PDA

View Full Version : Tu van su dung pep

Baotranhyvong
24-03-2016, 22:40
Chào các anh chị trên diễn đàn em có nguy cơ lây nhiễm hiv sau 36h thì đến bệnh viện để làm xét nghiệm và dùng thuốc phơi nhiễm. Bác sĩ chỉ định uống thuốc28 ngày. Ngày uống 1 lần vào buổi tối.
- trong đơn thuốc bác sĩ đầu tiên em gặp ghi các loại thuốc uống buổi tối.
- sau khi đi lấy thuốc xong em ra hỏi lại bác sĩ thì gặp bác sĩ khác, bác sĩ nói uống liền đi càng sớm càng tốt.
=> lần đâu tiên em uống thuốc là 12h30(ngày 23/03/2016) vào buổi chiều sau khi lấy thuốc phơi nhiễm xong( lúc này là e uống thuốc sau nguy cơ 39h).đúng ra phải theo đơn thuốc nhưng chờ vào buổi tối thì kéo dài thời gian quá
+ lần thứ hai em uống thuốc vào lúc 20h ( ngày 24/03/2016)
CÁC NGÀY TIẾP THEO EM SẼ UỐNG VÀO 20H HÀNG NGÀY , NHƯ VẬY EM ĐÃ TUÂN THỦ GIỜ UỐNG THUỐC CHƯA?
Xin các anh chị tư vấn giúp em

Tuanmecsedec
24-03-2016, 22:53
Chào các anh chị trên diễn đàn em có nguy cơ lây nhiễm hiv sau 36h thì đến bệnh viện để làm xét nghiệm và dùng thuốc phơi nhiễm. Bác sĩ chỉ định uống thuốc28 ngày. Ngày uống 1 lần vào buổi tối.
- trong đơn thuốc bác sĩ đầu tiên em gặp ghi các loại thuốc uống buổi tối.
- sau khi đi lấy thuốc xong em ra hỏi lại bác sĩ thì gặp bác sĩ khác, bác sĩ nói uống liền đi càng sớm càng tốt.
=> lần đâu tiên em uống thuốc là 12h30(ngày 23/03/2016) vào buổi chiều sau khi lấy thuốc phơi nhiễm xong( lúc này là e uống thuốc sau nguy cơ 39h).đúng ra phải theo đơn thuốc nhưng chờ vào buổi tối thì kéo dài thời gian quá
+ lần thứ hai em uống thuốc vào lúc 20h ( ngày 24/03/2016)
CÁC NGÀY TIẾP THEO EM SẼ UỐNG VÀO 20H HÀNG NGÀY , NHƯ VẬY EM ĐÃ TUÂN THỦ GIỜ UỐNG THUỐC CHƯA?
Xin các anh chị tư vấn giúp em

Bạn sửa lại uống 20h00 như vậy là được rồi,chọn giờ nhất định này uống suốt.

Baotranhyvong
24-03-2016, 22:58
Em cám ơn anh tuấn rất nhiều

Baotranhyvong
30-03-2016, 20:56
Anh tuấn và các anh ơi, thuốc phơi nhiễm ( pep ) nếu bị rách vỉ lòi viên thuốc ra có mất tác dụng của thuốc hay bay hơi thuốc ko ạ. Tại vỉ thuốc của e bị rách nó lòi viên thuốc ra ngoài luôn. Huhu

Tuanmecsedec
30-03-2016, 20:58
Anh tuấn và các anh ơi, thuốc phơi nhiễm ( pep ) nếu bị rách vỉ lòi viên thuốc ra có mất tác dụng của thuốc hay bay hơi thuốc ko ạ. Tại vỉ thuốc của e bị rách nó lòi viên thuốc ra ngoài luôn. Huhu

Không sao bạn.

Baotranhyvong
30-03-2016, 21:05
Vậy hả anh tuấn, sau khi bị rách vỉ của thuốc, em lên mạng tìm hiểu thì thấy phải để trong hộp kín, bảo quản tốt, e đã uống một viên ở vỉ bị rách rồi, còn mấy viên nữa em để lại uống hay là mua thuốc mới anh tuấn ơi.

Tuanmecsedec
30-03-2016, 21:06
Vậy hả anh tuấn, sau khi bị rách vỉ của thuốc, em lên mạng tìm hiểu thì thấy phải để trong hộp kín, bảo quản tốt, e đã uống một viên ở vỉ bị rách rồi, còn mấy viên nữa em để lại uống hay là mua thuốc mới anh tuấn ơi.

Tuanmecsedec nói không sao là không sao.

Baotranhyvong
30-03-2016, 21:15
Vậy e cám ơn anh tuấn, đở phải đi mua, viên thuốc bị rách ra khỏi vỉ bây h để vào lọ bảo quản hay cứ để như zậy cũng được anh tuấn.

Lục Giang
30-03-2016, 21:18
Vậy e cám ơn anh tuấn, đở phải đi mua, viên thuốc bị rách ra khỏi vỉ bây h để vào lọ bảo quản hay cứ để như zậy cũng được anh tuấn.

viên nào rách rơi ra ngoài thì để riêng mà uống nó trước , đơn giản vậy thôi mà bạn, bỏ vào túi nilong nhioe mà buộc chun lại là ok rồi

Tuanmecsedec
30-03-2016, 21:19

Miễn sao viên thuốc của bạn còn nguyên vẹn,không bể nát và tan rả là được.

Baotranhyvong
30-03-2016, 21:32
Tại vì em sợ không khí vào nó bay hơi làm giảm tác dụng ạ. Và e cũng k biết nó bị rách từ hồi nào ạ

Tuanmecsedec
30-03-2016, 21:33
Tại vì em sợ không khí vào nó bay hơi làm giảm tác dụng ạ.

Tuanmecsedec đã tư vấn không sao rồi bạn.

Lục Giang
30-03-2016, 21:36
Tại vì em sợ không khí vào nó bay hơi làm giảm tác dụng ạ.

bạn đừng lập lại câu hỏi đã được tư vấn ra vẻ ko tin tưởng như vậy
thuốc nhà sx đã bào chế dnagj bột sấy khô và dùng lực nén khí rất chắc chắn, làm gì có chuyện bay hơi như nước mưa thế ?, chỉ khi để bên ngoài quá lâu và điều kiện ẩm thì làm ảnh hưởng chất lượng thuốc thôi, còn bt thì đẻ cả thnangs cũng chả việ gì

Baotranhyvong
30-03-2016, 21:58
E Cám ơn câu trả lời của các anh

Baotranhyvong
10-04-2016, 16:52
Anh tuấn ơi cho em hỏi, cho e hỏi lại xíu em lo quá
Em sử dụng pep lần thứ 1: 39h sau nguy cơ, lần đầu em uống 12h30 buổi trưa ngày 23/03. Lần thứ 2 em uống 20h ngày 24/03, và các lần sau em đều uống 20h hàng ngày
==> theo như em tìm hiểu em thuốc của e là loại 4 viên uống 1 lần duy nhất trong ngày và đúng h, nhưng lần thứ nhất và lần thứ hai em uống cách nhau 32,5 tiếng ko phải là 24 tieng. Vậy có sao ko anh.
Vì e thấy ở diễn đàn khác có bạn cũng đến cùng bệnh viện và mua thuốc như e nhưng bsi hướng dẫn lần đầu uống 3 viên sau khi lấy thuốc , rồi tối uống thêm viên, qua ngày hôm sau uống luôn 4 viên vào buổi tối ko phảo chia nữa, như vậy khác với cách uống của e, e lo quá

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 16:55
Em sử dụng pep lần thứ 1: 39h sau nguy cơ, lần đầu em uống 12h30 buổi trưa ngày 23/03. Lần thứ 2 em uống 20h ngày 24/03, và các lần sau em đều uống 20h hàng ngày
==> theo như em tìm hiểu thuốc của e là loại 4 viên uống 1 lần duy nhất trong ngày và đúng h, nhưng lần thứ nhất và lần thứ hai em uống cách nhau 32,5 tiếng ko phải là 24 tieng.
Ko sao hết, cứ tiếp tục uống

Trần Quang Vinh
10-04-2016, 17:30
==> theo như em tìm hiểu em thuốc của e là loại 4 viên uống 1 lần duy nhất trong ngày và đúng h, nhưng lần thứ nhất và lần thứ hai em uống cách nhau 32,5 tiếng ko phải là 24 tieng. Vậy có sao ko anh.
Vì e thấy ở diễn đàn khác có bạn cũng đến cùng bệnh viện và mua thuốc như e nhưng bsi hướng dẫn lần đầu uống 3 viên sau khi lấy thuốc , rồi tối uống thêm viên, qua ngày hôm sau uống luôn 4 viên vào buổi tối ko phảo chia nữa, như vậy khác với cách uống của e, e lo quá
Bạn điều chỉnh giờ uống cho hợp lí ! và nhớ bổ sung vài thực phẩm mát GAN nhé

Baotranhyvong
10-04-2016, 18:14
Bác sĩ dặn em uống pep trước khi đi ngủ 1-2 tiếng, nhưng em ko ngủ dc, vậy có sao ko ạ. Khi uống thuốc em uống rất nhiều nước như vậy có làm giảm tác dụng của thuốc ko các anh

Trần Quang Vinh
10-04-2016, 18:16
Bác sĩ dặn em uống pep trước khi đi ngủ 1-2 tiếng, nhưng em ko ngủ dc, vậy có sao ko ạ. Khi uống thuốc em uống rất nhiều nước như vậy có làm giảm tác dụng của thuốc ko các anh

Không bạn ! Bác Sĩ dặn bạn uống thuốc trước khi đi ngũ là chính xác ! Bạn uống nhiều nước càng tốt

Nguyen Ha
10-04-2016, 20:01

Bạn yên tâm không sao.

Baotranhyvong
10-04-2016, 20:10
Các anh chị và các bạn cho e hỏi nên uống pep trước khi ăn bao lâu, và uống pep sau bao lâu có thể ăn lại, khi uống pep thì nên kiêng những gì? E cám ơn

Nguyen Ha
10-04-2016, 20:17
Các anh chị và các bạn cho e hỏi nên uống pep trước khi ăn bao lâu, và uống pep sau bao lâu có thể ăn lại, khi uống pep thì nên kiêng những gì? E cám ơn

Ăn uống không ảnh hưởng tới PEP. Kiêng rượu,bia. Ăn uống nhiều hoa quả, đồ mát.

Baotranhyvong
10-04-2016, 20:19
CÁC ANH CHỊ TRẢ LỜI VÀ TƯ VẤN GIÚP EM VỚI
cho e hỏi lại xíu em lo quá
Em sử dụng pep lần thứ 1: 39h sau nguy cơ, lần đầu em uống 12h30 buổi trưa ngày 23/03. Lần thứ 2 em uống 20h ngày 24/03, và các lần sau em đều uống 20h hàngi ngày
Vì e thấy ở diễn đàn khác có bạn cũng đến cùng bệnh viện và mua thuốc như e nhưng bsi hướng dẫn lần đầu uống 3 viên sau khi lấy thuốc , rồi tối uống thêm viên, qua ngày hôm sau uống luôn 4 viên vào buổi tối ko phả chia nữa, như vậy khác với cách uống của e, e lo quá

Baotranhyvong
10-04-2016, 20:21
CÁC ANH CHỊ TRẢ LỜI VÀ TƯ VẤN GIÚP EM với
Em sử dụng pep lần thứ 1: 39h sau nguy cơ, lần đầu em uống 12h30 buổi trưa ngày 23/03. Lần thứ 2 em uống 20h ngày 24/03, và các lần sau em đều uống 20h hàngi ngày
Vì e thấy ở diễn đàn khác có bạn cũng đến cùng bệnh viện và mua thuốc như e nhưng bsi hướng dẫn lần đầu uống 3 viên sau khi lấy thuốc , rồi tối uống thêm viên, qua ngày hôm sau uống luôn 4 viên vào buổi tối ko phả chia nữa, như vậy khác với cách uống của e, e lo quá

Nguyen Ha
10-04-2016, 20:21
CÁC ANH CHỊ TRẢ LỜI VÀ TƯ VẤN GIÚP EM VỚI

Bạn uống như vậy không sao.

Baotranhyvong
10-04-2016, 20:42
Gửi bởi Baotranhyvong

Baotranhyvong
10-04-2016, 20:43
em cám ơn nguyen ha.
Cho em hỏi nên ăn trước mấy tiếng khi uống pep và sau khi uống pep bao lâu thì ăn lại đướck ạ

Charles
10-04-2016, 20:49
Gửi bởi Baotranhyvong

Bạn uống vậy là đúng rồi, cứ yên tâm chờ XN thôi.

Charles
10-04-2016, 20:50
em cám ơn nguyen ha.
Cho em hỏi nên ăn trước mấy tiếng khi uống pep và sau khi uống pep bao lâu thì ăn lại đướck ạ

Bạn ăn trước hay sau khi uống PEP không ảnh hưởng gì công dụng của thuốc cả.

Nguyen Ha
10-04-2016, 21:08
em cám ơn nguyen ha.

Ăn uống không ảnh hưởng tới PEP vì vậy bạn ăn trước, ăn sau cũng được.

Tuanmecsedec
11-04-2016, 07:38

Bạn uống một lượt 4 viên cũng được.Nhưng phác đồ này cực độc gây ảo giác mạnh.Vì vậy nên uống buổi tối trước khi đi ngủ.

Bạn click vào xem 2 chủ đề này.
Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)

Baotranhyvong
07-05-2016, 00:07
Các anh cho em hỏi sau khi ngưng pep bao lâu thì đi xét nghiệm được ạ, nên xét nghiệm bằng phương pháp nào, nếu xét nghiệm combo ag/ab test nhanh ở hòa hảo có được không ạ

Nguyen Ha
07-05-2016, 06:49
Các anh cho em hỏi sau khi ngưng pep bao lâu thì đi xét nghiệm được ạ, nên xét nghiệm bằng phương pháp nào, nếu xét nghiệm combo ag/ab test nhanh ở hòa hảo có được không ạ

Sau nguy cơ 12 tuần XN combo ở Hòa Hảo được.

Tuanmecsedec
07-05-2016, 07:13

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Trần Quang Vinh
07-05-2016, 08:19

Dùng pep 4 tuần + 8 tuần ngưng pep = 12 tuần là có thể xét nghiệm

songchungvoi_HIV
07-05-2016, 12:30

Sau khi ngưng PEP đủ 8 tuần tức 12 tuần sau nguy cơ XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể

Baotranhyvong
08-05-2016, 19:18
Vậy cho e hỏi sau khi ngưng pep 8 tuần( tức 12 tuần sau nguy cơ) xét nghiệm hiv combo ag/ab, phương pháp test nhanh ở hòa hảo có được k các anh chị

Charles
08-05-2016, 19:24
Vậy cho e hỏi sau khi ngưng pep 8 tuần( tức 12 tuần sau nguy cơ) xét nghiệm hiv combo ag/ab, phương pháp test nhanh ở hòa hảo có được k các anh chị

XN được bạn.

Tuanmecsedec
09-05-2016, 07:25

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệmchính xác từ 4 tuần(28 ngày) trở đi.Vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 07:49

Sau khi ngưng pep đủ 12 tuần là có thể xét nghiệm được rồi bạn

songchungvoi_HIV
09-05-2016, 13:01

Sau 8 tuần ngưng PEP XN = PP nào cũng chính xác cả bạn

Baotranhyvong
02-06-2016, 22:46
Sắp đến ngày e đi xét nghiệm rồi, thực sự từ ngày có nguy cơ đến giờ e xa lánh mọi người, trầm cảm, e đã dọn đi ra ngoài gia đình ở một mình, công việc e như bỏ . Em buồn lăm:yociexp76:

Charles
03-06-2016, 05:57
Sắp đến ngày e đi xét nghiệm rồi, thực sự từ ngày có nguy cơ đến giờ e xa lánh mọi người, trầm cảm, e đã dọn đi ra ngoài gia đình ở một mình, công việc e như bỏ . Em buồn lăm:yociexp76:

Bạn lo nghĩ chỉ sinh nhiều bệnh thôi, bạn đã uống thuốc phơi nhiễm kịp thời thì dù nguy cơ cao tới đâu nếu tuân thủ đúng chưa có trường hợp nào thất bại.

Tuanmecsedec
03-06-2016, 07:16

Bạn yên tâm đi,Tuanmecsedec đảm bảo bạn xét nghiệm sẽ âm tính.

Toibenban
03-06-2016, 10:52

Hiện nay chưa ghi nhận 1 ca dùng pep trong 72h vàng tuân thủ pep mà thất bại hết bạn , yên tâm nhé

Baotranhyvong
07-06-2016, 00:46
Cám ơn các anh đã động viên e

Baotranhyvong
08-06-2016, 16:53
Các anh chị cho e hỏi nếu uống pep xét nghiệm sau nguy cơ 3 tháng( tức là 1 tháng uống pep và 2 tháng ngưng pep) nếu kết quả âm tính thì có phải đi xét nghiệm sau 6 tháng ko? Em cảm ơn

Nguyen Ha
08-06-2016, 16:55
Các anh chị cho e hỏi nếu uống pep xét nghiệm sau nguy cơ 3 tháng( tức là 1 tháng uống pep và 2 tháng ngưng pep) nếu kết quả âm tính thì có phải đi xét nghiệm sau 6 tháng ko? Em cảm ơn

Theo tài liệu mới nhất hiện nay thì không cần xét nghiệm sau 6 tháng mà chỉ cần xét nghiệm sau nguy cơ 3 tháng là yên tâm rồi.

Toibenban
08-06-2016, 17:22

Nếu sau 1 tháng dùng pep và 2 tháng ngưng pep mà bạn xét nghiệm kết quả âm tính coi nhưng an toàn tuyệt đối

Tuanmecsedec
09-06-2016, 07:05

Bạn yên tâm sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

Baotranhyvong
12-06-2016, 23:14
Cổ tay em nổi mụn nhỏ đỏ, ko ngứa , nó mọc thành một trùm, em ra tiệm thuốc mua bôi 4 -5 ngày thò hết, e strees quá. Các anh ơi, h em phải làm sao

Baotranhyvong
15-06-2016, 00:26
Cái vấn đề cổ tay e bị nổi mụn e lo qua

Tuanmecsedec
15-06-2016, 06:25
Cổ tay em nổi mụn nhỏ đỏ, ko ngứa , nó mọc thành một trùm, em ra tiệm thuốc mua bôi 4 -5 ngày thò hết, e strees quá. Các anh ơi, h em phải làm sao

Cái vấn đề cổ tay e bị nổi mụn e lo qua

Cổ tay bạn nổi mụn hay cả cơ thể bạn nổi mụn thì không liên quan gì đến HIV.Trường hợp của bạn xét nghiệm như vậy là an toàn rồi.

Baotranhyvong
15-06-2016, 14:43
Em chưa xét nghiệm a tuấn ơi, hic. E lo lắm

Tuanmecsedec
15-06-2016, 14:59

Cho dù bạn chưa đi xét nghiệm thì Tuanmecsedec đảm bảo vẫn âm tính.

Toibenban
15-06-2016, 18:13

Bạn hoàn toàn có thể yên tâm rồi chưa 1 trường hợp nào dùng PEP mà thất bại