PDA

View Full Version : Cần tư vấn gấp vấn đề dương tính giả hiv

trolaibinhyen
12-09-2016, 20:18
Mình mới có kết quả xn nhanh là bị nghi ngờ là dương tính và bác sỹ đã chuyển mẫu về pastuer để làm XN elisa. Tuy nhiên trước khi làm xn máu để chuẩn bị mổ thì cách đây 1 tuần mình có bị cảm và uống thuốc kháng sinh, kèm theo đó mình có bệnh lý về viêm gan B (người lành mang mầm bệnh và đã làm xn định lượng men gan ==> kết quả bình thường, không cần uống thuốc trong thời gian này, 6 tháng sau làm lại xn men gan) với những lý do đó có góp phần ảnh hưởng đến kết quả dương tính hiv của mình ko vậy mọi người? Nhờ mọi người và bác sỹ tư vấn giúp mình hic hic (phải 1 tuần nữa mình mới có kết quả của pasture và thú thật là mình ko chịu nỗi đc cú sock này hu hu)

Tuanmecsedec
12-09-2016, 20:21
Mình mới có kết quả xn nhanh là bị nghi ngờ là dương tính và bác sỹ đã chuyển mẫu về pastuer để làm XN elisa. Tuy nhiên trước khi làm xn máu để chuẩn bị mổ thì cách đây 1 tuần mình có bị cảm và uống thuốc kháng sinh, kèm theo đó mình có bệnh lý về viêm gan B (người lành mang mầm bệnh và đã làm xn định lượng men gan ==> kết quả bình thường, không cần uống thuốc trong thời gian này, 6 tháng sau làm lại xn men gan) với những lý do đó có góp phần ảnh hưởng đến kết quả dương tính hiv của mình ko vậy mọi người? Nhờ mọi người và bác sỹ tư vấn giúp mình hic hic (phải 1 tuần nữa mình mới có kết quả của pasture và thú thật là mình ko chịu nỗi đc cú sock này hu hu)

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

trolaibinhyen
12-09-2016, 20:24
Anh ơi, vậy em có nên hy vọng vào kết quả tốt đẹp rồi phải ko a? sao e thấy lo quá

Tuanmecsedec
12-09-2016, 20:43
Anh ơi, vậy em có nên hy vọng vào kết quả tốt đẹp rồi phải ko a? sao e thấy lo quá

Cái quan trọng là trong quá khứ bạn có nguy cơ lây nhiễm nào hay không.Nếu trong quá khứ có nguy cơ thì chuẩn bị tâm lý.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp choTuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Charles
12-09-2016, 21:06

Test nhanh rất nhạy nên dễ bắt nhầm DT giả, khi kết quả có phản ứng thì chưa được khẳng định ngay mà phải XN lại bằng phương pháp khác, thường là 3PP. Trường hợp bạn không nói rõ về nguy cơ nên cũng không biết tư vấn cho bạn như nào, giờ chờ kết quả XN khẳng định lại thôi. Trong thời gian chờ bạn có thể đến nơi khác Test lại, nếu kết quả vẫn có phản ứng thì buộc phải chờ kết quả XN 3PP, còn nếu kết quả âm tính thì chứng tỏ phản ứng trước là giả.