PDA

View Full Version : Nhờ anh Tuấn và các anh chị tư vấn giúp em về thuốc phơi nhiễm.

Slows
27-10-2013, 08:45
Em có qh với GMD lúc qh bị rách bao chừng 20 giây sau khi xong việc thì em mới phát hiện ra. Em có đến bệnh viện nhiệt đới trung ương tư vấn xét nghiệm và kê cho em đơn thuốc Tenofovir/ Emtricitabine/ Efavirenz cho em hỏi là hiện nay em dùng được 14 ngày rồi, mệt mỏi đắng miệng và cả bị tiêu chảy nữa, anh chi cho em hỏi đây có phải là tác dụng phụ của thuốc không?

Nguyen Ha
27-10-2013, 09:11
Em có qh với GMD lúc qh bị rách bao chừng 20 giây sau khi xong việc thì em mới phát hiện ra. Em có đến bệnh viện nhiệt đới trung ương tư vấn xét nghiệm và kê cho em đơn thuốc Tenofovir/ Emtricitabine/ Efavirenz cho em hỏi là hiện nay em dùng được 14 ngày rồi, mệt mỏi đắng miệng và cả bị tiêu chảy nữa, anh chi cho em hỏi đây có phải là tác dụng phụ của thuốc không?

Thuốc phơi nhiễm có nhiều tác dụng phụ hầu như ai cũng bị, bạn cố gắng tuân thủ điều trị thành công sẽ rất cao. 14 ngày uống thuốc rồi, còn 14 ngày nữa cố lên bạn.

Charles
27-10-2013, 09:38

PEP gây ra các tác dụng phụ, đó là chuyện bình thường, dùng hết thuốc thì tác dụng phụ cũng hết dần. Bạn hãy duy trì uống thuốc đúng thời gian để được kết quả như mong muốn.

Tuanmecsedec
27-10-2013, 09:52

Trong thời gian điều trị bạn nên uống nhiều nước hoặc nước mát.Bạn có thể click xem tác dụng phụ của thuốc ở đây : Tác dụng phụ của thuốc. (http://www.diendanhiv.vn/threads/8-PEP-thuoc-phoi-nhiem-la-gi)

Slows
27-10-2013, 09:58
PEP gây ra các tác dụng phụ, đó là chuyện bình thường, dùng hết thuốc thì tác dụng phụ cũng hết dần. Bạn hãy duy trì uống thuốc đúng thời gian để được kết quả như mong muốn.
Đây là thuốc PEP đấy ạh?

Charles
27-10-2013, 10:07
Đây là thuốc PEP đấy ạh?

PEP là từ viết tắt của cụm từ Post-Exposure Prophylaxis, đó là thuốc phơi nhiễm.

Slows
27-10-2013, 12:10
Cho em hỏi là 3 tuần mà đi xét nghiệm combo vẫn đang dùng thuốc thì kết quả có chính xác ko ạ?

HIV/AIDS.
27-10-2013, 12:19
Đang trong thời gian dùng PEP là thuốc ngăn ngừa viút HIV xâm nhập cơ thể mà bạn xét nghiệm là vo tác dụng

Slows
27-10-2013, 12:23
Đang trong thời gian dùng PEP là thuốc ngăn ngừa viút HIV xâm nhập cơ thể mà bạn xét nghiệm là vo tác dụng
Em cảm ơn! Vậy là 4 tuần đi xét nghiệm combo mới đc ạ? Và xét nghiệm combo thì chính xác bao nhiêu % ạ?

HIV/AIDS.
27-10-2013, 12:36
Em cảm ơn! Vậy là 4 tuần đi xét nghiệm combo mới đc ạ? Và xét nghiệm combo thì chính xác bao nhiêu % ạ?
SAun khi ngưng PEP 12 tuần bạn đi làm xét nghiệm là đu7ọc rùi

Charles
27-10-2013, 14:15

Dùng PEP xong XN sau nguy cơ 12 tuần.

Slows
27-10-2013, 15:43
Dùng PEP xong XN sau nguy cơ 12 tuần.

12 tuần tính từ ngày có nguy cơ ạ?

Tuanmecsedec
27-10-2013, 15:45
12 tuần tính từ ngày có nguy cơ ạ?

Cứ tính từ ngày có nguy cơ.Vấn đề này Tuanmecsedec đã trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa.

songchungvoi_HIV
27-10-2013, 16:25
Đây là công thức chuẩn dành cho người nhiễm HIV, và cả cho Phơi nhiễm, trong quá trìng dùng PEP bạn sẽ có một vài tác dụng phụ của thuốc: tiêu chảy, mệt mỗi, biến ăn, đau đầu, buồn nôn, nôn ói, khó ngủ, đôi khi sốt và kèm theo ngứa và phát ban, gây ảo giác, rối loạn thần kinh trung ương, trầm cảm, sây xẩm, choáng váng. Tác dụng phụ sẽ tự hết sau khi bạn ngưng PEP và có thể kéo dài 2 tháng. Khi dùng xong PEP với công thức này bạn cần xn chức năng thận: Creatinine do trong công thức này viên Tenoforvir 300mg có tác dụng làm tăng chức năng thận nếu thân yếu sẳn có nguy cơ làm suy thận

Slows
27-10-2013, 17:11
Bây giờ em mời đc cô gái đấy đi khám và kết quả là âm tính thì em dừng uống thuốc có đc ko ạ?

songchungvoi_HIV
27-10-2013, 17:18
Bây giờ em mời đc cô gái đấy đi khám và kết quả là âm tính thì em dừng uống thuốc có đc ko ạ?
Bạn nghĩ GMD nguy cơ chỉ dừng lại một chỗ nhất định không? Và KQ AT có xác định được sức khỏe của GMD khi mà nguy cơ luôn tiếp diễn. Và cái chính là bạn có thật sự tin và tin tuyệt đối với kq AT của GMD hay không? Nguy cơ của bạn là rách bao không rõ thời gian cớ GMD. Bạn hãy nhớ điều đó

Slows
27-10-2013, 17:25
Bạn nghĩ GMD nguy cơ chỉ dừng lại một chỗ nhất định không? Và KQ AT có xác định được sức khỏe của GMD khi mà nguy cơ luôn tiếp diễn. Và cái chính là bạn có thật sự tin và tin tuyệt đối với kq AT của GMD hay không? Nguy cơ của bạn là rách bao không rõ thời gian cớ GMD. Bạn hãy nhớ điều đó

Em cảm ơn lời tư vấn. Khi em đến bệnh viện tư vấn thì bác sĩ có nói là nguy cơ lây nhiễm hiv từ con gái sang con trai như trường hợp của em là 1/100 nói như vậy có đúng ko ạ?

songchungvoi_HIV
27-10-2013, 17:46
Em cảm ơn lời tư vấn. Khi em đến bệnh viện tư vấn thì bác sĩ có nói là nguy cơ lây nhiễm hiv từ con gái sang con trai như trường hợp của em là 1/100 nói như vậy có đúng ko ạ?
1/100 hay gì thì nguy cơ vẫn có, không thể dựa vào phần trăm mà cho phép mình không thể có nguy cơ, cái chính là nguy cơ này có rơi vào GMD có HIC hay không? Lý do GMD là đối tượng nhiều nguy cơ do QH với nhiều người

Tuanmecsedec
27-10-2013, 18:17

Nếu bạn đọc đâu đó về con số này chỉ là tính theo quần thể.Nguy cơ được tính CÓ hoặc KHÔNG.

mongbinhan
27-10-2013, 18:26
he he, cứ uống pep đi, tui cũng uống pep và có bị tác dụng phụ rất nhiều nè...cố gắngleen nhé

Nguyen Ha
27-10-2013, 19:18

Hành nghề GMD thì làm gì có chuyện chỉ QHTD với bạn. Họ làm việc theo giờ, có thể sáng QHTD với bạn, trưa với người khác, chiều và tối với người khác khác NÊN dù bạn có cho cô ta đi xn kết quả âm tính thì chưa hẳn bạn đã an toàn vì biết đâu cô ta cũng đang trong thời kỳ CỬA SỔ. Yên tâm dùng nốt 14 ngày pep còn lại đi.

Slows
27-10-2013, 19:38
Cảm ơn tất cả mọi người vì những lời khuyên, em sẽ cố gắng uống thuốc thật đúng giờ và chờ kết quả tốt đẹp sẽ đến.

Slows
27-10-2013, 19:41
Cho em hỏi thêm là trong thời kỳ này em QH với vợ bằng bcs đc ko? Uống nước có riêng 1 cốc ko ạ?

laytroilayphat
27-10-2013, 20:03
Cho em hỏi thêm là trong thời kỳ này em QH với vợ bằng bcs đc ko? Uống nước có riêng 1 cốc ko ạ?
bạn có thể quan hệ với vợ = BCS thoải mái, có thể hôn nhau , os hay gì đấy bình thường ( chỉ khi nào mồm bạn có nhiều máu mới có nguy cơ lây cho vợ ). Cứ sinh hoạt bình thường, quan hệ thì cần BCS là đc
Đã dùng PEP thì cứ yên tâm, Mình cũng dùng pep đây. xn 2,5 âm tính rồi

Slows
27-10-2013, 20:13
bạn có thể quan hệ với vợ = BCS thoải mái, có thể hôn nhau , os hay gì đấy bình thường ( chỉ khi nào mồm bạn có nhiều máu mới có nguy cơ lây cho vợ ). Cứ sinh hoạt bình thường, quan hệ thì cần BCS là đc
Đã dùng PEP thì cứ yên tâm, Mình cũng dùng pep đây. xn 2,5 âm tính rồi
Chúc mừng bạn.

Nguyen Ha
28-10-2013, 04:51

Bạn nên nhớ rằng bạn có nguy cơ với HIV và đang điều trị phơi nhiễm nên khi QHTD bạn phải giữ an toàn cho vợ bạn cho tới khi bạn có kết quả xn an toàn cuối cùng. Còn nữa HIV ko lây qua vật dụng trung gian.

Slows
28-10-2013, 08:07
Đây là công thức chuẩn dành cho người nhiễm HIV, và cả cho Phơi nhiễm, trong quá trìng dùng PEP bạn sẽ có một vài tác dụng phụ của thuốc: tiêu chảy, mệt mỗi, biến ăn, đau đầu, buồn nôn, nôn ói, khó ngủ, đôi khi sốt và kèm theo ngứa và phát ban, gây ảo giác, rối loạn thần kinh trung ương, trầm cảm, sây xẩm, choáng váng. Tác dụng phụ sẽ tự hết sau khi bạn ngưng PEP và có thể kéo dài 2 tháng. Khi dùng xong PEP với công thức này bạn cần xn chức năng thận: Creatinine do trong công thức này viên Tenoforvir 300mg có tác dụng làm tăng chức năng thận nếu thân yếu sẳn có nguy cơ làm suy thận
Cho em hỏi là ngay khi dùng hết PEP thì mình đi kt luôn ạ?

HIV/AIDS.
28-10-2013, 08:14
Ngay sau khi dùng hết PEP tức là 28 ngày sử dụng thuốc thì em đi xét nghiệm tính từ lúc ngưng PEP là 12 tuần. Thân

Slows
28-10-2013, 08:18
Ngay sau khi dùng hết PEP tức là 28 ngày sử dụng thuốc thì em đi xét nghiệm tính từ lúc ngưng PEP là 12 tuần. Thân
Ý em hỏi là đi kiểm tra
Creatinine do ạ?

HIV/AIDS.
28-10-2013, 08:22
Có ai nói em đi xét nghiệm chức năng thận đâu (Creatinine)?????????:th_Yoyo23:

Slows
28-10-2013, 08:31
Có ai nói em đi xét nghiệm chức năng thận đâu (Creatinine)?????????:th_Yoyo23:

Em thấy songchungvoi_HIV nói vậy mà?

HIV/AIDS.
28-10-2013, 08:33
àAh quên sorry em nha, sử dụng PEP trong đó có 1 thuốc là tenoforvir (TDF) làm giảm chức năng thận. Anh nghĩ không đi cũng dc vì em điều trịc có 28 ngày khi hết thì nó sẽ hồi phục lại từ từ thôi

Slows
28-10-2013, 08:51
àAh quên sorry em nha, sử dụng PEP trong đó có 1 thuốc là tenoforvir (TDF) làm giảm chức năng thận. Anh nghĩ không đi cũng dc vì em điều trịc có 28 ngày khi hết thì nó sẽ hồi phục lại từ từ thôi
Cảm ơn anh nhiều.

Slows
28-10-2013, 15:37
Hiện tại em đang bị phát ban ở người nhưng ít thôi nhờ anh tuấn và các anh chị tư vấn giúp em có nên đi khám không ạ?

Tuanmecsedec
28-10-2013, 15:39
Hiện tại em đang bị phát ban ở người nhưng ít thôi nhờ anh tuấn và các anh chị tư vấn giúp em có nên đi khám không ạ?

ít thôi là ít như thế nào,nếu cơ thể bạn thấy khác thường thì nên đi khám,còn thấy bình thường không cần thiết.

Slows
28-10-2013, 15:51
ít thôi là ít như thế nào,nếu cơ thể bạn thấy khác thường thì nên đi khám,còn thấy bình thường không cần thiết.

Ngày hôm qua thì em không thấy nốt nào nhưng sáng nay dạy thì thấy ở ngực và bụng xuất hiện những nốt đỏ sờ vào hơi rát rát em rất lo anh chị ạ.

Tuanmecsedec
28-10-2013, 15:59
Ngày hôm qua thì em không thấy nốt nào nhưng sáng nay dạy thì thấy ở ngực và bụng xuất hiện những nốt đỏ sờ vào hơi rát rát em rất lo anh chị ạ.

Vậy không có gì đâu.

Slows
28-10-2013, 16:07
Vậy không có gì đâu.

Vâng ạ em đỡ lo rồi, chắc là do tác dụng phụ của thuốc đúng không ạ?

Slows
28-10-2013, 16:38
Cho em hỏi thêm là từ ngày dùng PEP do căng thẳng và mệt mỏi em có hút thuốc lá nhiều hơn mọi khi thì có ảnh hưởng gì không ạ. Và em có uống thuốc bổ gan Boganic có đc ko ạ?

songchungvoi_HIV
28-10-2013, 16:42
Cho em hỏi thêm là từ ngày dùng PEP do căng thẳng và mệt mỏi em có hút thuốc lá nhiều hơn mọi khi thì có ảnh hưởng gì không ạ. Và em có uống thuốc bổ gan Boganic có đc ko ạ?
căng thẳng và mệt mỏi em có hút thuốc lá nhiều hơn mọi khi thì có ảnh hưởng gì không ạ ==> dạ hút thuốc lá nhiều thì bổ phổi ạh, lúc đó thì có phổi xào với thuốc háo trị ung thư

Slows
29-10-2013, 09:46
Cho em hỏi trong đơn bác sỹ kê là em uống 30 ngày, em kiểm tra lọ thuốc đúng có 30 viên. Vậy em có nên uống đủ 30 viên hay chỉ 28 viên là đủ ạ?

Tuanmecsedec
29-10-2013, 09:50
Cho em hỏi trong đơn bác sỹ kê là em uống 30 ngày, em kiểm tra lọ thuốc đúng có 30 viên. Vậy em có nên uống đủ 30 viên hay chỉ 28 viên là đủ ạ?

Vấn đề này,Tuanmecsedec và mọi người có nói rất nhiều.Thời gian uống thuốc phơi nhiễm theo khuyến cáo của y tế thế giới là 4 tuần (28 ngày ),nhiều Bác Sỹ Việt Nam cho uống 4 tuần (30 ngày ).Bạn không cần thiết uống 30 ngày,nếu uống cũng không sao,mà uống 28 ngày thì cũng đủ theo khuyến cáo.

Slows
29-10-2013, 09:53
Vấn đề này,Tuanmecsedec và mọi người có nói rất nhiều.Thời gian uống thuốc phơi nhiễm theo khuyến cáo của y tế thế giới là 4 tuần (28 ngày ),nhiều Bác Sỹ Việt Nam cho uống 4 tuần (30 ngày ).Bạn không cần thiết uống 30 ngày,nếu uống cũng không sao,mà uống 28 ngày thì cũng đủ theo khuyến cáo.

Em cảm ơn ạ!

Slows
03-11-2013, 10:18
Cho em hỏi là sau 17 ngày dùng PEP em có nổi một ít nốt ban đỏ em lo quá là có mua thuốc bổ gan Boganic uống thì bây giờ là ngày thứ 22 và em đã thấy hết nổi các nốt ban đỏ đó, anh chị cho em hỏi dùng thuốc bổ gan Boganic có được không ạ?

Charles
03-11-2013, 10:55
Cho em hỏi là sau 17 ngày dùng PEP em có nổi một ít nốt ban đỏ em lo quá là có mua thuốc bổ gan Boganic uống thì bây giờ là ngày thứ 22 và em đã thấy hết nổi các nốt ban đỏ đó, anh chị cho em hỏi dùng thuốc bổ gan Boganic có được không ạ?

Trong khi dùng Pep sẽ không tránh khỏi tác dụng phụ, khi muốn dùng các loại thuốc khác phải có chỉ định của BS. Khi gan phải làm việc nhiều nên dùng thêm thuốc bổ gan (uống nhiều nước là tốt nhất), nhưng bạn đã hết các triệu chứng nổi ban đỏ (là do gan nóng) thì cần gì phải uống thuốc bổ gan nữa. Cứ yên tâm và nhớ tuân thủ điều trị PEP.

mong cống hiến
03-11-2013, 11:10
Ăn nhiều rau xanh, uống nước "trừ cơm" cũng được.

Slows
09-12-2013, 18:30
Anh tuấn và các anh chị cho em hỏi là em đã dùng PEP đúng và đủ 28 ngày và em ngưng dùng được 5 tuần em đi xét nghiệm combo hoặc test nhanh thì độ chính xác có cao không ạ?

songchungvoi_HIV
09-12-2013, 18:53
Anh tuấn và các anh chị cho em hỏi là em đã dùng PEP đúng và đủ 28 ngày và em ngưng dùng được 9 tuần em đi xét nghiệm combo hoặc test nhanh thì độ chính xác có cao không ạ?
Bạn cứ đi XN đã, chưa xn mà gì? Cái quan trọng là bạn tuân thủ 4 đúng.
1. Đúng giờ.
2. Đúng thuốc.
3. Đúng liều.
4. Đúng cách.
Bạn sẽ thành công thui. Hiện tại chưa có ai dùng PEP sớm trước 72 giờ sau nguy cơ mà thất bại hết. XN sau khi ngưng PEP 8 tuần = Antive HIV tìm kháng thể

Slows
09-12-2013, 19:10
Bạn cứ đi XN đã, chưa xn mà gì? Cái quan trọng là bạn tuân thủ 4 đúng.
1. Đúng giờ.
2. Đúng thuốc.
3. Đúng liều.
4. Đúng cách.
Bạn sẽ thành công thui. Hiện tại chưa có ai dùng PEP sớm trước 72 giờ sau nguy cơ mà thất bại hết. XN sau khi ngưng PEP 8 tuần = Antive HIV tìm kháng thể

Em cảm ơn, em viết nhầm là ngưng PEP được 5 tuần thôi ạ, và sau nguy cơ được 3 tuần em có mời được cô gmd đó đi xét nghiệm hiv theo pp combo và kết quả AT như vậy em đã yên tâm được chưa các anh chị?

songchungvoi_HIV
09-12-2013, 19:21
Em cảm ơn, em viết nhầm là ngưng PEP được 5 tuần thôi ạ, và sau nguy cơ được 3 tuần em có mời được cô gmd đó đi xét nghiệm hiv theo pp combo và kết quả AT như vậy em đã yên tâm được chưa các anh chị?
Bạn k cần quan tâm tới KQ AT của GMD làm gì. Vì KQ ấy có 2 khả năn g xảy ra:
1. Là Cô ta không nhiễm.
2. KQ này chỉ có giá trị ngược về trước 3 tháng.
Bạn cứ bình tĩng và chờ đủ 8 tuần sau PEP = 12 tuần sau nguy cơ XN Antive HIV

Slows
09-12-2013, 19:31
Bạn k cần quan tâm tới KQ AT của GMD làm gì. Vì KQ ấy có 2 khả năn g xảy ra:
1. Là Cô ta không nhiễm.
2. KQ này chỉ có giá trị ngược về trước 3 tháng.
Bạn cứ bình tĩng và chờ đủ 8 tuần sau PEP = 12 tuần sau nguy cơ XN Antive HIV
Em tưởng pp combo là tìm kháng thể sau vài tuần có nguy cơ? Cho em hỏi thêm pp Antive là pp test nhanh ạ? Em cảm ơn.

songchungvoi_HIV
09-12-2013, 19:35
Em tưởng pp combo là tìm kháng thể sau vài tuần có nguy cơ? Cho em hỏi thêm pp Antive là pp test nhanh ạ? Em cảm ơn.
Dùng PEP thì XN Antive HIV

Slows
09-12-2013, 19:37
Dùng PEP thì XN Antive HIV
Cho em hỏi ở hà nội thì chỗ nào có pp Antive ạ?

songchungvoi_HIV
09-12-2013, 19:43
Cho em hỏi ở hà nội thì chỗ nào có pp Antive ạ?
BV Nhiệt Đới TW, Đóng Đa, BV Bạch Mai, 21 Trung Liệt

Slows
09-12-2013, 19:44
BV Nhiệt Đới TW, Đóng Đa, BV Bạch Mai, 21 Trung Liệt
Em cản ơn.

Slows
12-12-2013, 17:53
Các anh chị cho em hỏi em đã ngưng pep đước 5 tuần rồi và bây giờ em thấy xuất hiện trên cổ có nổi 1 cái hạch nách và bẹn thì không có, miệng và họng thấy khô. Anh chị tư vấn cho em với em lo quá anh chị à.

Charles
12-12-2013, 18:36
Các anh chị cho em hỏi em đã ngưng pep đước 5 tuần rồi và bây giờ em thấy xuất hiện trên cổ có nổi 1 cái hạch nách và bẹn thì không có, miệng và họng thấy khô. Anh chị tư vấn cho em với em lo quá anh chị à.

Dùng PEP xong rồi thì cứ yên tâm chờ đủ thời gian XN đi bạn, dùng trong 72 giờ vàng, đúng và đủ thì thành công rất cao, tính tới thời điểm hiện tại trên diễn đàn chưa có trường hợp nào dùng PEP thất bại, bạn ko nên lo lắng.

Tuanmecsedec
12-12-2013, 18:57

Do bạn lo lắng cảm nhận mình như vậy thôi.

Slows
12-12-2013, 19:04
Vâng sau khi đến bệnh viện nhiệt đới trung ương em đã khám và uống pep sau 8 giờ khi có nguy cơ. Hay tại em hay ấn vào cổ quá nên giờ nó mới nổi hạch lên? Dù sao cũng xin cảm ơn các anh đã tư vấn cho em.

Tuanmecsedec
12-12-2013, 19:05
Vâng sau khi đến bệnh viện nhiệt đới trung ương em đã khám và uống pep sau 8 giờ khi có nguy cơ. Hay tại em hay ấn vào cổ quá nên giờ nó mới nổi hạch lên? Dù sao cũng xin cảm ơn các anh đã tư vấn cho em.

Bạn cứ tối ngày vì quá lo lắng ẤN vào hỏi sao mà nó không sưng lên.

Slows
12-12-2013, 19:24
Bạn cứ tối ngày vì quá lo lắng ẤN vào hỏi sao mà nó không sưng lên.

Chắc là vậy vì em hay ấn vào đó lắm, cũng vì quá lo sợ mà. Em hy vọng sẽ có kết quả tốt. Em cảm ơn!

Tuanmecsedec
12-12-2013, 19:28
Chắc là vậy vì em hay ấn vào đó lắm, cũng vì quá lo sợ mà. Em hy vọng sẽ có kết quả tốt. Em cảm ơn!

Những gì mọi người tư vấn bạn yên tâm đi.

Slows
12-12-2013, 19:50
Những gì mọi người tư vấn bạn yên tâm đi.

Vâng, cảm ơn anh Tuấn. Cho em hỏi thêm là 9 tuần sau nguy cơ và 5 tuần sau khi ngưng pep em đi kiểm tra và kết quả tốt thì đã yên tâm được chưa ạ?

Tuanmecsedec
12-12-2013, 19:56
Vâng, cảm ơn anh Tuấn. Cho em hỏi thêm là 9 tuần sau nguy cơ và 5 tuần sau khi ngưng pep em đi kiểm tra và kết quả tốt thì đã yên tâm được chưa ạ?

Tín hiệu khả quan vui rồi.

songchungvoi_HIV
12-12-2013, 20:02
Bạn bấm vào đây xem songchung giải thích về hạch: so-nguy-co-hiv-gai-mai-dam-kich-thich-bang-mieng (http://www.diendanhiv.vn/threads/6085-so-nguy-co-hiv-gai-mai-dam-kich-thich-bang-mieng/page3)

Slows
12-12-2013, 20:09
Bạn bấm vào đây xem songchung giải thích về hạch: so-nguy-co-hiv-gai-mai-dam-kich-thich-bang-mieng (http://www.diendanhiv.vn/threads/6085-so-nguy-co-hiv-gai-mai-dam-kich-thich-bang-mieng/page3)
Ui giờ thì em yên tâm rồi cảm ơn bác songchung, bác đã giúp em xả được phần nào stress rùi.

Slows
13-12-2013, 08:36
Các anh chị cho em hỏi ở hà nội bệnh viện nào vừa xét nghiệm hiv và vừa xét nghiệm các bệnh lây qua đường TD ạ?

Tuanmecsedec
13-12-2013, 08:38
Các anh chị cho em hỏi ở hà nội bệnh viện nào vừa xét nghiệm hiv và vừa xét nghiệm các bệnh lây qua đường TD ạ?

Bệnh viện Da Liễu Trung Ương - Địa chỉ: 15A - Phương Mai - Quận Đống Đa - Hà Nội

Slows
13-12-2013, 08:39
Bệnh viện Da Liễu Trung Ương - Địa chỉ: 15A - Phương Mai - Quận Đống Đa - Hà Nội

Em cảm ơn ạ!

Slows
13-12-2013, 08:45

Cho em hỏi thêm là xét nghiệm các bệnh lây qua đường TD thì chỉ cần xét nghiệm máu thôi ạ?

Tuanmecsedec
13-12-2013, 08:47
Cho em hỏi thêm là xét nghiệm các bệnh lây qua đường TD thì chỉ cần xét nghiệm máu thôi ạ?

Có những bệnh chỉ khám và có những bệnh chỉ xét nghiệm máu hoặc dịch.Như bệnh mào gà chỉ khám .v.v.v

Slows
13-12-2013, 08:49
Có những bệnh chỉ khám và có những bệnh chỉ xét nghiệm máu hoặc dịch.Như bệnh mào gà chỉ khám .v.v.v

Vâng, em cảm ơn anh nhiều!

songchungvoi_HIV
13-12-2013, 09:09
Ui giờ thì em yên tâm rồi cảm ơn bác songchung, bác đã giúp em xả được phần nào stress rùi.
BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI:
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.

Slows
14-12-2013, 12:21
BẠCH HUYẾT(LYMPH) PHÒNG THỦ THỨ HAI:
Khi chọc thủng được tuyến phòng thủ đầu tiên, và xâm nhập vào bên trong cơ thể, vi khuẩn còn phải đối đầu với đường dây phòng thủ thứ hai của Bạch Huyết (Lymph).
Bạch Huyết là một thành phần nằm trong mô tầng lỏng, được dẫn lưu bởi một chuỗi động mạch (vessels) đi song song với những tĩnh mạch (veins). Sau cùng, Bạch Huyết được chuyển vào hai động mạch lớn. Hai mạch Bạch Huyết nầy đi xuyên qua những mô tầng mềm xốp, được gọi là những hạch Bạch Huyết (Lymph Nodes) mà chúng nằm chung quanh vùng đáy cổ như là những trạm phòng thủ chiến lược, có nhiệm vụ như những cái bẫy chống sự nhiễm trùng. Thí dụ như những mô tầng lỏng (fluid Tissues) từ tay đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần eo cùi chỏ, và vào nách. Những mô tầng lỏng từ chân đi xuyên qua những hạch Bạch Huyết gần đầu gối, và đi vào trong phần hán. Những hạch Bạch Huyết nầy được tràn ngập với một loại các tế bào Bạch Huyết đặc biệt (Lymphocytes). Chúng có thể phá vỡ tiến trình nhiễm độc trầm trọng, và tạo nên những ung thối (Abscesses), và chúng bảo vệ những cấu trúc chính, cũng như các cơ quan trọng yếu của cơ thể. Sau khi vi khuẩn vượt qua những tuyến phòng thủ cục bộ, sự nhiễm trùng thường đánh dấu bằng những đường thâm đỏ, chạy từ điểm bị thương lên đến cánh tay hay chân. Đây là hiện tượng của những mạch Bạch Huyết bị xưng phồng.
Ngoài ra, còn có những hệ thống hạch Bạch Huyết và các mạch Bạch Huyết dẫn lưu mà chúng giúp cho những cơ quan nội tạng, trong cách thức giống như những hạch Bạch Huyết giúp cho hai tay và hai chân. Trong trường hợp chứng bệnh phổi (Tuberculosis), vi trùng lao tấn công vào những hạch Bạch Huyết, một cách kém mãnh liệt nhưng bền bỉ hơn. Trong điều kiện thuận lợi của cơ thể, những buồng nhỏ (Nodules) được gọi là những u lao (Tubercles) được phát sinh, có nhiệm vụ bắt giữ những vi khuẩn xâm lăng một cách dài hạn. Sau cùng, những u lao nầy có một lớp vỏ bọc ngoài với chất Calcium. Sau đó, nếu cơ thể trở nên yếu đuối vì mệt mỏi, thiếu dinh dưỡng, hay nhiễm trùng nặng hơn, thành vách của những u lao nầy bị bể vỡ ra, và phóng thích những vi khuẩn bị giam cầm, để tấn công cơ thể, dần dần cơ thể bị nhiễm bệnh.
Em không hiểu lắm mong anh songchung nói rõ hơn cho em hiểu với ạ.

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 12:25
Em không hiểu lắm mong anh songchung nói rõ hơn cho em hiểu với ạ.
Trùi. Có nghĩa là khi bạn bị viêm nhiễm thì lym hạch bạch huyết chính là tuyến phòng thủ chống lại vi trùng gây bệnh.

Slows
14-12-2013, 12:27
Trùi. Có nghĩa là khi bạn bị viêm nhiễm thì lym hạch bạch huyết chính là tuyến phòng thủ chống lại vi trùng gây bệnh.

Vâng em hiểu rồi, như anh nói là khi bị nhiễm hiv thì phải mất 4 hoặc 5 năm mới xuất hiện hạch đúng không ạ?

HIV/AIDS..
14-12-2013, 12:28
anh giải thích cho em được không? em tưởng tưởng như thế này nhé: sau khi thằng ăn trộm qua mặt được cha bảo vệ xâm nhập vào cổng nhà, thằng ăn trộm nó sẽ tìm cách vào trong phòng để lấy đồ, nhưng trong nhà có nhiều phòng, mỗi phòng có vài người ở, nó vô phòng nào lấy đồ thì sẽ bị mọi người ở đó túm cổ nó đánh tơi bời. thì hạch lympho chính là mấy người trong phòng đó túm lấy vi trùng mà đánh tạo nên phản ứng gần chỗ bị nhiễm trùng nên hạch có thể sưng lên 1 chút. đó là bình thường.

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 12:31
Vâng em hiểu rồi, như anh nói là khi bị nhiễm hiv thì phải mất 4 hoặc 5 năm mới xuất hiện hạch đúng không ạ?
Bạn lại hiểu sai rùi. Hạch lym là tuyế phùng thủ thứ 2 của cơ thể nó có từ bé khi bạn mới sinh ra, nếu bạn bị viêm họng, sâu răng, Viêm Amidan, viêm lợi, viêm nhiễm trùng vết thương, viêm ruột thừa..... gọi chung là viêm nhiễm, thì chính tuyến phòng thủ này có nhiệm vụ chống lại vi trùng gây bệnh. Hiểu chưa?

Slows
14-12-2013, 12:31
anh giải thích cho em được không? em tưởng tưởng như thế này nhé: sau khi thằng ăn trộm qua mặt được cha bảo vệ xâm nhập vào cổng nhà, thằng ăn trộm nó sẽ tìm cách vào trong phòng để lấy đồ, nhưng trong nhà có nhiều phòng, mỗi phòng có vài người ở, nó vô phòng nào lấy đồ thì sẽ bị mọi người ở đó túm cổ nó đánh tơi bời. thì hạch lympho chính là mấy người trong phòng đó túm lấy vi trùng mà đánh tạo nên phản ứng gần chỗ bị nhiễm trùng nên hạch có thể sưng lên 1 chút. đó là bình thường.

Vâng em hiểu rồi, cảm ơn anh 9999.

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 12:33
Vâng em hiểu rồi, cảm ơn anh 9999.
Em bấm vào đây xem: Chức năng đề kháng của cơ thể (http://diendanhiv.vn/threads/6432-Chuc-nang-de-khang-cua-co-the)

Slows
14-12-2013, 12:33
Bạn lại hiểu sai rùi. Hạch lym là tuyế phùng thủ thứ 2 của cơ thể nó có từ bé khi bạn mới sinh ra, nếu bạn bị viêm họng, sâu răng, Viêm Amidan, viêm lợi, viêm nhiễm trùng vết thương, viêm ruột thừa..... gọi chung là viêm nhiễm, thì chính tuyến phòng thủ này có nhiệm vụ chống lại vi trùng gây bệnh. Hiểu chưa?
Vâng trước khi nổi hạch thì em có bị viêm họng và Amidan chắc là do vậy nên mới nổi hạch + với việc em hay ấn vào chỗ nổi hạch nên mới xưng to hơn.

HIV/AIDS..
14-12-2013, 13:07
Vâng trước khi nổi hạch thì em có bị viêm họng và Amidan chắc là do vậy nên mới nổi hạch + với việc em hay ấn vào chỗ nổi hạch nên mới xưng to hơn.
Chính xác là vậy. chuẩn không cần chỉnh. thế thì đừng lo nữa

Tuanmecsedec
14-12-2013, 13:49

Cứ NGỨA NGÁY TAY CHẤN đè ấn hoài hỏi làm sao không sưng lên.

Nguyen Ha
14-12-2013, 14:20
Bạn nói rất đúng!

Slows
14-12-2013, 16:13
Em vừa đến bệnh viện da liễu trung ương làm xét nghiệm hiv, giang mai, viên gan C và kết quả âm tính hết nên em cũng đỡ lo.

Tuanmecsedec
14-12-2013, 16:23
Em vừa đến bệnh viện da liễu trung ương làm xét nghiệm hiv, giang mai, viên gan C và kết quả âm tính hết nên em cũng đỡ lo.

Âm tính hết thì yên tâm chứ sao đỡ lo.

Slows
14-12-2013, 16:28
Âm tính hết thì yên tâm chứ sao đỡ lo.

Dạ vì đây chưa phải là kết quả cuối cùng mà anh?

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 16:57
Dạ vì đây chưa phải là kết quả cuối cùng mà anh?
Ủa bạn hỏi gì thì người tham vấn trả lời đó. Bạn xem lại bạn vừa đặc câu hỏi là gì vậy? ==>

Slows
14-12-2013, 18:09
Ủa bạn hỏi gì thì người tham vấn trả lời đó. Bạn xem lại bạn vừa đặc câu hỏi là gì vậy? ==>
Dạ tại em vui nên muốn chia sẻ với anh chị thôi ạ, như vậy thì đến 3 tuần nữa xét nghiệm thì kết quả vẫn vậy chứ ạ?

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 18:37
Dạ tại em vui nên muốn chia sẻ với anh chị thôi ạ, như vậy thì đến 3 tuần nữa xét nghiệm thì kết quả vẫn vậy chứ ạ?
Bạn vào đây xem: Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

Slows
14-12-2013, 20:16
Cho em hỏi là sau khi mua được pep thì em có uống luôn vào lúc 8h kém và từ hôm sau em uống đúng 10h lệch cùng lắm chỉ 1,2 phút như vậy có sao không ạ? Và bây giờ là 9 tuần em mời được cô gái đó đi xét nghiệm bằng phương pháp combo mà âm tính thì chắc là em ko bị nhiễm chứ ạ?

songchungvoi_HIV
14-12-2013, 20:34
Cho em hỏi là sau khi mua được pep thì em có uống luôn vào lúc 8h kém và từ hôm sau em uống đúng 10h lệch cùng lắm chỉ 1,2 phút như vậy có sao không ạ? Và bây giờ là 9 tuần em mời được cô gái đó đi xét nghiệm bằng phương pháp combo mà âm tính thì chắc là em ko bị nhiễm chứ ạ?
Nhiễm hay k bạn vẫn chờ XN sau khi ngưng PEP 8 tuần và chốt ở 24 tuần theo khuyến cáo

Slows
14-12-2013, 20:44
Nhiễm hay k bạn vẫn chờ XN sau khi ngưng PEP 8 tuần và chốt ở 24 tuần theo khuyến cáo
Vâng tất nhiên là em phải xn lại rùi. Cho em hỏi em uống thuốc như vậy có được không ạ?

Tuanmecsedec
14-12-2013, 20:55
Vâng tất nhiên là em phải xn lại rùi. Cho em hỏi em uống thuốc như vậy có được không ạ?

Bạn tuân thủ đúng và đủ thì kết quả sẽ như mong muốn.

Slows
14-12-2013, 21:11
Bạn tuân thủ đúng và đủ thì kết quả sẽ như mong muốn.

Vâng, em tin tưởng vào thuốc và các anh chị. Em cảm ơn nhiều lắm ạ.

Slows
16-12-2013, 09:57
Anh chị cho em hỏi kết quả âm tính với bệnh giang mai, như vậy thì sau 3 tuần nữa em có cần phải xét nghiệm lại không ạ?

Tuanmecsedec
16-12-2013, 10:01
Anh chị cho em hỏi kết quả âm tính với bệnh giang mai, như vậy thì sau 3 tuần nữa em có cần phải xét nghiệm lại không ạ?

không cần thiết đâu bạn.

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 10:01
Giang Mai XN ở tuần 4 và tuần 12

Slows
16-12-2013, 10:08
không cần thiết đâu bạn.

Vâng, em yên tâm rồi. Cho em hỏi thêm là trong giai đoạn cửa sổ thì không bị nổi hạch hay các triệu chứng khác ạ?

HIV/AIDS
16-12-2013, 10:12
giả sử bạn mời được cô ấy đi xn nếu kết quả âm tính thì rất đáng mừng nhưng chẳng may ngược lại thì bạn lại lo lắng hơn gấp bội. nên tốt nhất bạn đợi thời gian đi xn theo khuyến cáo

songchungvoi_HIV
16-12-2013, 10:12
Vâng, em yên tâm rồi. Cho em hỏi thêm là trong giai đoạn cửa sổ thì không bị nổi hạch hay các triệu chứng khác ạ?
Đã giải thích rùi, sao lại hỏi hạch hiết gì nữa. Nên đã hiểu sai: Gia đoạn cửa sổ là những người nhiễm HIV thật sự mà k biết, giai đoạn phơi nhiễm là những người vừa biết rõ mình có nguy cơ. Hai giai đoạn này khác nhau hoàn toàn. Đừng lầm lẫn giữa giai đoạn cửa sổ và giai đoạn phơi nhiễm

Slows
16-12-2013, 10:14
Đã giải thích rùi, sao lại hỏi hạch hiết gì nữa. Nên đã hiểu sai: Gia đoạn cửa sổ là những người nhiễm HIV thật sự mà k biết, giai đoạn phơi nhiễm là những người vừa biết rõ mình có nguy cơ. Hai giai đoạn này khác nhau hoàn toàn. Đừng lầm lẫn giữa giai đoạn cửa sổ và giai đoạn phơi nhiễm
Vâng em xin lỗi.

Slows
18-12-2013, 14:23
Anh tuấn có thể nâng quền cho tài khoản của em được không ạ? Vì em muốn vào chia sẻ với các thành viên khác.

Charles
18-12-2013, 14:26
Anh tuấn có thể nâng quền cho tài khoản của em được không ạ? Vì em muốn vào chia sẻ với các thành viên khác.

Bạn yên tâm, khi anh Tuấn thấy bạn ổn định tâm lý sẽ xét lại quyền cho bạn ngay.

songchungvoi_HIV
18-12-2013, 14:27
Khi nào bạn chính thức ổ định tâm lý BQT sẽ xét quyền cho bạn:
Về việc quyền hạn username THÀNH VIÊN MỚI (MENBER) khi tham gia diễn diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/2751-Ve-viec-quyen-han-username-THANH-VIEN-MOI-MENBER-khi-tham-gia-dien-diendanhiv-vn)

Slows
18-12-2013, 14:30
Khi nào bạn chính thức ổ định tâm lý BQT sẽ xét quyền cho bạn:
Về việc quyền hạn username THÀNH VIÊN MỚI (MENBER) khi tham gia diễn diendanhiv.vn (http://diendanhiv.vn/threads/2751-Ve-viec-quyen-han-username-THANH-VIEN-MOI-MENBER-khi-tham-gia-dien-diendanhiv-vn)

Vâng, em biết rồi.

Slows
19-12-2013, 10:35
Sau gần 1 tuần em ko sờ ấn vào hạch và bây giờ ko thấy đau và ko sưng to nữa hi. Cũng may mà anh chị kêu đừng ấn vào chứ ko thì nguy to, cảm ơn anh chị nhiều.

songchungvoi_HIV
19-12-2013, 10:42
Sau gần 1 tuần em ko sờ ấn vào hạch và bây giờ ko thấy đau và ko sưng to nữa hi. Cũng may mà anh chị kêu đừng ấn vào chứ ko thì nguy to, cảm ơn anh chị nhiều.
Hy vọng là quên hẳn nó, bởi nó là tuyến phòng thủ của cơ thể, hay nói đúng hơn nó là cận vệ bạn thuê nó để bảo vệ bạn mà k cần tiền lương, nhớ đó

Slows
19-12-2013, 11:42
Hy vọng là quên hẳn nó, bởi nó là tuyến phòng thủ của cơ thể, hay nói đúng hơn nó là cận vệ bạn thuê nó để bảo vệ bạn mà k cần tiền lương, nhớ đó
Vâng, em hiểu rùi ạ, cảm ơn anh nhiều!

Slows
02-01-2014, 09:56
Đã được 82 ngày sau nguy cơ và em đang chờ đủ 84 ngày để đi xét nghiệm, hic lo lắng quá các anh chị àh. Các anh chị hãy động viên và chúc em vó được kết quả tốt nhé em cảm ơn.

songchungvoi_HIV
02-01-2014, 10:11
Đã được 82 ngày sau nguy cơ và em đang chờ đủ 84 ngày để đi xét nghiệm, hic lo lắng quá các anh chị àh. Các anh chị hãy động viên và chúc em vó được kết quả tốt nhé em cảm ơn.
Bạn tuân thủ 4 đúng:
1. Đúng giờ.
2. Đúng liều.
3. Đúng thuốc.
4. Đúng cách.
Thì sẽ thành công trong điều trị. Chưa ai thất bại khi tuân thủ 4 đúng. Chúc bạn có kết quả tốt đẹp

Tuanmecsedec
02-01-2014, 10:37

Theo Tuanmecsedec được biết và rút ra kinh nghiệm cho mình,từ khi tham gia cho đến nay,chưa có ca nào thất bại khi dùng thuốc phơi nhiễm trước 72 giờ uống đúng và đủ.

Slows
04-01-2014, 17:37
Sau 84 ngày sống trong lo lắng sợ hãi giờ thì em có thể yên tâm rồi anh chị ah. Em vừa đi xn Anti và có kết quả AT em mừng quá. Và mong anh tuấn xét lại quyền tài khoản cho em. Và cảm ơn các anh chị đặc biệt là anh tuanmecsedec, anh songchungvoi_HIV và chị Nguyen Ha đã tận tình tư vấn giúp đỡ em trong lúc khó khăn, chúc anh chị thật khoẻ mạnh hạnh phúc công việc thật tốt.

songchungvoi_HIV
04-01-2014, 17:41
Sau 84 ngày sống trong lo lắng sợ hãi giờ thì em có thể yên tâm rồi anh chị ah. Em vừa đi xn Anti và có kết quả AT em mừng quá. Và mong anh tuấn xét lại quyền tài khoản cho em. Và cảm ơn các anh chị đặc biệt là anh tuanmecsedec, anh songchungvoi_HIV và chị Nguyen Ha đã tận tình tư vấn giúp đỡ em trong lúc khó khăn, chúc anh chị thật khoẻ mạnh hạnh phúc công việc thật tốt.
Chúc mừng bạn có một KQ tốt đẹp sau phơi nhiễm có PEP 84 ngày. Xem như bạn gần như an toàn 100%, Chốt cái sau 24 tuần tính từ lúc có nguy cơ, đây chỉ là thủ tục thui
:zk206::zk206:

Slows
04-01-2014, 17:43
Chúc mừng bạn có một KQ tốt đẹp sau phơi nhiễm có PEP 84 ngày. Xem như bạn gần như an toàn 100%, Chốt cái sau 24 tuần tính từ lúc có nguy cơ, đây chỉ là thủ tục thui
:zk206::zk206:
vâng, em hiểu rồi. Dù sao kết quả này cũng đã phản ánh ~ 100% rùi nên em rất mừng.

HIV/AIDS..
04-01-2014, 17:45
Chúc mừng bạn có kết quả âm tính sau pep!

Nguyen Ha
05-01-2014, 03:15

Chúc mừng bạn!

Tuanmecsedec
05-01-2014, 05:08

http://1.oofeel.com/holdz/oofeel-52c8e8f4b7966.gif (http://1.oofeel.com)

Bạn đã giải tỏa tâm lý và thông suốt vấn đề của mình được set quyền lại.

Slows
26-02-2014, 12:06
Anh chị cho em hỏi hôm nay em đi xét nghiệm sau nguy cơ 5 tháng âm tính như vậy em có cần phải làm xét nghiệm tiếp tháng thứ 6 không ạ?

songchungvoi_HIV
26-02-2014, 12:14
Anh chị cho em hỏi hôm nay em đi xét nghiệm sau nguy cơ 5 tháng âm tính như vậy em có cần phải làm xét nghiệm tiếp tháng thứ 6 không ạ?
Bạn có KQ AT tiếp tục cho nguy cơ có PEP sau 5 tháng là gần như 100% bạn an toàn rùi, nếu bạn tự tin thì bạn có thể dùng việc XN, nếu bạn chưa đủ tự tin thì chờ thên 4 tuần nữa chốt theo khuyến cáo. Ok?

mongbinhan
26-02-2014, 19:25
5 tháng là 22 tuần rùi đó bạn...chawvs ăn rùi...chúc mừng nhé

Slows
26-02-2014, 21:27
5 tháng là 22 tuần rùi đó bạn...chawvs ăn rùi...chúc mừng nhé
Cảm ơn bạn, mình vẫn quyết định xn ở tháng thứ 6 cho chắc ăn.

mongbinhan
27-02-2014, 08:26
Mình cũng dùng pep như bạn. Mình cũng tet nhanh lúc 5 tháng 18 ngày...tròn 24 tuần lo thôi...các mod bảo 24 tuần là chốt mà....24 tuần là hơn 5 tháng rưỡi một chút thui bạn

Slows
28-02-2014, 01:14
Mình cũng dùng pep như bạn. Mình cũng tet nhanh lúc 5 tháng 18 ngày...tròn 24 tuần lo thôi...các mod bảo 24 tuần là chốt mà....24 tuần là hơn 5 tháng rưỡi một chút thui bạn
Mình cũng tính vậy để chờ thêm 4 tuần nữa đi làm cái xn cho chắc ăn.

Slows
06-03-2014, 16:25
Anh chị cho em hỏi hôm vừa rồi em có qh với vợ khi đang qh thì bị rách bao, nhưng em chua xuất vào trong. Cho em hỏi như trường hợp của em có cho vợ em uống pep không ạ?

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 16:29
Anh chị cho em hỏi hôm vừa rồi em có qh với vợ khi đang qh thì bị rách bao, nhưng em chua xuất vào trong. Cho em hỏi như trường hợp của em có cho vợ em uống pep không ạ?
Trên thế giới XN HIV cho 1 trường hợp nguy cơ có PEP 12 tuần AT chốt, khi bạn có KQ 22 tuần là an toàn 100% Và bạn QHTD với BX rách bao cho dù có xuất tinh trong AD vẫn k có nguy cơ

Slows
06-03-2014, 16:39
Trên thế giới XN HIV cho 1 trường hợp nguy cơ có PEP 12 tuần AT chốt, khi bạn có KQ 22 tuần là an toàn 100% Và bạn QHTD với BX rách bao cho dù có xuất tinh trong AD vẫn k có nguy cơ
như vậy là em yên tâm rồi cảm ơn anh Hiếu nhiều lắm.

songchungvoi_HIV
06-03-2014, 16:48
như vậy là em yên tâm rồi cảm ơn anh Hiếu nhiều lắm.
Bạn hoàn toàn yên tâm đi. Đây là lời khẳng định của TV:
Hôm qua, 16:18
#64 (http://diendanhiv.vn/threads/5604-Xin-A-Tuan-va-cac-anh-chi-em-trong-dien-dan-tu-van-QHTD-voi-GMD-bi-tuot-bao?p=84141&viewfull=1#post84141) <label for="post_imod_checkbox_84141"><input class="postimod" type="checkbox" id="post_imod_checkbox_84141" name="plist[84141]" value="0" style="margin: 0px 0px 0px 5px; padding: 0px; top: 0px; position: relative;"></label>
Chuoclailoilam.1lan (http://diendanhiv.vn/members/6951-Chuoclailoilam-1lan)
Thành Viên Chính Thứchttp://diendanhiv.vn/images/ranks/forum_official_m.png<dl class="userinfo_extra" style="margin: 5px 0px; float: left; width: 180px; font-size: 11px; height: auto !important;"><dt style="margin: 0px 10px 0px 0px; padding: 0px; float: left; min-width: 60px; width: auto !important;">Ngày tham gia</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px;">17-12-2013</dd><dt style="margin: 0px 10px 0px 0px; padding: 0px; float: left; min-width: 60px; width: auto !important;">Bài viết</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px;">65</dd><dt style="margin: 0px 10px 0px 0px; padding: 0px; float: left; min-width: 60px; width: auto !important;">Cảm ơn</dt><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px;">26</dd><dd style="margin: 0px; padding: 0px 0px 3px; white-space: nowrap; display: inline; float: left;">Được cảm ơn: 13 lần</dd></dl>

http://diendanhiv.vn/images/misc/quote_icon.png Gửi bởi xinmotanhue http://diendanhiv.vn/images/buttons/viewpost-right.png (http://diendanhiv.vn/showthread.php?p=83891#post83891)
Xin chào các ac trong diễn đàn, sáng ngày mai đây e sẽ đến TT YTDP nhận kết quả sau 2 tháng ngưng dùng PEP, e lo quá không bít sẽ ra s đây, chắc tối nay e thức trắng đêm quá các a chị ơi.........

Đúng là họ nói kiểu gì đấy. 3 tháng từ lúc có nguy cơ và dùng PEP mình cũng đi XN ở TTYT tỉnh đây nè. Mấy chị nói không phải làm XN ở tháng thứ 6 nữa đây xưa lắm rùi. Giám đốc ở đó cũng khẳng định với mình như thê mà. Không tin bạn cứ liên lạc với TT HIV đồng nai sẽ rõ ngay ấy mà. Tin mình đi thoát nạn rồi lần sau đừng bao giờ tái phạm nứa nhá. Thuốc PEP có hại lắm không phải như thuốc bổ đâu nhá ông tướng, mình giờ vẫn còn mệt mỏi mặc dù ÂT tính mấy tháng rùi nè

Slows
26-03-2014, 14:29
Cuối tuần này là đến đúng 24 tuần em đi làm cái xn chốt hic, mệt mỏi + lo lắng. Hy vọng là kết quả sẽ tốt đẹp mặc dù có rất nhiều thông tin hiện nay là ÂT sau 3 tháng là yên tâm rồi nhưng BYT việt nam lại khuyến cáo chốt ở 6 tháng.

Charles
26-03-2014, 14:40
Cuối tuần này là đến đúng 24 tuần em đi làm cái xn chốt hic, mệt mỏi + lo lắng. Hy vọng là kết quả sẽ tốt đẹp mặc dù có rất nhiều thông tin hiện nay là ÂT sau 3 tháng là yên tâm rồi nhưng BYT việt nam lại khuyến cáo chốt ở 6 tháng.

Yên tâm đi nào, 22 tuần nếu tự tin bạn có thể yên tâm rồi, nhưng vì ko tự tin nên vẫn muốn xn ở tuần 24, đó chỉ là thủ tục thôi bạn.

Slows
26-03-2014, 14:49
Yên tâm đi nào, 22 tuần nếu tự tin bạn có thể yên tâm rồi, nhưng vì ko tự tin nên vẫn muốn xn ở tuần 24, đó chỉ là thủ tục thôi bạn.
5 tháng của em là 20 tuần thôi anh ạ, nên em vẫn chưa yên tâm.

Charles
26-03-2014, 15:01

Bạn tính thế nào vậy? 1 tháng = 30 ngày, 1 tuần = 7 ngày, 24 tuần = 168 ngày, mà bạn đã xn tại thời điểm 150 ngày, so với tg xn chốt còn thiếu 18 ngày. Như vậy mà vẫn chưa yên tâm là sao???

Slows
26-03-2014, 15:11
Bạn tính thế nào vậy? 1 tháng = 30 ngày, 1 tuần = 7 ngày, 24 tuần = 168 ngày, mà bạn đã xn tại thời điểm 150 ngày, so với tg xn chốt còn thiếu 18 ngày. Như vậy mà vẫn chưa yên tâm là sao???
Em tính theo các mod trên diễn đàn, 1 tháng = 28 ngày như vậy 5 tháng của em mới có 140 ngày thui anh ạ.

Nguyen Ha
26-03-2014, 15:20

20 tuần chưa yên tân thì 24 tuần xét nghiệm chốt theo khuyến cáo.

Slows
26-03-2014, 15:21
20 tuần chưa yên tân thì 24 tuần xét nghiệm chốt theo khuyến cáo.
Theo chị thì trường hợp của em đã an toàn chưa ạ?

Nguyen Ha
26-03-2014, 15:30
Theo chị thì trường hợp của em đã an toàn chưa ạ?

Cho tới thời điểm này bạn đã an toàn.

Slows
26-03-2014, 15:31
Cho tới thời điểm này bạn đã an toàn.
Vâng em cảm ơn chị hà nhiều.

Slows
28-03-2014, 08:19
Các anh chị cho em hỏi đến cuối tuần này là em được tròn 24 tuần thì em đi xn theo pp nào? Và cho em hỏi là viêm họng có ảnh hưởng tới kq của xn ko ạ?

Buonqua
28-03-2014, 08:20
Các anh chị cho em hỏi đến cuối tuần này là em được tròn 24 tuần thì em đi xn theo pp nào? Và cho em hỏi là viêm họng có ảnh hưởng tới kq của xn ko ạ?

PP Tìm kháng thể như anti, dertermine.........

Slows
28-03-2014, 08:35
PP Tìm kháng thể như anti, dertermine.........
Vâng cho em hỏi thêm là viêm họng có ảnh hưởng gì tới việc xn ko anh?

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 08:41
XN PP nào cũng được, 24 tuần rùi XN Combo cũng chính xác, Antive HIV 1/2 Ab hay Determine HIV 1/2 & SD 1/2 Ab đều chính xác

tôi ơi đừng tuyệt vọng
28-03-2014, 08:43
phương pháp nào cũng đều ok hết bạn.viêm họng không ảnh hưởng đến kết quả xn đâu

Slows
28-03-2014, 09:16
XN PP nào cũng được, 24 tuần rùi XN Combo cũng chính xác, Antive HIV 1/2 Ab hay Determine HIV 1/2 & SD 1/2 Ab đều chính xác
Dẫu biết rằng 24 tuần xn chỉ là thủ tục mà sao thấy lo quá các anh chị à, monh đợi bao nhiêu ngày tháng nhưng đến lúc này lại ko đủ can đảm để đi xn hic.

Nguyen Ha
28-03-2014, 09:20
Dẫu biết rằng 24 tuần xn chỉ là thủ tục mà sao thấy lo quá các anh chị à, monh đợi bao nhiêu ngày tháng nhưng đến lúc này lại ko đủ can đảm để đi xn hic.

Có gì đâu mà căng thẳng thế? Biết chắc là âm tính mà.

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 09:21
Ui dào, no nàm gì, no thì nó cũng đến đó thui, đâu thay đổi KQ được, trừ khi em có nguy cơ mới mà lỵ

Slows
28-03-2014, 09:32
Ui dào, no nàm gì, no thì nó cũng đến đó thui, đâu thay đổi KQ được, trừ khi em có nguy cơ mới mà lỵ
Em nào có dám tái phạm nữa đâu anh, hic ngay cả nghĩ thôi em cũng ko dám làm thế nữa vì em đã trả giá cho hành vi của mình rùi sợ lắm rùi.

Slows
28-03-2014, 09:33
Có gì đâu mà căng thẳng thế? Biết chắc là âm tính mà.
Cảm ơn chị Nhé hy vọng là thế.

Charles
28-03-2014, 11:30
24 tuần bạn XN phương pháp nào cũng chính xác, 20 tuần ÂT sau ngưng PEP thỉ XN tuần 24 chỉ mang tính thủ tục thôi bạn, hãy vững tin làm nốt cái chốt này cho khỏi nghĩ.

Slows
28-03-2014, 12:28
24 tuần bạn XN phương pháp nào cũng chính xác, 20 tuần ÂT sau ngưng PEP thỉ XN tuần 24 chỉ mang tính thủ tục thôi bạn, hãy vững tin làm nốt cái chốt này cho khỏi nghĩ.
Vâng, em cảm ơn. Hy vọng mọi điều tốt đẹp.

songchungvoi_HIV
28-03-2014, 12:32
Vâng cho em hỏi thêm là viêm họng có ảnh hưởng gì tới việc xn ko anh?
Các bịnh dễ cho xn DT giả:
1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Slows
29-03-2014, 12:27
Chào các anh chị em vừa đi xn sau 24 tuần test nhanh ÂT như vậy em đã yên tâm đc chưa ạ?

songchungvoi_HIV
29-03-2014, 12:31
Chào các anh chị em vừa đi xn sau 24 tuần test nhanh ÂT như vậy em đã yên tâm đc chưa ạ?
An toàn 10000000000000000000000000000000000000000000000000 00000000% bạn.
Chúc mừng bạn thành công PEP sau 24 tuần

Charles
29-03-2014, 12:37

Chúc mừng bạn đã về đích an toàn.

Chủ đề: Tài liệu chuẩn của Việt Nam về thời gian xét nghiệm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/837-Tai-lieu-chuan-cua-Viet-Nam-ve-thoi-gian-xet-nghiem-HIV)

Slows
29-03-2014, 12:37
An toàn 10000000000000000000000000000000000000000000000000 00000000% bạn.
Chúc mừng bạn thành công PEP sau 24 tuần
Vâng cảm ơn các anh chị lâu nay đã tư vấn và chia sẻ cho em. Chúc diễn đàn ngày một lớn mạnh và chúc tất cả các thành viên đang có nguy cơ đều ÂT.

Nguyen Ha
29-03-2014, 14:28

Chúc mừng bạn!

Slows
12-04-2014, 09:12
Chào anh chị, cho em hỏi sáng nay em có đi vệ sinh thì thấy vùng da dưới đầu dv thấy nó bị xước và hơi xưng hồng lên và hai hôm trước em có qh với bà xã, theo anh chị thì đó có phải là bệnh sùi mào gà ko ạ? Vì đến nay là 26 tuần rồi sau nguy cơ. Và sau 9 tuần em có xn hiang mai thì âm tính.

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 09:21
Chào anh chị, cho em hỏi sáng nay em có đi vệ sinh thì thấy vùng da dưới đầu dv thấy nó bị xước và hơi xưng hồng lên và hai hôm trước em có qh với bà xã, theo anh chị thì đó có phải là bệnh sùi mào gà ko ạ? Vì đến nay là 26 tuần rồi sau nguy cơ. Và sau 9 tuần em có xn hiang mai thì âm tính.
SMG gì bạn, đã qua thời gian gây u sùi rùi, sau 90 ngày là an toàn

Slows
12-04-2014, 09:28
SMG gì bạn, đã qua thời gian gây u sùi rùi, sau 90 ngày là an toàn
Thế ạ. Vâng em thấy tc nó giống giống đâm ra lo hic. Như vậy là em yên tâm rồi. Ah mà anh hiếu cho em hỏi em được mời đi hiến máu, khi lấy máu họ có xét nghiệm STD ko anh?

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 09:30
Thế ạ. Vâng em thấy tc nó giống giống đâm ra lo hic. Như vậy là em yên tâm rồi. Ah mà anh hiếu cho em hỏi em được mời đi hiến máu, khi lấy máu họ có xét nghiệm STD ko anh?
XN HIV riêng biệt, Giang Mai và gan B XN riêng

Slows
12-04-2014, 09:35
XN HIV riêng biệt, Giang Mai và gan B XN riêng
Vâng em cảm ơn. Giang mai, HIV, viêm gan B thì em ko bị rùi, nhưng thỉnh thoảng cái chữ H nó vẫn ám ảnh em chắc tại 6 tháng trời lúc nào cũng nghĩ về nó đâm ra giờ bị ám ảnh mất rồi anh Hiếu ạ.

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 09:39
Vâng em cảm ơn. Giang mai, HIV, viêm gan B thì em ko bị rùi, nhưng thỉnh thoảng cái chữ H nó vẫn ám ảnh em chắc tại 6 tháng trời lúc nào cũng nghĩ về nó đâm ra giờ bị ám ảnh mất rồi anh Hiếu ạ.
Hãy đứng lên mà bước.
http://3.bp.blogspot.com/--dJNKEyn91o/UY8oINvFLvI/AAAAAAAABik/1cLX8A7-vGc/s1600/pattern_60_nguoi-vap-nga-va-dung-day-manh-me.jpg

Slows
12-04-2014, 09:43
Hãy đứng lên mà bước.
http://3.bp.blogspot.com/--dJNKEyn91o/UY8oINvFLvI/AAAAAAAABik/1cLX8A7-vGc/s1600/pattern_60_nguoi-vap-nga-va-dung-day-manh-me.jpg
Vâng em hiểu ý của anh. Anh Hiếu và các anh chị trong BQT đúng là những người tốt em rất biết ơn các anh chị.

songchungvoi_HIV
12-04-2014, 09:46
Vâng em hiểu ý của anh. Anh Hiếu và các anh chị trong BQT đúng là những người tốt em rất biết ơn các anh chị.
Cái chính vẫn là cái nhìn của mỗi thành viên nhận ra vấn đề mỗi khi BQT chia sẻ, Nếu họ vẫn bảo thủ thì BQT cũng bó chiếu. Quan trọng vẫn là em, Nếu một khi em vẫn cố chấp đứng trong đóng chỉ rối và vùng vẫy thì chỉ càng rối em càng bị thắc lại, chỉ có em mới có thể tìm ra đầu mối tháo gỡ gúc thắc của chính mình, k ai khác chính là bản thân mình

Slows
12-04-2014, 18:56
Anh chị cho em hỏi là 9 tuần em đi xét nghiệm giang mai và âm tính rồi thì kết quả đó đã an toàn 100% chưa ạ?

Slows
12-04-2014, 21:03
Các anh chị hãy trả lời em đi ạ em lo lắng quá anh chị àh hic.

Charles
12-04-2014, 21:07
Anh chị cho em hỏi là 9 tuần em đi xét nghiệm giang mai và âm tính rồi thì kết quả đó đã an toàn 100% chưa ạ?

Kết quả này an toàn rồi.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
12-04-2014, 21:12
an toàn 100% luôn bạn...

Slows
15-04-2014, 23:31
Vợ em mới sinh em bé được 2 tháng hiện nay vợ em tay và chân nổi nhiều nốt ngứa đỏ to bằng đầu ngón tay út và đến hôm nay thì xuất hiện 3 nốt ban đỏ và ngứa ở người to hơn bình thường mong anh chị tư vấn giúp em, vì em đã chốt 6 tháng ÂT và hôm qua có hiến máu nhân đạo ở 6 tháng và hơn 2 tuần rồi ÂT. Vì sau khi xét nghiệm ở tháng thứ 3 anti ÂT em có qh với vợ 2 lần ko bcs và sau đó thì ko qh nũa vì vợ em sắp sinh.

songchungvoi_HIV
15-04-2014, 23:36
Vợ em mới sinh em bé được 2 tháng hiện nay vợ em tay và chân nổi nhiều nốt ngứa đỏ to bằng đầu ngón tay út và đến hôm nay thì xuất hiện 3 nốt ban đỏ và ngứa ở người to hơn bình thường mong anh chị tư vấn giúp em, vì em đã chốt 6 tháng ÂT và hôm qua có hiến máu nhân đạo ở 6 tháng và hơn 2 tuần rồi ÂT. Vì sau khi xét nghiệm ở tháng thứ 3 anti ÂT em có qh với vợ 2 lần ko bcs và sau đó thì ko qh nũa vì vợ em sắp sinh.
Ban gì mà nổi 3 đốt trời, cái này thuộc cái ban thì có chứ ban gì trời :khi875437: