PDA

View Full Version : thuốc phơi nhiễm chưa đủ

Kindle7
29-04-2016, 09:44
Chào các anh/chị em trong diễn đàn!
Hôm 22-4 vừa rồi e có đi ăn cưới ở tỉnh, chè chén say quá e và mấy bạn đi chơi và có quan hệ với gmd. E và bạn ấy quan hệ trong bồn sục massage (đầy nước), lúc đầu e có dùng bcs nhưng đến lúc xuất tinh mới biết bao đã rách từ bao giờ. Thời gian quan hệ từ khi bao rách e ước chừng khoảng 3p (vì quan hệ được 1 lát e có kiểm tra thì bao vẫn chưa rách, sau thời điểm đó hơn 3p thì e xuất tinh). Quan hệ xong e kiểm tra thì dương vật cũng k có xước xát hay chảy máu (1 phần e nghĩ bạn gmd có sử dụng chất bôi trơn nên âm đạo rất trơn); sau đó thì e có rửa sạch dv bằng dầu gội đầu (e k tìm thấy xà phòng ạ)
Sáng hôm sau e có tìm mua pep nhưng k may thay hôm ấy là thứ 7 e qua trung tâm H nào cũng đóng cửa. Đến thứ 2 tức là khoảng >60 giờ kể từ lúc có nguy cơ e có qua trung tâm H tỉnh nhờ các bạn ấy tư vấn nhưng các bạn ấy nói e k trong ngành y nên k được mua pep. E chạy qua nhà thuốc viện đa khoa tỉnh thì họ k có pep và bán cho e thuốc này
1. Synforvir (tenoforvir disoproxil fumarat 300mg) ngày 1v
2. Hepadays (silymarin - giải độc gan) ngày 4v/2 lần
3. BR25 ( giải độc gan) ngày 4v/2 lần
E đọc HDSD thấy synforvir cần kết hợp ít nhất 2 thuốc kháng retrovirus mới trở thành pep nhưng lúc ấy gấp quá rồi nên e đành phải uống theo đơn thuốc ấy.
Ngày thứ 5 sau thời điểm có nguy cơ e thức khuya sáng dậy e thấy có hạch nhỏ dưới hàm sờ vào thấy đau nhưng 1 ngày sau đã hết đau.
Em muốn hỏi là:
1. Trường hợp của e với việc có hạch xuất hiện sớm như vậy liệu khả năng e nhiễm H có cao k ạ?
2. E nên tiếp tục sử dụng thuốc bạn dược sỹ cho hay mua pep thay cho thuốc đó (e đã dùng thuốc đó 5 ngày rồi ạ)?
3. Thời điểm sớm nhất để e xét nghiệm H là khi nào ạ (vì e có uống thuốc)? E thấy có thể xét nghiệm ở tuần thứ 6 hoặc PCR (khoảng tuần 2), k biết có ổn k ạ? E đang rất hoang mang và lo lắng rất cần 1 xét nghiệm để lấy lại tinh thần.
Cảm ơn các anh chị!

Trần Quang Vinh
29-04-2016, 10:06
Hôm 22-4 vừa rồi e có đi ăn cưới ở tỉnh, chè chén say quá e và mấy bạn đi chơi và có quan hệ với gmd. E và bạn ấy quan hệ trong bồn sục massage (đầy nước), lúc đầu e có dùng bcs nhưng đến lúc xuất tinh mới biết bao đã rách từ bao giờ. Thời gian quan hệ từ khi bao rách e ước chừng khoảng 3p (vì quan hệ được 1 lát e có kiểm tra thì bao vẫn chưa rách, sau thời điểm đó hơn 3p thì e xuất tinh). Quan hệ xong e kiểm tra thì dương vật cũng k có xước xát hay chảy máu (1 phần e nghĩ bạn gmd có sử dụng chất bôi trơn nên âm đạo rất trơn); sau đó thì e có rửa sạch dv bằng dầu gội đầu (e k tìm thấy xà phòng ạ)
Sáng hôm sau e có tìm mua pep nhưng k may thay hôm ấy là thứ 7 e qua trung tâm H nào cũng đóng cửa. Đến thứ 2 tức là khoảng >60 giờ kể từ lúc có nguy cơ e có qua trung tâm H tỉnh nhờ các bạn ấy tư vấn nhưng các bạn ấy nói e k trong ngành y nên k được mua pep. E chạy qua nhà thuốc viện đa khoa tỉnh thì họ k có pep và bán cho e thuốc này
E đọc HDSD thấy synforvir cần kết hợp ít nhất 2 thuốc kháng retrovirus mới trở thành pep nhưng lúc ấy gấp quá rồi nên e đành phải uống theo đơn thuốc ấy.
Ngày thứ 5 sau thời điểm có nguy cơ e thức khuya sáng dậy e thấy có hạch nhỏ dưới hàm sờ vào thấy đau nhưng 1 ngày sau đã hết đau.
Em muốn hỏi là:
1. Trường hợp của e với việc có hạch xuất hiện sớm như vậy liệu khả năng e nhiễm H có cao k ạ?
2. E nên tiếp tục sử dụng thuốc bạn dược sỹ cho hay mua pep thay cho thuốc đó (e đã dùng thuốc đó 5 ngày rồi ạ)?
3. Thời điểm sớm nhất để e xét nghiệm H là khi nào ạ (vì e có uống thuốc)? E thấy có thể xét nghiệm ở tuần thứ 6 hoặc PCR (khoảng tuần 2), k biết có ổn k ạ? E đang rất hoang mang và lo lắng rất cần 1 xét nghiệm để lấy lại tinh thần.
Cảm ơn các anh chị!
Bạn tham khảo chủ đề bên dưới :
Chủ đề: Hỏi về thuốc Savi Tenofovir 300 và Lamivudine cho lần thứ 3 uống phơi nhiễm, hic (http://www.diendanhiv.vn/threads/6606-Hoi-ve-thuoc-Savi-Tenofovir-300-va-Lamivudine-cho-lan-thu-3-uong-phoi-nhiem-hic?)
Chủ đề: Anh Tuần Và Mọi Người giúp em Tenofovir 300mg+lamivudin 100mg+adefovir 10mg (http://diendanhiv.vn/threads/6863-Anh-Tuan-Va-Moi-Nguoi-giup-em-Tenofovir-300mg-lamivudin-100mg-adefovir-10mg)

Nguyen Ha
29-04-2016, 10:19
Em muốn hỏi là:
Cảm ơn các anh chị!
Thuốc bạn uống chưa đủ phác đồ điều trị, bạn cần mua ngay Lamivudine 150mg x 2 lần/ngày. Uống xong PEP bạn chờ 12 tuần sau nguy cơ làm XN.

Kindle7
29-04-2016, 10:27
Vâng cảm ơn anh. Việc nổi hạch của em sớm như vậy có nói lên điều gì k ạ?

Nguyen Ha
29-04-2016, 10:31
Vâng cảm ơn anh. Việc nổi hạch của em sớm như vậy có nói lên điều gì k ạ?

Hạch bình thường ai cũng có, không phải triệu chứng của HIV

Charles
29-04-2016, 11:08
Em muốn hỏi là:
Cảm ơn các anh chị!

Thuốc của bạn chưa đủ thành phần thuốc phơi nhiễm, bạn cần mua thêm Lamivudine 150mg x 2 lần/ngày. Các loại thuốc giải độc gan bạn uống cách giờ thuốc phơi nhiễm 1h trở ra.

Kindle7
29-04-2016, 11:54
Mình vừa đi mua lamzidivir (lamivudin 150mg + zinovudine 300mg). Mình uống luôn 2v cùng giờ với tenoforvir 300mg, giải độc gan mình vẫn đang uống ngày 2 lần.
Hôm nay là ngày thứ 5 kể từ khi dùng thuốc không biết hiệu quả chống phơi nhiễm như thế nào các bạn?

Trần Quang Vinh
29-04-2016, 11:58
Mình vừa đi mua lamzidivir (lamivudin 150mg + zinovudine 300mg). Mình uống luôn 2v cùng giờ với tenoforvir 300mg, giải độc gan mình vẫn đang uống ngày 2 lần.
Hôm nay là ngày thứ 5 kể từ khi dùng thuốc không biết hiệu quả chống phơi nhiễm như thế nào các bạn?

Nếu bạn tuân thủ thuốc thì kết quả âm tính là rất cao ! và cho tới nay vẫn chưa ghi nhận trường hợp nào dùng Pep mà thất bại

Nguyen Ha
29-04-2016, 12:02
Nếu vậy bạn chỉ cần uống lamzidivir (lamivudin 150mg + zinovudine 300mg) ngày 2 viên cách nhau 12h.

Nguyen Ha
29-04-2016, 12:20

Đã 5 ngày uống thuốc không đúng phác đồ rồi, bạn đến với diễn đàn hơi muộn vì vậy cho nên kết quả XN có được như ý muốn hay không còn phụ thuộc vào vận may của bạn.

songchungvoi_HIV
29-04-2016, 13:06

Bạn chỉ cần dùng lamzidivir là đủ

Kindle7
29-04-2016, 14:09
[/SIZE][/COLOR]
Đã 5 ngày uống thuốc không đúng phác đồ rồi, bạn đến với diễn đàn hơi muộn vì vậy cho nên kết quả XN có được như ý muốn hay không còn phụ thuộc vào vận may của bạn.
Cảm ơn bạn. Đúng, mọi thứ cần 1 vận may!
Mình có nghe các bạn trung tâm tư vấn H ở tỉnh nói trường hợp của mình nguy cơ lây nhiễm thuộc dạng thấp, đã quá 60 giờ và không nhất thiết phải dùng pep. Nhưng đây là lần đầu mình quan hệ với gmd nên rất lo lắng. Và mình lo nhất là vài ngày sau mình làm việc phải thức đêm sáng dậy thấy xuất hiện 1 hạch nhỏ dưới cổ thấy đau và nước miếng thấy nhạt nhạt. Mặc dù sau 1 ngày thì hiện tượng đau hết nhưng vẫn làm mình rất lo lắng.
Thật tiếc khi biết diễn đàn quá muộn!

songchungvoi_HIV
29-04-2016, 14:11
Mình có nghe các bạn trung tâm tư vấn H ở tỉnh nói trường hợp của mình nguy cơ lây nhiễm thuộc dạng thấp, đã quá 60 giờ và không nhất thiết phải dùng pep. Nhưng đây là lần đầu mình quan hệ với gmd nên rất lo lắng. Và mình lo nhất là vài ngày sau mình làm việc phải thức đêm sáng dậy thấy xuất hiện 1 hạch nhỏ dưới cổ thấy đau và nước miếng thấy nhạt nhạt. Mặc dù sau 1 ngày thì hiện tượng đau hết nhưng vẫn làm mình rất lo lắng.

Bấm vào đây xem:
Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

Nguyen Ha
29-04-2016, 14:56
Hạch dưới cổ ai cũng có. HIV không có triệu chứng ban đầu. Bạn càng lo lắng thì triệu chứng của stress càng nhiều.

Trần Quang Vinh
29-04-2016, 15:30
Thật tiếc khi biết diễn đàn quá muộn! Bạn nên an tâm chờ kết quả cuối cùng ! Thông tin thêm cho bạn là không phải hể GMD là phải có HIV nhưng đừng vì thế mà chủ quan.

Tuanmecsedec
30-04-2016, 09:21

Nếu bạn mua được Lamzidivir viên 2 trong 1 gồm ( Lamivudin 150mg + Zinovudine 300mg) thì chỉ cần uống loại này là đủ không cần uống Synforvir (tenoforvir disoproxil fumarat 300mg).Bạn uống Lamzidivir ngày 2 lần,mỗi lần 1 viên cách nhau 12 giờ.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Charles
01-05-2016, 20:42

Sau nguy cơ 5 ngày bạn mới uống đủ thành phần thuốc phơi nhiễm thì hết thời gian vàng rồi. Bạn biết đến diễn đàn hơi muộn nên chờ vào vận may của bạn thôi.

Kindle7
02-05-2016, 11:08
Sau nguy cơ 5 ngày bạn mới uống đủ thành phần thuốc phơi nhiễm thì hết thời gian vàng rồi. Bạn biết đến diễn đàn hơi muộn nên chờ vào vận may của bạn thôi.
Vâng, vậy mình có nên tiếp tục uống thuốc nữa hay dừng lại và chờ xn?

Charles
02-05-2016, 11:10

Thuốc không còn tác dụng chống phơi nhiễm thì nên dừng lại chờ XN.

Trần Quang Vinh
02-05-2016, 11:42

Ngưng thuốc và chờ kết quả xét nghiệm !

Kindle7
02-05-2016, 15:27
Vâng cảm ơn các bạn. Nếu giờ mình ngừng thuốc (sau 8 ngày uống) thì bao lâu mình có thể làm xn H. Mình vẫn biết là cần 3 tháng để có kq chính xác nhưng thực sự mình đang rất cần 1 xn để giải toả tâm lý. Mình chỉ cần 1 xn cho kq chính xác >80% liệu có thể làm xn nào? PCR hay combo có được k vậy?

songchungvoi_HIV
02-05-2016, 15:30
Vâng cảm ơn các bạn. Nếu giờ mình ngừng thuốc (sau 8 ngày uống) thì bao lâu mình có thể làm xn H. Mình vẫn biết là cần 3 tháng để có kq chính xác nhưng thực sự mình đang rất cần 1 xn để giải toả tâm lý. Mình chỉ cần 1 xn cho kq chính xác >80% liệu có thể làm xn nào? PCR hay combo có được k vậy?
Đây là câu trả lời cho bạn.
Ssau 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. Tại Hà Nội có thể XN Combo sau 4 tuần trở đi tại 21 Trung Liệt, 55 Yên Nin (BV Hồng Ngọc)

Tuanmecsedec
02-05-2016, 15:37

Nếu bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Trần Quang Vinh
02-05-2016, 16:46

Đợi đủ 12 tuần đi xét nghiệm 1 lần là biết rõ tình trạng sức khỏe của mình

Charles
02-05-2016, 19:57

Nếu bạn ngưng thuốc có thể đợi sau nguy cơ 4 tuần XN HIV Combo, nếu kết quả ÂT thỉ khả năng bạn không nhiễm là rất cao.

Kindle9
20-05-2016, 12:57
Mình không nhớ pass acc kindle7 nên phải lập TK mới
Sáng nay sau 28 ngày (chính xác là 27 ngày 15h kể từ thời điểm có nguy cơ) mình có đi xét nghiệm combo ở BV Hồng Ngọc (Keangnam) cho kết quả S/CO = 0.15 (negative) AT. Mình muốn hỏi:
1. Kết quả trên có đáng tin cậy không khi trường hợp của mình có dùng PEP (dù chưa đủ liều lượng) trong 8/10 ngày đầu tiên kể từ thời điểm có nguy cơ?
2. Nếu kết quả đáng tin cậy thì có phải chưa gặp trường hợp nào lật kèo khi XN lại tuần 12 không?
3. Mình có nên làm xét nghiệm gì nữa ở những tuần tiếp theo không hay để đúng 12tuần chốt?
Cảm ơn các bạn!

songchungvoi_HIV
20-05-2016, 13:02
Mình không nhớ pass acc kindle7 nên phải lập TK mới
Sáng nay sau 28 ngày (chính xác là 27 ngày 15h kể từ thời điểm có nguy cơ) mình có đi xét nghiệm combo ở BV Hồng Ngọc (Keangnam) cho kết quả S/CO = 0.15 (negative) AT. Mình muốn hỏi:
1. Kết quả trên có đáng tin cậy không khi trường hợp của mình có dùng PEP (dù chưa đủ liều lượng) trong 8/10 ngày đầu tiên kể từ thời điểm có nguy cơ?
2. Nếu kết quả đáng tin cậy thì có phải chưa gặp trường hợp nào lật kèo khi XN lại tuần 12 không?
3. Mình có nên làm xét nghiệm gì nữa ở những tuần tiếp theo không hay để đúng 12tuần chốt?
Cảm ơn các bạn!

Nếu bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.

Kindle9
20-05-2016, 13:04
Tức là mình dùng 8 ngày đầu sau đó dừng và không dùng nữa đến giờ mà bạn

songchungvoi_HIV
20-05-2016, 13:11
Tức là mình dùng 8 ngày đầu sau đó dừng và không dùng nữa đến giờ mà bạn

Lúc thì bạn nói thế này, lúc bạn nói thế kia, bạn đưa thông tin về mình sai bét, Túm lại bạn chỉ uống mỗi 8 ngày rồi ko uống nữa đúng k?? Nếu chỉ uống mỗi 8 ngày rồi dừng đến giờ thì xem như ko uống. KQ XN sau 4 tuần = combo, bạn tham khảo tại đây:
4tuần AT => Combo cho 1 hàng vi nguy cơ ko an toàn là 1 KQ an toàn rất cao, chưa ai AT sau 4 tuần mà 12 tuần DT.

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)

Chủ đề: QHTD k an toàn XN HIV xét nghiệm 4 tuần hiv combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/18588-QHTD-k-an-toan-XN-HIV-xet-nghiem-4-tuan-hiv-combo-am-tinh)

Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Chủ đề: 4 tuần xét nghiệm HIV Combo tại Singapore (http://diendanhiv.vn/threads/5581-4-tuan-xet-nghiem-HIV-Combo-tai-Singapore)

Chủ đề: XN Combo AT sau 24 ngày an toàn chưa BQT (http://diendanhiv.vn/threads/22702-XN-Combo-AT-sau-24-ngay-an-toan-chua-BQT)

Chủ đề: Xét nghiệm hiv combi.ag/ab(eclia) ơ đà nẵng 29 ngày âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/32044-Xet-nghiem-hiv-combi-ag-ab-eclia-o-da-nang-29-ngay-am-tinh)

Chủ đề: Kết quả xét nghiệm sau 4 tuần với phương pháp murex HIV Ag/Ab. ! (http://diendanhiv.vn/threads/28335-Ket-qua-xet-nghiem-sau-4-tuan-voi-phuong-phap-murex-HIV-Ag-Ab)

Chủ đề: xét nghiệm Combo PT tại Medlatec sau 30 ngày ( 4 tuần 2 ngày ) âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/21131-xet-nghiem-Combo-PT-tai-Medlatec-sau-30-ngay-4-tuan-2-ngay-am-tinh)

Chủ đề: XN AT sau 4 tuần cho hành vi QHTD ko an toàn (http://diendanhiv.vn/threads/24162-XN-AT-sau-4-tua-n-cho-ha-nh-vi-QHTD-ko-an-toa-n)

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)
Chủ đề: Xét nghiệm combo Ag/ab sau 4 tuần và 5 tuần
(http://diendanhiv.vn/threads/32288-Xet-nghiem-combo-Ag-ab-sau-4-tuan-va-5-tuan)Chủ đề: XN Combo AT sau 26 ngày rách BCS ko xác định thời gian (http://diendanhiv.vn/threads/38901-XN-Combo-AT-sau-26-ngay-rach-BCS-ko-xac-dinh-thoi-gian)

Kindle9
20-05-2016, 13:20
Vâng, chính xác là mình dùng có 8 ngày thuốc rồi ngưng, có lẽ mình viết k rõ ràng bạn thông cảm chứ mình đâu có nói lúc thế này lúc thế khác.
Cảm ơn bạn!

songchungvoi_HIV
20-05-2016, 13:26
Vâng, chính xác là mình dùng có 8 ngày thuốc rồi ngưng, có lẽ mình viết k rõ ràng bạn thông cảm chứ mình đâu có nói lúc thế này lúc thế khác.
Cảm ơn bạn!

songchungvoi_HIV (http://diendanhiv.vn/members/715-songchungvoi_HIV)
Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
(Sanh năm 1973 )

Tuanmecsedec
20-05-2016, 14:25
Cảm ơn bạn!

Nếu bạn chỉ uống 8 ngày rồi ngưng thì kết quả xét nghiệm sau 27 ngày bạn xét nghiệm HIV Combo mới chính xác.

Kindle9
20-05-2016, 14:50
Vâng, mình uống thuốc đúng 8 ngày (từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 10 kể từ thời điểm có nguy cơ) rồi ngưng không uống từ đó đến ngày 28 đi xét nghiệm combo.
xin lỗi các bạn khi mình diễn đạt k rõ ràng!

Tuanmecsedec
20-05-2016, 15:11
Vâng, mình uống thuốc đúng 8 ngày (từ ngày thứ 3 đến ngày thứ 10 kể từ thời điểm có nguy cơ) rồi ngưng không uống từ đó đến ngày 28 đi xét nghiệm combo.
xin lỗi các bạn khi mình diễn đạt k rõ ràng!

Nếu vậy thì yên tâm đi bạn.