PDA

View Full Version : Thuốc điều trị phác đồ cực độc

buonlamroj
07-02-2016, 13:02
ngày 7/2/2016 lúc 2h40 sáng em có qh với gái lạ và bị rách bao !!! đến 8h30 cùng ngày e có đến BV Nhiêt đới mua thuốc và dc dặn là sáng uống 2 viên Lamivudine và 1 viên Tenofovir !!! còn viên Efavirenz uống buổi tối ( vì sẽ chóng mặt ) !!!!! bác sĩ có nói uống 1 lượt vào buổi tối cũng dc nhưng e sợ uống càng trễ càng ko hiệu quả.....!!! nếu để tới 22h ngày 7/2/2016 uống thì sẽ chậm hết 20 tiếng tính từ lúc có nguy cơ roi , không biết như zay có sao ko mấy anh , e lo quá....

Charles
07-02-2016, 13:56
ngày 7/2/2016 lúc 2h40 sáng em có qh với gái lạ và bị rách bao !!! đến 8h30 cùng ngày e có đến BV Nhiêt đới mua thuốc và dc dặn là sáng uống 2 viên Lamivudine và 1 viên Tenofovir !!! còn viên Efavirenz uống buổi tối ( vì sẽ chóng mặt ) !!!!! bác sĩ có nói uống 1 lượt vào buổi tối cũng dc nhưng e sợ uống càng trễ càng ko hiệu quả.....!!! nếu để tới 22h ngày 7/2/2016 uống thì sẽ chậm hết 20 tiếng tính từ lúc có nguy cơ roi , không biết như zay có sao ko mấy anh , e lo quá....

Bạn uống tất cả 1 lượt vào buổi tối được, uống sau nguy cơ 20 giờ tức nằm trong 72 giờ vàng là thuốc có tác dụng.

buonlamroj
07-02-2016, 14:10
xác xuất thành công cao ko mấy anh !!!! mà ai có kinh nghiệm về thuốc này cho mình hỏi là có chóng mặt quá ko zay ???? lỡ uống zô bị tac dung phu ối thì có cần uống lại ko ???

Charles
07-02-2016, 14:19
xác xuất thành công cao ko mấy anh !!!! mà ai có kinh nghiệm về thuốc này cho mình hỏi là có chóng mặt quá ko zay ???? lỡ uống zô bị tac dung phu ối thì có cần uống lại ko ???

Bạn cứ tuân thủ uống đúng thì chưa ai thất bại đâu. Còn khi uống thuốc nếu bạn bị nôn trước 45 phút thì cần uống bù, còn sau 45 phút không cần.

Tuanmecsedec
07-02-2016, 14:46

Bạn uống một lượt 4 viên cũng được.Nhưng phác đồ này cực độc gây ảo giác mạnh.Vì vậy nên uống buổi tối trước khi đi ngủ.

Bạn click vào xem 2 chủ đề này.

Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)

Chủ đề: Cần tư vấn phác đồ thuốc phơi nhiễm lưu ý cực độc của Nhiệt Đới (http://www.diendanhiv.vn/threads/40185-Can-tu-van-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-luu-y-cuc-doc-cua-Nhiet-Doi)

Tuanmecsedec khẳng định phác đồ điều trị thuốc phơi nhiễm của bệnh viện Nhiệt Đới cực độc,đối với viên Efavirenz,đã có nhiều thành viên đã phải cấp cứu khi dùng viên Efavirenz.

Chống chỉ định:

Efavirenz chống chỉ định khi có dấu hiệu lâm sàng quá mẫn nghiêm trọng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Efavirenz không nên dùng đồng thời với astemizol, cisaprid, midazolam, triazolam hoặc các dẫn chất nấm cựa lõa mạch do cạnh tranh CYP3A4 với efavirenz có thể dẫn đến ức chế chuyển hóa của các thuốc này và gây ra khả năng các phản ứng phụ nguy hiểm và/hoặc đe dọa tính mạng (ví dụ loạn nhịp tim, an thần kéo dài hoặc suy hô hấp).

Tác dụng phụ:

Tác dụng phụ thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens-Johnson cũng có thể xảy ra.
Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.
Các phản ứng phụ khác bao gồm buồn nôn và nôn, tiêu chảy, mệt mỏi và viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
Tăng nồng độ cholesterol và triglycerid huyết thanh cũng được báo cáo.

Thận trọng:

Efavirenz chống chỉ định đối với bệnh nhân suy gan nặng, và nên dùng thận trọng đi kèm sự theo dõi giá trị các men gan ở những bệnh nhân bệnh gan nhẹ đến trung bình.
Nên dùng thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử co giật hoặc rối loạn tâm thần.
Nên ngưng efavirenz nếu bị phát ban da nặng, đi kèm với sự tróc vảy, dính lớp màng nhầy,...
Cần thiết phải theo dõi nồng độ cholesterol trong huyết tương trong suốt quá trình điều trị với efavirenz.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

Phụ nữ có thai:

Efavirenz có thể gây hại cho bào thai nếu dùng trong suốt 3 tháng đầu của thai kỳ. Phụ nữ có khả năng mang thai không nên dùng efavirenz cho đến khi khả năng có thai được loại trừ.

Phụ nữ cho con bú:

Chưa biết efavirenz có phân bố vào sữa mẹ hay không. Vì thế, do nguy cơ lây nhiễm HIV và nguy cơ gặp phải những phản ứng phụ trầm trọng từ efavirenz ở trẻ khi thuốc phân bố vào trong sữa mẹ, phụ nữ không nên cho con bú khi đang dùng efavirenz.

Tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Efavirenz chưa được đánh giá về tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc. Thuốc có thể gây chóng mặt, giảm tập trung, và/hoặc buồn ngủ. Bệnh nhân nên tránh những công việc nguy hiểm như lái xe và vận hành máy móc.

Quá liều:

Triệu chứng:

Thông tin chỉ có giới hạn đối với ngộ độc cấp efavirenz. Tăng tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương bao gồm co cơ không chủ ý, được thấy ở một vài bệnh nhân dùng liều efavirenz 600 mg hai lần mỗi ngày thay vì dùng liều khuyến cáo thông thường cho người lớn là 600 mg một lần mỗi ngày.

Điều trị:

Nếu ngộ độc cấp efavirenz xảy ra, điều trị triệu chứng và điều trị nâng đỡ nên được tiến hành ngay và bệnh nhân phải được theo dõi chặt chẽ. Có thể uống than hoạt tính để ngăn cản sự hấp thu của thuốc. Không có thuốc giải độc cho efavirenz. Thẩm phân máu hoặc thẩm phân màng bụng không loại trừ lượng đáng kể efavirenz ra khỏi cơ thể và không nên dựa vào các biện pháp này để loại thuốc khỏi cơ thể.

Click vào đây xem rõ hơn :http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg (http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg)

buonlamroj
07-02-2016, 16:53
nghe a noi e cũng lo nhưng lỡ mua và nhúng chàm roi !!!! gặp tối nay 10h uống rôi 12h ( giao thừa ) phải chở ghệ đi chùa nữa , trong 2 tiếng ko bik tác dụng phụ thuyên giảm ko nữa , e thì ko mún nói cho bạn gái biết vụ việc này nên e lo quá , ko bik sao >.<

Charles
08-02-2016, 08:11
nghe a noi e cũng lo nhưng lỡ mua và nhúng chàm roi !!!! gặp tối nay 10h uống rôi 12h ( giao thừa ) phải chở ghệ đi chùa nữa , trong 2 tiếng ko bik tác dụng phụ thuyên giảm ko nữa , e thì ko mún nói cho bạn gái biết vụ việc này nên e lo quá , ko bik sao >.<

Bạn mới uống thuốc thì tác dụng phụ là điều khó tránh khỏi, phải cố gắng thôi bạn. Vấn đề của bạn có thể nói rõ hơn (rách bao là rách như nào, khi rách dừng lại ngay hay vẫn tiếp tục quan hệ??) để BQT chia sẻ.

buonlamroj
08-02-2016, 10:00
trường hợp của mình là qh dc 1 lúc khô quá mình rút ra trây nước bọt vào roi qh tiếp dc khoãng 1 lúc thì xong ( ko nhớ time nhưng tầm 2' ) lúc rút ra thì mình thấy rách bao rồi :zk20145:

buonlamroj
08-02-2016, 10:24
cho hỏi thêm là mình đọc trên diễn đàn thì thấy để là phải Dùng Đúng Thuốc , Dùng Đúng Liều và quan trọng là Đúng Giờ !!!! dùng sai giờ nguy hiểm lắm hả ae , cho mình cảm ơn

xuanxanh
08-02-2016, 13:50
cho hỏi thêm là mình đọc trên diễn đàn thì thấy để là phải Dùng Đúng Thuốc , Dùng Đúng Liều và quan trọng là Đúng Giờ !!!! dùng sai giờ nguy hiểm lắm hả ae , cho mình cảm ơn

Đúng rồi bạn, bạn tuyệt đối tuân thủ giờ uống, ko để sai lệch, kết quả sẽ giảm hoặc ko còn tác dụng.

buonlamroj
08-02-2016, 17:12
zay nếu người kia thật sự bị nhiễm H 100% và mình cũng đã bị nguoi kia lây H 100% thì mình uống thuốc như zay thì cơ hội thành công cao ko zay mọi nguoi !!!! Tết mà xảy ra như zay thì còn gi là Tết nữa đây >.<

Nguyen Ha
08-02-2016, 18:34
trường hợp của mình là qh dc 1 lúc khô quá mình rút ra trây nước bọt vào roi qh tiếp dc khoãng 1 lúc thì xong ( ko nhớ time nhưng tầm 2' ) lúc rút ra thì mình thấy rách bao rồi :zk20145:

Chỉ 2 giây thôi thì ko sao.

buonlamroj
08-02-2016, 18:47
Chỉ 2 giây thôi thì ko sao.

tầm 2 phút chứ ko phải 2 giây chị à !!!! e thấy quan hệ mà rách bao là đồng nghĩa với quan hệ không bao rồi phải ko chị , e hoang mang quá , gặp uống thuốc bị ảo giác mạnh nữa , chắc e điên quá >.<

Nguyen Ha
08-02-2016, 21:02
tầm 2 phút chứ ko phải 2 giây chị à !!!! e thấy quan hệ mà rách bao là đồng nghĩa với quan hệ không bao rồi phải ko chị , e hoang mang quá , gặp uống thuốc bị ảo giác mạnh nữa , chắc e điên quá >.<

Vậy là có nguy cơ. Bạn tuân thủ điều trị phơi nhiễm sẽ có kết quả XN như mong muốn. Viên thuốc Efavirenz 600mg gây ảo giác mạnh, bạ không cần uống viên này cũng được.

buonlamroj
08-02-2016, 21:43
đúng roi , viên Efavirenz gây ảo giác mạnh thật nhưng theo phác đồ như zay roi thì e chịu thôi còn hơn uống thiếu roi......~.~ !!!! mà tác dụng phụ đó tu tu mất hay theo em suốt 28 ngày luôn zay , e quãi quá !!!!!!

Nguyen Ha
08-02-2016, 21:54
đúng roi , viên Efavirenz gây ảo giác mạnh thật nhưng theo phác đồ như zay roi thì e chịu thôi còn hơn uống thiếu roi......~.~ !!!! mà tác dụng phụ đó tu tu mất hay theo em suốt 28 ngày luôn zay , e quãi quá !!!!!!

Chỉ cần uống Lamivudine và Tenofovir là được rồi. Cứ yên tâm bỏ EFV 600mg đi, ko sao đâu.

buonlamroj
08-02-2016, 22:20
e cũng thắc mắc là tại sao viên đó nguy hiểm như zay mà các bác sĩ o BV lớn như Nhiệt Đới vẫn đưa zô Phác Đồ phơi nhiễm như zay mà ko dùng Phác Đồ 2 trong 1 như trên diễn đàn it tác dụng phụ hơn !!!

Nguyen Ha
08-02-2016, 22:34
e cũng thắc mắc là tại sao viên đó nguy hiểm như zay mà các bác sĩ o BV lớn như Nhiệt Đới vẫn đưa zô Phác Đồ phơi nhiễm như zay mà ko dùng Phác Đồ 2 trong 1 như trên diễn đàn it tác dụng phụ hơn !!!

Tùy từng bs kê đơn.

buonlamroj
09-02-2016, 16:56
mong sao thời gian qua thật nhanh và cũng mong sao Phác Đồ này sẽ hiệu quả !!!! mình cũng chúc cho mấy bạn như mình nếu có may mắn thoát dc bi kịch này thì đừng sa đoạ mà quay lại đây nữa , khổ lắm....

Charles
10-02-2016, 14:49

Bạn không rõ thời gian BCS bị rách, xong trận rút ra mới biết là có nguy cơ. Vì vậy hãy chú tâm uống thuốc cho đúng và đủ đi.
Uống thuốc phơi nhiễm quan trọng nhất là đúng giờ, nếu uống trước 72 giờ và tuân thủ đúng thì chưa ca nào thất bại.

buonlamroj
10-02-2016, 16:51
Bạn không rõ thời gian BCS bị rách, xong trận rút ra mới biết là có nguy cơ. Vì vậy hãy chú tâm uống thuốc cho đúng và đủ đi.
Uống thuốc phơi nhiễm quan trọng nhất là đúng giờ, nếu uống trước 72 giờ và tuân thủ đúng thì chưa ca nào thất bại.

e nghĩ thời gian rách bao ko quan trọng đâu anh , quan trọng là có nguy cơ hay ko thôi !!! quan hê ko xài BCS thì đúc zô 1 cái thì cũng coi như là có nguy cơ roi , cần gì thời gian nữa !!!! a Tuấn xem xét dùm e đúng ko ???

Charles
10-02-2016, 17:02
e nghĩ thời gian rách bao ko quan trọng đâu anh , quan trọng là có nguy cơ hay ko thôi !!! quan hê ko xài BCS thì đúc zô 1 cái thì cũng coi như là có nguy cơ roi , cần gì thời gian nữa !!!! a Tuấn xem xét dùm e đúng ko ???

Bạn nói cho vào 1 cái cũng coi như có nguy cơ là không đúng, vì để có nguy cơ cần phải có thời gian tiếp xúc nữa. Bạn không xác định được thời gian thì BQT cũng trả lời bạn có nguy cơ rồi, và bạn cũng đang uống thuốc thì cứ yên tâm tuân thủ điều trị đi.

buonlamroj
10-02-2016, 18:17
truoc tiên e cảm ơn a đã tận tình giải đáp giúp e !!!! hôm nay e có tiệc nhậu nên e mún hỏi ruou bia có ảnh hưởng tới Pep ko ??? e uống Pep sớm hơn thì có tốt ko và uống trễ hơn là có tốt ko , trong khoãng bao nhiu là ko tôt !!! e xin cảm ơn

Charles
10-02-2016, 19:56
truoc tiên e cảm ơn a đã tận tình giải đáp giúp e !!!! hôm nay e có tiệc nhậu nên e mún hỏi ruou bia có ảnh hưởng tới Pep ko ??? e uống Pep sớm hơn thì có tốt ko và uống trễ hơn là có tốt ko , trong khoãng bao nhiu là ko tôt !!! e xin cảm ơn

Uống thuốc quan trọng nhất là đúng giờ. Còn rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc, chỉ khuyên hạn chế trong thời gian uống thuốc đỡ tổn hại gan.

buonlamroj
10-02-2016, 22:20
anh cho em hỏi là e hay lo và thường uống sớm hơn xíu !!! giờ e uống là đúng 22h mà e hay lo nên uống sớm hơn khoãng thời gian dao động từ 21h57 -> 22h thì có sao ko anh hay phải chính xác là 22h !!! e cảm ơn

Charles
11-02-2016, 06:37
anh cho em hỏi là e hay lo và thường uống sớm hơn xíu !!! giờ e uống là đúng 22h mà e hay lo nên uống sớm hơn khoãng thời gian dao động từ 21h57 -> 22h thì có sao ko anh hay phải chính xác là 22h !!! e cảm ơn

Uống chênh vài phút không sao bạn.

Tuanmecsedec
11-02-2016, 08:46

Không sao bạn.

buonlamroj
11-02-2016, 18:19
Diễn Đàn kêu gọi uống đúng giờ là hiệu quả cao !!! zay mà e khám ngày 7/2/2016 ở BV Nhiệt Đới , BS chĩ kê đơn roi kêu đi mua thuốc , ko dặn dò gì cả , đặc biệt là uống đúng giờ !!! khi mua xong thì nguoi phát thuốc chĩ dặn uống 2 lần sáng và tối , cũng ko dặn là phải đúng giờ !!! e quay ra hỏi cái Cô Điều Dưỡng lớn tuổi thì Cô đó dặn là uống sáng vs tối hoặc uống 1 lượt 4 viên buổi tối thôi cũng ko dặn đúng giờ !!! như zay thì BV tắc trách quá rôi !!!! BS kê đơn cho e 9 ngày thuốc bảo uống xong rôi quay lại xét nghiệm này nọ , theo moi nguoi thì có cần xét nghiệm ko hay mua thêm 19 ngày thuốc uống cho xong rôi xét nghiệm luôn ạ ??? e cảm ơn

Charles
11-02-2016, 18:46
Diễn Đàn kêu gọi uống đúng giờ là hiệu quả cao !!! zay mà e khám ngày 7/2/2016 ở BV Nhiệt Đới , BS chĩ kê đơn roi kêu đi mua thuốc , ko dặn dò gì cả , đặc biệt là uống đúng giờ !!! khi mua xong thì nguoi phát thuốc chĩ dặn uống 2 lần sáng và tối , cũng ko dặn là phải đúng giờ !!! e quay ra hỏi cái Cô Điều Dưỡng lớn tuổi thì Cô đó dặn là uống sáng vs tối hoặc uống 1 lượt 4 viên buổi tối thôi cũng ko dặn đúng giờ !!! như zay thì BV tắc trách quá rôi !!!! BS kê đơn cho e 9 ngày thuốc bảo uống xong rôi quay lại xét nghiệm này nọ , theo moi nguoi thì có cần xét nghiệm ko hay mua thêm 19 ngày thuốc uống cho xong rôi xét nghiệm luôn ạ ??? e cảm ơn

Thuốc phơi nhiễm HIV phải uống đủ 28 ngày mới có tác dụng. Uống xong xét nghiệm sau nguy cơ 12 tuần.

buonlamroj
11-02-2016, 20:23
Thuốc phơi nhiễm HIV phải uống đủ 28 ngày mới có tác dụng. Uống xong xét nghiệm sau nguy cơ 12 tuần.

e uông hết 9 ngày này e mua thêm 19 ngày thuốc nữa đó a

Charles
11-02-2016, 20:26

Vậy bạn cứ uống cho đủ 28 ngày PEP đi. Uống xong chờ ngày XN thôi.

Tuanmecsedec
12-02-2016, 07:59

Phác đồ điều trị phơi nhiễm chỉ cần uống 4 tuần (28 ngày ).

buonlamroj
14-02-2016, 13:04
em thấy trên DD có nói là thuoc Pep có giá 600k hay 800k gi đó mà sao em mua 9 ngay thuoc o BV Nhiet Doi có giá đến 427k vay !!!! và e cũng có nghe về vấn đề virus kháng thuốc nữa , em lo quá !!!! trường hợp đó có thường xảy ra không , có khi nào em bị kháng thuốc không BS , em doc xong thấy hoang mang quá...

Charles
14-02-2016, 13:36
em thấy trên DD có nói là thuoc Pep có giá 600k hay 800k gi đó mà sao em mua 9 ngay thuoc o BV Nhiet Doi có giá đến 427k vay !!!! và e cũng có nghe về vấn đề virus kháng thuốc nữa , em lo quá !!!! trường hợp đó có thường xảy ra không , có khi nào em bị kháng thuốc không BS , em doc xong thấy hoang mang quá...

Về giá cả do quy định của từng nơi nên có sự khác nhau.
Vấn đề kháng thuốc là khi người có HIV uống thuốc điều trị nhưng do không tuân thủ đúng hoặc bội nhiễm mới có chuyện kháng thuốc, bạn mới có nguy cơ điều trị phơi nhiễm thì làm gì có chuyện kháng thuốc.

buonlamroj
14-02-2016, 13:52
Về giá cả do quy định của từng nơi nên có sự khác nhau.
Vấn đề kháng thuốc là khi người có HIV uống thuốc điều trị nhưng do không tuân thủ đúng hoặc bội nhiễm mới có chuyện kháng thuốc, bạn mới có nguy cơ điều trị phơi nhiễm thì làm gì có chuyện kháng thuốc.

ko tuân thủ đúng giờ uống cũng bị kháng thuốc nữa hả a ???? cho e hỏi bội nhiễm là sao zay a ??? e cam on

Charles
14-02-2016, 13:58
ko tuân thủ đúng giờ uống cũng bị kháng thuốc nữa hả a ???? cho e hỏi bội nhiễm là sao zay a ??? e cam on

Thuốc điều trị HIV hay điều trị phơi nhiễm quan trọng nhất là uống đúng giờ.

Còn bội nhiễm là người đã nhiễm HIV bị nhiễm thêm chủng khác nữa gọi là bội nhiễm.

buonlamroj
14-02-2016, 14:28
e mới đi làm mấy cái xet nghiệm ở BV Nhiệt Đới theo lời dặn của BS roi mới phát thuốc thêm !!! e lo quá , e sợ kết quả xấu quá

Charles
14-02-2016, 14:32
e mới đi làm mấy cái xet nghiệm ở BV Nhiệt Đới theo lời dặn của BS roi mới phát thuốc thêm !!! e lo quá , e sợ kết quả xấu quá

Bạn lo xa quá rồi. Nếu kết quả xấu tức trước đây bạn đã nhiễm HIV, còn bạn mới có nguy cơ XN chưa ra gì hết. Cứ yên tâm mà uống thuốc đi, lo lắng chỉ hại não thôi.

buonlamroj
14-02-2016, 21:53
hôm nay e đã xet nghiệm theo BS dặn sau 7 ngày điều trị theo phác đồ của BV Nhiệt Đới !!!! Gan và Thận đều binh thường và cũng đc Âm Tính HIV !!!! và e nhớ moi nguoi có nói Ruou bia ko anh huong toi Pep mà BS lại có nói là hạn chế ruou bia vì làm giảm tác dụng của thuốc , e ko bik sao!!!! và cho e hỏi là BV Nhiệt Đới đủ thẩm quyền kết luận là Âm Tính như Pauster ko mọi nguoi ???? e cảm ơn

Tuanmecsedec
14-02-2016, 21:56
hôm nay e đã xet nghiệm theo BS dặn sau 7 ngày điều trị theo phác đồ của BV Nhiệt Đới !!!! Gan và Thận đều binh thường và cũng đc Âm Tính HIV !!!! và e nhớ moi nguoi có nói Ruou bia ko anh huong toi Pep mà BS lại có nói là hạn chế ruou bia vì làm giảm tác dụng của thuốc , e ko bik sao!!!! và cho e hỏi là BV Nhiệt Đới đủ thẩm quyền kết luận là Âm Tính như Pauster ko mọi nguoi ???? e cảm ơn

Rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc,khuyên hạn chế rượu bia sợ nóng thôi.

buonlamroj
15-02-2016, 21:16
mình rất thích đá banh và tập Gym!!! gặp đang uống Pep có hại cho Gan và Thận , nếu mình choi Đá Banh và Gym thì có tốt ko , tại sợ cơ thể ko khoẻ mà còn ráng vận động thì ko tốt , mọi nguoi giup mình

Tuanmecsedec
16-02-2016, 06:23
mình rất thích đá banh và tập Gym!!! gặp đang uống Pep có hại cho Gan và Thận , nếu mình choi Đá Banh và Gym thì có tốt ko , tại sợ cơ thể ko khoẻ mà còn ráng vận động thì ko tốt , mọi nguoi giup mình

Bạn vẫn đá banh hay tập Gym bình thường bạn,không sao.

buonlamroj
17-02-2016, 23:20
nay là ngày thứ 11 mình uống thuốc !!! mấy ngày trước uống xong đều bình thường ko có gi , tự nhiên nay uông xong ăn cơm zô nằm xiu thấy chóng mặt và mặt nóng hừng hực là sao zay moi nguoi ????? thức ăn có làm ảnh hưởng tới tác dụng của Pep ko moi nguoi , minh thấy lo quá !!! minh toàn canh đúng giờ , chã nhẽ nay uông xong ăn cơm zô lại mất tác dụng của thuốc sao troi...

Charles
18-02-2016, 09:11
nay là ngày thứ 11 mình uống thuốc !!! mấy ngày trước uống xong đều bình thường ko có gi , tự nhiên nay uông xong ăn cơm zô nằm xiu thấy chóng mặt và mặt nóng hừng hực là sao zay moi nguoi ????? thức ăn có làm ảnh hưởng tới tác dụng của Pep ko moi nguoi , minh thấy lo quá !!! minh toàn canh đúng giờ , chã nhẽ nay uông xong ăn cơm zô lại mất tác dụng của thuốc sao troi...

Ăn uống không ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc. Những biểu hiện của bạn chỉ là tác dụng phụ thôi.

buonlamroj
19-02-2016, 14:32
mấy nay e tham khảo trên mạng thì thấy có vấn đề Kháng Thuốc !!! mọi nguoi cho e hỏi là Kháng Thuốc xảy ra khi nào ??? và xảy ra với những ai ??? có khi nào e xui e bị Kháng Thuốc ko mọi nguoi >.<

Tuanmecsedec
19-02-2016, 14:35
mấy nay e tham khảo trên mạng thì thấy có vấn đề Kháng Thuốc !!! mọi nguoi cho e hỏi là Kháng Thuốc xảy ra khi nào ??? và xảy ra với những ai ??? có khi nào e xui e bị Kháng Thuốc ko mọi nguoi >.<

Kháng thuốc với người có HIV điều trị lâu ngày mới bị.Còn vấn đề chỉ điều trị phơi nhiễm không có chuyện kháng thuốc.

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 14:37

Kháng chỉ rơi vào những ai điều trị lâu dài trên người nhiễm HIV, chứ bạn phơi nhiễm uống chỉ 28 ngày mà kháng cái giống gì

buonlamroj
19-02-2016, 21:48
ý là những nguoi bị HIV mà ko bik , cứ nghĩ mình chĩ phơi nhiểm rôi uống Pep roi từ đó sinh ra bị kháng thuốc hả a ???

Tuanmecsedec
19-02-2016, 21:56
ý là những nguoi bị HIV mà ko bik , cứ nghĩ mình chĩ phơi nhiểm rôi uống Pep roi từ đó sinh ra bị kháng thuốc hả a ???

Nguyên tắc trước khi uống thuốc phơi nhiễm là phải xét nghiệm HIV trước bạn.

buonlamroj
06-03-2016, 16:18
em đã hoàn thành hết 28 ngày thuốc ở mốc 22h mỗi ngày , trong thời gian uống thuốc e có một vài bữa nhậu tới 22h và e uống thuốc lúc đang nhậu luôn , như vậy có làm mất tác dụng của thuốc không mọi người và vài lần e uống Sớm với Trễ khoảng 5 phut !!!! có ảnh hưởng gì tới tác dụng của thuốc ko ạ , em cảm ơn !!!!

songchungvoi_HIV
06-03-2016, 16:21
em đã hoàn thành hết 28 ngày thuốc ở mốc 22h mỗi ngày , trong thời gian uống thuốc e có một vài bữa nhậu tới 22h và e uống thuốc lúc đang nhậu luôn , như vậy có làm mất tác dụng của thuốc không mọi người và vài lần e uống Sớm với Trễ khoảng 5 phut !!!! có ảnh hưởng gì tới tác dụng của thuốc ko ạ , em cảm ơn !!!!
Rượu bia + PEP chỉ làm tăng chức năng gan, chức năng thận tức tăng men gan, hay Creatine tăng tức có nguy cơ suy thận

Tuanmecsedec
06-03-2016, 16:23

Rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc,trong thời gian điều trị khuyên hạn chế rượu bia vì sợ nóng thôi.

buonlamroj
18-03-2016, 22:43
cho mình hỏi là mình có nguy cơ là quan hệ rách bao và uống hết 28 ngày thuốc cách đây 14 ngày rôi mình có quan hệ ko bao với bạn gái thì có nguy cơ lây nhiễm ko ??? nếu đó là trường hop mình có nguy cơ với người có H !!!! mình cảm ơn

Tuanmecsedec
19-03-2016, 05:58
cho mình hỏi là mình có nguy cơ là quan hệ rách bao và uống hết 28 ngày thuốc cách đây 14 ngày rôi mình có quan hệ ko bao với bạn gái thì có nguy cơ lây nhiễm ko ??? nếu đó là trường hop mình có nguy cơ với người có H !!!! mình cảm ơn

Hiện tại thì chưa có ca nào thất bại khi đã uống thuốc phơi nhiễm.Nhưng trong thời gian chưa đi xét nghiệm thì bạn phải bảo vệ cho bạn gái đến khi nào bạn đi xét nghiệm đã có kết quả âm tính an toàn.

buonlamroj
19-03-2016, 06:35
nhưng mình vừa ngưng thuốc dc 14 ngày thôi !!! như zay thì hoàn toàn sạch sẽ chưa , có khi nào mình đã lây cho bạn gái mình rôi ko , mình lo cho bạn gái quá

Tuanmecsedec
19-03-2016, 07:05
nhưng mình vừa ngưng thuốc dc 14 ngày thôi !!! như zay thì hoàn toàn sạch sẽ chưa , có khi nào mình đã lây cho bạn gái mình rôi ko , mình lo cho bạn gái quá

Ngay bây giờ bạn có thể đi xét nghiệm,để khẳng định hiện tại bạn có bị nhiễm hay không.

buonlamroj
19-03-2016, 11:15
khi bắt đầu dùng thuốc dc 7 ngày thì mình có đi xét nghiêm thì Am Tính !!! tính tới giờ chĩ dc 41 ngày thôi !!!! nếu xét nghiệm thì có chính xác ko vì mình có dùng Pep

Charles
19-03-2016, 11:21
khi bắt đầu dùng thuốc dc 7 ngày thì mình có đi xét nghiêm thì Am Tính !!! tính tới giờ chĩ dc 41 ngày thôi !!!! nếu xét nghiệm thì có chính xác ko vì mình có dùng Pep

Bạn dùng PEP thì cần đợi đủ 12 tuần sau nguy cơ XN mới chính xác.

Tuanmecsedec
19-03-2016, 13:52

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

buonlamroj
31-03-2016, 16:11
ý mình là mình có nguy cơ và đã dùng xong 28 ngày và đang chờ đủ 3 tháng để xét nghiệm !!! mình có đi tiệc và say ruou đã quan hệ ko BCS vs bạn gái , nv thì có nguy cơ lây cho bạn gái mình ko , mình cảm ơn

Tuanmecsedec
31-03-2016, 16:16
ý mình là mình có nguy cơ và đã dùng xong 28 ngày và đang chờ đủ 3 tháng để xét nghiệm !!! mình có đi tiệc và say ruou đã quan hệ ko BCS vs bạn gái , nv thì có nguy cơ lây cho bạn gái mình ko , mình cảm ơn

Công dụng của thuốc thì thành công rất cao,hiện tại thì chưa có ca nào thất bại.Nhưng cũng phải đợi kết quả cuối cùng xét nghiệm an toàn.Vì vậy trong thời gian chờ ngày đi xét nghiệm bạn phải bảo vệ cho bạn gái.

Nếu bạn lở quan hệ với bạn gái rồi thì ngay thời điểm này bạn đi xét nghiệm thử coi có HIV không.Nếu bạn âm tính thì hiện tại trong tinh dịch bạn chưa có HIV.

buonlamroj
31-03-2016, 16:17

songchungvoi_HIV
31-03-2016, 16:18

Đây là box hỏi về thuốc phơi nhiễm, ko phải box hỏi về hành vi nguy cơ. Bạn muôn hỏi gì vào đây mở chủ đề:
BOX -Hoi-Va-Dap-Quan-he-tinh-duc-bao-cao-su-chat-boi-tron (http://diendanhiv.vn/forums/21-Hoi-Va-Dap-Quan-he-tinh-duc-bao-cao-su-chat-boi-tron)

Tuanmecsedec
31-03-2016, 16:20
Công dụng của thuốc thì thành công rất cao,hiện tại thì chưa có ca nào thất bại.Nhưng cũng phải đợi kết quả cuối cùng xét nghiệm an toàn.Vì vậy trong thời gian chờ ngày đi xét nghiệm bạn phải bảo vệ cho bạn gái.

Nếu bạn lở quan hệ với bạn gái rồi thì ngay thời điểm này bạn đi xét nghiệm thử coi có HIV không.Nếu bạn âm tính thì hiện tại trong tinh dịch bạn chưa có HIV.

Bạn nên đọc lại,đừng Spam bài viết.

buonlamroj
31-03-2016, 23:27
truoc tien cho minh xin loi , xai 3G mạng chậm nên gửi 2 tin liên tục !!!! nguy cơ mình là ngày 7/2/2016 , gio mình ráng đợi tới 29/4 ( 82 ngày ) roi xét nghiệm lun , ko bik kết quả lúc đó có chính xác chưa !!!

Tuanmecsedec
01-04-2016, 05:51
truoc tien cho minh xin loi , xai 3G mạng chậm nên gửi 2 tin liên tục !!!! nguy cơ mình là ngày 7/2/2016 , gio mình ráng đợi tới 29/4 ( 82 ngày ) roi xét nghiệm lun , ko bik kết quả lúc đó có chính xác chưa !!!

Nếu bạn để sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

Trần Quang Vinh
01-04-2016, 08:07
truoc tien cho minh xin loi , xai 3G mạng chậm nên gửi 2 tin liên tục !!!! nguy cơ mình là ngày 7/2/2016 , gio mình ráng đợi tới 29/4 ( 82 ngày ) roi xét nghiệm lun , ko bik kết quả lúc đó có chính xác chưa !!! 4 tuần dùng Pep + 8 Tuần không dùng Pep = 12 tuần xét nghiệm rất rất chính xác

songchungvoi_HIV
01-04-2016, 13:51

Bấm vào đây đọc: KQ XN nguy cơ có PEP, (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi?p=323847&viewfull=1#post323847)KQ XN nguy cơ có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi?p=323867&viewfull=1#post323867)