PDA

View Full Version : tay bị xước chảy máu

rastaclat
09-03-2016, 20:24
mong các anh chị tư vấn ạ, mấy hôm nay mệt nên em có đi ra ngoài mua thuốc, thời gian ra ngoài chỉ khảong 10p và em nhớ ko có tiếp xúc gì vs vật nhọn nào, lúc về em thấy có 1 vết cắt ở ngón tay trỏ phải cỡ 1cm, khá nông nhưng ấn vào có chảy máu. em chỉ nhớ là trên đường đi về có đi ngang qua giữa 2 bạn nam, ko va chạm trực tiếp, chỉ đi ngang qua thôi. vậy em có nguy cơ không ạ, bởi em chỉ có thể nghĩ lúc đó có thể bị cắt gì đó vào tay, chứ trên đường đi mua và lúc về ko tiếp xúc vs vật gì sắc ạ, em hoang mang quá

Trần Quang Vinh
09-03-2016, 20:27
Có nguy cơ bệnh hoang tưởng còn Hiv thì không có

Charles
09-03-2016, 20:29
mong các anh chị tư vấn ạ, mấy hôm nay mệt nên em có đi ra ngoài mua thuốc, thời gian ra ngoài chỉ khảong 10p và em nhớ ko có tiếp xúc gì vs vật nhọn nào, lúc về em thấy có 1 vết cắt ở ngón tay trỏ phải cỡ 1cm, khá nông nhưng ấn vào có chảy máu. em chỉ nhớ là trên đường đi về có đi ngang qua giữa 2 bạn nam, ko va chạm trực tiếp, chỉ đi ngang qua thôi. vậy em có nguy cơ không ạ, bởi em chỉ có thể nghĩ lúc đó có thể bị cắt gì đó vào tay, chứ trên đường đi mua và lúc về ko tiếp xúc vs vật gì sắc ạ, em hoang mang quá

Chỉ đi ngang qua nhau thì có gì mà nguy cơ bạn?? Có thể bạn va vào đâu đó không nhớ rồi suy diễn tự dọa mình hồn siêu phách lạc thôi.

rastaclat
09-03-2016, 20:32
em có thể hỏi là HIV chỉ lây cao khi bị chích bằng kim tiêm thôi phải ko ạ, còn tỉ lệ bị dính khi dính vật sắc nhọn cứa qua thì sao ạ

Charles
09-03-2016, 20:33
em có thể hỏi là HIV chỉ lây cao khi bị chích bằng kim tiêm thôi phải ko ạ, còn tỉ lệ bị dính khi dính vật sắc nhọn cứa qua thì sao ạ

HIV không lây gián tiếp qua vật sắc nhọn đâu bạn.

rastaclat
09-03-2016, 20:36
vậng thực ra cũng ko có gì tại thời gian gần đây em cảm thấy sức khoẻ yếu đi, ốm nhiều hơn, ko sút cân nhưng hè năm vừa rồi có đợt em đổ mồ hôi đêm nhiều, mấy tuần nay còn ốm lai rai, lại bị kiểu sốt nhẹ vào chiều rồi tự hết, nên đâm ra cứ thấy lo lo dù chả có căn cứ gì ấy ạ

rastaclat
09-03-2016, 20:42
trc đây khoảng 5 năm có đợt em bị va vào vật vì đó nhọn, làm chân chảy máu nhiều và hở cả 1 miếng thịt, em đã khử trùng và đi tiêm uốn ván nhưng lúc đó cũng dại ko ktra gì máu, em có đọc các bài viết nghe bảo nếu bị HIV có khi 5-10 năm ko có triệu chứng rồi mới phát tác. anh chị đừng cười chứ em cũng biết suy nghĩ đó nó trẻ con nhưng thực sự rất lo lắng ạ, vig thời gian gần đây em cảm thấy yếu hơn nhiều, ốm cũng nhiều hơn dù em ko sụt cân, 81kg vẫn tăng đều, nhưung các triệu chứng ốm nó cứ giống hệt giai đoạn đầu HIV nên sợ lắm ạ

rastaclat
09-03-2016, 20:42
mong mọi người có thể tư vấn em đôi dòng cho em an tâm

rastaclat
09-03-2016, 20:49
anh ơi anh trloi giúp em nốt mấy câu dưới cho em yên tâm được không ạ, cảm ơn anh lắm

Charles
09-03-2016, 20:52
trc đây khoảng 5 năm có đợt em bị va vào vật vì đó nhọn, làm chân chảy máu nhiều và hở cả 1 miếng thịt, em đã khử trùng và đi tiêm uốn ván nhưng lúc đó cũng dại ko ktra gì máu, em có đọc các bài viết nghe bảo nếu bị HIV có khi 5-10 năm ko có triệu chứng rồi mới phát tác. anh chị đừng cười chứ em cũng biết suy nghĩ đó nó trẻ con nhưng thực sự rất lo lắng ạ, vig thời gian gần đây em cảm thấy yếu hơn nhiều, ốm cũng nhiều hơn dù em ko sụt cân, 81kg vẫn tăng đều, nhưung các triệu chứng ốm nó cứ giống hệt giai đoạn đầu HIV nên sợ lắm ạ

Bạn yên tâm không có nguy cơ với HIV như vậy đâu.

rastaclat
09-03-2016, 20:56
em có đọc thấy là suy nghĩ nhiều quá stress nó cũng gây ra các triệu chứng như vậy, thật sự là thời gian gần đây em cứ suy nghĩ bi quan dù ko có chút căn cứ nào khi thấy sức khoẻ kém đi, có phải em nên sống lạc quan hơn ko

Charles
09-03-2016, 20:59
em có đọc thấy là suy nghĩ nhiều quá stress nó cũng gây ra các triệu chứng như vậy, thật sự là thời gian gần đây em cứ suy nghĩ bi quan dù ko có chút căn cứ nào khi thấy sức khoẻ kém đi, có phải em nên sống lạc quan hơn ko

Đúng như vậy đó bạn.

Tuanmecsedec
09-03-2016, 21:46

Chủ đề của bạn chỉ mang tính chất suy diễn hoang tưởng không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
10-03-2016, 12:39

Dạo này VN sao lắm người bị Tâm Thần Hoang Tưởng quá

rastaclat
10-03-2016, 12:44
cho em hỏi 1 chút nữa dk ko ạ, các anh có thể giúp em hình dung 1 vết cắt nhỏ do dao lam gây ra nó thế nào vs ạ, vết cắt trên tay em thì đến sáng nay đã hết chảy máu nhưng vẫn hở, nhưng nhìn vào phần da thì cảm giác như ko phải 1 vật sắc cứa vào vì vết cắt ko dk thẳng. em biết ngày các anh tư vấn rất nhiều trường hợp nên mấy cái vết thương này em cung thấy mình thật hơi hoang tưởng, cơ mà chỗ em ở cũng là khu sv tệ nạn, nếu 2 thanh niên tối qua nó xài dao lam mà vừa mới cứa vào tay nó xong thì sao ạ :(( cả tối được các anh nói thế rồi mà em vẫn ko ngủ dk

songchungvoi_HIV
10-03-2016, 12:46
cho em hỏi 1 chút nữa dk ko ạ, các anh có thể giúp em hình dung 1 vết cắt nhỏ do dao lam gây ra nó thế nào vs ạ, vết cắt trên tay em thì đến sáng nay đã hết chảy máu nhưng vẫn hở, nhưng nhìn vào phần da thì cảm giác như ko phải 1 vật sắc cứa vào vì vết cắt ko dk thẳng. em biết ngày các anh tư vấn rất nhiều trường hợp nên mấy cái vết thương này em cung thấy mình thật hơi hoang tưởng, cơ mà chỗ em ở cũng là khu sv tệ nạn, nếu 2 thanh niên tối qua nó xài dao lam mà vừa mới cứa vào tay nó xong thì sao ạ :(( cả tối được các anh nói thế rồi mà em vẫn ko ngủ dk
Da bạn da trâu hả? trâu bị dao cắt còn rống huống chi người

rastaclat
10-03-2016, 12:49
thế thì em chỉ có thể hình dung ra là lúc giả lại tiền thối mua thuốc thì bán hàng giả em toàn tiền mới cứng, có thể nào tiền cẳt vào tay được ko a, ý em là nó có sắc được đủ để cắt tay mình ko ấy ạ. bình thường vết trầy xước thì chả sao nhưng mấy cái vết mà đi về mới thấy nó chảy máu mà ko biết do đâu nó cứ sợ sợ lsao ấy ạ

songchungvoi_HIV
10-03-2016, 13:05
thế thì em chỉ có thể hình dung ra là lúc giả lại tiền thối mua thuốc thì bán hàng giả em toàn tiền mới cứng, có thể nào tiền cẳt vào tay được ko a, ý em là nó có sắc được đủ để cắt tay mình ko ấy ạ. bình thường vết trầy xước thì chả sao nhưng mấy cái vết mà đi về mới thấy nó chảy máu mà ko biết do đâu nó cứ sợ sợ lsao ấy ạ
Da bạn da trâu hả? trâu bị dao cắt còn rống huống chi người

rastaclat
10-03-2016, 13:17
nếu chỉ vung tay khi đi ngang qua nhau thì cũng có thể ko biết chứ ạ, nhiều người cũng bị các vết xước từ bé đến vừa nhưng hầu như là về đến nhà mới phát hiện ra mà ạ

rastaclat
10-03-2016, 14:00
ko ai trloi nốt giúp em ạ :(((

Trần Quang Vinh
10-03-2016, 14:24
nếu chỉ vung tay khi đi ngang qua nhau thì cũng có thể ko biết chứ ạ, nhiều người cũng bị các vết xước từ bé đến vừa nhưng hầu như là về đến nhà mới phát hiện ra mà ạ
Đi ngang qua không có va chạm thì làm sao chảy máu :zk20155:

rastaclat
10-03-2016, 14:58
đi gần lỡ nó cứa nhẹ vào ngón tay cũng có thể ko biết thật chứ ạ :(((

Trần Quang Vinh
10-03-2016, 15:02
đi gần lỡ nó cứa nhẹ vào ngón tay cũng có thể ko biết thật chứ ạ :(((Nó cứa nhẹ hay mạnh thì cái nào cũng thốn hết ! Không có lây nhiễm gì đâu !

Charles
10-03-2016, 15:24

đi gần lỡ nó cứa nhẹ vào ngón tay cũng có thể ko biết thật chứ ạ :(((

lúc giả lại tiền thối mua thuốc thì bán hàng giả em toàn tiền mới cứng => Đây chính là nguyên nhân tay bạn có vết xước, chứ hai người đi qua nhau thì làm gì gây ra vết xước bạn.

songchungvoi_HIV
10-03-2016, 15:28
Ko có con dao lam nào rạch da người mà ko biết, trừ da Khủng long

Tuanmecsedec
10-03-2016, 15:32

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể cho dù có như thế nào cũng 100% không có nguy cơ.