PDA

View Full Version : uống thuốc dự phòng sau khi quan hệ tình dục

Minh Kha
28-05-2016, 07:26
Xin bác sĩ và mọi người tư vấn giúp em ạ!

Ngày 26/5/2016, em có quan hệ tình dục đồng giới qua đường hậu môn lần đầu tiên với một người mới quen, bạn tình của em không sử dụng bao cao su. Sau sự việc em cảm thấy mặc cảm tội lỗi và vô cùng ân hận, em cảm thấy lo lắng lắm.

Vì vậy, em đã đến ngay trung tâm y tế để xét nghiệm, kết quả không phát hiện kháng thể và cô bác sĩ cho em đơn thuốc dùng trong một tháng, thời gian quan hệ khoảng 12h trưa và em uống viên thuốc đầu tiên lúc 17h30 phút cùng ngày. Xin mọi người tư vấn cho em là nguy cơ nhiễm HIV của em có cao không? (trường hợp anh ấy bị HIV)

Em có đọc một số bài viết trên diễn đàn về thời gian uống thuốc phải đúng giờ, mọi người cho em hỏi là uống trễ chừng 2, 3 phút có sao không? Vì em uống viên đầu tiên lúc 17h30, viên thứ hai là sáng hôm sau lúc 5h34. Vậy có nên uống sớm vài phút không ạ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Charles
28-05-2016, 07:33
Xin bác sĩ và mọi người tư vấn giúp em ạ!

Ngày 26/5/2016, em có quan hệ tình dục đồng giới qua đường hậu môn lần đầu tiên với một người mới quen, bạn tình của em không sử dụng bao cao su. Sau sự việc em cảm thấy mặc cảm tội lỗi và vô cùng ân hận, em cảm thấy lo lắng lắm.

Vì vậy, em đã đến ngay trung tâm y tế để xét nghiệm, kết quả không phát hiện kháng thể và cô bác sĩ cho em đơn thuốc dùng trong một tháng, thời gian quan hệ khoảng 12h trưa và em uống viên thuốc đầu tiên lúc 17h30 phút cùng ngày. Xin mọi người tư vấn cho em là nguy cơ nhiễm HIV của em có cao không? (trường hợp anh ấy bị HIV)

Em có đọc một số bài viết trên diễn đàn về thời gian uống thuốc phải đúng giờ, mọi người cho em hỏi là uống trễ chừng 2, 3 phút có sao không? Vì em uống viên đầu tiên lúc 17h30, viên thứ hai là sáng hôm sau lúc 5h34. Vậy có nên uống sớm vài phút không ạ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Quan hệ đồng giới (QHHM) mà không sử dụng BCS là có nguy cơ với HIV. Bạn đã uống thuốc phơi nhiễm trong 72 giờ thì yên tâm tuân thủ uống đúng chưa ca nào thất bại cả.

Về uống thuốc bạn uống sớm hoặc trễ 2-3 phút thì không sao. Bạn chọn giờ thích hợp và uống cố định suốt 28 ngày. Trong thời gian uống thuốc bạn không được uống trễ quá 3 lần (từ 1-2h). Và bạn nên đặt báo thức tránh quên giờ uống thuốc.

Minh Kha
28-05-2016, 10:03
Em xin cảm ơn bác sĩ ạ! Cho em hỏi thêm là đơn thuốc của em gồm có zidovudin, lamivudin và EFV nhưng người ta nói EFV không có bán còn zidovudin và lamivudin thì gộp chung lại thành một viên nên mỗi lần em chỉ uống 1 viên thuốc, đơn thuốc của em có đúng chưa ạ? Và hiệu quả có cao không ạ?

Charles
28-05-2016, 10:26
Em xin cảm ơn bác sĩ ạ! Cho em hỏi thêm là đơn thuốc của em gồm có zidovudin, lamivudin và EFV nhưng người ta nói EFV không có bán còn zidovudin và lamivudin thì gộp chung lại thành một viên nên mỗi lần em chỉ uống 1 viên thuốc, đơn thuốc của em có đúng chưa ạ? Và hiệu quả có cao không ạ?

Thuốc gồm 2 thành phần Lamivudin (150mg) và zidovudin (300mg) là công thức hiện đang dùng chung cho các trường hợp phơi nhiễm HIV. Bạn không cần uống thêm EFV.

Minh Kha
28-05-2016, 17:33
Quan hệ qua hậu môn có nguy cơ nhiễm bệnh rất cao. Vậy nếu tuân thủ theo liệu trình thì khả năng thoát bệnh của em có khả quan không ạ?

Nguyen Ha
28-05-2016, 17:45
Quan hệ qua hậu môn có nguy cơ nhiễm bệnh rất cao. Vậy nếu tuân thủ theo liệu trình thì khả năng thoát bệnh của em có khả quan không ạ?

Tuân thủ điều trị phơi nhiễm chưa ai thất bại bạn ạ.

Charles
28-05-2016, 18:45

Nếu tuân thủ uống đúng và đủ thì chưa ca nào thất bại.

Tuanmecsedec
29-05-2016, 07:24

Bạn chỉ cần uống zidovudin và lamivudin là đủ thành phần điều trị phơi nhiễm.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Tuanmecsedec
29-05-2016, 07:25

Hiện tại chưa có ca nào uống đúng và đủ mà bị thất bại.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Minh Kha
30-05-2016, 10:56
Thưa bác sĩ, nếu bị phơi nhiễm HIV kháng thuốc thì uống thuốc phơi nhiễm còn tác dụng không ạ?

Toibenban
30-05-2016, 11:03
Thưa bác sĩ, nếu bị nhiễm HIV kháng thuốc thì uống thuốc phơi nhiễm còn tác dụng không ạ?

Nếu bạn đã bị nhiễm HIV rồi thì uống pep có tác dụng gì nữa đâu mà tác dụng hay ko tác dụng

Charles
30-05-2016, 11:05
Thưa bác sĩ, nếu bị nhiễm HIV kháng thuốc thì uống thuốc phơi nhiễm còn tác dụng không ạ?

Khi virus mới xâm nhập nó vẫn là virus tự do, nên bạn dùng thuốc trong 72h vàng là thuốc có tác dụng.

Minh Kha
30-05-2016, 13:46
Thưa bác sĩ, em nghe nói quyết định 3047 của bộ y tế ngày 22 tháng 7 năm 2015 thì uống lamzidivir phải kết hợp thêm một loại thuốc khác, nếu chỉ uống lamzidivir sẽ ảnh hưởng đến hiệu quả điều trị.
em cảm thấy rất hoang mang vì hiện tại em chỉ dùng một loại thuốc là lamzidivir ạ!

Charles
30-05-2016, 14:01
Thưa bác sĩ, em nghe nói quyết định 3047 của bộ y tế ngày 22 tháng 7 năm 2015 thì uống lamzidivir phải kết hợp thêm một loại thuốc khác, nếu chỉ uống lamzidivir sẽ ảnh hưởng đến hiệu quả điều trị.
em cảm thấy rất hoang mang vì hiện tại em chỉ dùng một loại thuốc là lamzidivir ạ!

Hiện nay phác đồ điều trị các bệnh viện thường dùng là Lamzidivir, là loại thuốc 2 trong 1, bao gồm zidovudine (300mg) và Lamivudin (150mg), đây là loại được Y tế thế giới khuyến cáo là phác đồ đầu tiên để điều trị phơi nhiễm.

Tuanmecsedec
30-05-2016, 14:48

Bạn đã được ban quản trị tư vấn về thuốc rồi.Bạn có tin hay không thì tùy bạn.Nhưng bạn không được Spam lập lại câu hỏi về thuốc như thế này nữa,khi đã tư vấn rồi.Nói như bạn hơn 10 năm nay người ta dùng Lamvidivir bị nhiễm hết rồi,vớ vẩn.

Nguyen Ha
30-05-2016, 15:35

Bạn chỉ cần dùng lamzidivir là đủ rồi. Yên tâm đi, đã và đang có rất nhiều người dùng phác đồ điều trị này chưa ai thất bại khi họ tuân thủ điều trị.

Minh Kha
03-06-2016, 20:54
Chiều nay, uống thuốc xong khoảng 1 tiếng, em có ăn vài miếng xoài chua. Như vậy có sao không ạ? Cho em hỏi đồ chua có làm giảm tác dụng của PEP không ạ?

Tuanmecsedec
03-06-2016, 20:56
Chiều nay, uống thuốc xong khoảng 1 tiếng, em có ăn vài miếng xoài chua. Như vậy có sao không ạ? Cho em hỏi đồ chua có làm giảm tác dụng của PEP không ạ?

Không sao bạn.

Toibenban
04-06-2016, 11:04

Không ảnh hưởng tới tác dụng của Pep bạn yên tâm nhé

Minh Kha
05-06-2016, 20:08
Em cảm ơn bác sĩ nhiều lắm ạ!
Em muốn hỏi thêm là trong những ngày đầu uống thuốc thì em hay bị buồn nôn khó chịu do tác dụng phụ nhưng khoảng hơn 1 tuần sau đó, tức là mấy bữa nay, em không còn cảm thấy buồn nôn khó chịu nữa, hình như không còn tác dụng phụ. Vậy là thuốc có còn tác dụng hay không ạ!
Thêm một vấn đề là trong tuần đầu tiên uống thuốc, em rất lo lắng, chán nản, ngày ăn hai bữa mà mỗi bữa chỉ nửa chén cơm. Buổi tối dù rất đói em cũng không muốn ăn, chỉ muốn nằm yên rồi buồn bã. Rồi tối ngủ em cứ giật mình, một đêm khoảng 7, 8 lần, sụt cân, nhìn rất xanh xao. Sinh hoạt không điều độ trong mấy ngày đầu như vậy có ảnh hưởng nhiều đến hiệu quả điều trị không ạ?
Còn hiện giờ thì em thấy đã khá hơn rồi.

Nguyen Ha
05-06-2016, 20:14
Em muốn hỏi thêm là trong những ngày đầu uống thuốc thì em hay bị buồn nôn khó chịu do tác dụng phụ nhưng khoảng hơn 1 tuần sau đó, tức là mấy bữa nay, em không còn cảm thấy buồn nôn khó chịu nữa, hình như không còn tác dụng phụ. Vậy là thuốc có còn tác dụng hay không ạ!
Thêm một vấn đề là trong tuần đầu tiên uống thuốc, em rất lo lắng, chán nản, ngày ăn hai bữa mà mỗi bữa chỉ nửa chén cơm. Buổi tối dù rất đói em cũng không muốn ăn, chỉ muốn nằm yên rồi buồn bã. Rồi tối ngủ em cứ giật mình, một đêm khoảng 7, 8 lần, sụt cân, nhìn rất xanh xao. Sinh hoạt không điều độ trong mấy ngày đầu như vậy có ảnh hưởng nhiều đến hiệu quả điều trị không ạ?

Tác dụng phụ của thuốc tùy thuộc vào cơ địa của từng người ở từng thời điểm. Vấn đề của bạn như vậy là bình thường, không ảnh hưởng tới công dụng của thuốc.

Tuanmecsedec
06-06-2016, 07:08

Tác dụng phụ của thuốc thì tùy theo cơ địa của mỗi người,có người chỉ bị vài hôm sẽ hết,có người bị suốt trong quá trình bạn.Bạn chỉ bị vài hôm hết thì nên mừng.

Còn một vấn đề nữa uống thuốc phơi nhiễm sẽ làm cho cảm giác như đầy hơi,cho nên có cảm giác làm biến ăn hoặc chán ăn và ăn không ngon miệng.

Toibenban
06-06-2016, 09:41

- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Minh Kha
28-06-2016, 22:10
Thưa bác sĩ, em đã uống PEP xong
Bác sĩ cho em hỏi là những vật dụng mà em đã sử dụng trong quá trình dùng PEP mà có thể tiếp xúc máu như bàn chảy đánh răng, kiềm cắt móng tay,... thì bây giờ có cần thay mới không ạ? Sử dụng cái cũ có sao không ạ?
Em biết câu hỏi của mình có chút hoang tưởng nhưng tại vì em vẫn còn ám ảnh, đụng đâu cũng sợ, mong bác sĩ giúp em ạ!

Tuanmecsedec
28-06-2016, 22:14
Bác sĩ cho em hỏi là những vật dụng mà em đã sử dụng trong quá trình dùng PEP mà có thể tiếp xúc máu như bàn chảy đánh răng, kiềm cắt móng tay,... thì bây giờ có cần thay mới không ạ? Sử dụng cái cũ có sao không ạ?
Em biết câu hỏi của mình có chút hoang tưởng nhưng tại vì em vẫn còn ám ảnh, đụng đâu cũng sợ, mong bác sĩ giúp em ạ!

Bạn cứ sinh hoạt bình thường không có gì phải thay hết.

Không Ngừng Bước
28-06-2016, 22:32
bạn yên tâm là những vật dụng đó k có khả năng gây hại cho bạn cũng như ng khác đâu.

Minh Kha
09-08-2016, 11:16
Bác sĩ cho em hỏi là thời gian ít nhất để xét nghiệm chính xác từ lúc có nguy cơ là 12 tuần 84 ngày hay là 3 tháng 90 ngày vậy? Sắp tới ngày xét nghiệm nên em cảm thấy hồi hộp quá

Lục Giang
09-08-2016, 12:11
Bác sĩ cho em hỏi là thời gian ít nhất để xét nghiệm chính xác từ lúc có nguy cơ là 12 tuần 84 ngày hay là 3 tháng 90 ngày vậy? Sắp tới ngày xét nghiệm nên em cảm thấy hồi hộp quá

theo khuyến cáo thì xn chính xác 100% ở 12 tuân tức 84 ngày nhưng trên thực tế thì chưa có ca nào lật kèo ở tuần thứ 6

Tuanmecsedec
09-08-2016, 14:50

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất 100% là tuần 12.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Minh Kha
25-11-2016, 13:01
thưa bác sĩ, em đã xét nghiệm sau 3 tháng kết quả âm tính, nhưng đến ngày nay là khoảng 6 tháng kể từ lúc có nguy cơ, em vẫn cảm thấy lo sợ, em có nghe nói là không dùng PEP thì xét nghiệm sau 3 tháng, có dùng PEP thì xét nghiệm sau 4 tháng mới chính xác tuyệt đối, em có dùng PEP mà mới chỉ xét nghiệm sau 3 tháng. Vậy bây giờ em có nên xét nghiệm thêm lần nữa không ạ?
Em xin cảm ơn bác sĩ

Tuanmecsedec
25-11-2016, 13:05
thưa bác sĩ, em đã xét nghiệm sau 3 tháng kết quả âm tính, nhưng đến ngày nay là khoảng 6 tháng kể từ lúc có nguy cơ, em vẫn cảm thấy lo sợ, em có nghe nói là không dùng PEP thì xét nghiệm sau 3 tháng, có dùng PEP thì xét nghiệm sau 4 tháng mới chính xác tuyệt đối, em có dùng PEP mà mới chỉ xét nghiệm sau 3 tháng. Vậy bây giờ em có nên xét nghiệm thêm lần nữa không ạ?
Em xin cảm ơn bác sĩ

Bạn yên tâm đã an toàn rồi.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.