PDA

View Full Version : Uống PEP ảnh hưởng đến gan, thận như thế nào?

sieunhankoi
17-05-2016, 11:45
Em đang uống PEP loại Ricovir EM của My Lan India vào 4 giờ chiều hàng ngày. Có ngày em quên uống và 4 giờ chiều hôm sau mới uống, có ngày em lại uống muộn 20 phút thì thuốc có tác dụng không ạ?

Mà sao thấy có nhiều tác dụng phụ quá, gần đây em hay bị đau khớp tay chân, tê tay, mệt mỏi, hay buồn ngủ nhưng em vẫn lo nhất khả năng ảnh hưởng của loại thuốc này đến gan và thận nguy hiểm như thế nào? Bác sỹ bảo nguy cơ phơi nhiễm của em là thấp (quan hệ 1 lần với GMD không dùng bcs và xuất ra ngoài, dv không bị xước) em đã uống được 1 tuần rồi thì nếu ngừng thuốc thì có sao không ạ?

Nguyen Ha
17-05-2016, 11:54
Em đang uống PEP loại Ricovir EM của My Lan India mà thấy có nhiều tác dụng phụ quá, gần đây em hay bị đau khớp tay chân, tê tay, mệt mỏi, hay buồn ngủ nhưng em vẫn lo nhất khả năng ảnh hưởng của loại thuốc này đến gan và thận nguy hiểm như thế nào? Bác sỹ bảo nguy cơ phơi nhiễm của em là thấp nhưng em đã uống được 1 tuần rồi có lần còn quên không uống thì có nên ngừng thuốc không ạ?

Bạn phải nói nguy cơ của bạn là gì thì mới khuyên bạn nên uống tiếp hay dừng lại chứ.

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 12:36
Em đang uống PEP loại Ricovir EM của My Lan India vào 4 giờ chiều hàng ngày. Có ngày em quên uống và 4 giờ chiều hôm sau mới uống, có ngày em lại uống muộn 20 phút thì thuốc có tác dụng không ạ?

Mà sao thấy có nhiều tác dụng phụ quá, gần đây em hay bị đau khớp tay chân, tê tay, mệt mỏi, hay buồn ngủ nhưng em vẫn lo nhất khả năng ảnh hưởng của loại thuốc này đến gan và thận nguy hiểm như thế nào? Bác sỹ bảo nguy cơ phơi nhiễm của em là thấp (quan hệ 1 lần với GMD không dùng bcs và xuất ra ngoài, dv không bị xước) em đã uống được 1 tuần rồi thì nếu ngừng thuốc thì có sao không ạ?

Bạn uống vậy thì tốt nhất bạn đừng uống, vì uống kiểu của bạn ko có tác dụng gì hết

sieunhankoi
17-05-2016, 12:41
Bạn uống vậy thì tốt nhất bạn đừng uống, vì uống kiểu của bạn ko có tác dụng gì hết
Mình đâu có cố ý vậy. Liệu giờ thuốc còn tác dụng không bạn? :yociexp76:

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 12:45
Bạn nên sữa chữa sai lầm bằng cách tuân thủ PEP đúng giờ bằng cài nhắc nhở trên ĐT, biết đâu bạn nằm trong con số may mắn ko nhiểm HIV khi QHTD với đối tác ko hề bị HIV/AIDS

sieunhankoi
17-05-2016, 13:24
Bạn nên sữa chữa sai lầm bằng cách tuân thủ PEP đúng giờ bằng cài nhắc nhở trên ĐT, biết đâu bạn nằm trong con số may mắn ko nhiểm HIV khi QHTD với đối tác ko hề bị HIV/AIDS

Mình sẽ cài nhắc nhở trên điện thoại. Giờ mình uống thuốc vẫn còn tác dụng hả bạn?

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 13:27
Mình sẽ cài nhắc nhở trên điện thoại. Giờ mình uống thuốc vẫn còn tác dụng hả bạn?

Songchung trả lời rùi đó, bạn đọc kỷ lại đi

sieunhankoi
17-05-2016, 14:03
Songchung trả lời rùi đó, bạn đọc kỷ lại đi
Vậy là giờ mình có uống thuốc đúng giờ thì cũng không còn tác dụng gì? Chỉ trông chờ vào may mắn hả bạn? :zk2072:

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 14:06
Vậy là giờ mình có uống thuốc đúng giờ thì cũng không còn tác dụng gì? Chỉ trông chờ vào may mắn hả bạn? :zk2072:
Songchung tư vấn rùi thây, còn tác dụng hay ko còn tùy vào đối tác bạn QHTD có nhiễm HIV hay k

Tuanmecsedec
17-05-2016, 14:08

Khi uống thuốc phơi nhiễm thì phải uống đúng và đủ liên tục trong 4 tuần,bạn chỉ bỏ cử 1 ngày,theo Tuanmecsedec thì bạn cứ tiếp tục uống,không nên dừng.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

sieunhankoi
17-05-2016, 14:11
Songchung tư vấn rùi thây, còn tác dụng hay ko còn tùy vào đối tác bạn QHTD có nhiễm HIV hay k

Tức là giờ nếu đối tác mình QHTD nhiễm HIV mình uống thuốc cũng vô dụng vì mình quên uống thuốc 1 ngày và 1 uống chậm 20' hả? Bạn trả lời giúp mình đi

Tuanmecsedec
17-05-2016, 14:12
Tức là giờ nếu đối tác mình QHTD nhiễm HIV mình uống thuốc cũng vô dụng vì mình quên uống thuốc 1 ngày và 1 uống chậm 20' hả? Bạn trả lời giúp mình đi

Tuanmecsedec khuyên bạn cứ tiếp tục uống cho hết 4 tuần.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

sieunhankoi
17-05-2016, 14:13
Tuanmecsedec khuyên bạn cứ tiếp tục uống cho hết 4 tuần.

Nhưng mà theo phác đồ thì thuốc của em còn tác dụng hay không (giả sử đối tác em qhtd bị nhiễm hiv)

Tuanmecsedec
17-05-2016, 14:15
Nhưng mà theo phác đồ thì thuốc của em còn tác dụng hay không (giả sử đối tác em qhtd bị nhiễm hiv)

Vấn đề bạn bỏ cử 1 ngày thì cũng đã bỏ rồi,bây giờ vẫn tiếp tục uống cho hết.Theo kinh nghiệm của Tuanmecsedec không sao.

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 14:16

Còn hay ko bạn vẫn phải uống, Nếu KQ sau 12 tuần có vấn đề gì chẳng hạn đó là lỗi của bạn, Nếu KQ AT sau 12 tuần bạn là người may mắn

sieunhankoi
17-05-2016, 14:17
Vấn đề bạn bỏ cử 1 ngày thì cũng đã bỏ rồi,bây giờ vẫn tiếp tục uống cho hết.Theo kinh nghiệm của Tuanmecsedec không sao.

Còn 1 lần nữa em muộn 20'. Mà theo em biết tổng số lần muộn cộng lại mà từ 1->2 tiếng là thuốc hết tác dụng dụng rồi. Số lần muộn của em cộng lại lên đến 25 giờ rồi :((

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 14:19
Còn 1 lần nữa em muộn 20'. Mà theo em biết tổng số lần muộn cộng lại mà từ 1->2 tiếng là thuốc hết tác dụng dụng rồi. Số lần muộn của em cộng lại lên đến 25 giờ rồi :((

Dù sao bạn cũng nên đánh cược với số phận = cách tiếp tục uống

Tuanmecsedec
17-05-2016, 14:19
Còn 1 lần nữa em muộn 20'. Mà theo em biết tổng số lần muộn cộng lại mà từ 1->2 tiếng là thuốc hết tác dụng dụng rồi :((

Uống muộn 20 phút không sao,với lại phác đồ bạn uống ngày 1 lần (24 giờ) chả ăn thua gì vài chục phút lỡ uống trễ.

sieunhankoi
17-05-2016, 14:36
Cho em hỏi thêm thuốc Ricovir EM này ảnh hưởng đến gan thận nhiều không ạ?

Tuanmecsedec
17-05-2016, 14:39
Cho em hỏi thêm thuốc Rivirco EM này ảnh hưởng đến gan thận nhiều không ạ?

Không có ảnh hưởng gì ghê gớm đâu bạn,chỉ có điều trong thời gian điều trị,vì uống liên tục sẽ nóng thôi.Bạn uống nhiều nước mát hoặc nước nhiều vô.Sau khi ngưng thuốc sẽ trở lại bình thường không ảnh hưởng gì sau này hết.

songchungvoi_HIV
17-05-2016, 14:39

Khi nào bạn uống suốt đời mới lo

Trần Quang Vinh
17-05-2016, 16:37

Bạn có thể bổ sung vài thực phẩm bổ gan nhưng nhớ uống trước hoặc sau Pep 1 giờ nhé