PDA

View Full Version : Không có hành vi nguy cơ nhưng test nhanh bệnh viện để theo dõi R75

Hib
05-09-2016, 09:28
Xin mọi người tư vấn giúp em, bạn em năm nay 23t, trước giờ sống lành mạnh, không quan hệ bừa bãi, cách đây 1 tuần bạn em bị té xe gãy xương hàm, trên mặt cũng có vết thương hở phải khâu lại, lúc đầu bạn em cấp cứu ở bệnh viện tuyến quận thì có cho thuốc giảm đau, kháng viêm uống, sau đó gia đình chuyển lên tuyến trên để xin mổ, khi xét nghiệm máu tại đây thì bệnh viện ghi "theo dõi R75" và tư vấn cho qua BV nhiệt đới xét nghiệm lại. Hiện giờ bạn em và gia đình rất lo lắng, cũng không hiểu vì sao lại có kết quả đó vì trước giờ bạn em sống lành mạnh, không có hành vi nguy cơ lây nhiễm. Mọi người cho em hỏi có khi nào là dương tính giả hay không? Em xin cám ơn

Tuanmecsedec
05-09-2016, 09:31
Xin mọi người tư vấn giúp em, bạn em năm nay 23t, trước giờ sống lành mạnh, không quan hệ bừa bãi, cách đây 1 tuần bạn em bị té xe gãy xương hàm, trên mặt cũng có vết thương hở phải khâu lại, lúc đầu bạn em cấp cứu ở bệnh viện tuyến quận thì có cho thuốc giảm đau, kháng viêm uống, sau đó gia đình chuyển lên tuyến trên để xin mổ, khi xét nghiệm máu tại đây thì bệnh viện ghi "theo dõi R75" và tư vấn cho qua BV nhiệt đới xét nghiệm lại. Hiện giờ bạn em và gia đình rất lo lắng, cũng không hiểu vì sao lại có kết quả đó vì trước giờ bạn em sống lành mạnh, không có hành vi nguy cơ lây nhiễm. Mọi người cho em hỏi có khi nào là dương tính giả hay không? Em xin cám ơn

Nếu bạn nói sống lành mạnh thì không có gì phải lo sợ đến HIV.Có thể bạn xét nghiệm máu bạn có vấn đề gì đó thôi.Bạn lo lắng thì có thể đến nơi khác xét nghiệm lại.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Hib
05-09-2016, 10:42
Anh cho em hỏi thêm, trước ngày xét nghiệm bạn em có dùng thuốc giảm đau, kháng viêm, có thuốc nhỏ mắt nữa. Những thuốc đó có làm ảnh hưởng kết quả xét nghiệm cho dương tính giả không anh? Bình thường bạn em đi chơi cũng chỉ đi nhậu thôi chứ không chơi gì quá giới hạn cả. Em cám ơn trước ạ

Charles
05-09-2016, 10:49
Anh cho em hỏi thêm, trước ngày xét nghiệm bạn em có dùng thuốc giảm đau, kháng viêm, có thuốc nhỏ mắt nữa. Những thuốc đó có làm ảnh hưởng kết quả xét nghiệm cho dương tính giả không anh? Bình thường bạn em đi chơi cũng chỉ đi nhậu thôi chứ không chơi gì quá giới hạn cả. Em cám ơn trước ạ

Khi kết quả XN nhanh có phản ứng thì rất nhiều nguyên nhân khiến có phản ứng giả, trong đó thuốc kháng sinh cũng là một nguyên nhân. Trường hợp của bạn nếu xác định sống lành mạnh thì không có gì phải lo lắng về HIV cả.

Tuanmecsedec
05-09-2016, 15:12

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.