PDA

View Full Version : C/v dùng thuốc phơi nhiễm lamzidivir với thuốc khác

Toixinloi
29-05-2016, 12:47
Kính gởi anh chị bs tư vấn.
cách đây 1 tuần em bị nguy cơ phơi nhiễm hiv và được bác sĩ tư vấn xét nghiệm + cho đơn thuốc gồm 2 loại là lamzidivir + thuốc bổ gan eganen.
bác sĩ nói uống 2 viên này cùng lúc và cách nhau 12h.
thời gian em uống thuốc 2 viên đầu tiên cách nguy cơ là 3h đồng hồ.
em đã uống được 1 tuần theo đúng thời gian hướng dẫn của bác sĩ. Tuy nhiêm em mới tham khảo từ các topic khác của anh chị là chỉ uống pep 1 mình và nếu có uống thuốc khác phải cách pep trước sau 2 tiếng.
vậy trong trường hợp cuả em đã sử dụng chung pep với thuốc bổ gan cùng 1 lúc trong vòng 1 tuần như vậy có bị ảnh hưởng gì không ah? Và em phải xử lý tiếp theo như thế nào?
em mong nhận được tư vấn từ các anh chị.
em chân thành cảm ơn

Nguyen Ha
29-05-2016, 13:16
cách đây 1 tuần em bị nguy cơ phơi nhiễm hiv và được bác sĩ tư vấn xét nghiệm + cho đơn thuốc gồm 2 loại là lamzidivir + thuốc bổ gan eganen.
em đã uống được 1 tuần theo đúng thời gian hướng dẫn của bác sĩ. Tuy nhiêm em mới tham khảo từ các topic khác của anh chị là chỉ uống pep 1 mình và nếu có uống thuốc khác phải cách pep trước sau 2 tiếng.
vậy trong trường hợp cuả em đã sử dụng chung pep với thuốc bổ gan cùng 1 lúc trong vòng 1 tuần như vậy có bị ảnh hưởng gì không ah? Và em phải xử lý tiếp theo như thế nào?
em chân thành cảm ơn

Bạn đã uống vậy rồi cũng không làm mất tác dụng phụ của PEP. Từ giờ bạn uống cách PEP 2h.

Toixinloi
29-05-2016, 13:22
Vậy có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc PEP trong tuần đầu em vừa uống không vậy bác sĩ.
em cảm ơn ah

Nguyen Ha
29-05-2016, 13:22
Vậy có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc PEP trong tuần đầu em vừa uống không vậy bác sĩ.
em cảm ơn ah

Bạn yên tâm không ảnh hưởng tới công dụng của PEP.

Tuanmecsedec
29-05-2016, 20:28
em cảm ơn ah

Thuốc bổ gan eganen bạn lỡ uống chung không làm mất tác dụng của thuốc phơi nhiễm bạn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Charles
30-05-2016, 07:50
em chân thành cảm ơn

Khi uống thuốc phơi nhiễm là gan phải làm việc hết công suất, vì vậy khuyến cáo nếu cần uống các loại thuốc khác thì cần uống cách PEP 2h trở ra để tránh tổn hại cho gan thôi chứ không làm mất tác dụng của PEP. Bạn lỡ uống cùng mấy ngày thì giờ uống cách ra thôi.

Toixinloi
13-06-2016, 16:16
Kính gởi anh Tuấn và các anh chị quản trị diễn đàn.
Như lúc nãy có điện thoại nhờ anh Tuấn tư vấn nhưng em vẫn còn đang lo lắng quá về tình trạng của mình.
Em xin được trình bày sự việc như sau :
Cách đây 21 ngày em có nguy cơ bị lây nhiễm HIV do quan hệ rách bao. Em đã điều trị phơi nhiễm bằng lamzidivir trong vòng 72 giờ vàng như khuyến cáo được 3 tuần rồi.
Sau 21 ngày vừa qua em có dẫn bạn gái ấy (GMD) đi xét nghiệm HIV bằng phương pháp combi thì kết quả âm tính.
Cho em hỏi trường hợp của em có khả năng an toàn được bao nhiêu % và em nên làm gì tiếp theo ( về uống thuốc, xét nghiệm vv...)
Em cảm ơn anh Tuấn và anh chị bs tư vấn viên.

Charles
13-06-2016, 16:39
Như lúc nãy có điện thoại nhờ anh Tuấn tư vấn nhưng em vẫn còn đang lo lắng quá về tình trạng của mình.
Cách đây 21 ngày em có nguy cơ bị lây nhiễm HIV do quan hệ rách bao. Em đã điều trị phơi nhiễm bằng lamzidivir trong vòng 72 giờ vàng như khuyến cáo được 3 tuần rồi.
Sau 21 ngày vừa qua em có dẫn bạn gái ấy (GMD) đi xét nghiệm HIV bằng phương pháp combi thì kết quả âm tính.
Cho em hỏi trường hợp của em có khả năng an toàn được bao nhiêu % và em nên làm gì tiếp theo ( về uống thuốc, xét nghiệm vv...)

1. Về bạn: Bạn đang uống thuốc phơi nhiễm được 3 tuần rồi thì cứ tuân thủ uống nốt cho đủ 28 ngày, dù thực sự có nguy cơ cũng chưa trường hợp nào uống trước 72h và tuân thủ đúng mà thất bại.

2. Về GMD: bạn mang đi XN Combo sau lần quan hệ 21 ngày kết quả âm tính thì có 2 khả năng: cô ta không có HIV hoặc cô ta đang trong thời kỳ cửa sổ.

Vấn đề GMD vì tính chất nghề nghiệp của họ nên nguy cơ của họ không xác định được, vì vậy giờ bạn chỉ cần quan tâm bản thân mình thôi, cứ tuân thủ điều trị bạn sẽ nhận được kết quả như mong muốn.

Toixinloi
13-06-2016, 16:44
Em hiểu vấn đề này nên sẽ tuân thủ đúng như phát đồ đã đưa ra ah.
Em cảm ơn ơn chị đã tư vấn và giúp đỡ em nhiều trong thời gian vừa qua.

Tuanmecsedec
13-06-2016, 17:13

Em hiểu vấn đề này nên sẽ tuân thủ đúng như phát đồ đã đưa ra ah.
Em cảm ơn ơn chị đã tư vấn và giúp đỡ em nhiều trong thời gian vừa qua.

Bạn đã gọi trực tiếp điện thoại cho Tuanmecsedec rồi,bạn yên tâm khi Tuanmecsedec tư vấn,sau 21 ngày bạn đã dẫn có gái ấy đi xét nghiệm HIV Combo âm tính thì yên tâm cô gái ấy không có HIV rồi.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Toixinloi
21-06-2016, 18:29
Kính gởi anh Tuấn và các anh chị tư vấn.
như anh tư vấn có thể nói tại thời điểm xảy ra nguy cơ, nguồn lây của em ko có nhiễm hiv và em được xem là đã an toàn trong nguy cơ đã trình bày với các anh chị như phía trên phải không anh. Thật sự em rất ám ảnh và hối hận về sự việc vừa qua. Kính mong nhận thêm các lời tư vấn từ các anh chị.
em xin chân thành cảm ơn

Charles
21-06-2016, 20:24
như anh tư vấn có thể nói tại thời điểm xảy ra nguy cơ, nguồn lây của em ko có nhiễm hiv và em được xem là đã an toàn trong nguy cơ đã trình bày với các anh chị như phía trên phải không anh. Thật sự em rất ám ảnh và hối hận về sự việc vừa qua. Kính mong nhận thêm các lời tư vấn từ các anh chị.
em xin chân thành cảm ơn

Kết quả XN nói lên thời điểm xảy ra nguy cơ của bạn là có 2 tình huống: cô ta không có HIV hoặc cô ta đang trong thời kỳ cửa sổ, với thời gian XN là 21 ngày Combo ÂT thì lọt cửa sổ cũng rất hiếm. Tuy vậy đó cũng chỉ là một kết quả rất khả quan thôi chứ chưa thể khẳng định 100% cô ta không có HIV, nhưng bạn đã quyết định uống thuốc phơi nhiễm thì cứ yên tâm tuân thủ điều trị chắc chắn sẽ thành công.

Nguyen Ha
21-06-2016, 21:07
em xin chân thành cảm ơn
Kể cả là cô ta có H đi nữa thì bạn cũng yên tâm khi điều trị PEP, tuân thủ điều trị PEP chưa ai thất bại.

Toixinloi
22-06-2016, 12:19
Kính gởi anh chị,
đến thời điểm này là 31 ngày sau nguy cơ, em dẫn cô gái ấy đi xét nghiệm combi lại. Nếu kết quả âm tính thì có xác định cô ấy và em an toàn tại thời điểm xảy ra nguy cơ ko ah.
em xin cảm ơn

Không Ngừng Bước
22-06-2016, 13:30
Kính gởi anh chị,
đến thời điểm này là 31 ngày sau nguy cơ, em dẫn cô gái ấy đi xét nghiệm combi lại. Nếu kết quả âm tính thì có xác định cô ấy và em an toàn tại thời điểm xảy ra nguy cơ ko ah.
em xin cảm ơn
đúng là như vậy.

Charles
22-06-2016, 14:59
Kính gởi anh chị,
em xin cảm ơn

Nếu 31 ngày bạn đem cô ta đi XN kết quả âm tính thì rất nhiều khả năng cô ta không có HIV.

Tuanmecsedec
22-06-2016, 15:11
Bạn đã gọi trực tiếp điện thoại cho Tuanmecsedec rồi,bạn yên tâm khi Tuanmecsedec tư vấn,sau 21 ngày bạn đã dẫn có gái ấy đi xét nghiệm HIV Combo âm tính thì yên tâm cô gái ấy không có HIV rồi.

Kính gởi anh chị,
em xin cảm ơn
Bạn đọc lại bài này.