PDA

View Full Version : Trước khi dùng pep có cần đi khám hay không?

anynomous
12-03-2016, 15:57
Chào mọi người!
Hôm qua e có quan hệ không dùng bcs với 1 cô gái mới quen. Em định dùng pep nhưng em băn khoăn là có cần phải đi khám trước khi mua thuốc hay k ạ? Và thuốc thì có thể mua ở các hiệu thuốc được k? Em cảm ơn.

Charles
12-03-2016, 17:04
Chào mọi người!
Hôm qua e có quan hệ không dùng bcs với 1 cô gái mới quen. Em định dùng pep nhưng em băn khoăn là có cần phải đi khám trước khi mua thuốc hay k ạ? Và thuốc thì có thể mua ở các hiệu thuốc được k? Em cảm ơn.

Về nguyên tắc trước khi uống thuốc phơi nhiễm cần phải XN, vì nếu trước đó đã nhiễm HIV rồi thì thuốc không còn tác dụng chống phơi nhiễm nữa. Bạn QHTD không an toàn nếu không tin tưởng bạn tình thì nên đến Bệnh viện để được tư vấn sử dụng PEP trước 72 giờ vàng.

songchungvoi_HIV
12-03-2016, 21:14
Chào mọi người!

Nguyên tắc phải XN sàn lọc HIV tước khi dùng PEP, PEP phải có sự chỉ định của BS

Tuanmecsedec
13-03-2016, 07:08
Chào mọi người!

Bạn có thể điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec để được hướng dẫn.

anynomous
14-03-2016, 08:19
Em cảm ơn. E muốn hỏi thêm là dùng lamzidivir cùng với cả thuốc bổ gan có vấn đề gì k ạ?

Tuanmecsedec
14-03-2016, 08:24
Em cảm ơn. E muốn hỏi thêm là dùng lamzidivir cùng với cả thuốc bổ gan có vấn đề gì k ạ?

Không có vấn đề gì bạn.Nhưng bạn nên uống cách khoảng ra từ 1 giờ trở lên.