PDA

View Full Version : QHTD với GMD rách bao cao su. Dùng thuốc sau 1 h.

luongtricung
05-04-2016, 23:00
Các anh chị cho em hỏi. Đêm 4/4 em qhtd với gmd nhưng bao rách. Em không biết là nó đã rách lâu mau nhưng em thấy nó rách là rút ra và chạy đến BV Nhiệt Đới bác sĩ kê toa và uống liền trong vòng 1h. Trường hợp của em có nguy cơ không? giúp em vơi.

Tuanmecsedec
06-04-2016, 05:49
Các anh chị cho em hỏi. Đêm 4/4 em qhtd với gmd nhưng bao rách. Em không biết là nó đã rách lâu mau nhưng em thấy nó rách là rút ra và chạy đến BV Nhiệt Đới bác sĩ kê toa và uống liền trong vòng 1h. Trường hợp của em có nguy cơ không? giúp em vơi.

Phác đồ bạn đang uống cực mạnh rất hại cho gan rất cực độc, nhất là viên Efavirenz 600 gây ảo giác mạnh.

Thường không có uống phác đồ này mà uống phác đồ từ trước đến nay ai cũng dùng viên Lamzidivir gồm Lamivudin 150mg, zidovudin 300mg ,100 % tất cả đều thành công.

Bạn xem các chủ đề này .

Chủ đề: Xin BQT tư vấn về Phơi nhiễm HIV Lamzidivir và cách uống (http://diendanhiv.vn/threads/11741-Xin-BQT-tu-van-ve-Phoi-nhiem-HIV-Lamzidivir-va-cach-uong)

Chủ đề: Uống thuốc chống phơi nhiễm Lamzidivir trễ 2h. (http://diendanhiv.vn/threads/20307-Uong-thuoc-chong-phoi-nhiem-Lamzidivir-tre-2h)

Chủ đề: Mong được tư vấn cách điều trị thuốc phơi nhiễm hiv (http://diendanhiv.vn/threads/7368-Mong-duoc-tu-van-cach-dieu-tri-thuoc-phoi-nhiem-hiv)

Chủ đề: Thắc mắc về cách sử dụng PEP (thuốc Lamzidivir) (http://diendanhiv.vn/threads/16311-Thac-mac-ve-cach-su-dung-PEP-thuoc-Lamzidivir)

Chủ đề: Dùng thuốc Lamzidivir thì tỉ lệ thành công là bao nhiêu phần trăm ? (http://diendanhiv.vn/threads/26924-Dung-thuoc-Lamzidivir-thi-ti-le-thanh-cong-la-bao-nhieu-phan-tram)

Chủ đề: Hỏi về cách sử dụng thuốc pep Lamzidivir (http://diendanhiv.vn/threads/15645-Hoi-ve-cach-su-dung-thuoc-pep-Lamzidivir)

Chủ đề: Lamozit và lamzidivir? (http://diendanhiv.vn/threads/7965-Lamozit-va-lamzidivir)

Chống chỉ định:

Efavirenz chống chỉ định khi có dấu hiệu lâm sàng quá mẫn nghiêm trọng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Efavirenz không nên dùng đồng thời với astemizol, cisaprid, midazolam, triazolam hoặc các dẫn chất nấm cựa lõa mạch do cạnh tranh CYP3A4 với efavirenz có thể dẫn đến ức chế chuyển hóa của các thuốc này và gây ra khả năng các phản ứng phụ nguy hiểm và/hoặc đe dọa tính mạng (ví dụ loạn nhịp tim, an thần kéo dài hoặc suy hô hấp).

Tác dụng phụ:

Tác dụng phụ thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens-Johnson cũng có thể xảy ra.
Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.

Các phản ứng phụ khác bao gồm buồn nôn và nôn, tiêu chảy, mệt mỏi và viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
Tăng nồng độ cholesterol và triglycerid huyết thanh cũng được báo cáo.

Thận trọng:

Efavirenz chống chỉ định đối với bệnh nhân suy gan nặng, và nên dùng thận trọng đi kèm sự theo dõi giá trị các men gan ở những bệnh nhân bệnh gan nhẹ đến trung bình.
Nên dùng thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử co giật hoặc rối loạn tâm thần.
Nên ngưng efavirenz nếu bị phát ban da nặng, đi kèm với sự tróc vảy, dính lớp màng nhầy,...
Cần thiết phải theo dõi nồng độ cholesterol trong huyết tương trong suốt quá trình điều trị với efavirenz.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

Phụ nữ có thai:

Efavirenz có thể gây hại cho bào thai nếu dùng trong suốt 3 tháng đầu của thai kỳ. Phụ nữ có khả năng mang thai không nên dùng efavirenz cho đến khi khả năng có thai được loại trừ.

Phụ nữ cho con bú:

Chưa biết efavirenz có phân bố vào sữa mẹ hay không. Vì thế, do nguy cơ lây nhiễm HIV và nguy cơ gặp phải những phản ứng phụ trầm trọng từ efavirenz ở trẻ khi thuốc phân bố vào trong sữa mẹ, phụ nữ không nên cho con bú khi đang dùng efavirenz.

Tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Efavirenz chưa được đánh giá về tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc. Thuốc có thể gây chóng mặt, giảm tập trung, và/hoặc buồn ngủ. Bệnh nhân nên tránh những công việc nguy hiểm như lái xe và vận hành máy móc.

Quá liều:

Triệu chứng:

Thông tin chỉ có giới hạn đối với ngộ độc cấp efavirenz. Tăng tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương bao gồm co cơ không chủ ý, được thấy ở một vài bệnh nhân dùng liều efavirenz 600 mg hai lần mỗi ngày thay vì dùng liều khuyến cáo thông thường cho người lớn là 600 mg một lần mỗi ngày.

Điều trị:

Nếu ngộ độc cấp efavirenz xảy ra, điều trị triệu chứng và điều trị nâng đỡ nên được tiến hành ngay và bệnh nhân phải được theo dõi chặt chẽ. Có thể uống than hoạt tính để ngăn cản sự hấp thu của thuốc. Không có thuốc giải độc cho efavirenz. Thẩm phân máu hoặc thẩm phân màng bụng không loại trừ lượng đáng kể efavirenz ra khỏi cơ thể và không nên dựa vào các biện pháp này để loại thuốc khỏi cơ thể.

Click vào đây xem rõ hơn : http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg

Bạn click vào xem 2 chủ đề này.

Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)

Charles
06-04-2016, 07:16

Nếu bạn quyết định uống thuốc phơi nhiễm rồi thì cứ yên tâm tuân thủ điều trị chắc chắn sẽ thành công.

Trần Quang Vinh
06-04-2016, 08:03
Trong thời gian dùng Pep phải tuân thủ uống thuốc đùng giờ , hạn chế rượu bia vì pep nó ảnh hưởng tới la GAN của bạn , nên bổ sung vài thực phẩm tốt cho GAN

luongtricung
06-04-2016, 23:16
Cho em hỏi thêm:
-Lúc bác sĩ cho thuốc em đã uống liền lần đầu tiên mà quên koi mấy giờ chỉ nhớ mang máng là 2h mấy gần 3h, rồi sáng 11h em uống 1 lần tối đó em uống 1 lần thuốc vào lúc 12h. Hôm nay khi gặp bác sĩ thì bs chỉ nó đừng uống kiểu đó nữa nói là tối uống. Vậy cho em hỏi là uống vào lúc mấy h?

-Sau khi đã uống thuốc em có quan hệ với bạn gái có sử dụng bcs, như vậy có nguy hiểm cho bạn gái em không?
-Ví dụ mình uống lệch cỡ 3-5 phút ( sớm hơn ) được không anh chị ?

Charles
07-04-2016, 06:51
Cho em hỏi thêm:
-Lúc bác sĩ cho thuốc em đã uống liền lần đầu tiên mà quên koi mấy giờ chỉ nhớ mang máng là 2h mấy gần 3h, rồi sáng 11h em uống 1 lần tối đó em uống 1 lần thuốc vào lúc 12h. Hôm nay khi gặp bác sĩ thì bs chỉ nó đừng uống kiểu đó nữa nói là tối uống. Vậy cho em hỏi là uống vào lúc mấy h?

-Sau khi đã uống thuốc em có quan hệ với bạn gái có sử dụng bcs, như vậy có nguy hiểm cho bạn gái em không?

- Thuốc này thường uống trước khi ngủ, vì vậy bạn cần chọn giờ cố định để uống. Trong thời gian 28 ngày thuốc bạn không được uống trễ quá 3 lần (từ 1-2h); uống sớm hoặc trễ vài phút không sao.

- QHTD có sử dụng BCS là tình dục an toàn.

Tuanmecsedec
07-04-2016, 07:07
Cho em hỏi thêm:

Trong thời gian điều trị (có nguy cơ ),Bạn phải bảo vệ bạn gái đến khi nào bạn xét nghiệm đã an toàn.

luongtricung
07-04-2016, 10:50
Trong thời gian điều trị (có nguy cơ ),Bạn phải bảo vệ bạn gái đến khi nào bạn xét nghiệm đã an toàn. vậy em ko qh với bạn gái nữa. Cho em hỏi thêm là sau 28 ngày thuốc, em với bạn gái đi XN thì có chính xác ko vậy anh?

Tuanmecsedec
07-04-2016, 10:51
vậy em ko qh với bạn gái nữa. Cho em hỏi thêm là sau 28 ngày thuốc, em với bạn gái đi XN thì có chính xác ko vậy anh?

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

luongtricung
07-04-2016, 11:02
Cho em hỏi thêm nữa: bảo vệ đến khi nào xn được an toàn là mình ko qh hay là qh an toàn vậy anh. Vậy là sau thuốc 8 tuần mà xn AT là lúc đó gọi là an toàn phải ko anh?

Tuanmecsedec
07-04-2016, 11:04
Cho em hỏi thêm nữa: bảo vệ đến khi nào xn được an toàn là mình ko qh hay là qh an toàn vậy anh. Vậy là sau thuốc 8 tuần mà xn AT là lúc đó gọi là an toàn phải ko anh?

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

Bạn bảo vệ đến khi có kết quả thật sự an toàn.

luongtricung
07-04-2016, 11:06
bảo vệ đến khi nào xn được an toàn là mình ko qh hay là qh an toàn vậy anh. hu hu

Tuanmecsedec
07-04-2016, 11:09
bảo vệ đến khi nào xn được an toàn là mình ko qh hay là qh an toàn vậy anh. hu hu

Nếu có quan hệ thì phải dùng bao cao su.

luongtricung
08-04-2016, 11:38
Sao em lo lắng quá a/c ơi. Em lo dù có BCS vẫn lây chjo bg em. Lo uống lộn thuốc. Lo quên uống thuốc. hu hu hu

Trần Quang Vinh
08-04-2016, 11:40
Sao em lo lắng quá a/c ơi. Em lo dù có BCS vẫn lây chjo bg em. Lo uống lộn thuốc. Lo quên uống thuốc. hu hu hu

- Thuốc này thường uống trước khi ngủ, vì vậy bạn cần chọn giờ cố định để uống. Trong thời gian 28 ngày thuốc bạn không được uống trễ quá 3 lần (từ 1-2h); uống sớm hoặc trễ vài phút không sao.

- QHTD có sử dụng BCS là tình dục an toàn.

Nguyen Ha
08-04-2016, 11:41

Có bcs hay không có bcs thì bạn cũng dùng thuốc phơi nhiễm rồi. Bạn yên tâm chưa ai tuân thủ điều trị mà thất bại.

luongtricung
08-04-2016, 11:57
Có bcs hay không có bcs thì bạn cũng dùng thuốc phơi nhiễm rồi. Bạn yên tâm chưa ai tuân thủ điều trị mà thất bại. Lay cho ban gai em chi oi :(

Nguyen Ha
08-04-2016, 12:07
Lay cho ban gái em chi oi :(

Bạn quan hệ với bạn gái có dùng bcs mà. Yên tâm đi. Bạn gái bạn ko sao.

Tuanmecsedec
08-04-2016, 15:43

Có dùng bao cao su là tình dục an toàn bạn.

luongtricung
08-04-2016, 23:48
Có ai như em không he... Gần tới giờ uống thuốc cảm thấy nóng mặt nóng mày quá. Ngủ 1 giấc xong thức dậy thấy lâng lâng... cả ngày bình thường...

Tuanmecsedec
09-04-2016, 06:55
Có ai như em không he... Gần tới giờ uống thuốc cảm thấy nóng mặt nóng mày quá. Ngủ 1 giấc xong thức dậy thấy lâng lâng... cả ngày bình thường...

Phác đồ bạn đang uống rất cực mạnh.

Trần Quang Vinh
09-04-2016, 08:21
Có ai như em không he... Gần tới giờ uống thuốc cảm thấy nóng mặt nóng mày quá. Ngủ 1 giấc xong thức dậy thấy lâng lâng... cả ngày bình thường... Bạn cố gắng đi bạn ! từ từ rồi sẽ quen thôi

Nguyen Ha
09-04-2016, 08:55

Đầy người như bạn. Buổi tối uống viên efv 600mg thì hạn chế ăn đồ béo, chất dầu mỡ, sữa thì sẽ đỡ thấy lâng lâng.

luongtricung
09-04-2016, 12:35
Vậy em vừa uống thuốc vừa ăn uống đầy đủ. Tdtt chắc hạn chế phần nào tác dụng phụ của thuốc, và cũng đỡ suy nghĩ lang mang cho lo lắng thêm quá :(

Trần Quang Vinh
09-04-2016, 12:38
Vậy em vừa uống thuốc vừa ăn uống đầy đủ. Tdtt chắc hạn chế phần nào tác dụng phụ của thuốc, và cũng đỡ suy nghĩ lang mang cho lo lắng thêm quá :(
Đúng rồi bạn ! Trong thời gian này ăn uống những thực phẩm mát Gan vào ! Bổ sung vitamin

Charles
09-04-2016, 14:45

Đôi khi bạn lo lắng quá cũng gây những biểu hiện như tác dụng phụ của thuốc. Để giảm bớt tác dụng phục của thuốc bạn nên hạn chế ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, sữa vào buổi tối, vì EFV tương tác với các loại chất béo, dễ làm tăng nồng độ EFV lên, uống thêm nhiều nước mát.

Nguyen Ha
09-04-2016, 14:57
Vậy em vừa uống thuốc vừa ăn uống đầy đủ. Tdtt chắc hạn chế phần nào tác dụng phụ của thuốc, và cũng đỡ suy nghĩ lang mang c lắng thêm quá :(

Tôi bảo bạn là uống thuốc buổi tối có thành phần efv 600mg thì phải hạn chế ăn uống chất béo, chất dầu mỡ, sữa...chứ tôi không bảo bạn ăn uống đầy đủ.

luongtricung
09-04-2016, 15:33
À cho em hỏi thêm. Em để thuốc trong túi sách gần cửa sổ như vậy có ánh sáng chiếu tới, bảo quản vậy có làm mất tác dụng của thuốc khồng a/c

Tuanmecsedec
09-04-2016, 15:40
À cho em hỏi thêm. Em để thuốc trong túi sách gần cửa sổ như vậy có ánh sáng chiếu tới, bảo quản vậy có làm mất tác dụng của thuốc khồng a/c

Không sao bạn.

Charles
09-04-2016, 16:01

Bạn để thuốc như vậy không sao.

luongtricung
10-04-2016, 00:29
Hôm nay em đếm bao thuốc lại thì thấy có 3 vấn đề sau:

-1 tenofovir 300 và Batigan 300, 2 loại này có gì khác không A/C ?
-5/4 em có nguy cơ, hôm nay 10/4. tính ra nếu đúng là có 5 ngày thuốc mà em uống thành 7 ngày. ( do ngày 5/4 em uống 3 lần thuốc / 1 ngày cách nhau 8h. Lần đầu 3h sáng lần t2 11h trưa lần chót là 12h khuya ).
-3 Càng đọc em càng rối trí, 1 ngày 1 lần thuốc 4 viên em uống hết. Vậy có đúng chưa a/c ?

Với 2 vấn đề đó thì có gọi là uống sai không A/C có dẫn tới thất bại không? :( . Em uống đúng 12h khuya. Sau khi uống em làm dấu lại trên giấy. Đếm bao thuốc thì phát hiện ra 2 vấn đề trên. Hu hu.

Với lại hum nay em uống thuốc. Sau không thấy nó choáng váng mặt mày nữa... hay là thuốc đã bị mất tác dụng... hay là lớn thuốc rồi a/c ơi....

Nguyen Ha
10-04-2016, 06:34

-5/4 em có nguy cơ, hôm nay 10/4. tính ra nếu đúng là có 5 ngày thuốc mà em uống thành 7 ngày. ( do ngày 5/4 em uống 3 lần thuốc / 1 ngày cách nhau 8h. Lần đầu 3h sáng lần t2 11h trưa lần chót là 12h khuya ).
-3 Càng đọc em càng rối trí, 1 ngày 1 lần thuốc 4 viên em uống hết. Vậy có đúng chưa a/c ?

Với 2 vấn đề đó thì có gọi là uống sai không A/C có dẫn tới thất bại không? :( . Em uống đúng 12h khuya. Sau khi uống em làm dấu lại trên giấy. Đếm bao thuốc thì phát hiện ra 2 vấn đề trên. Hu hu.

Với lại hum nay em uống thuốc. Sau không thấy nó choáng váng mặt mày nữa... hay là thuốc đã bị mất tác dụng... hay là lớn thuốc rồi a/c ơi....

Các viên tiếp theo uống như chỉ định.

luongtricung
10-04-2016, 11:33
Các viên tiếp theo uống như chỉ định. em mới đọc lại toa 1 ngày 1 lần 1 lần 2 viên. Hu hu chắc do lo quá rồi em nghĩ ra đủ thứ

luongtricung
10-04-2016, 11:41
à mà cho em hỏi nữa là 1 ngày 2 lần hay 1 ngày 1 lần mà uống đủ thuốc đúng giờ. vậy thuốc có tác dụng không anh chị??

Nguyen Ha
10-04-2016, 12:06
à mà cho em hỏi nữa là 1 ngày 2 lần hay 1 ngày 1 lần mà uống đủ thuốc đúng giờ. vậy thuốc có tác dụng không anh chị??

Bạn nói lại cho tôi biết xem thuốc bạn đang uống bao gồm những thành phần gì.

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 12:17

1 tenofovir 300 và Batigan 300 => 2 loại thuốc này là cùng 1 loại. Tức tên thuốc thì khác nhưng biệt dược giống nhau.
Bạn nên mua bỏ thuốc này ra ngay hiệu thuốc tây đối diện nhà thờ Tân Định Hai Bà Trưng mua thuốc này: Lamzidivir 150mg/300mg ngày uồng lần mỗi lần 1 viên và cách nhau 12 giờ. Tức 8 giờ sáng và 20 giờ

luongtricung
10-04-2016, 12:23
1 tenofovir 300 và Batigan 300=> 2 loại thuốc này là cùng 1 loại. Tức tên thuốc thì khác nhưng biệt dược giống nhau.
Bạn nên mua bỏ thuốc này ra ngay hiệu thuốc tây đối diện nhà thờ Tân Định Hai Bà Trưng mua thuốc này: Lamzidivir 150mg/300mg ngày uồng lần mỗi lần 1 viên và cách nhau 12 giờ. Tức 8 giờ sáng và 20 giờ

Chết rối em uống 1 lần 2 viên 1 ngày 1 lần có sao ko anh :(

http://www.mediafire.com/view/ikex5be4i595cr1/P_20160410_120936.jpg

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 12:26
Chết rối em uống 1 lần 2 viên 1 ngày 1 lần có sao ko anh :(

http://www.mediafire.com/view/ikex5be4i595cr1/P_20160410_120936.jpg

Bạn nên đi ngay ra hiệu thuốc tây đối diện mua thuốc này: Lamzidivir 150mg/300mg. Mua 60 viên giá 700k. chuyện cũng lỡ rồi ko sao hết, cứ mua về uống ngay 1 viên, tối 20 giờ uống viên tiếp theo, và cứ thế uống trong 28 ngày

luongtricung
10-04-2016, 12:32
Bạn nên đi ngay ra hiệu thuốc tây đối diện mua thuốc này: Lamzidivir 150mg/300mg. Mua 60 viên giá 700k. chuyện cũng lỡ rồi ko sao hết, cứ mua về uống ngay 1 viên, tối 20 giờ uống viên tiếp theo, và cứ thế uống trong 28 ngày
Vậy là mình ko xài thuốc cũ nữa hay sao anh?

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 12:35
Vậy là mình ko xài thuốc cũ nữa hay sao anh?

Bỏ ko dùng nữa, vì ko đủ thuốc, hay nói đúng hơn uống 2 thuốc cùng một hiệu hay biệt dược là sai, nhưng ko phải vì sai mà ko sữa sai, trong cái sai vẫn có cái hy vọng là cứu cánh

luongtricung
10-04-2016, 12:58
Bỏ ko dùng nữa, vì ko đủ thuốc, hay nói đúng hơn uống 2 thuốc cùng một hiệu hay biệt dược là sai, nhưng ko phải vì sai mà ko sữa sai, trong cái sai vẫn có cái hy vọng là cứu cánh

À anh ơi ko phải 1 lần uống 2 thuốc này. Mà là 1 lần uống 1 - Batigan, 1- Efaviren, 2- lamivudin ( tổng cộng là 4 viên / 1 lần 1 ngày ).

Em thắc mắc là lúc mới chạy tới bv thì BS cho là tenofovir thay vì batigan. Nên em thấy lạ hỏi.

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 13:00
À anh ơi ko phải 1 lần uống 2 thuốc này. Mà là 1 lần uống 1 - Batigan, 1- Efaviren, 2- lamivudin.

Vậy bạn chỉ cần uống 2 này: 1 - Batigan + 2- lamivudin là đủ => Uống 1 lần vào buổi sáng 8 giờ, bỏ viên này: 1- Efaviren. Uống

luongtricung
10-04-2016, 13:04
Vậy bạn chỉ cần uống 2 này: 1 - Batigan + 2- lamivudin là đủ => Uống 1 lần vào buổi sáng 8 giờ, bỏ viên này: 1- Efaviren. Uống 1- Efaviren. Uống la` uống lúc nào anh @@!

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 13:05
1- Efaviren. Uống la` uống lúc nào anh @@!

Buổi tối, nhưng bạn nên bỏ, vì ko cần thiết, PEP chỉ cần 2 thuốc kết hợp là đủ

luongtricung
10-04-2016, 13:12
Buổi tối, nhưng bạn nên bỏ, vì ko cần thiết, PEP chỉ cần 2 thuốc kết hợp là đủ
A` anh anh mấy nay 12h em uống thuốc. Cứ 12h em uống vậy nó có khác 8h không anh? hay cứ đúng h mình uống uống làm sao cho không trể ko sớm là được hả anh?

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 13:14
A` anh anh mấy nay 12h em uống thuốc. Cứ 12h em uống vậy nó có khác 8h không anh? hay cứ đúng h mình uống uống làm sao cho không trể ko sớm là được hả anh?

Bạn có thể uống vào 12 giờ trưa mỗi ngày. Hoặc vào 8 giờ sáng mỗi ngày. Tùy, nhưng phải tuân thủ 100%

luongtricung
10-04-2016, 13:16
Bạn có thể uống vào 12 giờ trưa mỗi ngày. Hoặc vào 8 giờ sáng mỗi ngày. Tùy, nhưng phải tuân thủ 100%
Đọc tới đây em ko còn lang mang nữa... Em hẹn đồng hồ 12h khuya mõi ngày em uống đến nay cứ 11h 55 khuya em soạn thuốc 12h em ực 1 cái rồi ngủ. Cảm ơn A/C nhiệt tình trả lời cho em he he/

luongtricung
11-04-2016, 11:54
A/C cho em hỏi. Lúc này em không uống bia, rựu vì được khuyên là hạn chế nhưng còn cafe, thuốc lá, và em uống thuốc đúng 12h khuya ( 11h55 - 12h khuya ) hàng ngày. Vậy có ảnh hưởng gì không?

Trần Quang Vinh
11-04-2016, 11:56
A/C cho em hỏi. Lúc này em không uống bia, rựu vì được khuyên là hạn chế nhưng còn cafe, thuốc lá, và em uống thuốc đúng 12h khuya ( 11h55 - 12h khuya ) hàng ngày. Vậy có ảnh hưởng gì không?
Mọi thứ cứ bình thường như bạn cần hạn chế Beer & Rượu thôi ! không ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc đâu

luongtricung
11-04-2016, 12:00
Mọi thứ cứ bình thường như bạn cần hạn chế Beer & Rượu thôi ! không ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc đâu Em cam on anh :D

songchungvoi_HIV
11-04-2016, 13:26

Cafe và thuốc lá ko làm mất tác dụng của thuốc

Tuanmecsedec
11-04-2016, 14:16

Bạn uống cafe và thuốc lá không sao.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

luongtricung
12-04-2016, 13:12
Càng đọc em phát hiện ra là giờ thuốc uống 20h hàng ngày. Tại sao là 20h he A/C? Như em 23h55 được không he?

Trần Quang Vinh
12-04-2016, 13:33
Càng đọc em phát hiện ra là giờ thuốc uống 20h hàng ngày. Tại sao là 20h he A/C? Như em 23h55 được không he? Giờ uống thuốc là do bạn điều chỉnh ! Mình có thể điều chỉnh trước Khi đi ngủ uống là ok rồi

Nguyen Ha
12-04-2016, 14:23
Càng đọc em phát hiện ra là giờ thuốc uống 20h hàng ngày. Tại sao là 20h he A/C? Như em 23h55 được không he?

Uống thuốc giờ nào cũng được nhưng phải theo đúng giờ đó từ khi bắt đầu uống tới khi kết thúc quá trình điều trị.

Tuanmecsedec
12-04-2016, 20:23

Bạn uống giờ nào cũng được.Miễn chọn 1 giờ nhất định.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

luongtricung
13-04-2016, 13:34
Hnay em phát hiên hiện tay em nổi ngứa với chấm đỏ li ti. Do H đã xâm nhập vào hay sao a/c ơi. Em lo quá hu hu hu

songchungvoi_HIV
13-04-2016, 13:40
Vòng chun
kỳ tuần hoàn cho PEP là 12 giờ hoặc 24 giờ, cái chính là người uống chọn giờ phù họp ko ảnh hưởng đến CV hay vì nguyên nhân nào khác dẫn đến thay đổi giờ uống có làm cho việc điều trị ko thành công, chính vì thế cần tạo ra 1 chu kỳ tuần hoàn nhất định khi quyết định uống phải chọn giờ phù hợp tránh thay đổi giờ uống trong suốt thời gian điều trị.

Hnay em phát hiên hiện tay em nổi ngứa với chấm đỏ li ti. Do H đã xâm nhập vào hay sao a/c ơi. Em lo quá hu hu hu
- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Tuanmecsedec
13-04-2016, 15:06

Do bạn bị nóng trong người do uống thuốc thôi.Một phần thời tiết mấy ngày nay ở TPHCM quá nóng nên nhiều người bị nổi sảy.

luongtricung
14-04-2016, 00:39
A/c ơi. Hôm nay người em nổi đỏ khắp người. Ko bix có ảnh hưởng gì không. Ngứa quá ngứa không biết nó có tự hết không. Có ai bị như em chưa. Hjx hjx

Tuanmecsedec
14-04-2016, 05:52
A/c ơi. Hôm nay người em nổi đỏ khắp người. Ko bix có ảnh hưởng gì không. Ngứa quá ngứa không biết nó có tự hết không. Có ai bị như em chưa. Hjx hjx

Phác đồ bạn đang uống cực mạnh rất hại cho gan rất cực độc, nhất là viên Efavirenz 600 gây ảo giác mạnh và ảnh hưởng đến gan rất mạnh.Trên diễn đàn đã từng có thành viên phải đi cấp cứu vì phác đồ này.

Charles
14-04-2016, 07:09

Do thuốc bạn uống cực độc nên gan bị ảnh hưởng, bạn uống nhiều nước mát vào xem sao.

Trần Quang Vinh
14-04-2016, 07:38
Phác đồ bạn đang điều trị rất độc vì thế bạn cần bổ sung 1 số thực phẩm tốt cho GAN . Ráng mà dùng đi bạn thời gian sẽ qua thôi

songchungvoi_HIV
14-04-2016, 15:28

- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

luongtricung
14-04-2016, 16:23

Nó có tự hết ko a... hu hu.

songchungvoi_HIV
14-04-2016, 16:27
Nó có tự hết ko a... hu hu.

Bạn bỏ viên Efavirenz ko uống thì tự động hết, Nếu sau 3 ngày ko giảm đến ngay BV Nhiệt đói khám

luongtricung
15-04-2016, 21:16
Hôm nay em có tới BV khám và thử máu ( thử nổi đỏ ) thì BS cho 3 ngày thuốc.
1. Em uống thuốc trị nổi đỏ không ảnh hưởng gì tới PEP phải ko a/c.
2. Lúc nào trong ví em cũng có 1 liều PEP dự trữ, đễ thuốc trong đó có làm mất tác dụng ko?

Charles
15-04-2016, 21:26
2. Lúc nào trong ví em cũng có 1 liều PEP dự trữ, đễ thuốc trong đó có làm mất tác dụng ko?

1. Bạn uống thuốc gì cũng được, nhưng cần cách PEP 1h trở ra.

2. Bạn để thuốc trong ví không sao, miễn đừng để vụn nát là được.

Tuanmecsedec
16-04-2016, 07:17

Bạn uống thuốc khác thì nên cách từ 1>2 giờ trở lên.Thuốc bạn để trong ví (bóp) không sao.

luongtricung
17-04-2016, 01:14
http://i429.photobucket.com/albums/qq17/minhtrius/P_20160417_004214_zpsbkn8g6ax.jpg

A/C ơi dòm qua hình này dùm em xem có đúng chưa. Hôm nào em cũng tự kỷ với nó :(

Charles
17-04-2016, 05:27
http://i429.photobucket.com/albums/qq17/minhtrius/P_20160417_004214_zpsbkn8g6ax.jpg

A/C ơi dòm qua hình này dùm em xem có đúng chưa. Hôm nào em cũng tự kỷ với nó :(

Bạn cứ uống theo một giờ cố định là được rồi, sớm hoặc trễ một vài phút không sao.

Tuanmecsedec
17-04-2016, 07:28

Bạn đâu cần thiết viết liệt kê đánh dấu như vậy.Nếu uống chênh lệch vào phút không sao.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí

Trần Quang Vinh
17-04-2016, 10:10

Chêch lệch vài phút không ảnh hưởng tác dụng của thuốc đâu bạn

luongtricung
17-04-2016, 13:33
Tính em hay lo hay tưởng tượng ra đủ thứ, nhưng mà em tìm trong diễn đàn ko thấy cái em đang thắc mắc:
-Tại sao PEP chỉ trể dc 3 lần ( 1 lần 1-2h ) hay là nó có trừ hao cho mình? và tại sao là 3 lần?
A/C giải thích dùm em được không ạ.@@!

songchungvoi_HIV
17-04-2016, 13:37

Tính em hay lo hay tưởng tượng ra đủ thứ, nhưng mà em tìm trong diễn đàn ko thấy cái em đang thắc mắc:
-Tại sao PEP chỉ trể dc 3 lần ( 1 lần 1-2h ) hay là nó có trừ hao cho mình? và tại sao là 3 lần?
A/C giải thích dùm em được không ạ.@@!
Có 28 ngày PEP mà songchung cứ nghĩ bạn uống cả đời vậy, chỉ cần chuông đt nhắc nhở là xong, làm gì mà phải ghi với chép, nhìn bạn cứ như người thu nợ ai trả đánh dấu ai chữa thì xx, bạn sẽ ko bao giờ trưởng thành
Còn chuyện tại saqo thì có gì lạ, chu kỳ bán thải các nhà SX cho phép qua nghiên cứu là 12 giờ, nhưng vẫn cho phép ngưỡng trễ giới hạn cho phép từ 1 đến 2 giờ, vậy thôi, ăn thì phải thải ra, uống vào cũng phải thải, ăn và uống ko bán thải sình bụng chít má

luongtricung
17-04-2016, 14:42
Có 28 ngày PEP mà songchung cứ nghĩ bạn uống cả đời vậy, chỉ cần chuông đt nhắc nhở là xong, làm gì mà phải ghi với chép, nhìn bạn cứ như người thu nợ ai trả đánh dấu ai chữa thì xx, bạn sẽ ko bao giờ trưởng thành

Do ngày sau em tự hù mình là em quên uống thuốc... Và uống lộn thuốc... em mơ cũng thấy mình uống lộn thuốc bỏ cữ :(

http://i429.photobucket.com/albums/qq17/minhtrius/P_20160417_133447_zpsgtwmrcwf.jpg

Tuanmecsedec
17-04-2016, 14:45
Do ngày sau em tự hù mình là em quên uống thuốc... Và uống lộn thuốc... em mơ cũng thấy mình uống lộn thuốc bỏ cữ :(

Bạn lưu ý đây là box tư vấn,bạn không kiểu viết bài Spam như vậy.Nếu chủ đề bạn không hỏi liên quan đến mục đích chính thì chủ đề khóa lại.

luongtricung
17-04-2016, 14:48
Bạn lưu ý đây là box tư vấn,bạn không kiểu viết bài Spam như vậy.Nếu chủ đề bạn không hỏi liên quan đến mục đích chính thì chủ đề khóa lại. em xin lỗi a Tuấn em lo quá... em sẽ cố gắng trấn tĩnh lại và đọc những gì được tư vấn :(

songchungvoi_HIV
17-04-2016, 14:53

http://i429.photobucket.com/albums/qq17/minhtrius/P_20160417_133447_zpsgtwmrcwf.jpg

Đây ko phải cách bạn tự kỷ luật để giúp mình tuân thủ PEP, chỉ có 28 ngày mà bạn ko biết cách làm thế nào thì ko còn gì để nói, Khi nào bạn nhiễm HIV thì songchung chính là người tư vấn cho bạn cách tuân thủ là thế nào, còn bạn chỉ là TV có nguy cơ, bạn nên tự làm sao để mình tuân thủ đúng đủ. ko cần đến BQT

luongtricung
17-04-2016, 14:56
Em sẽ cố gắng :D ko hoang tưởng nữa :D

luongtricung
20-04-2016, 16:41
A/C ơi giúp em vơi... đọc càng nhìu topic của t/v khác. Nào là 12h/lần, 24h/lần. Em rối quá: em uống 14 ngày nay 4 viên ( 1 batigan + 2 lamivudin + 1efaviren ) 1/lần 23h 55. Là ổn chưa a/c :(

Tuanmecsedec
20-04-2016, 16:43
A/C ơi giúp em vơi... đọc càng nhìu topic của t/v khác. Nào là 12h/lần, 24h/lần. Em rối quá: em uống 14 ngày nay 4 viên ( 1 batigan + 2 lamivudin + 1efaviren ) 1/lần 23h 55. Là ổn chưa a/c :(

Uống vậy được rồi bạn.

songchungvoi_HIV
20-04-2016, 16:45
12 giờ lần hay 24 giờ lần là tùy phác đồ, phác đồ nào uống theo phát đồ đó, của bạn là phác đồ 24 giờ lần thì cư 1uống 24 giơ 2la62n

luongtricung
20-04-2016, 16:48
Em cảm ơn 2 anh... :( do em đọc nhìu quá em rối tưởng mình uống bây :(

luongtricung
27-04-2016, 15:44
A/C ơi giúp em với. Em đọc cái này http://diendanhiv.vn/threads/15353-EM-lo-lang-qua/ thấy:

Tránh ăn nhiều dầu mỡ chất béo vào bữa ăn tối, nếu để bụng đói uống thuốc và ngủ sẽ tốt hơn, uống nhiều nước trong ngày.

Có vài bữa em ăn mà đang ăn là tới giờ uông thuốc. Uống thuốc xong em lại uống nhiều nước lọc.

Với A/C dòm em cái hình này nữa xem em có gọi là đúng giờ chưa :(

http://i429.photobucket.com/albums/qq17/minhtrius/P_20160425_005623_zpshbdksk5y.jpg

Tuanmecsedec
27-04-2016, 15:53
A/C ơi giúp em với. Em đọc cái này http://diendanhiv.vn/threads/15353-EM-lo-lang-qua/ thấy:

Tránh ăn nhiều dầu mỡ chất béo vào bữa ăn tối, nếu để bụng đói uống thuốc và ngủ sẽ tốt hơn, uống nhiều nước trong ngày.

Có vài bữa em ăn mà đang ăn là tới giờ uông thuốc. Uống thuốc xong em lại uống nhiều nước lọc.

Đúng giờ rồi không gì là sai.

Trần Quang Vinh
27-04-2016, 15:54

http://i429.photobucket.com/albums/qq17/minhtrius/P_20160425_005623_zpshbdksk5y.jpg

Để giúp thành viên có thời gian uống thuốc mong BQT tạm khóa Topic này lại để cho thành viên có thời gian uống thuốc

luongtricung
27-04-2016, 15:57
A/C ơi giúp em với. Em đọc cái này http://diendanhiv.vn/threads/15353-EM-lo-lang-qua/ thấy: Tránh ăn nhiều dầu mỡ chất béo vào bữa ăn tối, nếu để bụng đói uống thuốc và ngủ sẽ tốt hơn, uống nhiều nước trong ngày.
Có vài bữa em ăn mà đang ăn là tới giờ uông thuốc. Uống thuốc xong em lại uống nhiều nước lọc. Trả lời giúp em với :(

Trần Quang Vinh
27-04-2016, 16:02
A/C ơi giúp em với. Em đọc cái này http://diendanhiv.vn/threads/15353-EM-lo-lang-qua/ thấy: Tránh ăn nhiều dầu mỡ chất béo vào bữa ăn tối, nếu để bụng đói uống thuốc và ngủ sẽ tốt hơn, uống nhiều nước trong ngày.
Có vài bữa em ăn mà đang ăn là tới giờ uông thuốc. Uống thuốc xong em lại uống nhiều nước lọc. Trả lời giúp em với :(
Bạn đang có dấu hiệu có bệnh rối loạn tâm lí ! đọc 1 vần đề mà hiểu có 1 chiều !

Nguyen Ha
27-04-2016, 18:33

Viên efv 600mg có thành phần tương tác với dầu mỡ, chất béo, vì vậy bạn uống viên này thì tránh ăn các thức ăn có chất béo dầu mỡ để hạn chế bị ảo giác. Còn bạn uống trước bữa ăn, trong bữa ăn, hay sau bữa ăn đều không ảnh hưởng tới công dụng của PEP.

luongtricung
02-05-2016, 00:34
A chị ơi cho em hỏi. Em ún thuốc dc 25 ngày. Hum nay em nặn mụn em dùng khăn lau máu. Nếu người nhà em xài khăn có sao ko.
Với mấy ngày nay em hoang tưởng ra trong quá trình cho thuốc từ tay đến miệng. Có khi nào viên thuốc lọt mất 1 viên không. Nếu nó lọt chắc em chết mất.
À cho em hỏi thêm nếu em chảy máu, máu dính quần áo. Hum sau em mặc đồ đó vào thì H có lây ngược lại em ko.
Sau 1h ún pep em có ún cafe. Vậy có mất tác dụng của thuốc ko.

Charles
02-05-2016, 06:33
A chị ơi cho em hỏi. Em ún thuốc dc 25 ngày. Hum nay em nặn mụn em dùng khăn lau máu. Nếu người nhà em xài khăn có sao ko.
Với mấy ngày nay em hoang tưởng ra trong quá trình cho thuốc từ tay đến miệng. Có khi nào viên thuốc lọt mất 1 viên không. Nếu nó lọt chắc em chết mất.
À cho em hỏi thêm nếu em chảy máu, máu dính quần áo. Hum sau em mặc đồ đó vào thì H có lây ngược lại em ko.

Những gì bạn kể không có nguy cơ. Bạn uống cafe cũng không làm mất tác dụng của thuốc.

songchungvoi_HIV
02-05-2016, 14:39
Cho dù bạn nhiễm HIV thì việc dùng chung khăn lau ko phải là hành vi làm cho người thân nhiễm HIV

Tuanmecsedec
02-05-2016, 15:11

Không sao bạn.

Nguyen Ha
02-05-2016, 20:52
Cho viên thuốc vào miệng, từ tay đến miệng mà lo viên thuốc lọt mất thì @botay.com

HIV không lây nhiễm qua vật chung gian và sinh hoạt thông thường nên bạn yên tâm người nhà của bạn không sao

Trần Quang Vinh
03-05-2016, 08:30

HIV muốn lây thì phải là trực tiêp chứ không gián tiếp qua những vật trung gian ! bạn cứ sinh hoạt bình thường

luongtricung
03-05-2016, 14:07
A chị cho em hỏi thêm nữa. Lúc mới uống pep em uống thuốc xong vài phút sau em uống nước nông cúc. Có ảnh hưởng tới thuốc ko ạ. Với hum qua em uống thuốc sau khi ún rao má. Có ảnh hưởng ko a chị. Em lo quá.
Voi cho em hỏi thêm. Có bữa em ún pep thì bị choáng có tdp có bữa ko. Em lo là bữa ko tdp thì thuốc ko có tác dụng.

Trần Quang Vinh
03-05-2016, 14:12
A chị cho em hỏi thêm nữa. Lúc mới uống pep em uống thuốc xong vài phút sau em uống nước nông cúc. Có ảnh hưởng tới thuốc ko ạ. Với hum qua em uống thuốc sau khi ún rao má. Có ảnh hưởng ko a chị. Em lo quá.
Voi cho em hỏi thêm. Có bữa em ún pep thì bị choáng có tdp có bữa ko. Em lo là bữa ko tdp thì thuốc ko có tác dụng.

Không ảnh hưởng ! lo lắng quá riết hơi hơi rồi đó

Tuanmecsedec
03-05-2016, 15:04

Không ảnh hưởng đến thuốc bạn.

luongtricung
11-05-2016, 23:14
A/C ơi em nhớ lại lúc uống thuốc có vài lần em uống trà xanh 0 độ trước hay sau ún thuốc, có khi nào nó chua chua gây ra mất tác dụng của thuốc không :(.
Với em hỏi thêm nữa... Lỡ PEP thất bại thì em còn có thể lấy vợ sinh con dc ko?? là sao để sinh con khi mình có H mà ko lây vợ em ? hu hu

Anhkotin90
12-05-2016, 02:43
Mình cũng đã uống thuốc và lo lắng giống như bạn , mình có xem qua bài viết của bạn , có lẽ bạn đã uống xong 28 ngày thuốc vậy trước mắt hãy yên tâm đi vì mình đã làm được điều tốt nhất rồi . Chốt lại : hãy dể tinh thần thoải mái , ăn uống đầy đủ và chơi thể thao để có sức đề kháng tốt .
Với kiến thức rất ít của mình thì bạn đã uống pep thì khả năng thành công là 99,99% rồi , cố lên bạn nha .
Thời gian trôi rất chậm với những người chờ đợi .

songchungvoi_HIV
12-05-2016, 06:03
A/C ơi em nhớ lại lúc uống thuốc có vài lần em uống trà xanh 0 độ trước hay sau ún thuốc, có khi nào nó chua chua gây ra mất tác dụng của thuốc không :(.
Với em hỏi thêm nữa... Lỡ PEP thất bại thì em còn có thể lấy vợ sinh con dc ko?? là sao để sinh con khi mình có H mà ko lây vợ em ? hu hu
Thức uống kon làm mất tác dụng của thuốc. Cho dù bạn có nhiễm HIV đi nữa bạn vẫn đẻ soành soạch

Trần Quang Vinh
12-05-2016, 08:41

Những thứ bạn uống không làm ảnh hưởng PEP ! Nếu nhiễm HIV cũng có thể có con khỏe mạnh !

luongtricung
12-05-2016, 10:26
cảm ơn anh chị đã chia sẽ

Nguyen Ha
12-05-2016, 20:14
Ăn uống không ảnh hưởng tới tác dụng của PEP. Bạn cứ yên tâm tuân thủ điều trị sẽ có kết quả như mong muốn.