PDA

View Full Version : Anh Tuấn và mọi người giúp em về xn ở Pasteur và CTM

alomeomeo
11-07-2013, 02:09
Cho em hỏi là xn sau 3 tháng ở Pasteur và CTM ở đâu chính xác hơn,CTM chỉ làm 1 test còn PT làm tới 3 test vậy CTM có chính xác k ạ,lỡ làm 1 test nó bỏ sót kháng thể thì sao ạ,em lo quá

Buonqua
11-07-2013, 02:38
Cho em hỏi là xn sau 3 tháng ở Pasteur và CTM ở đâu chính xác hơn,CTM chỉ làm 1 test còn PT làm tới 3 test vậy CTM có chính xác k ạ,lỡ làm 1 test nó bỏ sót kháng thể thì sao ạ,em lo quá

chào bạn:
- ở Pasteur và CTM họ đều sử dụng elisa 3 phương pháp gồm 1 test nhanh sàn lọc ban đầu và 2 test khẳng định nếu test đầu +. Hiện nay tất cả các cơ sở y tế đều sử dụng test sàn lọc này, nếu - thì sẽ kết luận không có hiv (hơn 3 tháng nguy cơ), còn + sẽ chuyển mẫu máu xn khẳng định bằng 2 Test tiếp theo, nếu cả 2 test đều + mới kết luận là đã nhiễm hiv.

Tuanmecsedec
11-07-2013, 03:09

Như bạn Buonqua (http://diendanhiv.vn/yaf_profile29.aspx) đã chia sẽ.Sau 3 tháng bạn xét nghiệm ở đâu cũng chính xác.Vì lúc này cơ thể đã đủ tạo ra nhiều kháng thể(nếu nhiễm).Nói chúng các xét nghiệm hiện có tại Việt Nam xét nghiệm chính xác sau 12 tuần.

alomeomeo
12-07-2013, 01:20
Cám ơn anh Buonqua và anh Tuanmecsedec nhưng lúc em đi xn ở CTM em có hỏi cô bác sĩ là yên tâm dc chưa thì cô ấy nói là chưa yên tâm lắm vì một số người phải 6 tháng mới yên tâm,em xn mới chỉ dc 4 tháng mấy ngày,âm tính thì cũng mừng nhưng nghĩ tới lời BS đó nói em lại thấy hoang mang,cho em hỏi là lời cô bác sĩ đó nói có đúng k ạ,nếu đúng thì chết em rồi..huhu

Tuanmecsedec
12-07-2013, 01:23
Cám ơn anh Buonqua và anh Tuanmecsedec nhưng lúc em đi xn ở CTM em có hỏi cô bác sĩ là yên tâm dc chưa thì cô ấy nói là chưa yên tâm lắm vì một số người phải 6 tháng mới yên tâm,em xn mới chỉ dc 4 tháng mấy ngày,âm tính thì cũng mừng nhưng nghĩ tới lời BS đó nói em lại thấy hoang mang,cho em hỏi là lời cô bác sĩ đó nói có đúng k ạ,nếu đúng thì chết em rồi..huhu

Có thể cô y tá này không chuyên môn hoặc còn dùng thông tin cũ rít.Bạn hoàn toàn yên tâm đã an toàn.

alomeomeo
12-07-2013, 03:10
Cám ơn anh..nhưng anh cho em hỏi câu cuối là em đọc mấy bài của anh SmileAndLive cửa nước ngoài người ta nói 1 số người phải tận 6 tháng mới có kháng thể,mấy trang này của thế giới uy tín,anh giải thích giúp em chỗ này với ạ..hix

Tuanmecsedec
12-07-2013, 03:17
Cám ơn anh..nhưng anh cho em hỏi câu cuối là em đọc mấy bài của anh SmileAndLive cửa nước ngoài người ta nói 1 số người phải tận 6 tháng mới có kháng thể,mấy trang này của thế giới uy tín,anh giải thích giúp em chỗ này với ạ..hix

Chỉ những trường hợp có thể sản xuất kháng thể chậm.Nhưng không quá 6 tháng, như
ung thư có dùng các phác đồ ảnh hưởng hệ miễn dịch, cấy ghép nội tạng và có dùng các thuốc ức chế (thuốc phơi nhiễm) và cuối cùng là người có tiền sử dùng ma túy.Còn bình thường thì các xét nghiệm hiện có tại Việt Nam đều phát hiện(dương tính) ở tuần thứ 12.

alomeomeo
12-07-2013, 03:20
Em không có các vấn đề trên nhưng từ lúc bé tới giờ em yếu lắm,sức đề kháng cũng yêu,năm nay 25t cao 1m72 mà nặng có 62kg,cũng hay đau ốm vặt lắm,như vậy có ảnh hưởng tới sinh kháng thể không anh

Tuanmecsedec
12-07-2013, 03:23
Em không có các vấn đề trên nhưng từ lúc bé tới giờ em yếu lắm,sức đề kháng cũng yêu,năm nay 25t cao 1m72 mà nặng có 62kg,cũng hay đau ốm vặt lắm,như vậy có ảnh hưởng tới sinh kháng thể không anh

Bạn yên tâm đi,trường hợp của bạn,mình khẳng định đã an toàn.