, phải đủ 3 tháng trở lên, vậy trường hợp của em có cần phải đợt đến thời gian 3 tháng không ạ?

songchungvoi_HIV
25-11-2013, 16:43
Trước tiên, em cảm ơn mọi người đã tư vấn cho em trong thời gian qua. Và cho em hỏi điều này nữa thôi các anh chị: 80 ngày, 81 ngày cũng như là 12 tuần phải không các anh chị? Lúc xét nghiệm 67 ngày a Hiếu đã tư vấn cho em là không cần thiết phải đi xét nghiệm nữa, nhưng em vẫn còn lăn tăn nên sáng nay làm thêm 1 lần. Cô tư vấn sáng nay nói, phải đủ 3 tháng trở lên, vậy trường hợp của em có cần phải đợt đến thời gian 3 tháng không ạ?
Tại diễn đàn chúng ta, quy trình xn HIV chỉ tính tuần:
1. Xét nghiệm cho một hành vi có nguy cơ không dùng PEP: XN 4 tuần, 6, 8 và 12 tuần là kết quả cuối cùng.
2. Xét nghiệm cho một hành vi có nguy cơ và dùng PEP: XN sau khi ngưng PEP 8 tuần tức là 12 tuần sau nguy cơ, và xn lại một lần nữa sau nguy cơ 24 tuần là kết quả cuối cùng.
Cách tính như sau:
- 8 tuần => 1 tuần = 7 ngày x 4 tuần (2 tháng) = 56 ngày
- 12 tuần => = 7ngày x 12 tuần (3 tháng) = 84 ngày
- 24 tuần => = 7 ngày x 24 tuần (6 tháng) = 168 ngày
Trường hợp của bạn 80 ngày (của tuần cuối cùng 11 bước sang tuần 12 = 81 ngày = 84 ngày

Tuanmecsedec
25-11-2013, 20:47

Tuanmecsedec khẳng định với bạn là đã an toàn.

ninhcongly
26-11-2013, 11:24
Cảm ơn a Tuấn, a Hiếu cùng tất cả các anh chị em trên diễn đàn đàn đã tư vấn cho em trong thời gian qua! Chúc cho tất cả mọi thành viên đều xét nghiệm âm tính!