PDA

View Full Version : sợ nhiễm hiv khi đi xét nghiệm hiv

thuatvan
26-03-2016, 11:44
Xin chào chương trình, cho em hỏi 1 vấn đề. Khi đi xét nghiệm hiv, nhân viên y tế có dùng 1 cái gối đệm để kê tay em, cái gối này có bọc ngoài bằng bao ni lon. Khi xét nghiệm xong, đi về nhà, em phát hiện tay em bị chảy máu do một cái mụt tróc ra. Nơi vết chảy máu tiếp xúc với cái đệm gôi. Cho em hỏi, nếu trước đó có người xét nghiệm có dính máu trên gối đệm đó, nếu vết thương em tiếp xúc, thì có nhiễm hiv không ạ?

Trần Quang Vinh
26-03-2016, 11:53
Xin chào chương trình, cho em hỏi 1 vấn đề. Khi đi xét nghiệm hiv, nhân viên y tế có dùng 1 cái gối đệm để kê tay em, cái gối này có bọc ngoài bằng bao ni lon. Khi xét nghiệm xong, đi về nhà, em phát hiện tay em bị chảy máu do một cái mụt tróc ra. Nơi vết chảy máu tiếp xúc với cái đệm gôi. Cho em hỏi, nếu trước đó có người xét nghiệm có dính máu trên gối đệm đó, nếu vết thương em tiếp xúc, thì có nhiễm hiv không ạ?
Không lây hay không nhiễm trong trường hợp này

thuatvan
26-03-2016, 12:14
Chương trình có cách nào giúp không suy nghĩ lung tung được không ạ, sao em cứ suy nghĩ vấn đề này mãi.

Lục Giang
26-03-2016, 12:30
Chương trình có cách nào giúp không suy nghĩ lung tung được không ạ, sao em cứ suy nghĩ vấn đề này mãi.

ủa cái đầu là của bạn, bạn nghĩ gì thì do bạn thôi chứ làm gì có ai giúp bạn đc, bệnh tại tâm mà ra thì lấy tâm dược mà chưa, bệnh bạn là bệnh hoang tưởng chú liên quan gì các bệnh khác,
trường hợp của bạn 100% ko nguy cơ thì bạn lo lắng vấn đề gì?

thuatvan
26-03-2016, 13:06
Do sợ cái gối đó dính máu của người trước rôì tiếp xúc với vết thương gây lây nhiễm hiv.

songchungvoi_HIV
26-03-2016, 13:07
HIV muốn sống bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống, tế bào muốn tồn tại bắt buộc phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể con người, Giấy ko phải môi trường sống cho các tế bào tồn tại và HIV ký sinh, Gối kê XN ko phải môi trường sống để tế bào tồn tại và hiv ký sinh

Trần Quang Vinh
26-03-2016, 13:15

Do sợ cái gối đó dính máu của người trước rôì tiếp xúc với vết thương gây lây nhiễm hiv.
Cho dù bạn đễ cái tay có mục cóc luôn thì bạn cũng ko lây nhiễm Hiv nữa

thuatvan
26-03-2016, 13:39
Cho em hỏi thêm. Trường hợp người xét nghiệm trước, sau đó đến em xét nghiệm sau 5 phút. Nếu trên gối xét nghiệm có dính máu, vết thương tiếp xúc sẽ không lây nhiễm phải không ạ.

songchungvoi_HIV
26-03-2016, 13:39
Cho em hỏi thêm. Trường hợp người xét nghiệm trước, sau đó đến em xét nghiệm sau 5 phút. Nếu trên gối xét nghiệm có dính máu, vết thương tiếp xúc sẽ không lây nhiễm phải không ạ.

HIV muốn sống bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống, tế bào muốn tồn tại bắt buộc phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể con người, Giấy ko phải môi trường sống cho các tế bào tồn tại và HIV ký sinh, Gối kê XN ko phải môi trường sống để tế bào tồn tại và hiv ký sinh

Charles
26-03-2016, 14:51

HIV không lây gián tiếp qua vật trung gian. HIV lây truyền qua 3 đường: Máu, QHTD, mẹ truyền sang con. HIV lây qua đường máu trong trường hợp máu nhiễm virus phải được truyền thẳng vào dòng máu người lành.

Trần Quang Vinh
26-03-2016, 14:51
Không lây hay không nhiễm trong trường hợp này

ủa cái đầu là của bạn, bạn nghĩ gì thì do bạn thôi chứ làm gì có ai giúp bạn đc, bệnh tại tâm mà ra thì lấy tâm dược mà chưa, bệnh bạn là bệnh hoang tưởng chú liên quan gì các bệnh khác,
trường hợp của bạn 100% ko nguy cơ thì bạn lo lắng vấn đề gì?

Cho dù bạn đễ cái tay có mục cóc luôn thì bạn cũng ko lây nhiễm Hiv nữa

HIV muốn sống bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống, tế bào muốn tồn tại bắt buộc phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể con người, Giấy ko phải môi trường sống cho các tế bào tồn tại và HIV ký sinh, Gối kê XN ko phải môi trường sống để tế bào tồn tại và hiv ký sinh Đã trã lời tất cã cho bạn sau ko chịu khó đọc mà cứ cấm đầu đặt câu hỏi ko vậy bạn

Tuanmecsedec
26-03-2016, 15:53

Những gì bạn kể 100% HIV không có nguy cơ như vậy.Nếu trường hợp này có nguy cơ thì các cơ sở xét nghiệm mỗi ngày biết bao nhiêu người đến để lấy máu rồi nguy cơ hết rồi bạn.

thuatvan
26-03-2016, 16:12
Vậy em cảm ơn chương trình

thuatvan
26-03-2016, 16:14
Do tay em bị chảy máu nên lo lắng