PDA

View Full Version : Thắc mắc về xét nghiệm HIV

lehuynhcongdanh
14-02-2016, 17:42
xin chào
mình là gay. Cách đây 1 tuần mình có quan hệ đồng tính mà không dùng bao cao su. Mình lo sợ không biết mình có bị nhiễm HIV hay không. Bạn tình của mình không có trăng hoa nên mình cũng yên tâm phần nào. Khi xuất bạn tình của mình xuất ra ngoài. Mình hiện tại như đang ngồi đống lửa, ngồi đống than, trong lòng thấp thỏm lo sợ. Mình có tìm hiểu một số cơ sở xét nghiệm HIV miễn phí nhưng lại ngại khi đến đó. Mình không biết những thủ tục trong đó ra sao, mong các bạn chỉ giúp mình với.

Charles
14-02-2016, 18:34
xin chào
mình là gay. Cách đây 1 tuần mình có quan hệ đồng tính mà không dùng bao cao su. Mình lo sợ không biết mình có bị nhiễm HIV hay không. Bạn tình của mình không có trăng hoa nên mình cũng yên tâm phần nào. Khi xuất bạn tình của mình xuất ra ngoài. Mình hiện tại như đang ngồi đống lửa, ngồi đống than, trong lòng thấp thỏm lo sợ. Mình có tìm hiểu một số cơ sở xét nghiệm HIV miễn phí nhưng lại ngại khi đến đó. Mình không biết những thủ tục trong đó ra sao, mong các bạn chỉ giúp mình với.

Bạn cứ đến đăng ký XN HIV thôi chứ có gì đâu mà lo thủ tục rườm rà.

lehuynhcongdanh
14-02-2016, 19:27
cảm ơn bạn nha

Nguyen Ha
14-02-2016, 19:59
xin chào
Mới có 1 tuần sau nguy cơ XN chưa chính xác. Bạn chờ đủ 4 tuần sau nguy cơ XN combo.

Tuanmecsedec
14-02-2016, 21:33
xin chào

Nếu bạn ở TPHCM thì đến 71 Võ Thị Sáu Q3 trung tâm Ánh Dương được tư vấn trước và sau đó xét nghiệm miễn phí.

lehuynhcongdanh
14-02-2016, 23:55
cảm ơn bạn

lehuynhcongdanh
14-02-2016, 23:56
vậy mình phải đợi đến 1 tháng hả bạn

Tuanmecsedec
15-02-2016, 06:13
vậy mình phải đợi đến 1 tháng hả bạn

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất 100% là tuần 12.

P/S : Bạn bao nhiêu tuổi rồi mà xưng hô với Tuanmecsedec là bạn?.

lehuynhcongdanh
15-02-2016, 16:13
mình đang rất phân vân, mình đi xét nghiệm HIV thì kết quả là âm tính, bạn tình của mình cũng đi xét nghiệm và nhận được kết quả như vậy, hai chúng mình quan hệ mà không dùng bao cao su ( do bốc đồng quá ) thì có nguy cơ nhiễm không vậy các bạn. Bạn tình của mình không quan hệ bừa bãi như callboy, GMD. Bạn tình của mình của quan hệ với mình. Mong các bạn giúp mình vơí. Cảm ơn nhiều ạ

trungan1987
15-02-2016, 16:19
mình đang rất phân vân, mình đi xét nghiệm HIV thì kết quả là âm tính, bạn tình của mình cũng đi xét nghiệm và nhận được kết quả như vậy, hai chúng mình quan hệ mà không dùng bao cao su ( do bốc đồng quá ) thì có nguy cơ nhiễm không vậy các bạn. Bạn tình của mình không quan hệ bừa bãi như callboy, GMD. Bạn tình của mình của quan hệ với mình. Mong các bạn giúp mình vơí. Cảm ơn nhiều ạ
Trường hợp của bạn là có nguy cơ... và bạn đã xn âm tính với thời gian 1 tuần là chưa chính xác... kết quả này chỉ báo cho bạn biết chắc chắn cách đây 3 tháng là bạn ko sao
Kết quả chính xác ở thời điểm 12 tuần bạn nhé...

lehuynhcongdanh
15-02-2016, 16:22
vâng mình cảm ơn, vậy mình phải đợi đến 12 tuần sau để đi làm xét nghiệm lại, mình lại lo quá.

hotro.congdong
15-02-2016, 16:39
Nếu bạn quan hệ đang nghi ngờ nguy cơ lây nhiễm bệnh (bạn trên mạng xã hội, hoặc với đối tác không rõ,...) với tình dục không an toàn ( không dùng bao cao su), trong vòng 72h khi có nguy cơ, bạn nên uống thuốc phơi nhiễm.

trungan1987
15-02-2016, 16:47
Nếu bạn quan hệ đang nghi ngờ nguy cơ lây nhiễm bệnh (bạn trên mạng xã hội, hoặc với đối tác không rõ,...) với tình dục không an toàn ( không dùng bao cao su), trong vòng 72h khi có nguy cơ, bạn nên uống thuốc phơi nhiễm.
Trc khi bạn chia sẻ bạn nên đọc lại những topic của thành viên... vì TV này đã xn thời gian 1 tuần rồi chứ ko phải là mới xảy ra nguy cơ...

lehuynhcongdanh
15-02-2016, 18:20
Nhưng bạn tình mình an toàn mình cũng có nguy cơ nữa ah

Charles
15-02-2016, 18:59
Nhưng bạn tình mình an toàn mình cũng có nguy cơ nữa ah

Bạn tình XN sau 1 tuần chưa nói lên điều gì, kết quả này có 2 khả năng: Cô ta không nhiễm HIV hoặc cô ta đang trong thời kỳ cửa sổ.

lehuynhcongdanh
15-02-2016, 20:13
dạ cảm ơn ạ
nhân tiện bác tư vấn giúp em xét nghiệm pp combo là gì ạ và khoảng bao nhiêu tiền được không ạ. Em nghe nói xét nghiệm combo ở tuần thứ 4 là an tâm được rồi

xuanxanh
15-02-2016, 20:47
dạ cảm ơn ạ
nhân tiện bác tư vấn giúp em xét nghiệm pp combo là gì ạ và khoảng bao nhiêu tiền được không ạ. Em nghe nói xét nghiệm combo ở tuần thứ 4 là an tâm được rồi

Hiểu đơn giản combo là xét nghiệm tìm kép kháng nguyên và kháng thể. Bạn ở SG có nhiêud nơi xét nghiệm combo trong đó có bệnh viện Hòa Hảo, kết quả có.sau 2h, giá khoảng trên dưới 200k.

lehuynhcongdanh
15-02-2016, 22:15
cảm ơn bác ạ

Tuanmecsedec
16-02-2016, 06:07
dạ cảm ơn ạ

Từ Combo theo tiếng Anh là kết hợp.Vì vậy xét nghiệm HIV Combo là phương pháp xét nghiệm tìm kháng thể và kháng nguyên.

Bạn tìm hiểu chủ đề này có giải thích rất rõ ràng :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)