PDA

View Full Version : Bị chảy máu khi cạo chân mày..dao lam cũng dính máu

nguoichuyengioi
07-04-2016, 00:04
Hôm đó em có nhờ một bạn giúp em cạo chân mày..lúc thay dao lam..bạn ấy có làm đứt tay và em thấy có máu..nhưng do chũ quan nên em đã không thay dao lam mới..thật xui xẻo là khi cạo chân mày cho em..em cũng bị chảy máu luôn..
Vậy em bị lây HIV rồi phải k anh..em vô tình phát hiện bạn này bị HIV do e tìm thấy thuốc ARV

Charles
07-04-2016, 07:07
Hôm đó em có nhờ một bạn giúp em cạo chân mày..lúc thay dao lam..bạn ấy có làm đứt tay và em thấy có máu..nhưng do chũ quan nên em đã không thay dao lam mới..thật xui xẻo là khi cạo chân mày cho em..em cũng bị chảy máu luôn..
Vậy em bị lây HIV rồi phải k anh..em vô tình phát hiện bạn này bị HIV do e tìm thấy thuốc ARV

Bạn yên tâm không có nguy cơ với HIV như vậy.

Tuanmecsedec
07-04-2016, 07:08

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó.
Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Bạn yên tâm,những gì bạn kể không có nguy cơ.

nguoichuyengioi
07-04-2016, 07:11
Nhưng ac ơi thời gian ngắn lắm thì có sao không..vừa thay dao lam là cạo cho em ngay

Nguyen Ha
07-04-2016, 07:12
Nhưng ac ơi thời gian ngắn lắm thì có sao không..vừa thay dao lam là cạo cho em ngay

Không sao. Yên tâm.

Tuanmecsedec
07-04-2016, 07:16

Lưỡi lam là kim loại rất trơn chu.Vì vậy không thể bám máu được.

Trần Quang Vinh
07-04-2016, 08:10
Vậy em bị lây HIV rồi phải k anh..em vô tình phát hiện bạn này bị HIV do e tìm thấy thuốc ARV Trường hợp bạn kể không thể lây nhiễm HIV được vì thế bạn an tâm nhé

nguoichuyengioi
07-04-2016, 10:38
Nhưng em bị buồn nôn..mệt mỏi và nhiệt miệng lâu rồi chưa hết ac ơi..
Em ở chung với bạn bị HIV..em bị lây rồi phải k huhuhu

Tuanmecsedec
07-04-2016, 10:48
Nhưng em bị buồn nôn..mệt mỏi và nhiệt miệng lâu rồi chưa hết ac ơi..
Em ở chung với bạn bị HIV..em bị lây rồi phải k huhuhu

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV. (http://www.diendanhiv.vn/)

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/248-Nhung-cau-hoi-Kien-thuc-ve-HIV)

nguoichuyengioi
07-04-2016, 10:58
Vậy tại sao em lại có dấu hiệu vậy a tuấn

Tuanmecsedec
07-04-2016, 11:02
Vậy tại sao em lại có dấu hiệu vậy a tuấn

Do bạn lo lắng như vậy thôi,hoặc là bệnh khác không liên quan HIV.

nguoichuyengioi
07-04-2016, 11:04
Anh ơi bạn đó có sử dụng ARV..vậy theo anh nghĩ bạn ấy có âm mưu cố tình lây cho em k

Tuanmecsedec
07-04-2016, 11:07
Anh ơi bạn đó có sử dụng ARV..vậy theo anh nghĩ bạn ấy có âm mưu cố tình lây cho em k

Bạn đừng có tào lao quá.Nếu có suy nghĩ như vậy thì đừng chơi và sống chung với họ nữa.Người ta đã có HIV là không may mắn thì đừng kiểu sống làm tổn thương đến họ nữa.

Cầu mong xã hội đừng có những thành phần như thế này có kiểu suy nghĩ vớ vẩn để kỳ thị và làm tổn thương những người có HIV.

Tuanmecsedec khóa chủ đề này lại.Vì quá vớ vẩn.