PDA

View Full Version : Hỏi về tác dụng phụ thuốc pep. E phải lsao?

Khoai
16-02-2016, 11:22
Hiện nay e đang uống pep ngày hnay bắt đầu bc sang tuần thứ 4. Hôm qua tự yên để ý thì thấy mặt e nó bị hơi sần mụn lên và thi thoảng có cảm giác ngứa. E đang dùng pep kết hợp với thuốc mát gan naturen z cap. E có chụp ảnh và gửi cho bsi tại bvien đống đa. Bsi bảo e dừng thuốc mát gan lại uống pep kèm thêm thuốc này: 2 viên loratadin 10mg/ ngày và medrol 16mg uống 1v/ ngày . Trong 3 ngày ma ko đỡ gọi lại cho bsi.
các achi cho e hỏi tác dụng phụ như của e có sao ko ạ? Uống thuốc như bsi kê vào liệu có còn td phụ gì nữa ko ạ :(((
e xin cảm ơn

Tuanmecsedec
16-02-2016, 14:34
Hiện nay e đang uống pep ngày hnay bắt đầu bc sang tuần thứ 4. Hôm qua tự yên để ý thì thấy mặt e nó bị hơi sần mụn lên và thi thoảng có cảm giác ngứa. E đang dùng pep kết hợp với thuốc mát gan naturen z cap. E có chụp ảnh và gửi cho bsi tại bvien đống đa. Bsi bảo e dừng thuốc mát gan lại uống pep kèm thêm thuốc này: 2 viên loratadin 10mg/ ngày và medrol 16mg uống 1v/ ngày . Trong 3 ngày ma ko đỡ gọi lại cho bsi.
các achi cho e hỏi tác dụng phụ như của e có sao ko ạ? Uống thuốc như bsi kê vào liệu có còn td phụ gì nữa ko ạ :(((
e xin cảm ơn

Về tác dụng phụ tùy theo cơ địa mỗi người,có người bị vài hôm,có người bị suốt trong quá trình.

Khoai
19-02-2016, 14:45
E bị ban đỏ mặt mà e còn 2 ngày thuốc nữa là đủ 28 ngày r. Các a chi cho em xin lời khuyên xem em phải làm gì, mặt e nó cứ phừng phừng lên. Uống thuốc dị ứng bsi bảo thì uống vào thì đỡ sau khoảng vài tiếng lại bị :((

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 14:52
E bị ban đỏ mặt mà e còn 2 ngày thuốc nữa là đủ 28 ngày r. Các a chi cho em xin lời khuyên xem em phải làm gì, mặt e nó cứ phừng phừng lên. Uống thuốc dị ứng bsi bảo thì uống vào thì đỡ sau khoảng vài tiếng lại bị :((

- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
Tác dụng phụ kéo dài từ ít nhất sau 2 tuần dùng thuốc đến ít nhất sau 2 tháng ngưng thuốc

Khoai
19-02-2016, 15:25
Ý của a là tác dụng phụ thế là bình thường đúng ko ạ? Mấy tác dụng phụ như chán ăn khó tiêu mệt mỏi e cũng bị nhưng e ko nhắc tới tại mặt e giờ nó cứ nóng và hnay đỏ nên e hơi lo cảm giác cứ như là hơi sốt ấy ạ.

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 15:27
Ý của a là tác dụng phụ thế là bình thường đúng ko ạ? Mấy tác dụng phụ như chán ăn khó tiêu mệt mỏi e cũng bị nhưng e ko nhắc tới tại mặt e giờ nó cứ nóng và hnay đỏ nên e hơi lo cảm giác cứ như là hơi sốt ấy ạ.
Tác dụng phụ nặng thì quay lại nơi BS đã chỉ định thuốc khám, nếu để lâu gan sẽ bọ ngộ độc dẫn đến tử vì PEP

Khoai
19-02-2016, 16:51
E vừa có gọi cho bsi thì bsi hỏi uống thuốc được bao lâu r
e bảo e còn 3 ngày thuốc nữa là hết thì bsi bảo thôi cố uống nốt mấy ngày cho xong :(
e cũng bị như thế này cách đây 4 ngày theo kinh nghiệm của achi e có sao ko ạ?
Trc đây e có uống thuốc mát gan bsi bảo dừng lại ko uống nữa từ khi bsi kê đơn thuốc dị ứng :(

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 16:53
E vừa có gọi cho bsi thì bsi hỏi uống thuốc được bao lâu r
e bảo e còn 3 ngày thuốc nữa là hết thì bsi bảo thôi cố uống nốt mấy ngày cho xong :(
e cũng bị như thế này cách đây 4 ngày theo kinh nghiệm của achi e có sao ko ạ?
Trc đây e có uống thuốc mát gan bsi bảo dừng lại ko uống nữa từ khi bsi kê đơn thuốc dị ứng :(

Muốn biết phải XN chức năng gan chức năng thận, chứ giờ hỏi có sao ko ai biết mà trả lời

Khoai
19-02-2016, 17:14
Vâng chắc sau t2 uống thuốc xong em sẽ đi xét nghiệm chức năng gan với thận. E cảm ơn a nhé

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 17:17
Vâng chắc sau t2 uống thuốc xong em sẽ đi xét nghiệm chức năng gan với thận. E cảm ơn a nhé

Sau khi ngưng thuốc XN chức năng gan chức năng thận

Khoai
20-02-2016, 18:49
Hnay người em cứ cảm giác lạnh lạnh và mệt đó có phải tác dụng phụ của pep hay ko ạ?
dấu hiệu như sốt với mệt mỏi liệu đó có phải dấu hiệu của H ko ạ :(((
e còn tối nay với ngày mai là đủ 28 ngày uống pep

Nguyen Ha
20-02-2016, 19:13
Hnay người em cứ cảm giác lạnh lạnh và mệt đó có phải tác dụng phụ của pep hay ko ạ?
Hiện tượng của stress thôi. Yên tâm chưa ai thất bại khi tuân thủ PEP.

Khoai
20-02-2016, 20:55
Mấy hôm trc thì người e nóng phát ban ở mặt, hnay thì bị rét haizz e đang cố gắng nóit ngày mai cho đủ 28 ngày uống pep ạmà cho e hỏi thêm là nếu trong trường hợp e sốt thì có được dùng thuốc hạ sốt ko ạ?
TH của em cũng hơi lo vì e uống thuốc vào giờ thứ 70 chứ ko được sớm như mọi người :(

Tuanmecsedec
20-02-2016, 21:05

Nếu vậy bạn nên đi xét nghiệm chức năng gan xem sao?.

Khoai
21-02-2016, 21:42
E vừa uống xong viên thuốc thứ 56, liệu mai e có nên uống tiếp thêm 1 viên nữa cho chắc hay ko ạ?
mà e đang lo quá giờ lại phải chờ đợi 2 tháng nữa mới có kết quả :( chỉ sợ làm ảnh hưởng tới người khác :((

Charles
21-02-2016, 21:47
E vừa uống xong viên thuốc thứ 56, liệu mai e có nên uống tiếp thêm 1 viên nữa cho chắc hay ko ạ?
mà e đang lo quá giờ lại phải chờ đợi 2 tháng nữa mới có kết quả :( chỉ sợ làm ảnh hưởng tới người khác :((

Bạn chỉ cần uống 28 ngày = 56 viên là đủ.

Khoai
21-02-2016, 21:53
Liều đầu tiên e uống vào lúc 2h chiều ngày t2 cách đây 4 tuần xong tối hôm đó trở đi là e tuân thủ uống đúng 8h30 thì đến giờ này là e xong r achi nhỉ
e lo về tỷ lệ thành công quá vì e uống vào giờ thứ 71 sau nguy cơ :((

Tuanmecsedec
22-02-2016, 06:33
Liều đầu tiên e uống vào lúc 2h chiều ngày t2 cách đây 4 tuần xong tối hôm đó trở đi là e tuân thủ uống đúng 8h30 thì đến giờ này là e xong r achi nhỉ

Bạn yên tâm không sao đâu,chưa có ca nào thất bại.

Charles
22-02-2016, 06:41

Uống sau nguy cơ 71h tức vẫn nằm trong 72 giờ vàng là thuốc còn tác dụng. Giờ bạn uống xong rồi cứ yên tâm chờ ngày XN.

Khoai
22-02-2016, 16:18
Dạ vâng em cảm ơn các anh chị đã tư vấn, e cũng đang hy vọng và chờ đợi 1 kết quả khả quan ạ :(
sáng nay e cứ phân vân tiếp tục uống nốt hay ngừng lại nhưng e đã quyết định ngừng lại dau khi uống 56 viên và giờ lại là đợi kết quả ạ :(

Khoai
26-02-2016, 15:52
Hnay sau 4 ngày dừng thuốc em đã đi xn combo ở hồng ngọc kq là 0.12 kết luận âm tính vậy cho em hỏi là kq này e an tâm được bn % r ạ? E biết là phải sau 2 tháng từ khi dừng thuốc xn mới chính xác nhung e đang lo lắng quá ạ :(

songchungvoi_HIV
26-02-2016, 15:58
Hnay sau 4 ngày dừng thuốc em đã đi xn combo ở hồng ngọc kq là 0.12 kết luận âm tính vậy cho em hỏi là kq này e an tâm được bn % r ạ? E biết là phải sau 2 tháng từ khi dừng thuốc xn mới chính xác nhung e đang lo lắng quá ạ :(
Bạn dùng PEP là thuốc ức chế miễn dịch, sao khi dùng xong cần cho hệ miễn dịch phục hồi mất ít nhất 2 tháng <=> 8 tuần tức sau 12 tuần có nguy cơ, vì vậy KQ XN HIV chính xác 1000000000000000000% sau 12 tuần

Khoai
26-02-2016, 16:14
E biết vậy nhưng kq của e hnay vẫn chưa có ý nghĩa gì đúng ko ạ

songchungvoi_HIV
26-02-2016, 16:15

Trả lời cho bạn rùi thây

Tuanmecsedec
26-02-2016, 21:22

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì không xét nghiệm sớm được.