PDA

View Full Version : Hỏi về thuốc phơi nhiễm hiv

etohien
19-02-2016, 12:55
vào ngày 15/2 e qhtd ko an toàn vs gái bia ôm, sau đó 2 ngày e lên bệnh viện bệnh nhiệt đới để xét nghiệm hiv theo phương pháp combo kq âm tính, bác sỹ cũng cho thuốc về uống Mylan (M152) gồm Tenofovir 300mg + Lamivudine 300mg + Effavirenz 600 mg., nhưng chỉ uống 1 cử tối trước khi đi ngủ, e uống thuốc được 2 ngày rồi, uống thuốc song qua ngày hôm sau mệt mỏi trong người, chán ăn ( mặc dù đói) cho e hỏi có ai bị tác dụng phụ như e không, e đang rất hoang mang và lo lắng

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 13:28
vào ngày 15/2 e qhtd ko an toàn vs gái bia ôm, sau đó 2 ngày e lên bệnh viện bệnh nhiệt đới để xét nghiệm hiv theo phương pháp combo kq âm tính, bác sỹ cũng cho thuốc về uống Mylan (M152) gồm Tenofovir 300mg + Lamivudine 300mg + Effavirenz 600 mg., nhưng chỉ uống 1 cử tối trước khi đi ngủ, e uống thuốc được 2 ngày rồi, uống thuốc song qua ngày hôm sau mệt mỏi trong người, chán ăn ( mặc dù đói) cho e hỏi có ai bị tác dụng phụ như e không, e đang rất hoang mang và lo lắng

Bấm vào đây xem:
Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

Tuanmecsedec
19-02-2016, 14:33
vào ngày 15/2 e qhtd ko an toàn vs gái bia ôm, sau đó 2 ngày e lên bệnh viện bệnh nhiệt đới để xét nghiệm hiv theo phương pháp combo kq âm tính, bác sỹ cũng cho thuốc về uống, nhưng chỉ uống 1 cử tối trước khi đi ngủ, e uống thuốc được 2 ngày rồi, uống thuốc song qua ngày hôm sau mệt mỏi trong người, chán ăn ( mặc dù đói) cho e hỏi có ai bị tác dụng phụ như e không, e đang rất hoang mang và lo lắng

Bạn uống một lượt 4 viên cũng được.Nhưng phác đồ này cực độc gây ảo giác mạnh.Vì vậy nên uống buổi tối trước khi đi ngủ.

Bạn click vào xem 2 chủ đề này.

Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)

Tuanmecsedec khẳng định phác đồ điều trị thuốc phơi nhiễm của bệnh viện Nhiệt Đới cực độc,đối với viên Efavirenz,đã có nhiều thành viên đã phải cấp cứu khi dùng viên Efavirenz.

Chống chỉ định:

Efavirenz chống chỉ định khi có dấu hiệu lâm sàng quá mẫn nghiêm trọng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Efavirenz không nên dùng đồng thời với astemizol, cisaprid, midazolam, triazolam hoặc các dẫn chất nấm cựa lõa mạch do cạnh tranh CYP3A4 với efavirenz có thể dẫn đến ức chế chuyển hóa của các thuốc này và gây ra khả năng các phản ứng phụ nguy hiểm và/hoặc đe dọa tính mạng (ví dụ loạn nhịp tim, an thần kéo dài hoặc suy hô hấp).

Tác dụng phụ:

Tác dụng phụ thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens-Johnson cũng có thể xảy ra.
Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.
Các phản ứng phụ khác bao gồm buồn nôn và nôn, tiêu chảy, mệt mỏi và viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
Tăng nồng độ cholesterol và triglycerid huyết thanh cũng được báo cáo.

Thận trọng:

Efavirenz chống chỉ định đối với bệnh nhân suy gan nặng, và nên dùng thận trọng đi kèm sự theo dõi giá trị các men gan ở những bệnh nhân bệnh gan nhẹ đến trung bình.
Nên dùng thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử co giật hoặc rối loạn tâm thần.
Nên ngưng efavirenz nếu bị phát ban da nặng, đi kèm với sự tróc vảy, dính lớp màng nhầy,...
Cần thiết phải theo dõi nồng độ cholesterol trong huyết tương trong suốt quá trình điều trị với efavirenz.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

Phụ nữ có thai:

Efavirenz có thể gây hại cho bào thai nếu dùng trong suốt 3 tháng đầu của thai kỳ. Phụ nữ có khả năng mang thai không nên dùng efavirenz cho đến khi khả năng có thai được loại trừ.

Phụ nữ cho con bú:

Chưa biết efavirenz có phân bố vào sữa mẹ hay không. Vì thế, do nguy cơ lây nhiễm HIV và nguy cơ gặp phải những phản ứng phụ trầm trọng từ efavirenz ở trẻ khi thuốc phân bố vào trong sữa mẹ, phụ nữ không nên cho con bú khi đang dùng efavirenz.

Tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Efavirenz chưa được đánh giá về tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc. Thuốc có thể gây chóng mặt, giảm tập trung, và/hoặc buồn ngủ. Bệnh nhân nên tránh những công việc nguy hiểm như lái xe và vận hành máy móc.

Quá liều:

Triệu chứng:

Thông tin chỉ có giới hạn đối với ngộ độc cấp efavirenz. Tăng tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương bao gồm co cơ không chủ ý, được thấy ở một vài bệnh nhân dùng liều efavirenz 600 mg hai lần mỗi ngày thay vì dùng liều khuyến cáo thông thường cho người lớn là 600 mg một lần mỗi ngày.

Điều trị:

Nếu ngộ độc cấp efavirenz xảy ra, điều trị triệu chứng và điều trị nâng đỡ nên được tiến hành ngay và bệnh nhân phải được theo dõi chặt chẽ. Có thể uống than hoạt tính để ngăn cản sự hấp thu của thuốc. Không có thuốc giải độc cho efavirenz. Thẩm phân máu hoặc thẩm phân màng bụng không loại trừ lượng đáng kể efavirenz ra khỏi cơ thể và không nên dựa vào các biện pháp này để loại thuốc khỏi cơ thể.

Click vào đây xem rõ hơn :http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg (http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg)

etohien
19-02-2016, 17:36
phác đồ của e là Efavirenz 600mg, Lamivudine 150mg, batigan, e uống chung 4 viên vào lúc 9h30 tối, ko bik phác đồ này có gây hại nhiều ko mong a tuấn tư vấn dùm

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 17:38
phác đồ của e là Efavirenz 600mg, Lamivudine 150mg, batigan, e uống chung 4 viên vào lúc 9h30 tối, ko bik phác đồ này có gây hại nhiều ko mong a tuấn tư vấn dùm

Bỏ viên này Efavirenz 600mg đi. Ko cần thiết

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 17:40
Ủa mà bạn bạn uống viên kết hợp thì sao bỏ viên đó được, thui ráng nuốt đi, ko bổ bề ngang cũng bổ ngữa, Mà chứng tỏ bạn đang bổ ngữa rùi thây

etohien
19-02-2016, 18:00
Ủa mà bạn bạn uống viên kết hợp thì sao bỏ viên đó được, thui ráng nuốt đi, ko bổ bề ngang cũng bổ ngữa, Mà chứng tỏ bạn đang bổ ngữa rùi thây
mà sao e thấy các phác đồ thường có viên zidovudin (300mg) mà sao của e ko có vậy, mà a nói e ko hiểu lắm

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 18:05
mà sao e thấy các phác đồ thường có viên zidovudin (300mg) mà sao của e ko có vậy, mà a nói e ko hiểu lắm
3/ Tenofovir (TDF)+ + lamivudine (3TC) + efavirenz (EFV)
Dạng viên rời:
Sáng: TDF 300mg 1 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 24 giờ
Sáng & Tối: 3TC 150 mg 2 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 12 giờ
Hoặc Sáng: TDF 300mg 1 lần/ngày/1v + 3TC 150mg 1 lần/ngày/2 v Uống Cách nhau 24 giờ
Tối: EFV 600mg 1 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 24 giờ
Dạng viên kết họp:
Tối: TDF + 3TC + EFV uống 1 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 24 giờ

Xét nghiệm Creatine trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần
Không bắt đầu điều trị phác đồ có TDF khi có suy thận (Độ thanh thải creatinin <50 ml/phút);
Không dùng EFV cho người bệnh tâm thần (hiện tại hoặc tiền sử), phụ nữ mang thai 3 tháng đầu
Bấm vào đây xem:
Phác đồ phối họp 3 trong 1: Tdf/fdc - công dụng và tác dụng phụ (http://diendanhiv.vn/threads/9643-Phac-do-phoi-hop-3-trong-1-Tdf-fdc-cong-dung-va-tac-dung-phu)

etohien
19-02-2016, 18:15
Bạn uống một lượt 4 viên cũng được.Nhưng phác đồ này cực độc gây ảo giác mạnh.Vì vậy nên uống buổi tối trước khi đi ngủ.

Bạn click vào xem 2 chủ đề này.

Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh) a cho e hỏi các tác dụng phụ của thuốc có ảnh hưởng lâu dài đến sau này không ạ

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 18:19
a cho e hỏi các tác dụng phụ của thuốc có ảnh hưởng lâu dài đến sau này không ạ

Uống 28 ngày ngưng thuốc sẽ bán thải khỏi cơ thể sau 2 tháng

etohien
19-02-2016, 18:30
Uống 28 ngày ngưng thuốc sẽ bán thải khỏi cơ thể sau 2 tháng bởi vì e lấy thuốc uống trước khi có kq xét nghiệm, nên bs kê đơn 5 ngày, hôm sau e lấy kq thì bs bảo men gan tăng cao do nhậu nhiều nên kê cho e thêm 1 loại nữa. sắp tới hết 5 ngày thuốc e đi mua thêm không biết có cần mua thêm loại thuốc kia ko??

songchungvoi_HIV
19-02-2016, 18:35
bởi vì e lấy thuốc uống trước khi có kq xét nghiệm, nên bs kê đơn 5 ngày, hôm sau e lấy kq thì bs bảo men gan tăng cao do nhậu nhiều nên kê cho e thêm 1 loại nữa. sắp tới hết 5 ngày thuốc e đi mua thêm không biết có cần mua thêm loại thuốc kia ko??

PEP kiên kỵ rượu bia, thức uống có chất kích thích, việc điều trị PEP cò hổ trợ thêm thuốc gì hay ko là do BS chỉ định

Trần Quang Vinh
19-02-2016, 18:36
Trong Thời gian uống phơi nhiễm bạn nên tìm những thực phẩm tốt cho GAN chứ đừng có nhậu hoài GAN làm việc không kịp đâu nó sẽ đào thải độc tố rất yếu

etohien
24-02-2016, 18:42
Anh (chị) cho e hỏi e đang trong thời kì điều trị PEP ( được 8 ngày rồi), e là dân đá banh, từ lúc bắt đầu uống thuốc tới giờ bạn e nó toàn rủ đá banh mà e lại chỉ rãnh buổi tối, ( e uống thuốc lúc 9h30) mà đám bạn toàn đặt 8h-9h30, e bỏ hết mấy kèo rồi, h ghiền lắm ko bik e đá 8h song 9h ra uống thuốc song vô đá tiếp dc ko ạ, ko bik có ảnh hưởng gì tới việc điều trị ko. mong mọi người tư vấn cho em dùm

songchungvoi_HIV
24-02-2016, 18:44
Anh (chị) cho e hỏi e đang trong thời kì điều trị PEP ( được 8 ngày rồi), e là dân đá banh, từ lúc bắt đầu uống thuốc tới giờ bạn e nó toàn rủ đá banh mà e lại chỉ rãnh buổi tối, ( e uống thuốc lúc 9h30) mà đám bạn toàn đặt 8h-9h30, e bỏ hết mấy kèo rồi, h ghiền lắm ko bik e đá 8h song 9h ra uống thuốc song vô đá tiếp dc ko ạ, ko bik có ảnh hưởng gì tới việc điều trị ko. mong mọi người tư vấn cho em dùm
Bạn có đá nát trái banh cũng ko vấn đề gì

etohien
24-02-2016, 18:52
Bạn có đá nát trái banh cũng ko vấn đề gì

hy cảm ơn anh, tại lúc vừa uống thuốc chưa quen tác dụng phụ, rất mệt nên cũng ko mún đá đấm, h quen rồi ghiền lắm mà hông bik có ảnh hưởng đến điều trị ko, nghe a nói e yên tâm rồi

Charles
24-02-2016, 19:24

Hoạt động thể thao không ảnh hưởng quá trình điều trị phơi nhiễm HIV. Điều đó chỉ phụ thuộc sức khỏe của bạn thôi, vì khi uống thuốc vào có thể bạn cảm thấy mệt mỏi, nếu bạn vẫn chơi thể thao được thì cứ chơi thoải mái.

Tuanmecsedec
24-02-2016, 20:12

Bạn điều trị thuốc phơi nhiễm,vẫn thể thao đá bình thường không sao hết.

etohien
03-03-2016, 21:54
Anh(chị) cho e hỏi là e có nguy cơ, khoảng 16h hôm trước, sau đó 2 ngày tức 48h, e có lên bệnh viện nhiệt đới để lấy pep uống, lúc đó là 16h30 bs bảo, liều đầu tiên ăn no song uống, các liều còn lại uống trước khi đi ngủ 2h, e chọn thời gian uống thuốc của e là 21h30, ý em mún hỏi ở đây là khoảng thời gian lần đầu tiên e uống thuốc là 16h30 vẫn còn trong 72h vàng nhưng hôm sau là 21h30 mới uống liều thứ 2(đã qua 72h vàng), ko bik vậy có sao ko ạ? em cảm ơn

Tuanmecsedec
03-03-2016, 21:58
Anh(chị) cho e hỏi là e có nguy cơ, khoảng 16h hôm trước, sau đó 2 ngày tức 48h, e có lên bệnh viện nhiệt đới để lấy pep uống, lúc đó là 16h30 bs bảo, liều đầu tiên ăn no song uống, các liều còn lại uống trước khi đi ngủ 2h, e chọn thời gian uống thuốc của e là 21h30, ý em mún hỏi ở đây là khoảng thời gian lần đầu tiên e uống thuốc là 16h30 vẫn còn trong 72h vàng nhưng hôm sau là 21h30 mới uống liều thứ 2(đã qua 72h vàng), ko bik vậy có sao ko ạ? em cảm ơn

Không sao bạn.

songchungvoi_HIV
04-03-2016, 15:53
Cái chính là viên đầu tiên dưa vào cơ thể, tính từ viên thuốc đầu tiên uống vào chứ ko tính liều thứ hai cách liều thứ nhất là bao nhiêu

etohien
24-03-2016, 23:16
Anh tuấn cho e hỏi, e đã uống đủ 28 ngày pep, dạo gần đây e thấy đau ở cổ và 2 bên nách, không biết có bị sao không ạ

Tuanmecsedec
25-03-2016, 05:17
Anh tuấn cho e hỏi, e đã uống đủ 28 ngày pep, dạo gần đây e thấy đau ở cổ và 2 bên nách, không biết có bị sao không ạ

Nếu bạn đã tuân thủ uống đúng và đủ thì yên tâm đi bạn.

etohien
25-03-2016, 11:53
Nếu bạn đã tuân thủ uống đúng và đủ thì yên tâm đi bạn.
huhu chuyện là như vầy, trong thời gian uống thuốc, e tuân thủ tuyệt đối giờ giấc, ko rựu bia, nhưng tới khoảng ngày 25 - 28 e nhậu trong 3 ngày đó, uống cũng không có nhiều lắm, nhưng vẫn uống thuốc đúng giờ, bắt đầu từ ngày 27 là cái cổ e nó bắt đầu đau, bây giờ được khoảng 10 ngày rồi mà nó chưa hết nưã, e đang lo lắm

Trần Quang Vinh
25-03-2016, 12:02
huhu chuyện là như vầy, trong thời gian uống thuốc, e tuân thủ tuyệt đối giờ giấc, ko rựu bia, nhưng tới khoảng ngày 25 - 28 e nhậu trong 3 ngày đó, uống cũng không có nhiều lắm, nhưng vẫn uống thuốc đúng giờ, bắt đầu từ ngày 27 là cái cổ e nó bắt đầu đau, bây giờ được khoảng 10 ngày rồi mà nó chưa hết nưã, e đang lo lắm
Không sau đâu bạn ! Uống vài lần Beer cũng không làm ảnh hưởng đến tác dụng của Pep đâu ! Cổ Đau nhức có thể do tư thế ngủ thôi ! An tâm nha chưa có ca nào dùng Pep mà thất bại hết

songchungvoi_HIV
25-03-2016, 12:39

Đau thì mua Salonpas dán vào

Tuanmecsedec
25-03-2016, 14:48

Khuyên trong thời gian điều trị phơi nhiễm hạn chế rượu bia vì sợ nóng thôi bạn.Chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc.

etohien
26-05-2016, 15:40
các anh (chị) cho em hỏi em có hành vi nguy cơ vào ngày 17-2-2015, đến hôm nay là dược 3 tháng,9 ngày rồi, em có uống pep, em tính thứ 2 đi làm xét nghiệm, nhưng bác sỹ bảo xét nghiệm sau 3 tháng, không biết em trể ngày như vậy có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm không ạ, và em nên làm xét nghiệm gì ở bệnh viện nhiệt đới ạ, huhu em đang hoang mang quá nhờ anh chị tư vấn giúp em

Charles
26-05-2016, 16:28
các anh (chị) cho em hỏi em có hành vi nguy cơ vào ngày 17-2-2015, đến hôm nay là dược 3 tháng,9 ngày rồi, em có uống pep, em tính thứ 2 đi làm xét nghiệm, nhưng bác sỹ bảo xét nghiệm sau 3 tháng, không biết em trể ngày như vậy có ảnh hưởng gì đến kết quả xét nghiệm không ạ, và em nên làm xét nghiệm gì ở bệnh viện nhiệt đới ạ, huhu em đang hoang mang quá nhờ anh chị tư vấn giúp em

Bạn có nhầm nhọt gì không, nguy cơ từ 17/2/2015 tới nay hơn 1 năm rồi chứ.

Từ lúc có nguy cơ tới nay đã được hơn 3 tháng, giờ bạn đi XN rất chính xác. Thời điểm này bạn XN phương pháp nào cũng có giá trị.

etohien
26-05-2016, 17:47
Bạn có nhầm nhọt gì không, nguy cơ từ 17/2/2015 tới nay hơn 1 năm rồi chứ.

Từ lúc có nguy cơ tới nay đã được hơn 3 tháng, giờ bạn đi XN rất chính xác. Thời điểm này bạn XN phương pháp nào cũng có giá trị.
à em nhầm, 2016 lúc trước em khám ở nhiệt đới, xét nghiệm combo, mà đắt quá gần 500k, bác sỹ bảo 3 tháng sau lại xét nghiệm, nếu bây h em lại nhiệt đới thì nên xét nghiệm phương pháp nào ạ

Nguyen Ha
26-05-2016, 18:45
à em nhầm, 2016 lúc trước em khám ở nhiệt đới, xét nghiệm combo, mà đắt quá gần 500k, bác sỹ bảo 3 tháng sau lại xét nghiệm, nếu bây h em lại nhiệt đới thì nên xét nghiệm phương pháp nào ạ

XN sau nguy cơ 3 tháng bằng phương pháp nào cũng được.

Tuanmecsedec
26-05-2016, 22:23

Bạn yên tâm sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

etohien
26-05-2016, 22:33
Bạn yên tâm sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí. em đã trể 10 ngày rồi xét nghiệm có ảnh hưởng ko anh TUẤN

Tuanmecsedec
26-05-2016, 22:39
em đã trể 10 ngày rồi xét nghiệm có ảnh hưởng ko anh TUẤN

Thời gian bạn để càng lâu thì càng chính xác có sao đâu.Ở đây nói 3 tháng tức là từ 3 tháng trở đi,chứ không phải là phải chính xác 3 tháng mà qua 3 tháng là xét nghiệm không chính xác,bạn hiểu chưa.?

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Không Ngừng Bước
26-05-2016, 23:02
bạn nên phân biệt lại xem sau 3 tháng ( bs nói với bạn ) và 3 tháng 9 ngày ( như bạn nói ) có khác nhau gì k ?