PDA

View Full Version : Tư vấn xét nghiệm hiv hiv combi PT

Cây vĩ cầm
30-07-2016, 19:42
Chào anh, chị. Em cần anh chị tư vấn cho trường hợp của em. Ngày 02/06 em có quan hệ qua miệng với một người ( không rõ tình trạng sức khỏe người đó ) em đã vô tình ngậm tinh trùng người đó tầm 30 giây rồi nhổ ra, lúc đó miệng em có nhiệt miệng hay trầy gì trong miệng đó. Hôm 19/07 em đi xét nghiệm combi pt, ( ag/ab ) kết quả âm tính. Anh, chị cho hỏi trường hợp em có nguy cơ lây nhiễm và kết quả như vậy an toàn chưa và có khả năng lật kèo không ạ.

Lục Giang
30-07-2016, 19:44
Chào anh, chị. Em cần anh chị tư vấn cho trường hợp của em. Ngày 02/06 em có quan hệ qua miệng với một người ( không rõ tình trạng sức khỏe người đó ) em đã vô tình ngậm tinh trùng người đó tầm 30 giây rồi nhổ ra, lúc đó miệng em có nhiệt miệng hay trầy gì trong miệng đó. Hôm 19/07 em đi xét nghiệm combi pt, ( ag/ab ) kết quả âm tính. Anh, chị cho hỏi trường hợp em có nguy cơ lây nhiễm và kết quả như vậy an toàn chưa và có khả năng lật kèo không ạ.

bạn yên tâm, hoàn toàn ko có nguy cơ với H, O S ko lây nhiễm H trong mọi tình huống nhưng lại có nguy cơ với các bệnh std khác, bạn nên để ý theo dõi để thăm khám kịp thời

Không Ngừng Bước
30-07-2016, 19:47

bạn k có nguy cơ với HIV nhưng có nguy cơ với các bệnh TD khác như giang Mai, Viêm Gan B, Lậu, SMG,...
KQ XN đó cho dù bạn thực sự có nguy cơ thì cũng yên tâm đc bạn ạ.

Charles
30-07-2016, 19:48

Bạn XN sau 7 tuần âm tính thì dù thực sự có nguy cơ kết quả này cũng có thể yên tâm được rồi, huống chi trường hợp bạn kể không có nguy cơ với HIV. Bạn yên tâm không cần XN nữa.

Cây vĩ cầm
30-07-2016, 20:27
Dạ, em có đọc một số bài nói trong tinh trùng của người nhiễm hiv cũng có virut hiv, trong miệng em có vết trầy xước thì virut có xâm nhập vào vết trầy xước đó không ạ. Với mấy hôm nay em có hơi đau mỏi người và mệt mỏi .

Charles
30-07-2016, 20:31
Dạ, em có đọc một số bài nói trong tinh trùng của người nhiễm hiv cũng có virut hiv, trong miệng em có vết trầy xước thì virut có xâm nhập vào vết trầy xước đó không ạ. Với mấy hôm nay em có hơi đau mỏi người và mệt mỏi .

Tuyến nước bọt trong miệng là môi trường kiềm nên virus bị bất hoạt, bạn yên tâm không có nguy cơ với HIV đâu.

Không Ngừng Bước
30-07-2016, 22:01
như vậy cũng k có nguy cơ đâu bạn. tuy vậy bạn cũng k nên lạm dụng, hãy dùng BCS khi qhtd với ng mình k rõ tình trang sk của họ để đảm bảo an toàn cho bạn cũng như bạn tình.

Tuanmecsedec
31-07-2016, 09:45

Những gì bạn kể không có nguy cơ.Vì vậy bạn yên tâm với kết quả này và không cần thiết xét nghiệm nữa.

Còn bạn muốn hỏi giá trị thời gian xét nghiệm phương pháp HIV Combi PT thì xem các chủ đề này sẽ rõ :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Cây vĩ cầm
14-08-2016, 12:55
Chào anh, chị trong diễn đàn ạ, em có điều này thắc mắc chưa hiểu lắm. Là với phương pháp xét nghiệm combo thì xét nghiệm từ tuần thứ 4 trở đi sẽ cho kết quả khá chính xác, còn với test nhanh thì làm từ 6 tuần trở đi. Em đang ở tuần thứ 8 thì xét nghiệm nào cho kết quả tin cậy hơn ạ. Em cảm ơn

Charles
14-08-2016, 14:36
Chào anh, chị trong diễn đàn ạ, em có điều này thắc mắc chưa hiểu lắm. Là với phương pháp xét nghiệm combo thì xét nghiệm từ tuần thứ 4 trở đi sẽ cho kết quả khá chính xác, còn với test nhanh thì làm từ 6 tuần trở đi. Em đang ở tuần thứ 8 thì xét nghiệm nào cho kết quả tin cậy hơn ạ. Em cảm ơn

Tuần thứ 8 thì phương pháp nào cũng chính xác như nhau.

Tuanmecsedec
14-08-2016, 14:38

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệmchính xác từ 4 tuần(28 ngày) trở đi.Vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Cây vĩ cầm
14-08-2016, 16:21
Dạ anh ơi, có trường hợp qua tuần thứ 8 chưa có kháng thể hay kháng nguyên mà phải qua thời kỳ cửa sổ mới có kháng nguyên, kháng thể không.

Charles
14-08-2016, 16:27
Dạ anh ơi, có trường hợp qua tuần thứ 8 chưa có kháng thể hay kháng nguyên mà phải qua thời kỳ cửa sổ mới có kháng nguyên, kháng thể không.

Nếu dính trưởng thì 8 tuần lòi ra một cục rồi bạn.

Cây vĩ cầm
14-08-2016, 17:16
Dạ theo kiến thức và kinh nghiệm của anh thì có trường hợp nào qua giai đoạn cửa sổ mới có kháng thể không. Em có thắc mắc tí là sao cùng thời điểm 4 tuần mà xét nghiệm combo cho kết quả cao hơn test nhanh ạ

Nguyen Ha
14-08-2016, 17:36
Dạ theo kiến thức và kinh nghiệm của anh thì có trường hợp nào qua giai đoạn cửa sổ mới có kháng thể không. Em có thắc mắc tí là sao cùng thời điểm 4 tuần mà xét nghiệm combo cho kết quả cao hơn test nhanh ạ

Combo là phương pháp tìm kháng nguyên và kháng thể có giá trị từ tuần thứ tư trở đi vì lúc này chỉ mới có sự hiện diện của kháng nguyên tức virus HIV trong máu. Lúc này hệ miễn dịch chưa phát hiện ra sự có mặt của virus trong cơ thể nên chưa sản sinh ra kháng thể. Và test nhanh chỉ là phương pháp xét nghiệm tìm kháng thể đơn lẻ nên muốn test nhanh sau nguy cơ 4 tuần chưa chính xác, thời điểm này chỉ nên dùng xét nghiệm combo. Nếu muốn test nhanh thì chờ sau nguy cơ 6 tuần và chính xác nhất ở tuần thứ 12 theo khuyến cáo của bộ y tế.

Tuanmecsedec
14-08-2016, 20:20

Với phương pháp HIV Combo kết hợp tìm kháng thễ và kháng nguyên thời gian 4 tuần xét nghiệm chính xác hợn là test nhanh chỉ tìm kháng thể đơn lẻ.

Bạn xem thời kỳ tính theo tuần xét nghiệm cho thấy (Kháng nguyên và kháng thể.)

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg (http://www.diendanhiv.vn/)

Cây vĩ cầm
14-08-2016, 22:10
Cho em hỏi thêm là kháng nguyên sau khi xuất hiện trong cơ thể thì tồn tại đến suốt đời luôn phải không. Cho dù lượng kháng nguyên có giảm cho những tuần sau thì xét nghiệm combo có phát hiện được không ạ

Tuanmecsedec
14-08-2016, 22:16
Cho em hỏi thêm là kháng nguyên sau khi xuất hiện trong cơ thể thì tồn tại đến suốt đời luôn phải không. Cho dù lượng kháng nguyên có giảm cho những tuần sau thì xét nghiệm combo có phát hiện được không ạ

https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg

Bạn có nhìn dòng màu trắng và xanh lá cây chưa,lúc này nồng đồ vi rút rất cao.Bạn cũng nên nhớ nếu kháng nguyên giảm thì kháng thể tăng.

Vì vậy thời điểm nào xét nghiệm HIV Combo cũng chính xác cho một người thật sự nhiễm.Và bạn có thấy khi nào xét nghiệm HIV Combo mà có Bác Sỹ nào hỏi là bao nhiểu tuần không?.

Còn về thời gian xét nghiệm phương pháp HIV Combo đã tư vấn cho bạn rồi,bạn còn hỏi lại câu này : Cho dù lượng kháng nguyên có giảm cho những tuần sau thì xét nghiệm combo có phát hiện được không ạ.. Tức là cố tình Spam bài thì Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.