PDA

View Full Version : Máu hiv sang vết thương hở

hoannam
10-06-2016, 13:29
Xin chào tất cả mọi người trong diễn đàn .
Tôi Tên Nam . 27 tuổi
Tôi có 1 vấn đề như sau :
Hôm qua nhà tôi có làm bể 1 cái ly . lúc trưa tầm 12h và có quét dọn rồi . tầm 1h chiều thì bên hàng xóm qua chơi đánh bài với nhà tui .
vấn đề ở đây , nhà hàng xóm đó có người nhiểm hiv thời ký cuối . vì nãy trong lúc dọn dẹp ly còn sót lại miễng .
tôi lại xem đánh bài và đạp miễng bên chân phải do tôi tưởng rác gì thôi , nên tôi dùng chân phải quẹt qua chân trái kết quả tôi thấy rát
lúc tôi nhìn xuống xem thì chãy máu khá nhiều . tôi không nặn máu mà chạy vào tolet rữa ngay . và đi ra kiểm tra thì thấy vết thương
độ rộng khoản bằng cái lổ ống hút . nhưng không phải hình tròn . ( vì ngay chổ tôi đạp xa chổ bể ly lúc nãy , tất nhiên phải có người đạp rớt lại
đó mới đến tôi . trong khi ngay chỗ đó là chổ người nhiễm hiv ngồi . có lẽ chị ta đã đạp trước . như vậy trường hợp của mình có sao không ?
như thế có được cho là máu hiv sang vết thương hở không ?

Không Ngừng Bước
10-06-2016, 13:46
Tôi Tên Nam . 27 tuổi
Hôm qua nhà tôi có làm bể 1 cái ly . lúc trưa tầm 12h và có quét dọn rồi . tầm 1h chiều thì bên hàng xóm qua chơi đánh bài với nhà tui .
vấn đề ở đây , nhà hàng xóm đó có người nhiểm hiv thời ký cuối . vì nãy trong lúc dọn dẹp ly còn sót lại miễng .
tôi lại xem đánh bài và đạp miễng bên chân phải do tôi tưởng rác gì thôi , nên tôi dùng chân phải quẹt qua chân trái kết quả tôi thấy rát
lúc tôi nhìn xuống xem thì chãy máu khá nhiều . tôi không nặn máu mà chạy vào tolet rữa ngay . và đi ra kiểm tra thì thấy vết thương
độ rộng khoản bằng cái lổ ống hút . nhưng không phải hình tròn . ( vì ngay chổ tôi đạp xa chổ bể ly lúc nãy , tất nhiên phải có người đạp rớt lại
đó mới đến tôi . trong khi ngay chỗ đó là chổ người nhiễm hiv ngồi . có lẽ chị ta đã đạp trước . như vậy trường hợp của mình có sao không ?
bạn tự suy diễn ra thôi. ngta đạp chúng thì ngta đã kêu rồi thì ngta nhặt lẳng đi chứ ai ngta để lại cho bạn dẫm chúng. dù có ng đạp chúng trước đó thật đi chăng nữa thì máu đã khô vi rút đã bất hoạt nên chẳng sao cả.

hoannam
10-06-2016, 13:54
cảm ơn bạn . nhưng vấn đề người ta đạp chãy máu rùi mà không nói . bỏ lại tới mình đạp cậu à . vì mình có hỏi thì chị ấy bảo có đạp vừa quoãng ra . nên mình lo sợ qua nay không làm được gì cả suốt ngày lo nghỉ . trong thời gian chưa đầy 1 phút

hoannam
10-06-2016, 13:56
chị ấy cũng có lương tâm . nên kêu mình đi bs hỏi thử . mà mình không dám đi nên mò internet và tìm ra đây . mong anh chị giúp trường hợp của em cần dùng thuốc không ạ

Không Ngừng Bước
10-06-2016, 14:04
cảm ơn bạn . nhưng vấn đề người ta đạp chãy máu rùi mà không nói . bỏ lại tới mình đạp cậu à . vì mình có hỏi thì chị ấy bảo có đạp vừa quoãng ra . nên mình lo sợ qua nay không làm được gì cả suốt ngày lo nghỉ . trong thời gian chưa đầy 1 phút

chị ấy cũng có lương tâm . nên kêu mình đi bs hỏi thử . mà mình không dám đi nên mò internet và tìm ra đây . mong anh chị giúp trường hợp của em cần dùng thuốc không ạ
với lượng máu nhỏ trải 1 lượt mỏng thì 1f là đủ làm khô máu. bạn cảm thấy k an tâm thì dùng.
có lương tâm mà đạp chúng lại quăng ra cho bạn đạp chúng nữa sao !!!

hoannam
10-06-2016, 14:10
vậy trường hợp của em có nguy cơ không ạ . nếu có em đi uống thuốc . xin tư vấn chính xác giúp em trườn hợp này ạ

thainguyen1993
10-06-2016, 14:29
Vậy thì ông bạn hỏi chị đó xem lại vết thương , tình trạng lúc chị đó đạp miễng ra sao, có chảy máu nhiều ko ? Hay chỉ bị cắt xước qua thôi. Hiv mun lấy cũng cần phải có điều kiện. Chủ ko phải mọi tình huống điều lây.

Giaitoaloau
10-06-2016, 14:50
vậy trường hợp của em có nguy cơ không ạ . nếu có em đi uống thuốc . xin tư vấn chính xác giúp em trườn hợp này ạ

Đọc cái này đi bạn
Mọi người đến với diễn đàn HIV để tìm kiếm một đánh giá cho nguy cơ của bản thân họ.Tôi sẽ tóm tắt những hành vi có nguy cơ HIV thật sự:

1. Quan hệ không được bảo vệ qua đường hậu môn hoặc âm đạo.
2. Sử dụng chung dụng cụ tiêm chích(kim tiêm,ống tiêm)
3. Truyền từ mẹ sang con qua tử cung hoặc thông qua việc cho con bú sữa.

HIV được phân loại như là một bệnh lây truyền qua đường tình dục.Nghĩa là, một người phải có quan hệ tình dục để cho các vi rút được truyền thông qua một phương thức tình dục. Vi rút này là một tác nhân gây bệnh truyền qua máu, có nghĩa là nó phải được truy cập vào máu để gây nhiễm trùng. Nó có thể làm như vậy thông qua các màng nhầy của âm đạo hoặc hậu môn khi quan hệ tình dục không được bảo vệ, hoặc được truyền trực tiếp vào máu trong quá trình sử dụng chung dụng cụ tiêm chích ma túy

HIV là một virus rất dễ vỡ,nó yêu cầu những điều kiện gần như HOÀN HẢO để có thể truyền bệnh. Điều này có nghĩa là việc lây nhiễm phải xảy ra BÊN TRONG cơ thể, nơi virus được bảo vệ từ nhiều YẾU TỐ. Đây là lý do tại sao những tiếp xúc bình thường,những hoạt động như: uống chung ly, hôn (bao gồm cả hôn sâu), thủ dâm lẫn nhau, ôm ấp, vv .. đều KHÔNG phải là nguy cơ.
Chúng tôi cũng nhận được các loại câu hỏi dạng như ... rằng một người nuốt phải sữa trong một hoạt động tình dục sẽ KHÔNGdẫn đến sự lây nhiễm . Trẻ sơ sinh,với hệ thống miễn dịch chưa hoàn chỉnh, gặp nhiều nguy hiểm khi được nuôi bằng sữa mẹ
Không may ... có nhiều quan điểm đã phóng đại nguy cơ HIV lên một cách quá mức.Kịch bản "Máu máu" lặp đi lặp lại rất nhiều lần.Một người hỏi rằng nếu họ tiếp xúc với máu, hoặc dịch tiết sinh dục thông qua một vết cắt hoặc một vết mài mòn sẽ dẫn đến việc lây nhiễm phải không.Câu trả lời là KHÔNG! Những tình huống này này sẽ không dẫn đến việc lây nhiễm vì một vài lý do sau đây. 
Thứ nhất, "Sự tiếp xúc" đang diễn ra "bên ngoài" của cơ thể, nơi virus nhanh chóng trở nên không hoạt động khi nó được tiếp xúc với nhiều yếu tố khác nhau.
Thứ hai, một số lượng đáng kể các chất dịch truyền nhiễm cần phải được tiếp xúc với một bề mặt dễ bị tổn thương (máu hoặc niêm mạc mạch máu như trong âm đạo hoặc hậu môn) để lây nhiễm xảy ra.

Vì vậy, khi một người bị làm bị thương với một chiếc kẹp giấy, pin hay những vật sắc nhọn khác .... thậm chí nếu những vật đó đã được tiếp xúc với máu của một người nhiễm HIV dương tính thì việc đó cũng sẽ KHÔNG dẫn đến việc lây nhiễm. Những loại chấn thương này đều là chấn thương bề mặt, không đi được vào dòng máu. Hãy nhớ rằng, da có nhiều lớp bảo vệ ... và chúng làm việc mổi Microsecond(1 phần triệu của giây) khi bạn có một vết rách ở da, nó bắt đầu chữa lành từ trong ra ngoài ... tạo ra một lớp bảo vệ có hiệu quả chống lại nhiều "lỗi", đặc biệt là HIV, một virus Rất yếu. Ngoài ra, bạn chỉ tiếp xúc với " Phần diện tích bề mặt" của vật sắc nhọn ... nơi mà một lần nữa virus sẽ nhanh chóng trở nên không hoạt động khi được đưa vào môi trường. Làm thế nào để những tình huống này khác với những tình huống sử dụng chung kim tiêm của những người nghiện ma túy ? Bất kỳ lượng máu được thu hồi vào ống tiêm thì căn bản là được bảo vệ, bởi vì nó không được tiếp xúc với môi trường. Sau đó, người tiếp theo bơm phần máu bị nhiễm bệnh được bảo vệ kỹ lưỡng vào máu của họ.

Tóm lại, sự lây nhiễm HIV, bất chấp sự kỳ quặc của mọi người là HIẾM và RẤT KHÓ KHĂN. Nếu bạn không có một trong ba nguy cơ được liệt kê ở trên,nghĩa bạn không có những tiếp xúc đáng kể nào đáng để xét nghiệm hay lo lắng

thainguyen1993
10-06-2016, 15:01
Với lại thêm một ý kiến nữa , để cho ông bạn tự đánh giá xem mình có nguy cơ không.

Thứ nhất: mảnh thuỷ tinh chỉ là một vật ở thể rắn, không có khả năng lưu trữ máu như những vật khác.( Ví dụ như Kim tiêm) .

Thứ hai: muốn lây truyền được trong trường hợp này, thì phải có máu của người nhiễm dính lên mạnh thuỷ tinh đó, tất nhiên là máu phải nhiều và phải còn tươi , và lúc bạn đạp mảnh thuỷ tinh đó gim sâu vào chân bạn thì mới có nguy cơ.

Thứ ba : tốt nhất có thể kiểm tra tình trạng vết thương của người có H đó, nếu chỉ là vết thương nhỏ , không chảy nhiều máu, thì bạn ko cần phải lo..vì virut Hiv rất yếu, nếu một lượng nhỏ khi ra môi trường 1 phút là đã ko còn khả năng lấy nhiễm .

Cuối cùng: là hãy nhận định thật kỹ, vì chính bạn là người biết chính xác tình huống của bạn. Và có nguy cơ hay không , tôi tin rằng bạn sẽ tự đánh giá được.

Tuanmecsedec
10-06-2016, 15:11
Tôi Tên Nam . 27 tuổi

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.Mà bạn cũng hay thật,nói nhà hàng xóm có người nhiễm thì quy ra cả gia đình người ta nhiễm luôn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

hoannam
10-06-2016, 17:37
không anh tuấn . em chỉ nói chị kia nhiễm . em không biết máu người kia có dính vào thủy tinh hay không . khi lúc em kiểm tra thì thủy tinh có máu . đương nhiên lúc này là máu của em rùi . còn trước đó sau em biết có hay không . nhưng theo chị đó bảo là có chảy máu thì theo em chắc cũng phải có dính vào thủy tinh chứ ạ . em rất hoang moang . mong anh chị cho câu trả lời giúp em bình tâm với ạ

Charles
10-06-2016, 17:41
Tôi Tên Nam . 27 tuổi

không anh tuấn . em chỉ nói chị kia nhiễm . em không biết máu người kia có dính vào thủy tinh hay không . khi lúc em kiểm tra thì thủy tinh có máu . đương nhiên lúc này là máu của em rùi . còn trước đó sau em biết có hay không . nhưng theo chị đó bảo là có chảy máu thì theo em chắc cũng phải có dính vào thủy tinh chứ ạ . em rất hoang moang . mong anh chị cho câu trả lời giúp em bình tâm với ạ

Những gì bạn kể không có nguy cơ, HIV không lây gián tiếp như vậy bạn.

Nguyen Ha
10-06-2016, 18:25
Tôi Tên Nam . 27 tuổi
Bạn yên tâm những gì bạn đang lo lắng không có nguy cơ.

Không Ngừng Bước
10-06-2016, 21:04
yên tâm với những gì đã đc tư vấn. bạn k cần uống thuốc gì cả.

Tuanmecsedec
11-06-2016, 07:06

Không có nguy cơ gì đâu bạn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.