PDA

View Full Version : Hỏi về HIV nấm Candida

bos
09-05-2016, 16:17
Anh/chị cho em hỏi, nếu mình bị nấm Candida ở miệng thì đó là dấu hiệu bị nhiễm HIV phải không ạ ?

Buonqua
09-05-2016, 16:23
Anh/chị cho em hỏi, nếu mình bị nấm Candida ở miệng thì đó là dấu hiệu bị nhiễm HIV phải không ạ ?
Nhiễm nấm Cadida ở miệng thì đến bác sĩ khám lấy thuốc. Liên quan gì mà là dấu hiệu hiv bạn?

Charles
09-05-2016, 16:29

Không có dấu hiệu đặc trưng nào để nhận biết HIV ngoại trừ XN máu.

bos
09-05-2016, 16:36
Vì em đọc được trên mạng nói rằng Candida có sẵn trong cơ thể con người, nó là bệnh cơ hội xuất hiện khi hệ miễn dịch bị suy giảm, nếu cơ thể không mắc bệnh gì và không biết mình có HIV không thì khi bị Candida ở miệng thì chắc chắn bị HIV rồi phải không anh/chị ? Có trường hợp nào người thường cũng bị Candida ở miệng không ạ ?

Buonqua
09-05-2016, 16:44
Vì em đọc được trên mạng nói rằng Candida có sẵn trong cơ thể con người, nó là bệnh cơ hội xuất hiện khi hệ miễn dịch bị suy giảm, nếu cơ thể không mắc bệnh gì và không biết mình có HIV không thì khi bị Candida ở miệng thì chắc chắn bị HIV rồi phải không anh/chị ? Có trường hợp nào người thường cũng bị Candida ở miệng không ạ ?
Yếu tố nguy cơ:
Bất cứ ai cũng có thể phát triển nấm miệng, nhưng nhiễm trùng phổ biến hơn ở một số. Các yếu tố rủi ro bao gồm:Trẻ sơ sinh, Có hệ thống miễn dịch bị tổn thương (hiv, ung thư...), Mặc răng giả, Có điều kiện sức khỏe khác: như bệnh tiểu đường hay bệnh thiếu máu. Dùng thuốc nhất định, chẳng hạn như thuốc kháng sinh hay corticosteroid uống hoặc hít, Hóa trị liệu hoặc xạ trị ung thư, Có điều kiện gây khô miệng (chứng khô miệng), Hút thuốc.
Phòng chống:
Súc miệng: Nếu có sử dụng một ống thuốc corticosteroid, hãy súc miệng bằng nước hoặc đánh răng sau khi uống thuốc.Hãy thử sử dụng sữa chua tươi - có chứa Lactobacillus acidophilus hoặc Bifidobacterium hoặc viên nang acidophilus khi dùng thuốc kháng sinh.Điều trị bất kỳ bệnh nhiễm nấm âm đạo mà phát triển trong thời kỳ mang thai càng sớm càng tốt.
Gặp nha sĩ thường xuyên: Đặc biệt là nếu bị tiểu đường hoặc đeo răng giả. Hỏi nha sĩ thường xuyên. Chải và xỉa răng thường xuyên như nha sĩ đề nghị. Nếu đeo răng giả, hãy chắc chắn để làm sạch chúng mỗi đêm.
Xem những gì ăn: Cố gắng hạn chế lượng đường và nấm men có chứa các loại thực phẩm ăn. Đây có thể khuyến khích sự phát triển của candida.

bos
09-05-2016, 16:56
vậy anh/chị cho em hỏi là đối với 1 người nhiễm hiv thì mất thời gian là bao lâu thì xuất hiện nấm miệng (nấm miệng xuất hiện trong giai đoạn nào của HIV) ạ ?

Charles
09-05-2016, 17:07
vậy anh/chị cho em hỏi là đối với 1 người nhiễm hiv thì mất thời gian là bao lâu thì xuất hiện nấm miệng (nấm miệng xuất hiện trong giai đoạn nào của HIV) ạ ?

Bạn có nguy cơ đâu mà hỏi về vấn đề này. Nếu muốn tìm hiểu kiến thức thì bạn tự tìm hiểu nhé.

Em có bị HIV, giang mai và sùi mào gà ko ? sợ bao cao su rách không biết (http://diendanhiv.vn/threads/34271-Em-co-bi-HIV-giang-mai-va-sui-mao-ga-ko-so-bao-cao-su-rach-khong-biet)e có đi masage, nhưng chỉ hand job (thủ dâm bằng tay) (http://diendanhiv.vn/threads/38100-e-co-di-masage-nhung-chi-hand-job-thu-dam-bang-tay)

Trần Quang Vinh
09-05-2016, 17:15

Vào đây mà tìm câu trã lời !

Em có bị HIV, giang mai và sùi mào gà ko ? sợ bao cao su rách không biết (http://diendanhiv.vn/threads/34271-Em-co-bi-HIV-giang-mai-va-sui-mao-ga-ko-so-bao-cao-su-rach-khong-biet)

e có đi masage, nhưng chỉ hand job (thủ dâm bằng tay) (http://diendanhiv.vn/threads/38100-e-co-di-masage-nhung-chi-hand-job-thu-dam-bang-tay)

Tuanmecsedec
09-05-2016, 17:24

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

songchungvoi_HIV
10-05-2016, 13:15

Bạn biết và hiểu gì về nấm Candida???
Nấm candida nếu bị b5n ăn ko nổi nuốt ko trôi, nó từng mãn từng bạn trắng dùng tăm khều nó có thể bong ra, địa y như thế nào thì nó giống như thế, và nấm candida chỉ suất hiện trên người nhiễm HIV ở giai đoạn AIDS