PDA

View Full Version : Hỏi nơi mua thuốc pep tại Hà Nội

kotaipham
09-05-2016, 09:17
Chiều qua 8/5, em có đi nhậu với bạn và có đi qhtd với gmd.
Trong lúc quan hệ bcs của em bị tuột. Em không biết bcs tuột từ bao giờ chỉ biết là khi đang quan hệ em có rút ra thì không thấy bcs đâu.
Hôm qua gmd cũng có quan hệ bằng miệng cho em.
Em đã tìm hiều thông tin và thấy mình có nguy cơ nhiễm HIV nên em muốn hởi ở HN địa điểm hoặc quầy thuốc nào mua thuốc chống phơi nhiễm HIV.
Mong các anh chị tư vấn giúp em.
Em cảm ơn!

Tuanmecsedec
09-05-2016, 09:35
Trong lúc quan hệ bcs của em bị tuột. Em không biết bcs tuột từ bao giờ chỉ biết là khi đang quan hệ em có rút ra thì không thấy bcs đâu.
Em đã tìm hiều thông tin và thấy mình có nguy cơ nhiễm HIV nên em muốn hởi ở HN địa điểm hoặc quầy thuốc nào mua thuốc chống phơi nhiễm HIV.
Em cảm ơn!

Bạn ở Hà Nội có thể đến bệnh viện Đống Đa.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

kotaipham
09-05-2016, 09:54
Bạn ở Hà Nội có thể đến bệnh viện Đống Đa.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Vâng. Em cảm ơn anh Tuấn.
Chiều nay em sẽ thu xếp công việc để đến bv Đống Đa mua thuốc ngay ạ.
Anh cho em hỏi thêm là hôm qua là ngày em phát sinh nguy cơ. Vậy sau bao lâu em có thể làm xn nhanh được ạ?
Vì theo em được biết muốn biết kq chính xác phải đợi 3 tháng mới có thể xn được tính từ lúc nguy cơ nhưng đợi 3 tháng thì lâu quá mà bản thân em đang rất lo lắng.

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 09:58
Em cảm ơn!

Anh cho em hỏi thêm là hôm qua là ngày em phát sinh nguy cơ. Vậy sau bao lâu em có thể làm xn nhanh được ạ?
Vì theo em được biết muốn biết kq chính xác phải đợi 3 tháng mới có thể xn được tính từ lúc nguy cơ nhưng đợi 3 tháng thì lâu quá mà bản thân em đang rất lo lắng.
Trước khi dùng thuốc phơi nhiễm bạn phải xét nghiệm HIV ! nếu kết quả AT bạn có thể dùng thuốc pep còn nếu DT thì không cần
Sau khi dùng pep 4 tuần bạn phải chờ đủ 8 tuần tức là 12 tuần sau khi có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác

kotaipham
09-05-2016, 10:03
Trước khi dùng thuốc phơi nhiễm bạn phải xét nghiệm HIV ! nếu kết quả AT bạn có thể dùng thuốc pep còn nếu DT thì không cần
Sau khi dùng pep 4 tuần bạn phải chờ đủ 8 tuần tức là 12 tuần sau khi có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác

Cảm ơn anh đã tư vấn nhưng em tìm hiểu thấy bảo có cách xn nhanh gì đó chỉ cần đợi 28 ngày từ khi có nguy cơ là có thể xn được?
Không biết có phải không ạ?

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 10:26
Cảm ơn anh đã tư vấn nhưng em tìm hiểu thấy bảo có cách xn nhanh gì đó chỉ cần đợi 28 ngày từ khi có nguy cơ là có thể xn được?

Xét nghiệm combo Ag/Ab dành cho trường hợp không sử dụng thuốc ức chế virus ( pep ) còn trường hợp của bạn nếu sử dụng thuốc pep đợi đủ 12 tuần mới có thể xét nghiệm

Nguyen Ha
09-05-2016, 10:53
Em cảm ơn!

Bạn vào viện Đống Đa gặp bs xin tư vấn và điều trị phơi nhiễm. Đối với trường hợp điều trị phơi nhiễm XN sau nguy cơ 12 tuần. Nếu bạn XN sớm kết quả không chính xác.

songchungvoi_HIV
09-05-2016, 11:49
Em cảm ơn!
BV Bạch mai, Nhiệt Đới TW, Đống Đa

Tuanmecsedec
09-05-2016, 14:19

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất 100% là tuần 12.

kotaipham
09-05-2016, 15:25
Em vừa ở bênh viện Đông Đa về. Em chia sẻ với mọi người như này ạ
Em đến bv Đống Đa vào chỗ khám bệnh ngoại trú. Được các anh chị ở đấy xn HIV test nhanh thì kết quả âm tính.
Rồi em có trình bày nguy cơ của em và nói muốn uống thuốc chống phơi nhiễm HIV.
Các anh chị ở đó tư vấn cho em và nói em ở đó chỉ có loại thuốc gì của hãng Mylan chỉ uống 1 viên/ngày giá là hơn 3triệu cho 1 hộp 30 viên. uống thuốc này không hề có 1 tác dụng phụ nào hết.
Trước đấy sáng nay em có tìm hiểu trên diễn đàn thì được biết loại thuốc Lamzidivir. Em có hỏi anh ở bv đống đa có bán thuốc đó không thì anh ấy nói trong này không bán mà chỉ bán loại của hãng Mylan, muốn mua thuốc đó thì ra hiệu thuốc ngoài cổng viện. Thực sự là em rất muốn mua loại của hãng Mylan kia vì chỉ uống 1viên/ngày và không có tác dụng phụ nhưng vì giá em thấy cao quá mà em lại không mang đủ tiền và cũng vì em chưa tìm hiểu.
Sau đó em ra ngoài cổng viện hỏi mua thuốc Lamzidivir và được chị bán hàng ở đó bán cho 2 hộp 60 viên, chị đó bán cho em 1 hộp bổ gan koganto giá 180k nữa. Em mua thuộc xong chị đó dặn em uống luôn 1 viên Lamzidivir và 1 viên bổ gan đi. Em liền uống luôn.
Hiện giờ em không biết các viên Lamzidivir sau em phải uống thế nào? vì viên đầu em uống lúc 3h kém 20'.
Không biết thuốc Lamzidivir có tốt không vì sao giá thành lại rẻ hơn nhiều thuốc mà bv Đống Đa bảo em mua.
Em cũng nói thêm là em chẳng được nhận bất kỳ 1 cái phác đồ điều trị gì từ BV Đống Đa cả nên hiện giờ em hoang mang quá không biết uống thuốc thế nào. Và loại thuốc mình mua ở ngoài tiệm thuốc có tốt không? Có phải thuốc chuẩn không hay là thuốc đểu.

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 15:40
Em vừa ở bênh viện Đông Đa về. Em chia sẻ với mọi người như này ạ
Em đến bv Đống Đa vào chỗ khám bệnh ngoại trú. Được các anh chị ở đấy xn HIV test nhanh thì kết quả âm tính.
Rồi em có trình bày nguy cơ của em và nói muốn uống thuốc chống phơi nhiễm HIV.
Các anh chị ở đó tư vấn cho em và nói em ở đó chỉ có loại thuốc gì của hãng Mylan chỉ uống 1 viên/ngày giá là hơn 3triệu cho 1 hộp 30 viên. uống thuốc này không hề có 1 tác dụng phụ nào hết.
Trước đấy sáng nay em có tìm hiểu trên diễn đàn thì được biết loại thuốc Lamzidivir. Em có hỏi anh ở bv đống đa có bán thuốc đó không thì anh ấy nói trong này không bán mà chỉ bán loại của hãng Mylan, muốn mua thuốc đó thì ra hiệu thuốc ngoài cổng viện. Thực sự là em rất muốn mua loại của hãng Mylan kia vì chỉ uống 1viên/ngày và không có tác dụng phụ nhưng vì giá em thấy cao quá mà em lại không mang đủ tiền và cũng vì em chưa tìm hiểu.
Sau đó em ra ngoài cổng viện hỏi mua thuốc Lamzidivir và được chị bán hàng ở đó bán cho 2 hộp 60 viên, chị đó bán cho em 1 hộp bổ gan koganto giá 180k nữa. Em mua thuộc xong chị đó dặn em uống luôn 1 viên Lamzidivir và 1 viên bổ gan đi. Em liền uống luôn.
Hiện giờ em không biết các viên Lamzidivir sau em phải uống thế nào? vì viên đầu em uống lúc 3h kém 20'.
Không biết thuốc Lamzidivir có tốt không vì sao giá thành lại rẻ hơn nhiều thuốc mà bv Đống Đa bảo em mua.
Em cũng nói thêm là em chẳng được nhận bất kỳ 1 cái phác đồ điều trị gì từ BV Đống Đa cả nên hiện giờ em hoang mang quá không biết uống thuốc thế nào. Và loại thuốc mình mua ở ngoài tiệm thuốc có tốt không? Có phải thuốc chuẩn không hay là thuốc đểu.

Bạn yên tâm đúng thuốc rồi.
Riêng thuốc gan (hoặc bất cứ loại kháng sinh nào phải dùng) trong quá trình uống PEP bạn nên uống cách PEP 2 - 3 giờ.

kotaipham
09-05-2016, 16:14
Bạn yên tâm đúng thuốc rồi.
Riêng thuốc gan (hoặc bất cứ loại kháng sinh nào phải dùng) trong quá trình uống PEP bạn nên uống cách PEP 2 - 3 giờ.
Cảm ơn bạn
Nhưng mình đang không biết phải uống thuốc vào giờ nào cả. vì viên đầu tiên mình uống lúc 14h40' chẳng lẽ cứ 12h uống 1 lần thì đên nay 2h40' mình phải dậy uống thuốc à?

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 17:12
Cảm ơn bạn
Nhưng mình đang không biết phải uống thuốc vào giờ nào cả. vì viên đầu tiên mình uống lúc 14h40' chẳng lẽ cứ 12h uống 1 lần thì đên nay 2h40' mình phải dậy uống thuốc à?

Bạn có thể uống 1 liều vào 10hTối và liều kế tiếp là 10h sáng , Và cứ thế uống cho hết 56 viên PEP, sau đó ngưng PEP chờ đủ 8 tuần tức 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm

Tuanmecsedec
09-05-2016, 17:18
Cảm ơn bạn

Lamzidivir là thuốc phơi nhiễm,1 ngày bạn uống 2 lần mỗi lần 1 viên,uống cách nhau 12 giờ,bạn uống trong 4 tuần (28 ngày) không cần thiết uống 30 ngày (60 viên).

Tuanmecsedec
09-05-2016, 17:20
Cảm ơn bạn

Tối nay bạn nên chọn 1 giờ nhất định rồi uống suốt luôn,ví dụ tối nay bạn chọn 20h00 uống thì cứ uống 8h00 và 20h00.

kotaipham
09-05-2016, 18:18
Vậy thuốc bổ gan thì em uống lúc nào thì được ạ?
Trước hay sau khi uống pep 2 tiếng đồng hồ ạ?
Em uống thuốc bổ gan cách pép 1 tiếng có được không anh chị?

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 18:20

Riêng thuốc gan (hoặc bất cứ loại kháng sinh nào phải dùng) trong quá trình uống PEP bạn nên uống cách PEP 2 - 3 giờ. Uống trước pep hay sau pep đều được nhưng cách pep tối đa 1h

Tuanmecsedec
09-05-2016, 18:28

Bạn uống cách thuốc phơi nhiễm từ 1 giờ trở lên là được.

kotaipham
11-05-2016, 06:49
Anh chị cho em hỏi với ạ
Em mới uống pep được có 3 lần mà hiện em thấy người hơi mệt mỏi và bị viêm họng như kiểu xưng amidan ạ
Không biết đây có phải tác dụng phụ của thuốc không?

Charles
11-05-2016, 07:00
Anh chị cho em hỏi với ạ
Em mới uống pep được có 3 lần mà hiện em thấy người hơi mệt mỏi và bị viêm họng như kiểu xưng amidan ạ
Không biết đây có phải tác dụng phụ của thuốc không?

Đó là tác dụng phụ của thuốc, bạn uống nhiều nước mát vào, ít bữa sẽ quen thôi bạn.

kotaipham
11-05-2016, 07:16
Đó là tác dụng phụ của thuốc, bạn uống nhiều nước mát vào, ít bữa sẽ quen thôi bạn.
Khó chịu quá anh ạ
Họng lúc nào cũng khô và rát nữa. Mấy bữa nữa nó tự hết hay là sau khi kết thúc uống pep là nó mới hết ạ?

Charles
11-05-2016, 07:28
Khó chịu quá anh ạ
Họng lúc nào cũng khô và rát nữa. Mấy bữa nữa nó tự hết hay là sau khi kết thúc uống pep là nó mới hết ạ?

Còn tùy cơ địa từng người bạn, có người sau vài hôm hết, có người lâu hết hơn, có khi ngưng thuốc đến 2 tháng sau mới hết. Nhưng tác dụng phụ sẽ giảm dần nên không có gì phải lo lắng quá đâu bạn.

Nguyen Ha
11-05-2016, 09:10
Khó chịu quá anh ạ

Có 28 ngày uống thuốc thôi. Cố chịu đi bạn.

kotaipham
11-05-2016, 17:01
Có 28 ngày uống thuốc thôi. Cố chịu đi bạn.
Vâng...
Cảm ơn mọi người đã tư vấn động viên.
Sáng ngủ dậy thấy họng xưng và nuốt nước bọt khá khó khăn nhưng đến chiều cảm thấy đỡ hơn rồi.

Nguyen Ha
11-05-2016, 17:08
Vâng...
Sáng ngủ dậy thấy họng xưng và nuốt nước bọt khá khó khăn nhưng đến chiều cảm thấy đỡ hơn rồi.

Bạn ngậm nước muối trước và sau khi đi ngủ sẽ thấy dễ chịu.

Trần Quang Vinh
11-05-2016, 17:46
Vâng...

Nếu còn thấy đau bạn nên hạn chế nước đá nhé ! có thể mua nước muối dung dịch đễ vệ sinh răng miệng

songchungvoi_HIV
12-05-2016, 07:21
Khó chịu quá anh ạ
Ít nhất sau 8 tuần ngưng PEP

kotaipham
12-05-2016, 23:01
Hôm nay em uống thuốc thấy thuốc bị mắc ở cổ họng.
Uống thêm nước mãi mà nó không chịu trôi xuống không biết là có bị sao không ạ?
Có phải uống bù viên khác không vậy?
Với cả lúc uống thuốc em có uống cafe với nước chanh tươi. không biết có bị làm sao không?
Em đang lo quá. mong được các anh chị giải đáp.

Nguyen Ha
13-05-2016, 06:43
Với cả lúc uống thuốc em có uống cafe với nước chanh tươi. không biết có bị làm sao không?
Uống vậy không phải uống bù. Và ăn uống không ảnh hưởng tới dác dụng của thuốc.

songchungvoi_HIV
13-05-2016, 09:17
Khi nào ói ra viên thuốc mới bù

Trần Quang Vinh
13-05-2016, 09:18

Nó vướng ở cổ họng là không sau trừ khi bạn ối ra và bỏ ko uống viên đó thì cần uống bù !ăn uống bình thường chỉ Hạn chế Rượu Và Bia thôi

kotaipham
13-05-2016, 10:22
Vâng cảm ơn anh chị
Em đã uống được 4 ngày rồi, hôm nay là ngày thứ 5 mà thấy vẫn chưa quen với tác dụng phụ của thuốc.
Người vẫn mệt mỏi và uể oải quá..
Bao giờ cho đủ 28 ngày đây...lâu quá...

Trần Quang Vinh
13-05-2016, 10:25
Vâng cảm ơn anh chị
Em đã uống được 4 ngày rồi, hôm nay là ngày thứ 5 mà thấy vẫn chưa quen với tác dụng phụ của thuốc.

Cố lên bạn qua 28 ngày là ổn rồi

Nguyen Ha
13-05-2016, 10:32
Vâng cảm ơn anh chị

Tác dụng phụ của thuốc còn tùy thuộc vào cơ địa của từng người ở từng thời điểm. Có người bị có người không bị, người bị ít người bị nhiều. Có 28 ngày uống thuốc thôi mà.

songchungvoi_HIV
13-05-2016, 19:11
Vâng cảm ơn anh chị

Hỏi gì lạ chời, Thì uống xong 28 ngày tức là xong PEP, 28 ngày = 4 tuần x 7 ngày = 28 ngày, chứ có nhiều đâu mà la làng

Tuanmecsedec
14-05-2016, 12:10
Vâng cảm ơn anh chị

Cũng do một phần bạn quá lo lắng làm cho mệt mỏi.

kotaipham
23-05-2016, 10:10
anh chị ơi cho em hỏi với ạ
Em uống PEP được 14 ngày rồi ạ
Trong thời gian vừa rồi những lần uống PEP của em đều bị sai số từ 5 cho đến 15' chứ không chính xác 100%
Không biết như vậy có ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc không ạ?
Với cả trong thời gian vừa rồi em có quan hệ với bx em. em đều dùng bcs cả nhưng vợ em có oral sex cho em mà em không đeo bcs. không biết khả năng nhiễm HIV qua os có cao không ạ?

Charles
23-05-2016, 10:35
Trong thời gian vừa rồi những lần uống PEP của em đều bị sai số từ 5 cho đến 15' chứ không chính xác 100%
Với cả trong thời gian vừa rồi em có quan hệ với bx em. em đều dùng bcs cả nhưng vợ em có oral sex cho em mà em không đeo bcs. không biết khả năng nhiễm HIV qua os có cao không ạ?

- Thời gian bạn uống chênh lệch 5 - 15 phút như vậy không sao.

- OS không có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
23-05-2016, 19:59

Bạn uống sai vài phút đến 30 phút luôn cũng không sao.

kotaipham
31-05-2016, 11:42
Bạn uống sai vài phút đến 30 phút luôn cũng không sao.

Anh ơi...
hôm nay em có việc nên quên mất và uống thuốc chậm 1 tiếng đồng hộ
Không biết có sao không ạ?
Em sợ quá... em còn đúng 1 tuần nữa là đủ 28 ngày mà hôm nay lại bị chậm tận 1 tiếng liền...
Em lo quá...không biết thuốc có còn tác dụng không ạ?

Nguyen Ha
31-05-2016, 11:52
Anh ơi...
Em sợ quá... em còn đúng 1 tuần nữa là đủ 28 ngày mà hôm nay lại bị chậm tận 1 tiếng liền...
1 lần như vậy thôi không sao.

Tuanmecsedec
31-05-2016, 14:26
Anh ơi...

Chỉ bị 1 lần không sao bạn.

kotaipham
31-05-2016, 19:02
Chỉ bị 1 lần không sao bạn.

vâng em cảm ơn anh...
tại có việc đi gấp nên quên không mang thuốc..sợ quá anh ạ. may mà được các anh tư vấn nên bớt lo rồi.
anh cho em hỏi thêm là chỉ uống đủ 28 ngày vậy còn lại 4 viên là bỏ không phải uống ạ? Vì em mua thuốc thấy 2 hộp mỗi hộp 30 viên ạ

Charles
31-05-2016, 19:05
vâng em cảm ơn anh...
tại có việc đi gấp nên quên không mang thuốc..sợ quá anh ạ. may mà được các anh tư vấn nên bớt lo rồi.
anh cho em hỏi thêm là chỉ uống đủ 28 ngày vậy còn lại 4 viên là bỏ không phải uống ạ? Vì em mua thuốc thấy 2 hộp mỗi hộp 30 viên ạ

Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đủ.

Tuanmecsedec
31-05-2016, 19:17
vâng em cảm ơn anh...

Bạn chỉ cần uống trong 4 tuần (28 ngày) 56 viên là đủ.

kotaipham
04-06-2016, 11:26
huhu..
các anh ơi..em lại vừa uống chậm mất 45' rồi ạ
Lại có việc đi gấp nên ko mang theo thuốc và lại uống chậm mất 45' rồi
Em uống nốt hôm nay và ngày mai nữa thôi là xong 28 ngày
tính đến bay giờ em có 2 lần chậm thuốc quá 30' rồi ạ.
1 lần chậm 1 tiếng
lần này chậm mất 45'
Không biết thuốc còn tác dụng không các anh

Toibenban
04-06-2016, 11:30
huhu..
1 lần chậm 1 tiếng
lần này chậm mất 45'

Trong 28 ngày PEP ko được phép trễ quá 3 lần mỗi lần trễ ko quá 1 đến 2 giờ
Bấm vào đây xem:
Chủ đề: Hỏi về cách dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/21141-Hoi-ve-cach-dung-pep)

Chủ đề: Uống thuốc chống phơi nhiễm Lamzidivir trễ 2h. (http://diendanhiv.vn/threads/20307-Uong-thuoc-chong-phoi-nhiem-Lamzidivir-tre-2h)

Chủ đề: em dùng pep trể 10p có sao ko ạ (http://diendanhiv.vn/threads/20619-em-dung-pep-tre-10p-co-sao-ko-a)

Chủ đề: Uống thuốc pep sai giờ (http://diendanhiv.vn/threads/20149-Uong-thuoc-pep-sai-gio)

Chủ đề: Lo lắng việc trễ giờ PEP (http://diendanhiv.vn/threads/18421-Lo-lang-viec-tre-gio-PEP)

Tuanmecsedec
04-06-2016, 11:45
huhu..
1 lần chậm 1 tiếng
lần này chậm mất 45'

Hôm nay là ngày cuối cùng bạn uống chậm 45 phút không sao bạn.

kotaipham
04-06-2016, 12:50
Hôm nay là ngày cuối cùng bạn uống chậm 45 phút không sao bạn.

vâng em cảm ơn anh Tuấn.
Em uống hết ngày mai mới đủ 28 ngày anh ạ.
Sau khi uống xong PEP em phải đợi 2 tháng sau nữa mới đc XN hả anh?
Đi XN sớm có đc không ạ?

Toibenban
04-06-2016, 13:23
vâng em cảm ơn anh Tuấn.
Đi XN sớm có đc không ạ?
Bạn kết thúc pep đợi thêm 8 tuần nữa tức 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác bạn ! xét nghiệm sớm không có giá trị

Tuanmecsedec
04-06-2016, 13:43
vâng em cảm ơn anh Tuấn.
Đi XN sớm có đc không ạ?

Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.