PDA

View Full Version : đứt tay cùng một vật bén nhọn sợ nhiễm HIV

saolaithe
09-04-2016, 18:49
thưa anh chị. tình trạng em như thế này: em có người anh họ nhiễm hiv.nhưng không có điều trị ARV..ông a trong lúc làm việc lắp ráp đồ, có quẹt vào thanh nhôm rất bén và bị chảy máu, khoảng 5-10 phút em lại phụ làm thì em cũng bị đứt ở ngay thanh nhôm đó..tay em thì chỉ đứt và rỉ máu.còn a ấy thì chảy ra luôn.!!.em không biết máu của ông anh dính lại thanh nhôm đó không nửa?.trong tình huống trên em có sao không?

Tuanmecsedec
09-04-2016, 18:56
thưa anh chị. tình trạng em như thế này: em có người anh họ nhiễm hiv.nhưng không có điều trị ARV..ông a trong lúc làm việc lắp ráp đồ, có quẹt vào thanh nhôm rất bén và bị chảy máu, khoảng 5-10 phút em lại phụ làm thì em cũng bị đứt ở ngay thanh nhôm đó..tay em thì chỉ đứt và rỉ máu.còn a ấy thì chảy ra luôn.!!.em không biết máu của ông anh dính lại thanh nhôm đó không nửa?.trong tình huống trên em có sao không?

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Vì vậy nếu thanh nhôm đó có dính máu thì sau 5>10 phút máu đã khô không còn lây nhiễm cho người khác.

Nguyen Ha
09-04-2016, 19:24

Bạn yên tâm những gì bạn kể không có nguy cơ.

saolaithe
09-04-2016, 21:13
như vậy 5-10 phút là không còn lây nhiễm được hả a chị?

Nguyen Ha
09-04-2016, 21:15

Đúng vậy bạn.

Lục Giang
09-04-2016, 21:16
Vi rút H vốn là 1 dòng vỉ rút khá yếu , khi ra khỏi môi trường sống quen thuộc và tiếp xúc với môi trường bên ngoài+ nhiệt độ chênh lệch so với nhiệt độ sống trong cơ thể con người nên chúng mau chóng bất hoạt, nên bạn yên tâm với trường hợp của bạn hoàn toàn ko có nguy cơ nào cả

saolaithe
09-04-2016, 21:24
vâng....em cũng nghĩ máu đọng lại trên thanh nhôm đó cũng ít vì quẹt qua rất nhanh ah..!!.em nghĩ vậy đúng hông a chị?

Nguyen Ha
09-04-2016, 21:26
vâng....em cũng nghĩ máu đọng lại trên thanh nhôm đó cũng ít vì quẹt qua rất nhanh ah..!!.em nghĩ vậy đúng hông a chị?

Dù ít hay nhiều thì máu đã ra môi trường, virut sẽ bất hoạt không còn khả năng lây nhiễm.

saolaithe
09-04-2016, 21:31
em có đọc một số thông tin thì nói là thời gian máu khô khoảng vài tiếng mới bất hoạt ah..mà em thì 5-10 phút em thấy rất ngắn ah

Nguyen Ha
09-04-2016, 21:33
em có đọc một số thông tin thì nói là thời gian máu khô khoảng vài tiếng mới bất hoạt ah..mà em thì 5-10 phút em thấy rất ngắn ah

5 giây là bất hoạt rồi, đâu cần chờ 5 phút

Charles
09-04-2016, 21:33

Bạn yên tâm không có nguy cơ, HIV không lây gián tiếp qua đồ vật nhé.

saolaithe
09-04-2016, 21:46
cho em hỏi là../dịch máu ra ngoài khô 5-10 phút là bất hoạt hay chỉ là một mình virut hiv ra ngoài mới 5s bất hoạt dạ?

Nguyen Ha
09-04-2016, 21:47
cho em hỏi là../dịch máu ra ngoài khô 5-10 phút là bất hoạt hay chỉ là một mình virut hiv ra ngoài mới 5s bất hoạt dạ?

Virut HIV ra ngoài là bất hoạt ngay trong tích tắc

saolaithe
09-04-2016, 21:51
vậy là virut ra ngoài cùng với máu thời gian sẽ lâu lắm mới bất hoạt hả a chị?.như vậy em có nguy cơ rồi.

Nguyen Ha
09-04-2016, 21:53
vậy là virut ra ngoài cùng với máu thời gian sẽ lâu lắm mới bất hoạt hả a chị?.như vậy em có nguy cơ rồi.

Đầu bạn to óc như quả nho ý. Không có nguy cơ. Đọc lại đi.

saolaithe
09-04-2016, 21:57
dạ vâng..e hiểu rùi.em sợ máu đó mới khô chưa bất hoạt được ?

Nguyen Ha
09-04-2016, 21:58

Vào viện tâm thần đi.

Charles
09-04-2016, 21:59

Hỉu dùi nhưng vẫn phải cố đệm thêm một câu hỏi nhái lại :khi875437:

Lục Giang
09-04-2016, 22:04
Hỉu dùi nhưng vẫn phải cố đệm thêm một câu hỏi nhái lại :khi875437:

cái này gọi là vui quá nên nói ''liệu'' đó anh

Tuanmecsedec
10-04-2016, 06:48

Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn không có nguy cơ.

saolaithe
10-04-2016, 16:14
từ 5-10 phút có đủ thời gian máu khô không còn lây nhiễm được không a?

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 16:21

HIV ko lây nhiễm như vậy, Khi nào anh đó dùng chính kim tiêm vừa sử dụng xong ban dùng nó để chích mới có nguy cơ

saolaithe
10-04-2016, 16:29
em cũng không biết máu có dây nhiều lên thanh nhôm không nửa.em không dám hỏi a sợ a buồn..nếu thật sự máu dính trên đó nhiều mà thời gian 5-10p thì sẽ không còn lây nhiễm được hả a ?

songchungvoi_HIV
10-04-2016, 16:31
em cũng không biết máu có dây nhiều lên thanh nhôm không nửa.em không dám hỏi a sợ a buồn..nếu thật sự máu dính trên đó nhiều mà thời gian 5-10p thì sẽ không còn lây nhiễm được hả a ?

Muốn có nguy cơ thì miếng thanh sắt hay miếng thiếc bạn nói phải nhúng vào máu chúa HIV rùi cứa vào thị bạn, nhúng nhúng, cứa cứa mới có nguy cơ

Trần Quang Vinh
10-04-2016, 17:30

Những gì bạn kể không thể lây nhiễm trong trường hợp này

Nguyen Ha
10-04-2016, 19:57

Bạn yên tâm tâm đi, không có nguy cơ đâu.

Tuanmecsedec
11-04-2016, 07:16
từ 5-10 phút có đủ thời gian máu khô không còn lây nhiễm được không a?

Thời gian 5>10 phút máu ra môi trường khô rồi bạn.Bạn xem chủ đề này Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ràng khi HIV ra môi trường ngoài.

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

saolaithe
11-04-2016, 08:05
vâng em cám ơn moi người người nhiều.

saolaithe
15-04-2016, 16:29
mấy a chị cho e hỏi..máu mới vừa khô thoáng thôi..virut có bất hoạt được không a tuấn

songchungvoi_HIV
15-04-2016, 16:33
mấy a chị cho e hỏi..máu mới vừa khô thoáng thôi..virut có bất hoạt được không a tuấn

Bấm vào đây đọc:

Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Lục Giang
15-04-2016, 16:35
Bạn hỏi nhây quá, H ko sống trên vật trung gian và khi ra môi trường ngoài tuỷ vào số lượng máu nhìu hay ít, 1 giọt khác 1 vung, khác với 1 thau....mà thời gian vỉut bát hoại khác nhau.trường hợp máu dính trên thanh nhôm thì chỉ 1_2 phút là teo hết rồi ko còn khả năng lây nhiễm

Tuanmecsedec
16-04-2016, 07:29

Khả năng tồn tại của vi rút HIV ngoài môi trường tự nhiên:

- HIV là một vi rút yếu. Nó không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể. Trong một số điều kiện phòng thí nghiệm nghiêm ngặt và có kiểm soát, vi rút HIV có thể tồn tại trong vài ngày thậm trí là vài tuần. Tuy nhiên HIV không thể nhân lên bên ngoài cơ thể sống, ngoại trừ trong một số điều kiện hết sức hạn chế do đó nó không có khả năng lây nhiễm khi ở ngoài cơ thể;

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec giải thích rất rõ :

Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí (http://diendanhiv.vn/threads/1330-Em-muon-duoc-tham-van-ve-thoi-gian-song-cua-HIV-trong-mau-khi-o-ngoai-khong-khi)

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
- HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

1, Bất hoạt có nghĩa là dù HIV vẫn còn hoạt động nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN cơ thể.

2, Máu khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

3, Máu ra môi trường tùy theo lượng máu nhiều hay ít thì thời gian ngắn hay dài sẽ khô.Ví dụ 1 giọt máu sẽ mau khô hơn 1 thau máu.

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người.

https://www.youtube.com/watch?v=Fd-w4uwBb0M

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Trần Quang Vinh
16-04-2016, 09:55

HIV cần 1 máy chủ để lây nhiễm và con người là máy chủ đó ! vì thế khi ra ngoài môi trường mà không có máy chủ HIV gần như bất hoại hoàn toàn và không thể lây nhiễm

saolaithe
17-04-2016, 10:54
a chị ơi e có đọc một trang web suckhoetongquat.com nói là hiv tồn tại trong máu khô đọng lại kim tiêm hay bất cứ vật gì à từ 2-7 ngày lận à...a chị nói cho em hiểu rỏ..e sợ quá..!!

Trần Quang Vinh
17-04-2016, 11:23
a chị ơi e có đọc một trang web suckhoetongquat.com nói là hiv tồn tại trong máu khô đọng lại kim tiêm hay bất cứ vật gì à từ 2-7 ngày lận à...a chị nói cho em hiểu rỏ..e sợ quá..!!

Khả năng tồn tại của vi rút HIV ngoài môi trường tự nhiên:

- HIV là một vi rút yếu. Nó không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể. Trong một số điều kiện phòng thí nghiệm nghiêm ngặt và có kiểm soát, vi rút HIV có thể tồn tại trong vài ngày thậm trí là vài tuần. Tuy nhiên HIV không thể nhân lên bên ngoài cơ thể sống, ngoại trừ trong một số điều kiện hết sức hạn chế do đó nó không có khả năng lây nhiễm khi ở ngoài cơ thể;

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec giải thích rất rõ :
Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí (http://diendanhiv.vn/threads/1330-Em-muon-duoc-tham-van-ve-thoi-gian-song-cua-HIV-trong-mau-khi-o-ngoai-khong-khi)

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
- HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
- Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

1, Bất hoạt có nghĩa là dù HIV vẫn còn hoạt động nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN cơ thể.

2, Máu khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

3, Máu ra môi trường tùy theo lượng máu nhiều hay ít thì thời gian ngắn hay dài sẽ khô.Ví dụ 1 giọt máu sẽ mau khô hơn 1 thau máu.

songchungvoi_HIV
17-04-2016, 13:51

Đã gọi là khô thì con cá khô vẫn là cá khô ko thể mang nó thể xuống bể

Tuanmecsedec
17-04-2016, 14:18

Những câu hỏi của bạn.Đã được trả lời ở trên rồi.Nói tóm lại HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi máu đã khô.

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây vài năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.