PDA

View Full Version : Nguy cơ đi xăm mình

Vodanh1
15-05-2016, 20:24
Chuyện là hôm nay em đi xăm hình. Người xăm là ông anh họ. Lúc xăm em thấy ông ấy dùng kim cũ( vì ngoài vỏ kim có đọng mực). Ông ấy có rửa qua cồn 90 độ. Và nói kim này để không 2 tháng rồi ko sao. Lúc đấy em cũng nghĩ không sao nên tiếp tục làm. Đến tối về đọc thông tin trên mạng thấy có nguy cơ em hoang mang quá. Nếu kim xăm đã đc rửa qua cồn 90 độ và để trong khỏang thời gian 2 tháng trong túi bóng thì có nguy cơ ko anh. Em mới làm chiều nay. Nếu có nguy cơ thì uống thuốc pep có tránh đc 100% ko ạ. Em cám ơn các anh rất rất nhiều. Mong các anh trả lời bài của em.

Tuanmecsedec
15-05-2016, 20:29
Chuyện là hôm nay em đi xăm hình. Người xăm là ông anh họ. Lúc xăm em thấy ông ấy dùng kim cũ( vì ngoài vỏ kim có đọng mực). Ông ấy có rửa qua cồn 90 độ. Và nói kim này để không 2 tháng rồi ko sao. Lúc đấy em cũng nghĩ không sao nên tiếp tục làm. Đến tối về đọc thông tin trên mạng thấy có nguy cơ em hoang mang quá. Nếu kim xăm đã đc rửa qua cồn 90 độ và để trong khỏang thời gian 2 tháng trong túi bóng thì có nguy cơ ko anh. Em mới làm chiều nay. Nếu có nguy cơ thì uống thuốc pep có tránh đc 100% ko ạ. Em cám ơn các anh rất rất nhiều. Mong các anh trả lời bài của em.

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Vì vậy,những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Charles
15-05-2016, 20:34

Người ta đã cẩn thận rửa cồn 90 độ vậy thì làm gì còn con virus nào sống được nữa. Bạn yên tâm không có nguy cơ.

Vodanh1
15-05-2016, 20:36
cám ơn anh! Em vẫn lo sợ quá. Vì em tham khảo thấy bảo phải ngâm 30' trong cồn. Đây ông ấy chỉ rửa. Em mới làm chiều nay. Nếu sáng mai em đi uốg thuốc chống phơi nhiễm thì có an toàn 100% ko anh. Vì nhiều web nói khác quá. Em xin lỗi nếu em nói có gì không phải nhưng tại em đang hoang mang quá.

Charles
15-05-2016, 20:37
cám ơn anh! Em vẫn lo sợ quá. Em mới làm chiều nay. Nếu sáng mai em đi uốg thuốc chống phơi nhiễm thì có an toàn 100% ko anh. Vì nhiều web nói khác quá. Em xin lỗi nếu em nói có gì không phải nhưng tại em đang hoang mang quá.

BQT khẳng định 100% không có nguy cơ, không cần uống thuốc phơi nhiễm.

Tuanmecsedec
15-05-2016, 20:38
cám ơn anh! Em vẫn lo sợ quá. Em mới làm chiều nay. Nếu sáng mai em đi uốg thuốc chống phơi nhiễm thì có an toàn 100% ko anh. Vì nhiều web nói khác quá. Em xin lỗi nếu em nói có gì không phải nhưng tại em đang hoang mang quá.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa 100% không có nguy cơ,không cần dùng thuốc phơi nhiễm.Bạn muốn dùng thì tùy bạn không liên quan đến ban quản trị.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Vodanh1
15-05-2016, 20:39
Vâng em cám ơn các anh rất nhiều.

Ngân Giang
15-05-2016, 22:53
Không có nguy cơ . người ta rửa con cho bạn rồi mà lo lắng cái gì thế không biết . khi nào xăm cho người ta xong mà nhảy qua xám cho bạn liên thì đó mới lo ngại .

Vodanh1
16-05-2016, 10:26
Vậy các anh chị cho em hỏi thêm với. Hiv tồn tại ở bên ngoài mt cụ thể là kim xăm đặc đc bao nhiêu lâu ạ. Và nếu dùng chung mực xăm thì có nguy cơ ko ạ. Em cám ơn

Trần Quang Vinh
16-05-2016, 10:30
Vậy các anh chị cho em hỏi thêm với. Hiv tồn tại ở bên ngoài mt cụ thể là kim xăm đặc đc bao nhiêu lâu ạ. Và nếu dùng chung mực xăm thì có nguy cơ ko ạ. Em cám ơn
Kim xăm hình cấu tạo đặc không chứa được máu, vì vậy bạn yên tâm HIV không lây gián tiếp qua cây kim đâu.Ngoài ra HIV không sống được trong mực xăm đâu bạn !

Bạn xem chủ đề này,có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường
(http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Nguyen Ha
16-05-2016, 10:33

Bạn yên tâm không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
16-05-2016, 14:37

Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Vodanh123
17-05-2016, 21:00
mọi người làm ơn cho em hỏi với. nếu người thợ xăm đang lau nước mô ở hình xăm của ng khác bằng giấy ướt. xong 1 lúc sau ( lúc đó tay khô rồi) lại sờ vào hình xăm của em đang ăn da non thì có nguy cơ ko với ạ. em xin lỗi đã làm phiền mọi người nhưng em sợ quá.

Nguyen Ha
17-05-2016, 21:03
mọi người làm ơn cho em hỏi với. nếu người thợ xăm đang lau nước mô ở hình xăm của ng khác bằng giấy ướt. xong 1 lúc sau ( lúc đó tay khô rồi) lại sờ vào hình xăm của em đang ăn da non thì có nguy cơ ko với ạ. em xin lỗi đã làm phiền mọi người nhưng em sợ quá.
Bạn yên tâm không lây.

Vodanh123
17-05-2016, 21:11
em đã đến cơ sở phòng chống hiv tư vấn họ nói có nguy cơ. em đã mua thuốc pep ở quầy bán thuốc bv bạch mai hà nội. mọi ng cho em hỏi phác đồ là ntn ạ. vì ở quê em ko có bán mà chỉ cho đơn thuốc đi mua thôi. em đc kê lamivudine 150mg+zidovudine300mg.( 2 thuốc này kết hợp trong 1 viên thì công dụng có thay đổi ko ạ) và thêm efavirenz 600mg. như thế đã đúng và đủ chưa ạ. các bsi ở cơ sở tư vấn nói lamivudine 150mg+zidovudine300mg uống cách nhau đúng 12h. còn efavirenz cách nhau đúng 24h. tg uống như vậy đã đúng chưa ạ. em bắc đầu uống từ đúng 48 tiếng nguy cơ thì % ngăn đc hiv là bn ạ. em cám ơn mọi người.

Nguyen Ha
17-05-2016, 21:17
em đã đến cơ sở phòng chống hiv tư vấn họ nói có nguy cơ. em đã mua thuốc pep ở quầy bán thuốc bv bạch mai hà nội. mọi ng cho em hỏi phác đồ là ntn ạ. vì ở quê em ko có bán mà chỉ cho đơn thuốc đi mua thôi. em đc kê lamivudine 150mg+zidovudine300mg.( 2 thuốc này kết hợp trong 1 viên thì công dụng có thay đổi ko ạ) và thêm efavirenz 600mg. như thế đã đúng và đủ chưa ạ. các bsi ở cơ sở tư vấn nói lamivudine 150mg+zidovudine300mg uống cách nhau đúng 12h. còn efavirenz cách nhau đúng 24h. tg uống như vậy đã đúng chưa ạ. em bắc đầu uống từ đúng 48 tiếng nguy cơ thì % ngăn đc hiv là bn ạ. em cám ơn mọi người.

Ở diễn đàn bạn được tư vấn không có nguy cơ, không cần dùng thuốc nhưng bạn không tin, vẫn đi tư vấn và mua thuốc uống. Vậy thì giờ bạn quay lại đó hỏi họ tư vấn cho. Ở đây bạn không tin thì tốt nhất đừng post bài hỏi.

Vodanh123
17-05-2016, 21:25
vì em hoang mang quá. em xin lỗi. ý em ko phải ko tin. nhưng em muốn chắc chắn thôi ạ. vì em mới lấy vợ và con em mới đc 4 tháng. và em ko biết mình phải đi hướng nào cho đúng. mong mọi người thông cảm.

Nguyen Ha
17-05-2016, 21:26
vì em hoang mang quá. em xin lỗi. ý em ko phải ko tin. nhưng em muốn chắc chắn thôi ạ. vì em mới lấy vợ và con em mới đc 4 tháng. và em ko biết mình phải đi hướng nào cho đúng. mong mọi người thông cảm.

Bạn cứ quay lại đấy hỏi.

Giaitoaloau
17-05-2016, 21:31

Ko có nguy cơ 100% rồi thì uống thuốc làm gì..!H có lây gián tiếp đâu mà lo..!Nó ra khỏi cơ thể gặp môi trường oxy là bất hoạt rồi ko còn khả năng lây nhiễm..tin hay ko là tùy bạn..!

Ngân Giang
17-05-2016, 21:36
BQT nói là không có nguy cơ rồi mà .

Tuanmecsedec
17-05-2016, 21:46

Không có nguy cơ như vậy bạn.

Trần Quang Vinh
18-05-2016, 08:04

Như ở trên ở chủ đề này các Smod đã trả lời cho bạn rồi và đã được tư vấn trong chủ đề bạn mở !.

Tuanmecsedec trước khi trả lời tiếp câu hỏi của bạn thì Tuanmecsedec muốn nói với bạn nói riêng và tất cả các bạn nào tham gia Diendanhiv.vn nói chung được rõ.

1, Nếu các bạn tin tưởng diễn đàn thì tham gia,nếu cảm thấy không tin thì đừng tham gia.

2, Khi lên tham gia diễn đàn đặt câu hỏi và đã được tư vấn vấn thì nên tin.

+ Đối với tất cả ban quản trị chúng tôi khi điều hành một diễn đàn tư vấn hoàn toàn miễn phí,tức là không thu bất kỳ bạn và các bạn 1 đồng xu nào và chúng tôi bỏ tâm huyết ra để tư vấn giúp đỡ cho mọi người cũng là giúp cho phòng chống HIV của Việt Nam để mọi người hiểu hơn tác hại dẫn đến con đường lây nhiễm HIV và giúp cho mọi người nhìn ra hiểu rõ để không phân biệt đối xử kỳ thị với người có HIV.

+ Tôi là nick Tuanmecsedec là Admin điều hành cao nhất diễn đàn và một số Smod khi tham gia điều hành diễn đàn cũng như tư vấn điều có qua các lớp tập huấn và có bằng cấp.

+ Nên chúng tôi ở đây nói cho bạn và các bạn rõ,ban điều hành chúng tôi không rảnh mà lên đây tư vấn bừa.Các bạn nên hiểu nếu chúng tôi tư vấn bừa,không chỉ tác hại chính riêng cho bạn mà sẽ làm tác hại cho tất cả cộng đồng.

_ Ví dụ,các bạn có nguy cơ chúng tôi nói có,để các bạn còn biết lo đi xét nghiệm và phòng tránh cho người thân hoặc các bạn đã xét nghiệm an toàn thì chúng tôi nói đã an toàn.

+ Nói tóm lại,bạn nào tin thì tham gia diễn đàn,tin thì đặt câu hỏi.Còn cảm thấy không tin thì đừng tham gia.