PDA

View Full Version : mình vừa test nhanh(anti-HIV) 20 ngày âm tính(viện ĐH Y Hà Nội)

somebody1606
29-10-2013, 10:25
a Tuấn và các a các chị ơi! e vừa xn Anti-HiV sau 20 ngày kq ÂT liệu an tâm được bao nhiêu phần trăm ạ?

Tuanmecsedec
29-10-2013, 10:30
a Tuấn và các a các chị ơi! e vừa xn Anti-HiV sau 20 ngày kq ÂT liệu an tâm được bao nhiêu phần trăm ạ?

Vấn đề là bạn không có nguy cơ,chứ thời gian test cho một hành vi có nguy cơ mới 20 ngày thì chưa nói lên điều gì.

quan hệ với GMD,mình có dùng BCS và BCS k hề rách,nhưng có kích dục miệng (http://www.diendanhiv.vn/threads/3955-quan-he-voi-GMD-minh-co-dung-BCS-va-BCS-k-he-rach-nhung-co-kich-duc-mieng)

Hy vong
29-10-2013, 10:34
bạn ko có nguy cơ ko cần xn . còn 20 ngày tess nhanh chưa chính xác đâu, tess nhanh thời điểm sau 6 tuần và chính xác là 12 tuần bạn nhé

somebody1606
29-10-2013, 11:18
thật sự e rất lo lắng nên e cứ đi xn để cầm được kq ÂT cho bớt suy nghĩ thôi các a ạ. 20 ngày chắc cũng được 70% rồi các a nhỉ?

¶Vi¶Tieu¶Bao¶
29-10-2013, 13:35
Bạn không có nguy cơ lây nhiễm HIV thì khẳng định 20 ngày hay 200 ngày đều âm tính.

somebody1606
29-10-2013, 14:11
Bạn không có nguy cơ lây nhiễm HIV thì khẳng định 20 ngày hay 200 ngày đều âm tính.

e cám ơn a,nhưng e thật sự vẫn còn quá lo lắng,đang ngủ bỗng nhiên giật mình mấy ngày hôm nay. e nghe ngta nói thời kì sơ nhiễm H toàn bị thế lại khiến e càng lo. :((

mongbinhan
29-10-2013, 14:18
chào bạn, bạn nnt cho mình nhug máy mình bị lôi, ko gửg t n được, có ji pm số đt của bạn cho mình, mình sẽ gọi cho bạn

somebody1606
29-10-2013, 14:20
chào bạn, bạn nnt cho mình nhug máy mình bị lôi, ko gửg t n được, có ji pm số đt của bạn cho mình, mình sẽ gọi cho bạn
0963623232 a nt luôn a nhé!

somebody1606
30-10-2013, 17:51
chiều nay e lại qua 21 Trung Liệt làm cái test combo(300k). hạch nổi mãi k hết khiến e lo quá,da lại dễ bị đỏ,thỉnh thoảng lại nổi hột nữa chứ. e lo và hoang mang lắm a Tuấn,a Hiếu,chị Hà ơi!

songchungvoi_HIV
30-10-2013, 18:19
chiều nay e lại qua 21 Trung Liệt làm cái test combo(300k). hạch nổi mãi k hết khiến e lo quá,da lại dễ bị đỏ,thỉnh thoảng lại nổi hột nữa chứ. e lo và hoang mang lắm a Tuấn,a Hiếu,chị Hà ơi!
Test nhanh Combo sau nguy cơ 21 ngày AT bạn vẫn phải XN lại sau 12 tuần theo khuyến cáo.
CHủ ĐỀ: Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem (http://www.diendanhiv.vn/threads/3778-Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem)
==> nên đền BV chuyên khoa lao để khám hạch nếu hạch xưng và viêm

somebody1606
30-10-2013, 18:41
Test nhanh Combo sau nguy cơ 21 ngày AT bạn vẫn phải XN lại sau 12 tuần theo khuyến cáo.
CHủ ĐỀ: Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem (http://www.diendanhiv.vn/threads/3778-Khi-nao-thi-noi-hach-la-trieu-chung-nguy-hiem)

a Hiếu ơi sao các a(chị) nói trường hợp của e là k có nguy cơ mà anh!! :((

songchungvoi_HIV
30-10-2013, 18:51
a Hiếu ơi sao các a(chị) nói trường hợp của e là k có nguy cơ mà anh!! :((
Ủa tại em tự xn thui chứ có ai bắt em xn đâu?

somebody1606
30-10-2013, 18:58
Ủa tại em tự xn thui chứ có ai bắt em xn đâu?

a Hiếu ơi! e thật sự đang trong trạng thái rất hoang mang a ạ. e mong a hiểu cho e. cứ nghĩ đến đêm hôm đấy e lại rùng mình,e k biết e có làm gì sai k nữa,e đảm bảo những gì e kể hoàn toàn là sự thật,BCS k hề rách a ạ. e chỉ lo duy nhất 1 điều đấy là e có bỏ ngón tay vào AD GMD sau đó lỡ mà cầm DV của e thì k biết thế nào nữa. triệu chứng hạch của e mãi k dứt! thật sự 3 tuần qua e k phải là e dù là 1 chút thôi a ạ. a ơi thật sự e rất muốn được gặp 1 trong các a các chị ngay bây giờ để tâm sự,e yếu đuối quá rồi a ạ.

songchungvoi_HIV
30-10-2013, 19:01
a Hiếu ơi! e thật sự đang trong trạng thái rất hoang mang a ạ. e mong a hiểu cho e. cứ nghĩ đến đêm hôm đấy e lại rùng mình,e k biết e có làm gì sai k nữa,e đảm bảo những gì e kể hoàn toàn là sự thật,BCS k hề rách a ạ. e chỉ lo duy nhất 1 điều đấy là e có bỏ ngón tay vào AD GMD sau đó lỡ mà cầm DV của e thì k biết thế nào nữa. triệu chứng hạch của e mãi k dứt! thật sự 3 tuần qua e k phải là e dù là 1 chút thôi a ạ. a ơi thật sự e rất muốn được gặp 1 trong các a các chị ngay bây giờ để tâm sự,e yếu đuối quá rồi a ạ.
CHỦ ĐỀ: Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra (http://www.diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)

somebody1606
30-10-2013, 19:05
CHỦ ĐỀ: Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra (http://www.diendanhiv.vn/threads/2740-Stress-la-gi-Hau-qua-cua-Stress-gay-ra)
a ơi xin a hãy tâm sự với e,nói với e điều gì đó để e có thể yên tâm 1 chút đi a.

HIV/AIDS.
30-10-2013, 19:32
a ơi xin a hãy tâm sự với e,nói với e điều gì đó để e có thể yên tâm 1 chút đi a.
Em có thể nhận được rất. rất nhiều xét nghiệm âm tính nếu em muốn phí máu, phí tiền và phí công sức. Em không có nguy cơ với HIV mà

somebody1606
30-10-2013, 19:42
Em có thể nhận được rất. rất nhiều xét nghiệm âm tính nếu em muốn phí máu, phí tiền và phí công sức. Em không có nguy cơ với HIV mà

a ơi cái trường hợp e đưa ra là cho ngón tay vào AD sau đó đưa ra lỡ cầm vào dương vật thì có nguy cơ k a? a giải thích e hiểu với. e cám ơn!

Tuanmecsedec
30-10-2013, 19:52
a ơi cái trường hợp e đưa ra là cho ngón tay vào AD sau đó đưa ra lỡ cầm vào dương vật thì có nguy cơ k a? a giải thích e hiểu với. e cám ơn!

Bạn lưu ý,đây là box hỏi đáp HIV liên quan đến xét nghiệm HIV.Vấn đề bạn được giải đáp chủ đề này.Nếu bạn hỏi không liên quan đến xét nghiệm HIV thì Tuanmecsedec khóa chủ đề này lại hoặc bạn còn thắc mắc về vấn đề,nên post bài đúng chủ đề.

quan hệ với GMD,mình có dùng BCS và BCS k hề rách,nhưng có kích dục miệng (http://www.diendanhiv.vn/threads/3955-quan-he-voi-GMD-minh-co-dung-BCS-va-BCS-k-he-rach-nhung-co-kich-duc-mieng)

Nguyen Ha
30-10-2013, 19:57

Không có nguy cơ. Nguy cơ thật sự khi DV tiếp xúc trực tiếp trong AD.

somebody1606
30-10-2013, 21:14
Bạn lưu ý,đây là box hỏi đáp HIV liên quan đến xét nghiệm HIV.Vấn đề bạn được giải đáp chủ đề này.Nếu bạn hỏi không liên quan đến xét nghiệm HIV thì Tuanmecsedec khóa chủ đề này lại hoặc bạn còn thắc mắc về vấn đề,nên post bài đúng chủ đề.

a Tuấn ơi topic bên kia e bị a Hiếu closed rồi ạ. :((
mong a Hiếu hiểu và thông cảm cho e,open topic giúp e để e có thể nhờ mng tư vấn ạ,e cám ơn anh!

songchungvoi_HIV
30-10-2013, 21:39
Em có thấy phần tôi in đậm màu đỏ không

Test nhanh Combo sau nguy cơ 21 ngày AT bạn vẫn phải XN lại sau 12 tuần theo khuyến cáo. Kq 21 ngày AT sẽ kah3 quan ở 12 tuần

somebody1606
30-10-2013, 22:01
Em có thấy phần tôi in đậm màu đỏ không
e có thấy a ạ, nhưng a ơi các a/chị nói là e k có nguy cơ mà. a đừng nói là "combo sau nguy cơ.." chứ. e nhìn e lại thấy rùng mình a ạ

songchungvoi_HIV
30-10-2013, 22:07
e có thấy a ạ, nhưng a ơi các a/chị nói là e k có nguy cơ mà. a đừng nói là "combo sau nguy cơ.." chứ. e nhìn e lại thấy rùng mình a ạ
Anh nói là nói chung, anh k phải đề cập tới em, tại em tự đi xn, rùi hỏi có an toàn chưa? nên anh mới giải đáp. Tèn tén ten

trungan1987
30-10-2013, 23:01
ko có nguy cơ bạn ah... bạn cần tìm hiểu thêm kiến thức về H tại dd này... bạn cố gắng đọc sẽ giúp bạn bớt lo lắng và stress...

somebody1606
31-10-2013, 11:36
các anh/chị ơi! mọi người ơi! e vừa nhận được kq ât combo ở bên 21 Trung Liệt!! e mừng quá các anh chị ơiiiiii

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 11:42
các anh/chị ơi! mọi người ơi! e vừa nhận được kq ât combo ở bên 21 Trung Liệt!! e mừng quá các anh chị ơiiiiii
Hành vi OS luôn khẳng định không có nguy cơ với HIV kq ât combo ở bên 21 Trung Liệt! ==> Đã khẳng định điều đó

somebody1606
31-10-2013, 15:35
các a cho e hỏi! mài sừng tê giác uống thì có ảnh hưởng gì đến kq xét nghiệm HIV combo k ạ?

Tuanmecsedec
31-10-2013, 15:36
các a cho e hỏi! mài sừng tê giác uống thì có ảnh hưởng gì đến kq xét nghiệm HIV combo k ạ?

Mắc mớ gì liên quan đến xét nghiệm HIV.

somebody1606
31-10-2013, 15:42
Mắc mớ gì liên quan đến xét nghiệm HIV.

thưa a là e nghe nói sừng tê giác thải độc tốt nên e sợ sẽ ảnh hưởng đến kháng nguyên p24 gì đấy ạ.

Tuanmecsedec
31-10-2013, 15:50
thưa a là e nghe nói sừng tê giác thải độc tốt nên e sợ sẽ ảnh hưởng đến kháng nguyên p24 gì đấy ạ.

Tuanmecsedec cũng nghe nói sừng tê giác chả công dụng gì hết.Nói tóm lại không ảnh hưởng gì hết đến xét nghiệm HIV.

somebody1606
01-11-2013, 07:52
thưa a Tuấn,a Hiếu,chị Hà... các a/chị có thể cho e biết đối với 1 người có nguy cơ nhiễm HIV sau 21 ngày xét nghiệm Combo bằng sinh phẩm Murex kq ÂT thì có thể tin tưởng được bao nhiêu % ạ?

Tuanmecsedec
01-11-2013, 08:15
thưa a Tuấn,a Hiếu,chị Hà... các a/chị có thể cho e biết đối với 1 người có nguy cơ nhiễm HIV sau 21 ngày xét nghiệm Combo bằng sinh phẩm Murex kq ÂT thì có thể tin tưởng được bao nhiêu % ạ?

Bạn xem ở đây : Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

somebody1606
01-11-2013, 08:26
e cũng đọc cái này rồi a ạ. nhưng kiến thức của e còn ít nên k dám chắc phương pháp này ở thời điểm 3 tuần đc bao nhiêu % nữa. e nghe bác sĩ bên 21 Trung Liệt bảo kq ÂT ở 3 tuần thì coi như là gần tuyệt đối. sau 3 tháng đi xn lại thủ tục thôi,có đúng k hả a?

Tuanmecsedec
01-11-2013, 08:30
e cũng đọc cái này rồi a ạ. nhưng kiến thức của e còn ít nên k dám chắc phương pháp này ở thời điểm 3 tuần đc bao nhiêu % nữa. e nghe bác sĩ bên 21 Trung Liệt bảo kq ÂT ở 3 tuần thì coi như là gần tuyệt đối. sau 3 tháng đi xn lại thủ tục thôi,có đúng k hả a?

HIV ag/ab xét nghiệm thời điểm từ 3>4 tuần.Nếu âm tính thì đây là kết quả rất an toàn cao.Nhiều nước trên thế giới đã khẳng định an toàn nếu 4 tuần âm tính HIV ag/ab.Nhưng phương pháp này ở Việt Nam chưa có đại trà và hiện nay theo Bộ y tế khuyến cáo phương pháp tìm kháng thể 12 tuần.

Nguyen Ha
01-11-2013, 09:33

trường hợp của bạn không có nguy cơ với HIV, 21 ngày xn âm tính còn lo gì nữa?

somebody1606
01-11-2013, 09:37
e cũng mất hẳn stress rồi chị ạ,lo lắng thì thú thật là vẫn còn. chị ơi chị cho e hỏi,có TH nào kháng nguyên p24 chưa xuất hiện ở ngày thứ 21 không ạ?

Tuanmecsedec
01-11-2013, 10:15
e cũng mất hẳn stress rồi chị ạ,lo lắng thì thú thật là vẫn còn. chị ơi chị cho e hỏi,có TH nào kháng nguyên p24 chưa xuất hiện ở ngày thứ 21 không ạ?

Bạn xem biểu đồ kháng nguyên P24.

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

songchungvoi_HIV
01-11-2013, 11:13
XN không thể nói bao nhiêu % trong 4 tuần đầu. Khuyến cáo xn cho hành vi k an toàn phải sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo của Bộ Y Tế

somebody1606
02-11-2013, 11:01
thưa các a! các a có thể giải thích cho e độ nhạy là gì và độ đặc hiệu là gì(trong xn HIv) được k ạ? và pp Murex Combi có độ nhạy thấp phải k ạ?

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 12:23
thưa các a! các a có thể giải thích cho e độ nhạy là gì và độ đặc hiệu là gì(trong xn HIv) được k ạ? và pp Murex Combi có độ nhạy thấp phải k ạ?
Hiểu nom na vậy:
Độ đặc hiệuBách khoa toàn thư mở Wikipedia

Độ đặc hiệu của một xét nghiệm (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=X%C3%A9t_nghi%E1%BB%87m_y_h%E1%BB% 8Dc&action=edit&redlink=1) là tỷ lệ (http://vi.wikipedia.org/wiki/Ph%C3%A9p_chia) những trường hợp thực sự không có bệnh (http://vi.wikipedia.org/wiki/B%E1%BB%87nh) và có kết quả xét nghiệm âm tính trong toàn bộ các trường hợp có kết quả âm tính. Độ đặc hiệu được tính theo công thức sau:
<dl style="margin-top: 0.2em; margin-bottom: 0.5em;"><dd style="line-height: 1.5em; margin-left: 1.6em; margin-bottom: 0.1em; margin-right: 0px;">Độ đặc hiệu = Số trường hợp âm tính thật/ ( số trường hợp âm tính thật + số trường hợp dương tính giả)</dd></dl>Đối với một xét nghiệm để xác định xem ai mắc bệnh nào đó, độ đặc hiệu 100% có nghĩa là toàn bộ những người khỏe mạnh (không mắc bệnh) được xác định là khỏe mạnh.
Một mình độ đặc hiệu không cho chúng ta biết toàn bộ về xét nghiệm bởi vì 100% độ đặc hiệu có thể có được một cách thông thường bằng việc gán cho toàn bộ các trường hợp kết quả xét nghiệm âm tính. Chính vì vậy, chúng ta cần phải biết thêm về độ nhạy (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BB%99_nh%E1%BA%A1y) của xét nghiệm.
Một xét nghiệm với độ đặc hiệu cao có sai lầm loại 1 thấp. Sai lầm loại 1 là loại sai lầm khi kết quả nghiên cứu cho thấy có sự khác biệt (như giả thuyết đặt ra), nhưng thực tế là không có sự khác biệt.

Độ nhạyBách khoa toàn thư mở Wikipedia

Độ nhạy của một xét nghiệm (http://vi.wikipedia.org/w/index.php?title=X%C3%A9t_nghi%E1%BB%87m_y_h%E1%BB% 8Dc&action=edit&redlink=1) là tỷ lệ những trường hợp thực sự có bệnh (http://vi.wikipedia.org/wiki/B%E1%BB%87nh) và có kết quả xét nghiệm dương tính trong toàn bộ các trường hợp có kết quả dương tính. Ví dụ: xét nghiệm để xác định một người mắc một bệnh nào đó. Độ nhạy cũng được áp dụng cho các hệ thống tự động phát hiện các sản phẩm lỗi ở một nhà máy (http://vi.wikipedia.org/wiki/Nh%C3%A0_m%C3%A1y).
Công thức để tính độ nhạy như sau:
<dl style="margin-top: 0.2em; margin-bottom: 0.5em;"><dd style="line-height: 1.5em; margin-left: 1.6em; margin-bottom: 0.1em; margin-right: 0px;">độ nhạy = số dương tính thật/(số đương tính thật + số âm tính giả)</dd></dl>Độ nhạy 100% được hiểu là toàn bộ những người mắc bệnh hoặc toàn bộ sản phẩm hỏng đều được phát hiện.
Một mình độ nhạy không cho chúng ta biết toàn bộ về xét nghiệm bởi vì 100% độ nhạy có thể có được một cách thông thường bằng việc gán cho toàn bộ các trường hợp kết quả xét nghiệm dương tính. Chính vì vậy, chúng ta cần phải biết thêm về độ đặc hiệu (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BB%99_%C4%91%E1%BA%B7c_hi%E1%BB%87u) của xét nghiệm.
Ta có thể trình bày dưới dạng bảng như sau:

<tbody>

Bệnh
Không bệnh

Xét nghiệm
+
a
b

-
c
d

</tbody>
<dl style="margin-top: 0.2em; margin-bottom: 0.5em;"><dd style="line-height: 1.5em; margin-left: 1.6em; margin-bottom: 0.1em; margin-right: 0px;">Độ nhạy = a/(a+c)</dd></dl>Một xét nghiệm độ nhạy cao có sai lầm loại 2 thấp. Sai lầm loại 2 là: kết quả nghiên cứu cho thấy không có mối quan hệ giữa các yếu tố, nhưng thực tế thì có.

Tuanmecsedec
02-11-2013, 14:58

Độ nhạy của một xét nghiệm là tỷ lệ những trường hợp thực sự có bệnh và có kết quả xét nghiệm dương tính trong toàn bộ các trường hợp có kết quả dương tính.

Ví dụ: xét nghiệm để xác định một người mắc một bệnh nào đó. Độ nhạy cũng được áp dụng cho các hệ thống tự động phát hiện các sản phẩm lỗi ở một nhà máy.

Công thức để tính độ nhạy như sau:

độ nhạy = số dương tính thật/(số đương tính thật + số âm tính giả)
Độ nhạy 100% được hiểu là toàn bộ những người mắc bệnh hoặc toàn bộ sản phẩm hỏng đều được phát hiện.

Một mình độ nhạy không cho chúng ta biết toàn bộ về xét nghiệm bởi vì 100% độ nhạy có thể có được một cách thông thường bằng việc gán cho toàn bộ các trường hợp kết quả xét nghiệm dương tính. Chính vì vậy, chúng ta cần phải biết thêm về độ đặc hiệu của xét nghiệm.

Ta có thể trình bày dưới dạng bảng như sau:

Bệnh Không bệnh
Xét nghiệm + a b
- c d

Độ nhạy = a/(a+c)
Một xét nghiệm độ nhạy cao có sai lầm loại 2 thấp. Sai lầm loại 2 là: kết quả nghiên cứu cho thấy không có mối quan hệ giữa các yếu tố, nhưng thực tế thì có.

Độ đặc hiệu của một xét nghiệm là tỷ lệ những trường hợp thực sự không có bệnh và có kết quả xét nghiệm âm tính trong toàn bộ các trường hợp có kết quả âm tính. Độ đặc hiệu được tính theo công thức sau:

Độ đặc hiệu = Số trường hợp âm tính thật/ ( số trường hợp âm tính thật + số trường hợp dương tính giả)

Đối với một xét nghiệm để xác định xem ai mắc bệnh nào đó, độ đặc hiệu 100% có nghĩa là toàn bộ những người khỏe mạnh (không mắc bệnh) được xác định là khỏe mạnh.

Một mình độ đặc hiệu không cho chúng ta biết toàn bộ về xét nghiệm bởi vì 100% độ đặc hiệu có thể có được một cách thông thường bằng việc gán cho toàn bộ các trường hợp kết quả xét nghiệm âm tính. Chính vì vậy, chúng ta cần phải biết thêm về độ nhạy của xét nghiệm.

Một xét nghiệm với độ đặc hiệu cao có sai lầm loại 1 thấp. Sai lầm loại 1 là loại sai lầm khi kết quả nghiên cứu cho thấy có sự khác biệt (như giả thuyết đặt ra), nhưng thực tế là không có sự khác biệt.

somebody1606
04-11-2013, 17:30
thưa a Tuấn và các a chị. trên thế giới có báo cáo nào về trường hợp người nhiễm HIV nhưng ở thời điểm 3 tuần sau nguy cơ kháng nguyên p24 chưa xuất hiện chưa ạ? e làm xn ở thời điểm này và cũng đã yên tâm được phần nhiều nhưng trong người vẫn có những biểu hiện tiêu cực về sức khoẻ làm e hơi hoang mang. e xem biểu đồ mà a đưa ra thì thấy tại thời điểm 21 và 28 ngày kháng nguyên p24 là khá nhiều và mức độ tương đương nhau,theo a e có cần xn 1 lần nữa ở thời điểm 28 ngày k ạ?

Tuanmecsedec
04-11-2013, 18:09
thưa a Tuấn và các a chị. trên thế giới có báo cáo nào về trường hợp người nhiễm HIV nhưng ở thời điểm 3 tuần sau nguy cơ kháng nguyên p24 chưa xuất hiện chưa ạ? e làm xn ở thời điểm này và cũng đã yên tâm được phần nhiều nhưng trong người vẫn có những biểu hiện tiêu cực về sức khoẻ làm e hơi hoang mang. e xem biểu đồ mà a đưa ra thì thấy tại thời điểm 21 và 28 ngày kháng nguyên p24 là khá nhiều và mức độ tương đương nhau,theo a e có cần xn 1 lần nữa ở thời điểm 28 ngày k ạ?

Kháng nguyên P24 là bề mặt sự xuất hiện của vi rút xâm nhập vào cơ thể.Nó không phải do cơ thể tạo ra,nói chưa xuất hiện nghĩa là sao ?.

somebody1606
04-11-2013, 18:36
thưa a! có nghĩa là ở 1 người chắc chắn đã nhiễm HIV,thì ở thời điểm 3 tuần sau khi nhiễm kháng nguyên p24 của virus đã xuất hiện chưa ạ?

Tuanmecsedec
04-11-2013, 20:09
thưa a! có nghĩa là ở 1 người chắc chắn đã nhiễm HIV,thì ở thời điểm 3 tuần sau khi nhiễm kháng nguyên p24 của virus đã xuất hiện chưa ạ?

Bạn không đọc được bài ở trên Tuanmecsedec sao?.

somebody1606
04-11-2013, 21:10
thưa a thật sự là e chưa hiểu được ý của a ạ. mong a giải thích giùm e.

Tuanmecsedec
04-11-2013, 21:12
thưa a thật sự là e chưa hiểu được ý của a ạ. mong a giải thích giùm e.

Như đã nói ở trên kháng nguyên P24 là bề mặt của vi rút ( tức là vi rút xâm nhập ) Nó không phải là kháng thể mà phải đợi thời gian cơ thể tạo ra .

somebody1606
04-11-2013, 21:53
Như đã nói ở trên kháng nguyên P24 là bề mặt của vi rút ( tức là vi rút xâm nhập ) Nó không phải là kháng thể mà phải đợi thời gian cơ thể tạo ra .
tức là khi nhiễm thì p24 sẽ xuất hiện ngay trong máu của người bị nhiễm hả a?

Tuanmecsedec
04-11-2013, 21:55
tức là khi nhiễm thì p24 sẽ xuất hiện ngay trong máu của người bị nhiễm hả a?

Trời ! lại hỏi câu này nữa....Dạ thưa ...P24 (kháng nguyên ) tức là vi rút.

somebody1606
04-11-2013, 22:02
Trời ! lại hỏi câu này nữa....Dạ thưa ...P24 (kháng nguyên ) tức là vi rút.

hic. kiến thức của e còn ít quá a ạ. a cho e hỏi thêm 1 câu nữa,tại thời điểm 21 ngày thì p24 chắc là đã có rồi đúng k anh? có khi nào 21 ngày mà chưa có kháng nguyên này k ạ?

Tuanmecsedec
04-11-2013, 22:12
hic. kiến thức của e còn ít quá a ạ. a cho e hỏi thêm 1 câu nữa,tại thời điểm 21 ngày thì p24 chắc là đã có rồi đúng k anh? có khi nào 21 ngày mà chưa có kháng nguyên này k ạ?

http://i3.upanh.com/2013/1104/15//58011555.hanhhuong1sao2.jpg?rand=0.122126147150993 35

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

songchungvoi_HIV
04-11-2013, 22:12
Thế yu1m lại bạn muốn kq thế lào?????? DT hay AT?????????? Xn AT phải mừng chứ có đâu bới moi là sao??????????????????????? Trùi uiiiiiiiiiiiiiiiii Kq AT không chịu mà cứ hảo hảo tung chảo xúc cắn chảo vỡ óc giờ. Không có chuyện gì làm hả?????????????

somebody1606
05-11-2013, 08:04
ÂT e vui lắm chứ ạ. nhưng e chỉ sợ trường hợp 3 tuần kháng nguyên p24 còn chưa đủ để xn combo nên e mới hỏi a Tuấn và các a/chị ạ. e hơi hoang mang với suy nghĩ này a ạ.

Tuanmecsedec
05-11-2013, 08:06
ÂT e vui lắm chứ ạ. nhưng e chỉ sợ trường hợp 3 tuần kháng nguyên p24 còn chưa đủ để xn combo nên e mới hỏi a Tuấn và các a/chị ạ. e hơi hoang mang với suy nghĩ này a ạ.

Bạn nhìn biểu đồ Tuanmecsedec đưa xem kháng nguyên (vi rút) khi xâm nhập.

somebody1606
05-11-2013, 08:17
vâng e có xem mà a. nhìn vào biểu đồ đấy e cũng thấy p24 có khá nhiều vào tuần 3. nhưng ý e hỏi là a đã gặp hay đọc được trường hợp nào ở 21 ngày mà p24 chưa có chưa ạ?

Tuanmecsedec
05-11-2013, 08:24
vâng e có xem mà a. nhìn vào biểu đồ đấy e cũng thấy p24 có khá nhiều vào tuần 3. nhưng ý e hỏi là a đã gặp hay đọc được trường hợp nào ở 21 ngày mà p24 chưa có chưa ạ?

Có chứ,vì những trường hợp đó vi rút không có xâm nhập.Thử có xâm nhập thực sự thì xét nghiệm LÒI ra liền.

somebody1606
05-11-2013, 08:38
a ơi a đừng đùa e nữa e hoang mang lắm a à :(( xét nghiệm ở 21 ngày trên người bị nhiễm thì chắc chắn sẽ LÒI ra liền đúng k a?

somebody1606
05-11-2013, 11:32
các a ơi trả lời giúp e với ạ :((

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 11:40
Nếu thật sự người đó có nguy cơ cao khi QHTD với NCH chưa Điều trị ARV, hoặc NCH đó ở giai đoạn cửa sổ 3 tháng sau khi nhiễm HIV và ở Giai đoạn AIDS thì xem như nguy cơ rất cao và có thể nhiễm HIV. Mà nếu nhiễm HIV thì XN tét nhanh trong 3 tuần hay 4 tuần DT bắt buộc phải XN lại HIV = 3 PP Eliza

somebody1606
05-11-2013, 12:07
Nếu thật sự người đó có nguy cơ cao khi QHTD với NCH chưa Điều trị ARV, hoặc NCH đó ở giai đoạn cửa sổ 3 tháng sau khi nhiễm HIV và ở Giai đoạn AIDS thì xem như nguy cơ rất cao và có thể nhiễm HIV. Mà nếu nhiễm HIV thì XN tét nhanh trong 3 tuần hay 4 tuần DT bắt buộc phải XN lại HIV = 3 PP Eliza
a ơi hình như a trả lời nhầm cho ai phải không ạ? ý e hỏi là khác mà a.

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 12:09
a ơi hình như a trả lời nhầm cho ai phải không ạ? ý e hỏi là khác mà a.
Anh trả lời cho em đó, em đọc kỷ đi, vì em thắc măc nếu có ai nhiễm mà xn sau 3 tuần có DT hay k?

somebody1606
05-11-2013, 12:24
Anh trả lời cho em đó, em đọc kỷ đi, vì em thắc măc nếu có ai nhiễm mà xn sau 3 tuần có DT hay k?
à vâng e hiểu ý a rồi. nhưng ý e hỏi là có trường hợp nào ở 1 người chắc đã nhiễm H và sau 21 ngày kể từ ngày virus xâm nhập nhưng đi xét nghiệm combo mà vẫn chưa phát hiện ra kháng nguyên p24 chưa ạ?

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 12:27
à vâng e hiểu ý a rồi. nhưng ý e hỏi là có trường hợp nào ở 1 người chắc đã nhiễm H và sau 21 ngày kể từ ngày virus xâm nhập nhưng đi xét nghiệm combo mà vẫn chưa phát hiện ra kháng nguyên p24 chưa ạ?
Đã nhiễm thì XN combo là cho DT ngay, k có chuyện kq AT ở 4 tuần. Nhưng vẫn phải xn lại = 3 PP Eliza, vì kq DT Combo k được phép xác định cho 1 người nhiễm HIV

somebody1606
05-11-2013, 12:33
Đã nhiễm thì XN combo là cho DT ngay, k có chuyện kq AT ở 4 tuần. Nhưng vẫn phải xn lại = 3 PP Eliza, vì kq DT Combo k được phép xác định cho 1 người nhiễm HIV

vâng nhưng a ơi e hỏi là 3 tuần cơ ạ. 3 tuần k biết nó có như 4 tuần k a nhỉ?

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 12:51
vâng nhưng a ơi e hỏi là 3 tuần cơ ạ. 3 tuần k biết nó có như 4 tuần k a nhỉ?
3 tuần hay 4 tuần như nhau

somebody1606
13-11-2013, 14:57
a Hiếu ơi a cho e hỏi, ở người nhiễm H giai đoạn đầu thì có triệu chứng lách to đúng k ạ? vừa rồi e có đi xn combo p24 bên 21 Trung Liệt ở thời điểm 4 tuần sau ngày đấy thì vẫn âm tính tiếp,nhưng mấy hôm nay e thấy đau nhói ở bên trái bụng,e đọc thì thấy bảo lách to là triệu chứng của sơ nhiễm HIV,có phải thế k hả anh?

songchungvoi_HIV
13-11-2013, 15:01
a Hiếu ơi a cho e hỏi, ở người nhiễm H giai đoạn đầu thì có triệu chứng lách to đúng k ạ? vừa rồi e có đi xn combo p24 bên 21 Trung Liệt ở thời điểm 4 tuần sau ngày đấy thì vẫn âm tính tiếp,nhưng mấy hôm nay e thấy đau nhói ở bên trái bụng,e đọc thì thấy bảo lách to là triệu chứng của sơ nhiễm HIV,có phải thế k hả anh?
Taolao.com. HIV đâu phải là con virut gây ra lách to, mà em chưa siêu âm mà dám nói mình to lách, em làm Bác sĩ được rùi, BS không cần học

trungan1987
13-11-2013, 15:09
Trường hợp bạn là ko có nguy cơ... xn âm tính là đúng rồi... đừng lo lắng nữa nhe bạn...

hyvongmongmanh89
13-11-2013, 16:13
Os là nguy cơ trên lý thuyết,còn trên thực tế thì ko phải là nguy cơ cao.Và tỷ lệ lây nhiễm qua đường Os là 1/1000.Nguy cơ xảy ra khi người OS cho bạn có vết thương ở răng miệng đang chảy máu và nếu dương vật bạn lúc đó có vết thương hở thì nguy cơ này càng cao.Virus HIV có thể xâm nhập qua niêm mạc ở đầu dương vật hoặc vết thương .Bạn đừng nên quá lo lắng vì nguy cơ của bạn rất rất rất thấp.Bạn có thể test combo trong thời gian từ ngày 28 tới ngày 42.Bên Châu Au và Singapore thì người ta kết luận luôn bằng PP này và ở diễn đàn này chưa ai test combo 4 tới 6 tuần âm mà 12 tuần dương.Bạn sẽ ổn thôi.đừng lo quá nhé

Nguyen Ha
13-11-2013, 16:57

Xn combo âm tính rồi mà chưa yên tám sao? Thờ kỳ sơ nhiễm ko có triệu chứng và hiv cũng ko làm lách to.