PDA

View Full Version : Bị dao lam cứa vào tay chãy máu

snowdrop
04-02-2016, 13:56
Em xin chào các Anh chị diễn đàn !
Sáng nay em có đến trông nhà cho bạn. Em có dọn dẹp nhà. Trong lúc dọn dẹp em có cho tay vào túi rác và bị một cái lưỡi lam cứa phải làm chãy máu. Vết máu khá nhiều. Em cũng không biết là ai để cái lưỡi lam trong túi rác từ bao giờ. Nhưng em chắc chắn là tầm tầm gần 1 tiếng. Vì lúc em đến nhà không có ai và em ngồi chơi tầm 1 tiếng em mới dọn dẹp. Mong anh chị tư vấn giúp em là trường hợp của em có sao không ạ. Em xin cảm ơn.

songchungvoi_HIV
04-02-2016, 14:00
Sáng nay em có đến trông nhà cho bạn. Em có dọn dẹp nhà. Trong lúc dọn dẹp em có cho tay vào túi rác và bị một cái lưỡi lam cứa phải làm chãy máu. Vết máu khá nhiều. Em cũng không biết là ai để cái lưỡi lam trong túi rác từ bao giờ. Nhưng em chắc chắn là tầm tầm gần 1 tiếng. Vì lúc em đến nhà không có ai và em ngồi chơi tầm 1 tiếng em mới dọn dẹp. Mong anh chị tư vấn giúp em là trường hợp của em có sao không ạ. Em xin cảm ơn.
HIV ko thể sống trong đóng rác, Con dao muốn tạo ra nguy cơ với điều kiện bắt buộc:

Con dao lam phải dính máu tươi và cứa liên tục trên điểm cắt nhiều lần mới tạo ra nguy cơ

snowdrop
04-02-2016, 14:05
Dạ em bị chãy máu cũng nhiều ạ. Vì em cho tay vào thì bị cắt phải. Em nói là lỡ như có máu trên con dao đó anh à. Trường hợp của em có sao không anh.

songchungvoi_HIV
04-02-2016, 14:09
Dạ em bị chãy máu cũng nhiều ạ. Vì em cho tay vào thì bị cắt phải. Em nói là lỡ như có máu trên con dao đó anh à. Trường hợp của em có sao không anh.

Bạn đọc chữ chạm quá

snowdrop
04-02-2016, 14:27
Dạ tại em lo quá anh à. Vậy 100 % không sao phải không anh\

songchungvoi_HIV
04-02-2016, 14:29
Dạ tại em lo quá anh à. Vậy 100 % không sao phải không anh\

Giờ này nắng bỏ bố chứ sao đâu sao

Charles
04-02-2016, 14:36

Bạn yên tâm không có nguy cơ.

snowdrop
04-02-2016, 14:44
Em cảm ơn hai anh ạ. Nhờ hai anh giải thích cho em rỏ hơn được không ạ. Tâm lý không tốt nên lo quá anh ạ

songchungvoi_HIV
04-02-2016, 14:47
Em cảm ơn hai anh ạ. Nhờ hai anh giải thích cho em rỏ hơn được không ạ. Tâm lý không tốt nên lo quá anh ạ

Con dao lam phải dính máu tươi và cứa liên tục trên điểm cắt nhiều lần mới tạo ra nguy cơ

Tuanmecsedec
04-02-2016, 21:23

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Vì vậy,khi HIV ra môi trường bên ngoài dưới tác động của nhiệt độ không còn lây nhiễm cho người khác.Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

cần giúp đỡ
04-02-2016, 22:56
Theo bạn kể thì không có nguy cơ.
Vì từ thời gian 45-...phút có chiếc dao lam đến khi bạn bị chảy máu.thì chừng ấy time thì hiv chết keo rồi làm gì mà có cơ hội lâycho bạn.

Charles
05-02-2016, 06:42

HIV không tồn tại được trên lưỡi dao lam vì đó không phải tế bào sống, HIV là virus yếu, để tồn tại buộc chúng phải ký sinh trên tế bào sống, khi ra môi trường ngoài virus bất hoạt ngay không còn khả năng lây nhiễm. Bạn bấm vào đây đọc thêm:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)