PDA

View Full Version : anh Tuấn và các anh chị tư vấn cho em, cần gấp quá ạ !

bluelantern
31-10-2013, 22:09
Em xin chào các anh, các chị trong diễn đàn.
Hôm qua, ngày 30/11/13, lúc 20h hơn, em có quan hệ với GMD, em có hôn sâu (môi em bị nẻ, có vết trầy xước) và trong khi quan hệ em bị rách bao mà không biết. Về đến nhà (tầm gần 1h sau, em mới rửa, vệ sinh thì mới biết). Hôm nay, 31/11/13, lúc 6h em có đến bệnh viện Đống Đa, Hà Nội, và lúc 6h15 em được uống thuốc (nghĩa là khoảng 10 tiếng sau khi em có nguy cơ). Bác sĩ chẩn đoán em có nguy cơ thấp, em hỏi nếu nguy cơ thấp nhưng vẫn dùng loại cho nguy cơ cao được không, bác sĩ bảo cũng được nhưng không cần thiết, sau đó thuyết phục em dùng loại thuốc PEP nguy cơ thấp. Sau đó em làm xét nghiệm (bs Hiền).
Đến tầm trưa, em mới có đủ tiền thuốc, bs bảo em đến nhà riêng, trả em kết quả (âm tính) và cho em thuốc như hình bên dưới (2 triệu) và dặn em ngày uống 2 lần cách nhau 12 tiếng.
Anh Tuấn và các anh, chị cho em hỏi, trường hợp của em thì độ tin cậy như nào, và quan trọng hơn là thuốc em dùng đã đúng chưa ? bác sĩ bảo 3 tháng sau KỂ TỪ NGÀY CÓ NGUY CƠ đi xét nghiệm, và bảo quản thuốc trong nhiệt độ phòng bình thường là được, bs dặn như thế có đúng không ạ ?
Em có lòng tin với bác sĩ, nhưng tính mạng rất quan trọng nên em muốn tham khảo ý kiến nhiều người cho an tâm, mong được mọi người tư vấn, em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
https://lh4.googleusercontent.com/-YlP6BHz8mzY/UnJwF-O6f3I/AAAAAAAAAAc/I1GJAcfGQWU/s720/111111111111.jpg

songchungvoi_HIV
31-10-2013, 22:26
Em xin chào các anh, các chị trong diễn đàn.
Hôm qua, ngày 30/11/13, lúc 20h hơn, em có quan hệ với GMD, em có hôn sâu (môi em bị nẻ, có vết trầy xước) và trong khi quan hệ em bị rách bao mà không biết. Về đến nhà (tầm gần 1h sau, em mới rửa, vệ sinh thì mới biết). Hôm nay, 31/11/13, lúc 6h em có đến bệnh viện Đống Đa, Hà Nội, và lúc 6h15 em được uống thuốc (nghĩa là khoảng 10 tiếng sau khi em có nguy cơ). Bác sĩ chẩn đoán em có nguy cơ thấp, em hỏi nếu nguy cơ thấp nhưng vẫn dùng loại cho nguy cơ cao được không, bác sĩ bảo cũng được nhưng không cần thiết, sau đó thuyết phục em dùng loại thuốc PEP nguy cơ thấp. Sau đó em làm xét nghiệm (bs Hiền).
Đến tầm trưa, em mới có đủ tiền thuốc, bs bảo em đến nhà riêng, trả em kết quả (âm tính) và cho em thuốc như hình bên dưới (2 triệu) và dặn em ngày uống 2 lần cách nhau 12 tiếng.
Anh Tuấn và các anh, chị cho em hỏi, trường hợp của em thì độ tin cậy như nào, và quan trọng hơn là thuốc em dùng đã đúng chưa ? bác sĩ bảo 3 tháng sau KỂ TỪ NGÀY CÓ NGUY CƠ đi xét nghiệm, và bảo quản thuốc trong nhiệt độ phòng bình thường là được, bs dặn như thế có đúng không ạ ?
Em có lòng tin với bác sĩ, nhưng tính mạng rất quan trọng nên em muốn tham khảo ý kiến nhiều người cho an tâm, mong được mọi người tư vấn, em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
https://lh4.googleusercontent.com/-YlP6BHz8mzY/UnJwF-O6f3I/AAAAAAAAAAc/I1GJAcfGQWU/s720/111111111111.jpg
Đúng thuốc PEP rùi bạn. Bạn có thể tham khảo thêm:
Thế này nhé: Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày)

Tuanmecsedec
31-10-2013, 22:26
Theo Tuanmec chỉ cần uống hủ chính giữa là đã đủ thành phần trong điều trị phơi nhiễm HIV

bluelantern
31-10-2013, 22:31
Theo Tuanmec chỉ cần uống hủ chính giữa là đã đủ thành phần trong điều trị phơi nhiễm HIV
Vâng ạ, em chụp cùng 1 hủ ở các góc khác nhau anh ạ, các anh cho em hỏi thêm : trường hợp của em có đúng là phơi nhiễm nguy cơ thấp không ạ, và 3 tháng sau đi xét nghiệm tính từ thời điểm có nguy cơ có đúng không, thuốc em dùng chất lượng có đảm bảo không ?
Em xin cảm ơn nhiều !

Tuanmecsedec
31-10-2013, 22:36
Vâng ạ, em chụp cùng 1 hủ ở các góc khác nhau anh ạ, các anh cho em hỏi thêm : trường hợp của em có đúng là phơi nhiễm nguy cơ thấp không ạ, và 3 tháng sau đi xét nghiệm tính từ thời điểm có nguy cơ có đúng không, thuốc em dùng chất lượng có đảm bảo không ?
Em xin cảm ơn nhiều !

Thuốc bạn đưa xem là đúng rồi,bạn lo tuân thủ uống đúng và đủ,sau 12 tuần bạn xét nghiệm lại.

chacemchetwa
31-10-2013, 22:38
Giờ bạn k cần quan tâm nguy cơ thấp hay cao. Có nguy cơ thì cần tuân thủ uống đúng và đủ để k có rủi ro.
Thuốc bạn dùng đã đúng rồi. Bạn k cần lo nhiều.

bluelantern
31-10-2013, 22:44
Em cảm ơn các anh, chị nhiều, giờ em nhẹ lòng rồi ...

bluelantern
31-10-2013, 23:16
Đúng thuốc PEP rùi bạn. Bạn có thể tham khảo thêm:
Thế này nhé: Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày)

Anh Hiếu cho em hỏi, phải uống Pep chính xác đến từng phút à anh ? trễ hoặc sớm hơn 1 phút có ảnh hưởng gì không ạ ?

Nguyen Ha
31-10-2013, 23:40
Anh Hiếu cho em hỏi, phải uống Pep chính xác đến từng phút à anh ? trễ hoặc sớm hơn 1 phút có ảnh hưởng gì không ạ ?

Bạn nên tuân thủ điều trị thì thành công mới cao.

Tuanmecsedec
01-11-2013, 08:19

Uống chậm trễ vài phút hoàn toàn không sao bạn.Vấn đề bạn biết tại sao khuyến cáo nên uống đúng giờ?.Cung cấp thông tin thêm cho bạn hiểu để vấn đề tuân thủ đúng và đủ rất quan trọng.

Phác đồ uống ngày 2 lần cách nhau 12 giờ,vì thuốc bán thải 12 giờ,sau đó phải nạp vào cơ thể liều thứ 2 vào,để đảm bảo 24/24 cơ thể luôn có thuốc.

bluelantern
01-11-2013, 16:37
Các anh chị có thể cho biết có ai trên diễn đàn hay ngoài đời mà anh chị biết đã có nguy cơ mà điều trị chống phơi nhiễm thành công không ạ ?

Tuanmecsedec
01-11-2013, 16:44
Các anh chị có thể cho biết có ai trên diễn đàn hay ngoài đời mà anh chị biết đã có nguy cơ mà điều trị chống phơi nhiễm thành công không ạ ?

Tuanmecsedec biết rất nhiều.Và bạn xem thêm tại box này sẽ thấy các thành viên báo cáo.

bluelantern
01-11-2013, 17:32
em dùng thuốc được hơn 1ngày, uống 3 viên rồi, hôm qua thì thấy người mệt mỏi hơn bình thường, hơi đau đầu 1 tí, người có vẻ nóng 1 ít. Em thấy mệt nên em ngủ nhiều hơn thường ngày (hôm qua 11 h rưỡi ngủ, 6h15 dậy uống thuốc, tận 11h mới tỉnh dậy), giờ em thấy bình thường, không thấy mệt mấy và không đau đầu nữa. Thường thì em uống thuốc sau khoảng 15, 20 phút là thấy hơi mệt, hơi đau đầu, còn hồi sau thì thấy bình thường dần. Thấy mọi người trên diễn đàn nói tác dụng phụ ghê gớm lắm mà em thấy bình thường như này, vậy anh, chị cho em hỏi như thế có ổn không ? tâm lý em khá thoải mái, không bị stress ạ.

Hy vong
01-11-2013, 18:22
tác dụng phụ của pep nhiều hay ít còn tuỳ theo cơ địa của từng người bạn nhé bạn cứ yên tâm tuân thủ đúng phác đồ thì thành công rất cao

Tuanmecsedec
01-11-2013, 19:20
em dùng thuốc được hơn 1ngày, uống 3 viên rồi, hôm qua thì thấy người mệt mỏi hơn bình thường, hơi đau đầu 1 tí, người có vẻ nóng 1 ít. Em thấy mệt nên em ngủ nhiều hơn thường ngày (hôm qua 11 h rưỡi ngủ, 6h15 dậy uống thuốc, tận 11h mới tỉnh dậy), giờ em thấy bình thường, không thấy mệt mấy và không đau đầu nữa. Thường thì em uống thuốc sau khoảng 15, 20 phút là thấy hơi mệt, hơi đau đầu, còn hồi sau thì thấy bình thường dần. Thấy mọi người trên diễn đàn nói tác dụng phụ ghê gớm lắm mà em thấy bình thường như này, vậy anh, chị cho em hỏi như thế có ổn không ? tâm lý em khá thoải mái, không bị stress ạ.

Những biểu hiện đó do tác dụng của thuốc thôi không sao.

bluelantern
01-11-2013, 19:22
Vâng, em cảm ơn mọi người, anh Tuanmec nhiều ạ.

bluelantern
01-11-2013, 19:26
À, em còn điều này muốn hỏi : em uống thuốc có thói quen uống nhiều nước (do em uống nước từ bình, tầm khoảng 3 cốc nước nhỏ) và em tắm sau khi uống thuốc (tầm 15 phút sau), như thế có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ ?

Tuanmecsedec
01-11-2013, 19:44
À, em còn điều này muốn hỏi : em uống thuốc có thói quen uống nhiều nước (do em uống nước từ bình, tầm khoảng 3 cốc nước nhỏ) và em tắm sau khi uống thuốc (tầm 15 phút sau), như thế có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ ?

Wow, vậy tốt đó bạn, trong điều trị phơi nhiễm,vì gan phải làm việc cực lực với thuốc.Nên khuyên uống nước nhiều thì tốt.

songchungvoi_HIV
01-11-2013, 22:41
PEP uống nhiều nước nhằm để giải độc, còn chuyện tắm thì có liên quan chi đến ảnh hưởng của thuốc

bluelantern
02-11-2013, 00:12
Em xin cảm ơn các anh chị đã tư vấn cho em. Các anh, chị thực sự rất có tâm, cầu chúc các anh, chị mọi việc bình an.

bluelantern
02-11-2013, 21:30
Hôm nay ngày thứ 2 uống thuốc thấy người khoẻ mạnh, nhưng cổ em bị nổi hạch, ngoái đầu nhiều thì thấy hơi đau, nhưng sờ không thấy (hôm đầu thì 1 ít mệt mỏi, đến hôm thứ 2 thì không thấy mệt, đau đầu nữa)
với cả em uống Diệp Hạ Châu - Bồ Công Anh để mát gan, có được không ạ các anh, chị ?

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 21:35
Hôm nay ngày thứ 2 uống thuốc thấy người khoẻ mạnh, nhưng cổ em bị nổi hạch, ngoái đầu nhiều thì thấy hơi đau, nhưng sờ không thấy (hôm đầu thì 1 ít mệt mỏi, đến hôm thứ 2 thì không thấy mệt, đau đầu nữa)
với cả em uống Diệp Hạ Châu - Bồ Công Anh để mát gan, có được không ạ các anh, chị ?
Thật sự mà nói thì theo tôi các bạn đang dùng PEP k nên tự ý mưa thuốc nam uống. Vì có một số loại thỏa dược làm mất hoạt tính của PEP. Nên uống khi có chỉ định của Bác sĩ

bluelantern
02-11-2013, 21:39
Thôi chết em rồi, em mới uống có 1 ngày hôm nay, ngoài ra PEP còn kiêng gì không a Hiếu, chỉ dạy cho em với, bác sĩ bảo em uống thuốc nào cũng không ảnh hưởng, chỉ không dùng bia , rượu để uống thuốc thôi, nên em mới ... T.T

Tuanmecsedec
02-11-2013, 21:44
Thôi chết em rồi, em mới uống có 1 ngày hôm nay, ngoài ra PEP còn kiêng gì không a Hiếu, chỉ dạy cho em với, bác sĩ bảo em uống thuốc nào cũng không ảnh hưởng, chỉ không dùng bia , rượu để uống thuốc thôi, nên em mới ... T.T

Diệp hạ Châu còn gọi là cây chó đẻ uống mát gan không sao đâu.Đây không phải là thuốc.

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 21:45
Với anh là như thế, chuyện còn lại em tự quyết định, Anh thì rất nghiêm khắc với ARV cùng PEP. Anh k cho phép bất kỳ ai tự ý sử dụng thuốc khi chưa có sự chỉ định của BS. Đã nói đến thuốc là phải nói đến BS. Cả chuyện nguy cơ cũng vậy, cũng phải do BS chỉ định PEP, không tự ý mua.

bluelantern
02-11-2013, 21:48
Vâng ạ, em xin nhận lời dạy của 2 anh. Em sẽ chỉ uống PEP thôi, còn gan cũng không lo lắm, vì em chưa thấy tác dụng phụ, nên em sẽ ngưng uống nước kia. Còn chuyện em bị nổi hạch nhỏ ở cổ, có phải là 1 trong các tác dụng phụ của PEP không ạ ?

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 21:53
Tại sao anh phải nhắc nhở các bạn, anh kể một câu chuyện có thật từ một TV gọi điện thoại từ HN vào cho anh, mặc dù PEP được BS Bv Bạch mai ra toa, nhưng không biết vì lý do gì BS tại BV Bạch Mai chỉ ghi trong toa cách uống PEP như sau: Sáng uống 1 viên sau ăn no, tối uống 1 viên sao ăn nó. Và Tv này đã uống mỗi khi sau bữa ăn không theo 1 giờ nhất định nào, đến khi gọi cho anh thì đã uống hết 26 ngày PEP. Nguy cơ là rách BCS. Ngặc một nổi với anh PEP hay ARV là phải đúng giờ không được phép trễ dù 1 phút. Đó là nguy ên tắc tuân thủ nhằm mang đến thành công trong điều trị. Tv này dỡ khóc dỡ cười. Và giờ chỉ còn biết cầu ZTro72i sau 12 tuần XN AT. Anh đã gặn hỏi rất nhiều là BS k nói giờ uống sau, TV này quả quyết BS k hề nói giờ mà cứ bảo uống vào buổi sáng sao ăn nó và buổi tối sau ăn no. Đây là BS tại BV Bạch Mai Hà Nội. Và anh cũng từng khuyến cáo rất nhiều lần là phải đến BV chuyên khoa về HIV hoặc BS chuyên khoa về HIv để đc tư vấn và dùng PEP là vậy.

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 21:58
Vâng ạ, em xin nhận lời dạy của 2 anh. Em sẽ chỉ uống PEP thôi, còn gan cũng không lo lắm, vì em chưa thấy tác dụng phụ, nên em sẽ ngưng uống nước kia. Còn chuyện em bị nổi hạch nhỏ ở cổ, có phải là 1 trong các tác dụng phụ của PEP không ạ ?
Hạch này nó đã có từ thời tiền sử em àh, em yên tâm nhé

bluelantern
02-11-2013, 21:59
Vâng ạ, em rất tuân thủ mặt giờ giấc, 6h14 phút sáng và 18h14 phút tối, tuy bác sĩ bảo em k cần chính xác tuyệt đối nhưng em vẫn uống chính xác. Người ra toa cho em là bác sĩ ở Bệnh viện Đống Đa, Hà Nội anh ạ. Em sẽ ngưng uống Diệp Hạ Châu và chỉ uống Pep thôi, em cơ thể cũng khỏe mạnh nên ít mắc bệnh nên em sẽ không uống thuốc khác trong thời gian này nữa. Em cảm ơn anh nhiều lắm !

Còn chuyện cổ em nổi 1 hạch nhỏ, ngoáy đầu nhiều mới thấy đau, sờ thì không thấy (mới xuất hiện từ hôm nay) thì có liên quan gì đến PEP và H không ạ ?

Tuanmecsedec
02-11-2013, 22:01
Vâng ạ, em rất tuân thủ mặt giờ giấc, 6h14 phút sáng và 18h14 phút tối, tuy bác sĩ bảo em k cần chính xác tuyệt đối nhưng em vẫn uống chính xác. Người ra toa cho em là bác sĩ ở Bệnh viện Đống Đa, Hà Nội anh ạ. Em sẽ ngưng uống Diệp Hạ Châu và chỉ uống Pep thôi, em cơ thể cũng khỏe mạnh nên ít mắc bệnh nên em sẽ không uống thuốc khác trong thời gian này nữa. Em cảm ơn anh nhiều lắm !

Còn chuyện cổ em nổi 1 hạch nhỏ, ngoáy đầu nhiều mới thấy đau, sờ thì không thấy (mới xuất hiện từ hôm nay) thì có liên quan gì đến PEP và H không ạ ?

Mắc mớ gì liên quan đến thuốc phơi nhiễm .

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 22:10

Trong tác dụng phụ của PEP và ARV không hề có tác dụng phụ làm nổi Hạch. Và như trên anh đã nói hạch này có từ thời tiền sử, K phải do HIV làm cho nổi hạch

bluelantern
02-11-2013, 22:10
Vâng ạ, em cảm ơn các anh, không có diễn đàn, các anh chị trên này, em chẳng biết chia sẻ cùng ai, nghe lời dạy từ ai.

mong cống hiến
03-11-2013, 10:27
Hủ thuốc chính giữa đã đủ dược lực cho điều trị dự phòng phơi nhiễm. Sau đợt này hãy sống tốt bạn nhé. Bạn sẽ qua nếu như uống đúng đủ phác đồ điều trị.

bluelantern
03-11-2013, 10:37
Hủ thuốc chính giữa đã đủ dược lực cho điều trị dự phòng phơi nhiễm. Sau đợt này hãy sống tốt bạn nhé. Bạn sẽ qua nếu như uống đúng đủ phác đồ điều trị.
Vâng ạ, sau đợt này e không dám dây dưa với tệ nạn nữa, sợ quá rồi.

bluelantern
11-11-2013, 18:25
Buồn quá, hôm trước em chậm 2 phút, hôm nay vừa nãy lại chậm mất 12 phút, không biết có ảnh hưởng gì không anh chị ơi :(

songchungvoi_HIV
11-11-2013, 18:28
Buồn quá, hôm trước em chậm 2 phút, hôm nay vừa nãy lại chậm mất 12 phút, không biết có ảnh hưởng gì không anh chị ơi :(
Coi lại cách tuân thủ đê, PEP mà cứ uống trể hoài thì dễ thất bại đấy. lúc đó thất bại XN có vấn đề thì đừng có trách nhé

Tuanmecsedec
11-11-2013, 20:58

Bạn nên để điện thoại báo giờ uống.

bluelantern
14-11-2013, 18:45
Vâng, e đặt chuông báo giờ rồi, 2 lần lận.
Các anh cho em hỏi thêm câu nữa, có hơi "ngu" tí : em ăn bánh quy (1, 2 cái) trước sau lúc uống thuốc vài phút thì có ảnh hưởng gì không ạ ?

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 18:55
Các anh cho em hỏi thêm câu nữa, có hơi "ngu" tí : em ăn bánh quy (1, 2 cái) trước sau lúc uống thuốc vài phút thì có ảnh hưởng gì không ạ ?
Không hề ảnh hưởng. Vì PEP hầu như không tương tác với thức ăn

Tuanmecsedec
14-11-2013, 22:46

Vấn đề ăn uống liên quan gì đến thuốc phơi nhiễm đâu.

bluelantern
20-11-2013, 01:14
Các anh chị cho em hỏi, trong thời gian điều trị phơi nhiễm, thì việc cạo râu vẫn bình thường hay như nào ạ, vì em nghĩ,( có vẻ ấu trĩ ) là : tuần trước mình cạo râu, (hay như bàn chải đánh răng), vẫn máu của mình nhưng giả sử có virus thì tuần này mình cạo tiếp, vẫn lưỡi dao đó, thì vô tình mình lại đưa virus vào cơ thể ----> nguy cơ mới. Liệu có thể như thế không ạ ?

Tuanmecsedec
20-11-2013, 07:02
Các anh chị cho em hỏi, trong thời gian điều trị phơi nhiễm, thì việc cạo râu vẫn bình thường hay như nào ạ, vì em nghĩ,( có vẻ ấu trĩ ) là : tuần trước mình cạo râu, (hay như bàn chải đánh răng), vẫn máu của mình nhưng giả sử có virus thì tuần này mình cạo tiếp, vẫn lưỡi dao đó, thì vô tình mình lại đưa virus vào cơ thể ----> nguy cơ mới. Liệu có thể như thế không ạ ?

Bạn cạo râu vẫn bình thường chứ,vấn đề bạn suy nghĩ kiểu này là không phải rồi.

songchungvoi_HIV
20-11-2013, 09:14
em nghĩ,( có vẻ ấu trĩ ) ===> Bạn tự nhận rùi đó

bluelantern
20-11-2013, 12:07
Vâng ạ, chả là lo thành nghĩ lung tung, em cảm ơn 2 anh nhiều.

bluelantern
29-11-2013, 19:42
Em đã sử dụng xong PEP, em uống tất cả là 29 ngày rưỡi, định uống nốt cho đủ 30 ngày nhưng em quên nên thôi. Trong quá trình uống thuốc, em chỉ muộn đúng 2 lần, 1 lần 2 phút (hoặc chỉ là hơn 1 phút) và 1 lần 12 phút. Em không có biểu hiện của phản ứng phụ nhiều, chỉ có ngày đầu là thấy người khó chịu, mệt mỏi, với cả khi tập thể hình, nâng mức tạ nặng (đã nhẹ hơn bình thường) thì bị đau 2 bên thận (trước đó em chưa bao giờ bị, nên từ đó em ngừng tập đến nay). Em cảm ơn các anh, các chị trên diễn đàn đã giúp đỡ em nhiều ạ, còn 2 tháng nữa là đến ngày xét nghiệm, cầu mong mọi chuyện tốt đẹp.
À, còn nữa, giờ em vẫn còn 2 viên PEP (do bs cho e uống trước 1 viên), không biết xử lý như nào bây giờ ?...

HIV/AIDS
29-11-2013, 19:46
bạn không cần uống nữa.

Tuanmecsedec
29-11-2013, 20:52
Em đã sử dụng xong PEP, em uống tất cả là 29 ngày rưỡi, định uống nốt cho đủ 30 ngày nhưng em quên nên thôi. Trong quá trình uống thuốc, em chỉ muộn đúng 2 lần, 1 lần 2 phút (hoặc chỉ là hơn 1 phút) và 1 lần 12 phút. Em không có biểu hiện của phản ứng phụ nhiều, chỉ có ngày đầu là thấy người khó chịu, mệt mỏi, với cả khi tập thể hình, nâng mức tạ nặng (đã nhẹ hơn bình thường) thì bị đau 2 bên thận (trước đó em chưa bao giờ bị, nên từ đó em ngừng tập đến nay). Em cảm ơn các anh, các chị trên diễn đàn đã giúp đỡ em nhiều ạ, còn 2 tháng nữa là đến ngày xét nghiệm, cầu mong mọi chuyện tốt đẹp.
À, còn nữa, giờ em vẫn còn 2 viên PEP (do bs cho e uống trước 1 viên), không biết xử lý như nào bây giờ ?...

Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đủ,không nhất thiết uống 30 ngày.Bạn yên tâm nếu uống đủ liều sẽ thành công rất cao.

songchungvoi_HIV
29-11-2013, 21:01
Để dành 2 viên đó khi nào có nguy cơ mới uống tuiếp, hehehe, Ngưng PEP XN sau nguy cơ 12 tuần và xn lần cuối ở 24 tuần là KQ cuối cùng

chacemchetwa
29-11-2013, 21:05
Uống xong rồi thì chờ xn thôi nào. Chúc bạn AT

bluelantern
29-11-2013, 22:24
Để dành 2 viên đó khi nào có nguy cơ mới uống tuiếp, hehehe, Ngưng PEP XN sau nguy cơ 12 tuần và xn lần cuối ở 24 tuần là KQ cuối cùng
Anh hù em quá à :)) sợ lắm rồi anh ạ, không dám làm bậy nữa. Cảm ơn các anh rất nhiều ạ.

HIV/AIDS.
29-11-2013, 22:28
Anh hù em quá à :)) sợ lắm rồi anh ạ, không dám làm bậy nữa. Cảm ơn các anh rất nhiều ạ.
EM đợi đủ thời gian rùi đi xét nghiệm nha, 12 tuần và 24 tuần sau nguy cơ theo khuyến cáo.

niemtincuocsong
30-11-2013, 19:08
Chào bạn mình đọc box của bạn và cũng muốn chia sẻ với bạn đôi điều. Mình là ng có nguy cơ rất cao (QHKAT) dùng Pep trước 72h đến giờ đã Ok rồi. Điều quan trọng nhất là mình phải kiên trì và đặt niềm tin rằng mình luôn luôn có cơ hội để sửa sai bạn ah. Đã dùng đúng thuốc, đủ liều rồi bạn cứ yên tâm đợi đủ ngày làm XN sẽ vượt qua thôi mà. Trên diễn đàn này đã có ca nào thất bại đâu! Chúc bạn gặp nhiều may mắn!

bluelantern
12-12-2013, 16:54
Đến hôm nay em đã ngưng PEP được hơn 12 hôm, mấy ngày gần đây, em bị 1 nốt nhiệt miệng (tự nhiên xuất hiện, không phải do cắn vào) và hôm nay thì trên vùng đầu lưỡi, cạnh lưỡi của em xuất hiện nhiều mụn nhỏ, đỏ li ti, khá rát, khó chịu. Các anh, chị cho em hỏi em bị thế là sao ạ ?

Tuanmecsedec
12-12-2013, 16:57
Đến hôm nay em đã ngưng PEP được hơn 12 hôm, mấy ngày gần đây, em bị 1 nốt nhiệt miệng (tự nhiên xuất hiện, không phải do cắn vào) và hôm nay thì trên vùng đầu lưỡi, cạnh lưỡi của em xuất hiện nhiều mụn nhỏ, đỏ li ti, khá rát, khó chịu. Các anh, chị cho em hỏi em bị thế là sao ạ ?

Đôi lúc do bạn nhiệt miệng nóng trong người thôi.

songchungvoi_HIV
12-12-2013, 16:58
Là bị nóng trong người, Uống trà Dr Thanh.

bluelantern
12-12-2013, 16:59
Thế là do hậu quả của PEP phải không ạ ? em đang lo dấu hiệu của STDs quá :|

Buonqua
12-12-2013, 17:03
Là bị nóng trong người, Uống trà Dr Thanh.

Thanh Nhiệt Cơ Thể, Không Lo Bị Nóng.:khi875437:

bluelantern
12-12-2013, 17:11
các anh cho em hỏi bị như thế thì có sợ là dấu hiệu của bệnh STDs không ạ, em lo quá !

Tuanmecsedec
12-12-2013, 17:13
các anh cho em hỏi bị như thế thì có sợ là dấu hiệu của bệnh STDs không ạ, em lo quá !

Đó là nóng trong người,bệnh STDs gì bạn.

bluelantern
12-12-2013, 17:15
Vâng ạ, em cảm ơn anh.

HIV/AIDS..
12-12-2013, 17:42
Bị những nốt đó không sao cả, em ăn nhiều rau và trái cây, nếu có điều kiện mua thuốc mát gan như BAR về uống , sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, một thời gian ngắn sẽ khỏi .