PDA

View Full Version : anh Tuấn và mọi người tư vấn dùm em với ạ

phamvanha
12-07-2013, 08:37
a tuấn và mọi người cho e hỏi là e có đọc trên diễn đàn dc biết là thời gian cửa sổ là 3 tháng nhưng dc cô y ta tư vấn là thời gian cửa sổ cũng tuỳ vào cơ địa của mỗi người, có người 1 tháng, người 2 tháng, người 3 tháng.. người 4,5 tháng hoặc nâu hơn, như thế có phải không ạ mọi người, và cho e hỏi là ngoài thuốc pep ra còn có thuốc nào ảnh huởng đến thời gian sinh ra kháng thể của e k ạ

imported_HTForever
12-07-2013, 09:00
Bạn nói rõ tình huống của bạn để mọi người trong forum tư vấn nhé. Mà theo tôi biết thì cái 6 tháng dành cho những người bị những bệnh nghiêm trọng hay sao ấy, như ung thư, cấy ghép tủy...

phamvanha
12-07-2013, 09:06
tại vì e có qh vs gmd, do lúc đó say quá e cũng k nhớ rõ là cô gái đó có dùng bcs cho k nữa, đến tkhi dc 8 tuần e có đi test nhanh: âm tính, đến khi dc 89 hay 90 ngày gì đó e có đi xét nghiệm lại bằng 3pp thì cũng là âm tính, nhưng, e đọc trên diễn đàn thì thấy nói thời gian cửa sổ là 3 tháng nhưng cái cô y tá đó đã nói vs e như vậy làm e hoang mang qua, e vẫn cứ lo lắng trong người e có hiv, trước khi đi xét nghiệm e có uống nhiều loại thuốc kháng sinh dạ dày lên e muốn hỏi vậy

Tuanmecsedec
12-07-2013, 10:15
a tuấn và mọi người cho e hỏi là e có đọc trên diễn đàn dc biết là thời gian cửa sổ là 3 tháng nhưng dc cô y ta tư vấn là thời gian cửa sổ cũng tuỳ vào cơ địa của mỗi người, có người 1 tháng, người 2 tháng, người 3 tháng.. người 4,5 tháng hoặc nâu hơn, như thế có phải không ạ mọi người, và cho e hỏi là ngoài thuốc pep ra còn có thuốc nào ảnh huởng đến thời gian sinh ra kháng thể của e k ạ

Tôi dám khẳng định kết quả sau 12 tuần âm tính là đã an toàn.Hiện nay trên thế giới đã có nhiều phương pháp để xác định sự có mặt của HIV trong cơ thể người. Phương pháp phổ biến nhất và hiện có rộng rãi ở Việt Nam là xét nghiệm máu tìm kháng thể HIV (chất do cơ thể sản sinh ra nhằm chống lại HIV).

Thông thường, sau khi HIV xâm nhập vào cơ thể, cơ thể cần có một thời gian nhất định để bắt đầu sản xuất ra kháng thể, và cần một thời gian dài hơn để sản xuất ra lượng kháng thể đủ lớn mà các xét nghiệm thông thường có thể nhận dạng được. Do các kỹ thuật xét nghiệm liên tục được cải tiến, hạn chế nhiều rủi ro, sai sót, nên những trường hợp sau 3 tháng âm tính với HIV mà dương tính ở tháng thứ 5 hoặc thứ 6 hầu như không xảy ra. Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Như vậy, giai đoạn này trung bình là 3 tháng. Vì vậy, trong hầu hết các trường hợp.

Chỉ có những người có tiền sử tiêm chích ma túy thời gian dài,ung thư đang điều trị hoặc giai đoạn cuối hay ghép nội tạng nhưng cũng không quá 6 tháng và có 1 số thuốc là ức chế hệ miển dịch có thể kéo dài thời gian xét nghiệm như PEP (thuốc phơi nhiễm HIV).

phamvanha
12-07-2013, 10:41
A tuấn ơi e uống thuốc dạ dày và viêm họng không biết có vào phải các loại thuốc ức chế miễn dịch ở đoạn cuối kia không, e nghe các tên thuốc cứ thấy quen quen

Nguyen Ha
12-07-2013, 10:53
Thuốc kháng sinh, thuốc bổ, thuốc cảm cúm... Ko ảnh hưởng đến kết quả xn.

phamvanha
12-07-2013, 12:08
a ơi ko biết nếu mà có hiv ở giai đoạn này nó đã làm hệ miễn dịch của e yếu đi chưa, e có cảm giác người e yếu hơn trước đây nhiều lắm, trước e hay đi thể dục thể thao nhưng bây giờ đi chơi thể thao thì yếu lắm k dc khoẻ như trước nữa

Tuanmecsedec
12-07-2013, 12:28
a ơi ko biết nếu mà có hiv ở giai đoạn này nó đã làm hệ miễn dịch của e yếu đi chưa, e có cảm giác người e yếu hơn trước đây nhiều lắm, trước e hay đi thể dục thể thao nhưng bây giờ đi chơi thể thao thì yếu lắm k dc khoẻ như trước nữa

Do bạn lo lắng thôi, khẳng định với bạn là đã an toàn.

phamvanha
20-07-2013, 03:51
k biết có trường hợp nào mà 90 ngày rồi mà vẫn chưa có kháng thể để các xét nghiệm bt có thể thấy dc k hả a, dạo này e bị ngứa quá e lại thấy lo lắng rồi

Nguyen Ha
20-07-2013, 04:00
k biết có trường hợp nào mà 90 ngày rồi mà vẫn chưa có kháng thể để các xét nghiệm bt có thể thấy dc k hả a, dạo này e bị ngứa quá e lại thấy lo lắng rồi

Yên tâm đi bạn, ở trên anh Tuấn đã khẳng định bạn an toàn rồi mà.

phamvanha
20-07-2013, 04:24
cho e hỏi là triệu chứng hiv nó có xuất hiện lặp đi lặp lại k ạ, tại vì e bị ngứa mấy ngày là khỏi xong khoảng vài tuần sau lại thấy bị ngứa

CrisM
20-07-2013, 04:28
Ngứa không liên quan hiv

Nguyen Ha
20-07-2013, 04:42
cho e hỏi là triệu chứng hiv nó có xuất hiện lặp đi lặp lại k ạ, tại vì e bị ngứa mấy ngày là khỏi xong khoảng vài tuần sau lại thấy bị ngứa

Có khi bạn nóng trong người, chức năng gan kém nên bị ngứa. Bạn uống thuốc mát gan chắc khỏi ngứa.

phamvanha
20-07-2013, 04:42
e có đọc thấy triệu chứng cua hiv có cả ngứa toàn thân mà a

phamvanhung
20-07-2013, 05:50
trường hợp của bạn giống mình, mình còn bị mệt mỏi suốt mấy tháng nay nữa cơ, 12tuần AT rồi mà vẫn lo lắng tại cứ có triệu chứng lên bù hết cả đầu k tinm gì vào kết quả nữa. chị Nguyên Hà ơi hôm lọ bảo thứ 5 lên tư vấn trực tiếp cho e mà chẳng thấy chị gọi

giupemvoi7
20-07-2013, 06:13
trường hợp của bạn giống mình, mình còn bị mệt mỏi suốt mấy tháng nay nữa cơ, 12tuần AT rồi mà vẫn lo lắng tại cứ có triệu chứng lên bù hết cả đầu k tinm gì vào kết quả nữa. chị Nguyên Hà ơi hôm lọ bảo thứ 5 lên tư vấn trực tiếp cho e mà chẳng thấy chị gọi

bạn đã 12t ât rồi thì an tâm nhé, triệu chứng đó thì là di chứng của stress thôi hoặc do thời tiêts. mình cũng ngứa hết cả người đây này, nhưng cứ mặc ấm hoặc đắp chăn kín thì ko nổi mẩn ngứa nữa, vết ngứa như muỗi cắn.

Nguyen Ha
20-07-2013, 06:34
e có đọc thấy triệu chứng cua hiv có cả ngứa toàn thân mà a

12 tuần âm tính là an toàn rồi. Xả stress là hết triệu chứng ngay.

phamvanha
20-07-2013, 06:48
e còn có 2 nốt ngứa to ở 2 đùi đối xứng nhau sợ quá, thấy bảo các triệu chứng của hiv thường mọc đối xứng nhau

Nguyen Ha
20-07-2013, 07:22
Ua
e con co 2 not ngua to o 2 dui doi xung nhau so qua, thay bao cac trieu chung cua hiv thuong moc doi xung nhau

Cha?ng có cái triẹu chúng na?o nhu thé dau bạn ạ. Bạn dang lo láng quá dáy.