PDA

View Full Version : Người cùng cảnh ngộ ở Hoa Ky

Nokaly
08-08-2016, 06:27
Hiện nay mình sống và làm việc tại Hoa Kỳ, mình là người nhiễm H, vì không trân trọng bản thân nên mắc phải căn bệnh thế kỷ, nay mình đăng bài này để tìm người cùng cảnh ngộ, và tâm sự
Vaf topic này cũng là nơi mình giải đáp thắc mắc cho những ai chưa hiểu và muốn tìm hiểu về pháp lý cũng như điều trị HIV tại Hoa Kỳ nhé
Minh bị nhiễm H ngay tại trên nước Mỹ cho nên mong mọi người đừng đem việc so sánh điều trị của Việt Nam và Hoa Kỳ, nước nào tốt hơn, mình nhiễm H vì thiếu hiểu biết, hãy trang bị cho mình 1 ít thông tin về các bệnh truyền nhiễm (STDs), chúc các bạn có sức khỏe để tiếp bước trên con đường mình đã chọn

Phải sống
22-08-2016, 12:51
Chào bạn,

Mình có người bạn cùng cảnh ngộ với bạn và sắp sang Hoa Kỳ định cư, bạn ấy hoang mang chưa biết nếu đi khám thì phải đến đâu (bệnh viện, phòng khám chuyên về HIV hay trung tâm y tế...) và điều trị ở bên ấy như thế nào.

Bạn có thể giới thiệu kỹ hơn về hệ thống y tế chuyên về bệnh này, vấn đề điều trị và các vấn đề khác liên quan được không. Cám ơn bạn nhiều.

Không Ngừng Bước
22-08-2016, 13:22
Chào bạn,

Mình có người bạn cùng cảnh ngộ với bạn và sắp sang Hoa Kỳ định cư, bạn ấy hoang mang chưa biết nếu đi khám thì phải đến đâu (bệnh viện, phòng khám chuyên về HIV hay trung tâm y tế...) và điều trị ở bên ấy như thế nào.

Bạn có thể giới thiệu kỹ hơn về hệ thống y tế chuyên về bệnh này, vấn đề điều trị và các vấn đề khác liên quan được không. Cám ơn bạn nhiều.

Theo như mình được biết, ng nhiễm H rồi thì k nhập cư ở quốc gia khác được đâu bạn.

Tuanmecsedec
22-08-2016, 14:07
Theo như mình được biết, ng nhiễm H rồi thì k nhập cư ở quốc gia khác được đâu bạn.

Tầm bậy !!!! Nước Mỹ không cấm người có HIV định cư.

Vanhoang
22-08-2016, 19:53
Mỹ đã bãi bỏ luật cấm NCH nhập cư lâu rồi.

Nokaly
22-08-2016, 22:26
Hiện luật cấm nhập cư đối với ng nhiễm H đã được bãi bỏ và ký thành luật,
http://www.hivrestrictions.org/Default.aspx?PageId=143&CountryId=12

Khi nhập cảnh hoa kỳ chúng ta sẽ hoàn tất thủ nhập cư tại hải quan hoa kỳ để được cấp thẻ xanh và số an ninh xã hội (sau khoảng 1 tháng sẽ được gửi bằng đường bưu điện) khi có đầy đủ hồ sơ, đăng ký cho mình thẻ bảo hiểm y tế (trả tiền hằng tháng hay miễn phí), hãy đến các bệnh viện lớn, hay các điểm chống dịch tễ để được thăm khám và điều trị,

Tôi có thể đi du lịch ở nước ngoài không?

Được chứ, nhưng bạn cần lưu ý đến một số việc khi chuẫn bị đi nước ngoài vì bạn có thể tiếp xúc với những bệnh không có tại nước nhà. Cẫn thận để tránh những bệnh này là điều rất quan trọng, nhất là đối với người bị nhiễm HIV.

• Báo cho bác sĩ biết về dự tính của bạn. Bác sĩ có thể giúp bạn lên kế hoạch cho nhu cầu sức khỏe của bạn hoặc cho trong trường hợp khẩn cấp.
• Liên lạc Hội Đồng AIDS để biết thêm thông tin về những dịch vụ bạn có thể cần tại những quốc gia bạn dự định đến thăm.
• Nếu bạn đang được điều trị hoặc đang dùng những thuốc khác, nên chắc chắn là bạn có đủ thuốc để dùng trong suốt thời gian đi du lịch. Ở một số quốc gia, thuốc chữa trị HIV không có sẵn hoặc rất mắc. Tìm hiểu xem bạn phải làm gì nếu bạn làm mất thuốc hoặc thuốc bị hư.
• Hỏi bác sĩ nếu bạn cần chủng ngừa. Một số thuốc chủng ngừa những người nhiễm HIV nên tránh như thuốc ngừa sốt rét, trong khi đó chủng ngừa viêm gan A hoặc B được khuyến khích.
• Nên lưu ý tại một số quốc gia thực phẫm và nước uống không tinh khiết hoặc sạch sẽ như ở Úc và bạn có thể bị tiêu chảy hoặc bị một số bệnh khác.
• Phải biết chắc quốc gia bạn sắp đến không ngăn cấm những người nhiễm HIV đến thăm cũng như cho phép bạn đem thuốc trị HIV vào.
• Đem theo bao cao su, miếng chắn và dầu bôi trơn. Một số quốc gia không có bán những thứ này hoặc có những phẫm chất rất xấu.

Roger
29-09-2016, 00:12
Hiện nay mình sống và làm việc tại Hoa Kỳ, mình là người nhiễm H, vì không trân trọng bản thân nên mắc phải căn bệnh thế kỷ, nay mình đăng bài này để tìm người cùng cảnh ngộ, và tâm sự
Vaf topic này cũng là nơi mình giải đáp thắc mắc cho những ai chưa hiểu và muốn tìm hiểu về pháp lý cũng như điều trị HIV tại Hoa Kỳ nhé
Minh bị nhiễm H ngay tại trên nước Mỹ cho nên mong mọi người đừng đem việc so sánh điều trị của Việt Nam và Hoa Kỳ, nước nào tốt hơn, mình nhiễm H vì thiếu hiểu biết, hãy trang bị cho mình 1 ít thông tin về các bệnh truyền nhiễm (STDs), chúc các bạn có sức khỏe để tiếp bước trên con đường mình đã chọn

Mình ở Úc, cũng mới diagnosed và xài thuốc. Buồn 1 cái là Úc rất nghiêm ngặt về vấn đề định cư đối với ng có H...

Song1ynghia
19-10-2016, 10:55
bạn có thể cho mình biết số phone của bạn được không ?

Song1ynghia
19-10-2016, 10:58
Mình đang sống ở houston tx .
mình đang rất buồn vì không có người cùng cảnh .
mong bạn giúp mình . Cảm ơn bạn .

Nokaly
22-10-2016, 12:58
Chao ban Song1ynghia, bạn có thể email mình (hayen.kur@gmail.com)

Tuoihailam
09-04-2017, 21:22
Chào bạn, mình cũng vừa phát hiện nhiễm H đây, vẫn còn đang rất hoang mang và suy sụp, có thể tró chuyện không???

Lamsaodeyeu
05-05-2017, 20:20
Ba mình o mỹ mình cung nhiễm H. Nhưnng hiện tại mình vẫn điều trị tại việt nam. Bạn nao muốn làm quên với mình thì vào zalo kết bạn tâm sự nha. 01627409009

Loveflower
07-07-2017, 21:38
em o tp hcm, zalo 01666962608 rất vui lam quen với anh, có thêm ng bạn chia sẻ em nghĩ cuộc sống sẽ thú vị hơn