PDA

View Full Version : nếu có nguy cơ hiv thì uống PEP hay chích thuốc?

Hiv11
28-06-2016, 13:59
Bqt cho em nếu có nguy cơ hiv thì nên uống pep hay chích thuốc ạ. Tại chỗ TTYT dự phòng gần nhà em có bảo nếu bị phơi nhiễm thì chích 1 liều thuốc gì đấy thay pep em ko nhớ rõ . Mong bqt giải thích dùm em ạ

Không Ngừng Bước
28-06-2016, 14:10
Bqt cho em nếu có nguy cơ hiv thì nên uống pep hay chích thuốc ạ. Tại chỗ TTYT dự phòng gần nhà em có bảo nếu bị phơi nhiễm thì chích 1 liều thuốc gì đấy thay pep em ko nhớ rõ . Mong bqt giải thích dùm em ạ
chích hay uống thuốc thì mục đích k có gì khác nhau. chỉ cần bạn tuân thủ theo đúng phác đồ của bac sỹ giao cho là đc rồi.

Hiv11
28-06-2016, 14:30
chích hay uống thuốc thì mục đích k có gì khác nhau. chỉ cần bạn tuân thủ theo đúng phác đồ của bac sỹ giao cho là đc rồi.

hóa ra là có chích thuốc thật hả anh ? thế chích thì phảo chích mấy mũi ạ

Charles
28-06-2016, 14:39

Hiện nay chưa có chích thuốc phơi nhiễm, chỉ có thuốc uống phác đồ 28 ngày dùng chung trên toàn thế giới.

Chủ đề: Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì? (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi)

Không Ngừng Bước
28-06-2016, 14:43
hóa ra là có chích thuốc thật hả anh ? thế chích thì phảo chích mấy mũi ạ
k có. dự kiến tới năm 2017 mới có thuốc chích thay thế ARV dùng điều trị cho ng đã nhiễm HIV rồi chứ chưa có thuốc chích chống phơi nhiễm.

Hiv11
28-06-2016, 14:45
chắc em nghe lộn rồi . Xin cảm ơn Bqt :)

Tuanmecsedec
28-06-2016, 16:32

chắc em nghe lộn rồi . Xin cảm ơn Bqt :)

Hiện tại chỉ có thuốc uống phơi nhiễm và uống trong 4 tuần.Chứ không có thuốc tiêm chích bạn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.