PDA

View Full Version : xin hỏi về thủ tục xét nghiệm khẳng định hiv

Lamzidivir
04-09-2016, 19:27
Các bạn cho mình hỏi. Mình đã làm xét nghiệm nhanh test hiv kết quả là nghi ngờ. Và đc tư vấn vào viện bạch mai hoặc nhiệt đới làm xét nghiệm khẳng định. Mình hoang mang là khi làm xét nghiệm ngta có yêu cầu tên tuổi địa chỉ chính xác ko? Mình nghe nói nếu là dương tính thì sẽ bị báo về địa phương để quản lý và thông tin ca nhân thường là bị lộ theo cách này hay cách khác.các bạn tư vấn giúp mình , trong trường hợp xâu nhất mình bị dương tính khẳng định muốn điều trị tự túc để bảo mật thông tin thì có thế mua thuốc ở đâu.mình ở Hà Nội. Thanks

Charles
04-09-2016, 19:49
Các bạn cho mình hỏi. Mình đã làm xét nghiệm nhanh test hiv kết quả là nghi ngờ. Và đc tư vấn vào viện bạch mai hoặc nhiệt đới làm xét nghiệm khẳng định. Mình hoang mang là khi làm xét nghiệm ngta có yêu cầu tên tuổi địa chỉ chính xác ko? Mình nghe nói nếu là dương tính thì sẽ bị báo về địa phương để quản lý và thông tin ca nhân thường là bị lộ theo cách này hay cách khác.các bạn tư vấn giúp mình , trong trường hợp xâu nhất mình bị dương tính khẳng định muốn điều trị tự túc để bảo mật thông tin thì có thế mua thuốc ở đâu.mình ở Hà Nội. Thanks

Test nhanh rất nhạy, khi kết quả âm tính thì hoàn toàn yên tâm, nhưng khi kết quả có phản ứng thì chưa được khẳng định mà phải XN lại bằng phương pháp khác để khẳng định, thường là 3 phương pháp hoặc Western Blot.

Khi bạn XN HIV thì thông tin sẽ được bảo mật theo nguyên tắc. Bạn cứ XN khẳng định lại theo yêu cầu, khi nào có kết quả hãy tính tiếp.

Lamzidivir
04-09-2016, 20:53
Khi xét nghiệm có cần đưa chứng minh thư hay giấy tờ gì ko bạn?

Charles
04-09-2016, 21:05

Bạn mang tờ phiếu test nhanh có phản ứng đến trình bày và yêu cầu xét nghiệm khẳng định lại, sau khi nhận được phiếu xét nghiệm bạn điền thông tin vào phiếu và làm theo hướng dẫn của Bác sĩ.

Lamzidivir
04-09-2016, 21:23
Cám ơn bạn

Dalat
04-09-2016, 22:12
Bạn có thể đến các bệnh viện lớn có quyền khẳng định, khi đó bạn sẽ được làm một test sàng lọc (thông thường là combo hoặc combi pt), nếu có phản ứng sẽ tiếp tục làm thêm 2 test với 3 loại sinh phẩm khác nhau để khẳng định.
Test nhanh dễ cho phản ứng giả, cũng có nhiều trường hợp kết quả 3 pp là âm tính dù test nhanh có phản ứng, tuy nhiên, những trường hợp như vậy thì nên kiểm tra lại 4 tuần bẳng 3 pp một lần nữa cho chắc chắn. Thân mến.

Tuanmecsedec
05-09-2016, 07:01

Bạn đến bệnh viện đăng ký xét nghiệm thì không có ai kêu bạn trình giấy CMND đâu.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Lamzidivir
05-09-2016, 10:41
Bạn đến bệnh viện đăng ký xét nghiệm thì không có ai kêu bạn trình giấy CMND đâu.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
Sáng nay vừa đến bệnh viện nhiệt đớiđể đăng ký xét nghiệm ngta nói phải trình cmt thì mới cho xét nghiệm 3 phương pháp. Thật sự lúc này e rất hoang mang nên đã quay về. A chị nào biết chỗ xét nghiệm mà ko cần cmt thì chỉ e với. E rất lo sợ bị người khác biết :((

Charles
05-09-2016, 10:47
Sáng nay vừa đến bệnh viện nhiệt đớiđể đăng ký xét nghiệm ngta nói phải trình cmt thì mới cho xét nghiệm 3 phương pháp. Thật sự lúc này e rất hoang mang nên đã quay về. A chị nào biết chỗ xét nghiệm mà ko cần cmt thì chỉ e với. E rất lo sợ bị người khác biết :((

Bạn nên tuân thủ theo yêu cầu của BS, về thông tin cá nhân thì bạn yên tâm thông tin sẽ được bảo mật theo quy định chung. Còn bạn muốn hỏi về nơi XN khác thì bấm vào chủ đề dưới đây xem, bạn thấy nơi nào thuận tiện với bạn thì bạn tới XN.

Chủ đề: Danh sách các Phòng xét nghiệm được phép khẳng định các trường hợp HIV (http://diendanhiv.vn/threads/22-Danh-sach-cac-Phong-xet-nghiem-duoc-phep-khang-dinh-cac-truong-hop-HIV)

Lamzidivir
05-09-2016, 17:17
Hôm qua e có hành vi nguy cơ nên đi xét nghiệm nhanh hiv thì kết quả là dương tính, và mới làm xét nghiệm khẳng định ngta hẹn 10 ngày sau mới có kết quả. Trong trường hợp này ngta bảo e ko uống thuốc phơi nhiễm vì đã có kết quả dương tính. Nếu e vẫn uống thuốc dự phòng phơi nhiễm thì có ảnh hưởng đến quá trình điều trị hiv sau này ko? Em muốn loại trừ trường hợp test nhanh báo sai dù tỉ lệ này rất rất nhỏ..nhưng e cũng muốn làm để 1 phần nào đó giải toả tâm lý. Mong a chị tư vấn giúp.

Charles
05-09-2016, 17:34
Hôm qua e có hành vi nguy cơ nên đi xét nghiệm nhanh hiv thì kết quả là dương tính, và mới làm xét nghiệm khẳng định ngta hẹn 10 ngày sau mới có kết quả. Trong trường hợp này ngta bảo e ko uống thuốc phơi nhiễm vì đã có kết quả dương tính. Nếu e vẫn uống thuốc dự phòng phơi nhiễm thì có ảnh hưởng đến quá trình điều trị hiv sau này ko? Em muốn loại trừ trường hợp test nhanh báo sai dù tỉ lệ này rất rất nhỏ..nhưng e cũng muốn làm để 1 phần nào đó giải toả tâm lý. Mong a chị tư vấn giúp.

Nếu bạn đã nhiễm thì thuốc phơi nhiễm không còn tác dụng chống phơi nhiễm nữa. Nếu bạn có nguy cơ còn trong 72h mà kết quả Test nhanh có phản ứng thì bạn đến nơi có đủ thẩm quyền khẳng định DT với HIV XN lại và xin được tư vấn uống thuốc chống phơi nhiễm, ở đó BS sẽ cho bạn uống tạm trong thời gian chờ kết quả XN, nếu âm tính sẽ cho bạn uống đủ phác đồ 28 ngày.

Dalat
05-09-2016, 17:52
Bạn cần xét nghiệm lại 3 pp để khẳng định, trong thời gian chờ kết quả 3pp bạn vẫn cứ uống thuốc dự phòng để phòng hờ test nhanh cho phản ứng giả. Nếu sau này có kết quả khẳng định nếu dương thì bạn tiếp tục điều trị các bước sau. Chúc bạn có kết quả như ý.