PDA

View Full Version : cho em tư vấn xíu bị đầu kim đâm

Ivivi
19-07-2016, 11:11
Cho em hỏi máu tươi dinh ở đầu kim đâm vào người mà ko bơm vô thì có nguy cơ ko?

Tuanmecsedec
19-07-2016, 11:24
Cho em hỏi máu tươi dinh ở đầu kim đâm vào người mà ko bơm vô thì có nguy cơ ko?

Nếu chỉ bị đầu kim đâm thôi thì không sao,vì máu nếu có ở đầu kim thì rất ít,tít tắc ra môi trường sẽ khô này.Lây nhiễm qua đường máu khi nào bị kim tiêm có máu còn tươi trong xilanh mà đâm bơm máu vào cơ thể thì mới lo.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Ivivi
19-07-2016, 11:44
Dạ ví dụ máu tươi mới lấy ra luôn dính đầu kim và đâm vào người liền luôn thì cũng ko bị hả anh? Tíc tắc ra môi trường là bao lâu mới chết ạ

Lục Giang
19-07-2016, 11:48
Dạ ví dụ máu tươi mới lấy ra luôn dính đầu kim và đâm vào người liền luôn thì cũng ko bị hả anh? Tíc tắc ra môi trường là bao lâu mới chết ạ
Máu dính trên đầu kim dù có mới cỡ nào thì cũng ko đủ lượng vi rut để lây nhiễm, nói chung là đầu kim tất cả các loại ko nguy cơ lây nhiễm trong mọi tình huống

Ivivi
19-07-2016, 11:55
Vạy hả anh, em cứ tưởng có máu là được, có máu nó vô người mình hoà chung rồi sống trong đó sau đó sinh sôi virus ra... Cho em hỏi 1 câu nữa là có khi nào bị kim đâm mà ko có cảm giác gì ko? Hoặc nhẹ hìu mà mình ko biết luôn á thì có nguy cơ ko ạ?

Lục Giang
19-07-2016, 12:00
Vạy hả anh, em cứ tưởng có máu là được, có máu nó vô người mình hoà chung rồi sống trong đó sau đó sinh sôi virus ra... Cho em hỏi 1 câu nữa là có khi nào bị kim đâm mà ko có cảm giác gì ko? Hoặc nhẹ hìu mà mình ko biết luôn á thì có nguy cơ ko ạ?
Bạn ko nên spam như vậy, đọc lại những j đc tư vấn đi, có đầu mà ko biết suy nghĩ ak, kim đâm còn ko có nguy cơ thì quẹt nhẹ hều lấy đâu ra nguy cơ, suy diẽn thì rất giỏi mà sao suy nghĩ. Chậm thế

Ivivi
19-07-2016, 12:08
Nếu ko có nguy cơ vậy sao nhiều người bị kim đâm phải đều lên bệnh viện nhiệt đới để uống thuốc ạ? Nếu như a nói đầu kim ko có nguy cơ vậy tại sao họ phải lên bv uống thuốc?

Vì nhiều (BQT xóa link) chỉ ra rằng, tỷ lệ lây nhiễm HIV cho một lần bị kim đâm là rất thấp, vào khoảng 0,3-0,5%. Có phẩn trăm nè anh chứ ko phải ko có

Không Ngừng Bước
19-07-2016, 13:00
Nếu ko có nguy cơ vậy sao nhiều người bị kim đâm phải đều lên bệnh viện nhiệt đới để uống thuốc ạ? Nếu như a nói đầu kim ko có nguy cơ vậy tại sao họ phải lên bv uống thuốc?

Vì nhiều (BQT xóa link) chỉ ra rằng, tỷ lệ lây nhiễm HIV cho một lần bị kim đâm là rất thấp, vào khoảng 0,3-0,5%. Có phẩn trăm nè anh chứ ko phải ko có
vì họ giống như bạn. k có kiến thức về HIV, k yên tâm nên họ tìm tới giải pháp an toàn nhất bất chấp tác hại của nó. mỗi ng 1 tình huống khác nhau bạn k thể đem so sánh với mình đc. ở 1 coment khác bạn có nói bạn chỉ bị kim quẹt qua thôi thì k có nguy cơ.

Ivivi
19-07-2016, 13:23
Họ lên bệnh viện ko lẽ bs cũng ko có kiến thức mà cho uống thuốc à?

Không Ngừng Bước
19-07-2016, 13:31
Họ lên bệnh viện ko lẽ bs cũng ko có kiến thức mà cho uống thuốc à?
cái đó bạn thử lên BV tìm hiểu. mình chỉ có thể nói bạn có nguy cơ hoặc k có nguy cơ chứ k bình luận về vấn đề khác.

Ivivi
19-07-2016, 13:36
Bị kim quẹt thì ko có nguy cơ nhưng bị kim đâm cũng ko có nguy cơ luôn ạ

Không Ngừng Bước
19-07-2016, 13:55
Bị kim quẹt thì ko có nguy cơ nhưng bị kim đâm cũng ko có nguy cơ luôn ạ
bạn đã đc tư vấn ở trên. vui lòng đọc kỹ lại.

Ivivi
19-07-2016, 14:13
Thanks anh nha, nếu mà có bị đâm thì phải biết cảm giác đúng ko ạ? Phải đủ mạnh mới có thể xuyên qua da được làm chảy máu nếu đâm nhẹ hoặc ko có cảm giác gì tức là ko bị đâm hoặc đâm ko thể xuyên da được đúng ko ạ?

Charles
19-07-2016, 14:17

Chỉ có đầu kim không thì không có nguy cơ.

Ivivi
19-07-2016, 15:52
Thanks anh nha, nếu mà có bị đâm thì phải biết cảm giác đúng ko ạ? Phải đủ mạnh mới có thể xuyên qua da được làm chảy máu nếu đâm nhẹ hoặc ko có cảm giác gì tức là ko bị đâm hoặc đâm ko thể xuyên da được đúng ko ạ?

Charles
19-07-2016, 16:26

Trừ khi bạn bị đứt giây thần kinh cảm giác mới không biết bị kim đâm vào cơ thể.

Lục Giang
19-07-2016, 16:27
bạn thử đi thì biết ngay

Ivivi
19-07-2016, 16:39
Hihi, cảm ơn ạ. Với lại cho em hỏi 1 cái nữa là sao bên diễn đàn kia có 1 anh làm điều dưỡng thu dọn kim tiêm bị đâm sau vào tay nhưng ko có nói là bơm máu trong xilanh vào vậy mà sao vẫn bị H vậy ạ? Còn mấy a nói dầu kim đâm vào thì ko có bị vì máu ít vơi ko đủ virus phải bơm trực tiếp. E thắc mắc nên hỏi ạ

Charles
19-07-2016, 17:35
Hihi, cảm ơn ạ. Với lại cho em hỏi 1 cái nữa là sao bên diễn đàn kia có 1 anh làm điều dưỡng thu dọn kim tiêm bị đâm sau vào tay nhưng ko có nói là bơm máu trong xilanh vào vậy mà sao vẫn bị H vậy ạ? Còn mấy a nói dầu kim đâm vào thì ko có bị vì máu ít vơi ko đủ virus phải bơm trực tiếp. E thắc mắc nên hỏi ạ

Chỉ khi kim tiêm có máu còn tươi khi đâm có bơm vào cơ thể bạn mới có nguy cơ. Còn đầu kim không thì máu ở mũi kim sẽ khô rất nhanh, và máu trong thân kim không thể tự đẩy vào cơ thể bạn được. Trường hợp kim tiêm có cả phần pitong thì do lực đẩy của pitong máu mới vào cơ thể được.

Ivivi
19-07-2016, 18:47
Dạ, cho em hỏi cái nữa là kim tiêm ko đau có tới Việt Nam! Chưa ạ? Em đọc báo thấy singapore có 1 loại kim nằm trên 1 cái vỉ nhỏ trên đó có nhiều kim nhỏ nhỏ khoảng 42kim, họ sáng chế ra nói là tiêm thuốc qua da ko đau đớn. Nếu lỡ mấy người H cũng dùng loại vỉ có chứa nhiều kim nhỏ như vậy mà đâm vào người ko có cảm giác đau thì sao ạ?

Mảng vi kim là một tấm màng có kích thước 100-2.000 micromet, được làm bằng polysaccharides - một loại vật liệu được sử dụng cho các thuốc tiêm, chất liệu này hòa tan được vào da. Mảng vi kim sẽ được đặt lên chỗ cần tiêm thuốc trên mặt da của bệnh nhân.Sau đó thuốc sẽ được truyền thấm qua da, đi vào cơ thể bệnh nhân mà không hề gây cảm giác đau đớn như ống kim tiêm hiện hành. Phương pháp mới này cũng sẽ không ảnh hưởng tới bề mặt da và các vùng lân cận nơi thuốc được truyền vào.

Charles
19-07-2016, 20:33
Dạ, cho em hỏi cái nữa là kim tiêm ko đau có tới Việt Nam! Chưa ạ? Em đọc báo thấy singapore có 1 loại kim nằm trên 1 cái vỉ nhỏ trên đó có nhiều kim nhỏ nhỏ khoảng 42kim, họ sáng chế ra nói là tiêm thuốc qua da ko đau đớn. Nếu lỡ mấy người H cũng dùng loại vỉ có chứa nhiều kim nhỏ như vậy mà đâm vào người ko có cảm giác đau thì sao ạ?

Mảng vi kim là một tấm màng có kích thước 100-2.000 micromet, được làm bằng polysaccharides - một loại vật liệu được sử dụng cho các thuốc tiêm, chất liệu này hòa tan được vào da. Mảng vi kim sẽ được đặt lên chỗ cần tiêm thuốc trên mặt da của bệnh nhân.Sau đó thuốc sẽ được truyền thấm qua da, đi vào cơ thể bệnh nhân mà không hề gây cảm giác đau đớn như ống kim tiêm hiện hành. Phương pháp mới này cũng sẽ không ảnh hưởng tới bề mặt da và các vùng lân cận nơi thuốc được truyền vào.

Bạn tham khảo ở đâu thì đến đó thắc mắc nhé. Bạn cần tư vấn thì chúng tôi tư vấn tình huống của bạn, chứ chúng tôi không tư vấn những thắc mắc bạn lôi ở đâu về đây.

Tuanmecsedec
19-07-2016, 21:03
Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa.Vì ban quản trị đã tư vấn rõ ràng hết rồi,để không làm loãng topic hoặc ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên có thời gian ngồi đọc lại những gì đã được tư vấn.Vì vậy Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Bạn đã được ban quản trị tư vấn không có nguy cơ rồi,bạn có tin không ?. Nếu cảm thấy đã được tư vấn không tin thì đi xét nghiệm vậy nhé.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.