PDA

View Full Version : Lưỡi mọc rêu hay lông trắng

imlang
02-11-2013, 19:31
Lưỡi mọc rêu hay lông trắng gì đó. Có ai bị như mình ko. Mình đi khám bệnh viện tai mũi họng thì được bs cho biết là bị viêm xoang lên mới thế còn nguy cơ nhiễm H thì mình được các anh chị tư vấn là ko có. Lên mình muốn hỏi xem có bạn nào bị như mình ko. Có cách gì cho hết được ko. Nhìn vào thấy luỡi trắng toát đôi lúc cũng ớn :sosad:. Mình vẫn cạo luỡi thường xuyên nhưng ko hết được.

songchungvoi_HIV
02-11-2013, 20:01
Lưỡi mọc rêu hay lông trắng gì đó. Có ai bị như mình ko. Mình đi khám bệnh viện tai mũi họng thì được bs cho biết là bị viêm xoang lên mới thế còn nguy cơ nhiễm H thì mình được các anh chị tư vấn là ko có. Lên mình muốn hỏi xem có bạn nào bị như mình ko. Có cách gì cho hết được ko. Nhìn vào thấy luỡi trắng toát đôi lúc cũng ớn :sosad:. Mình vẫn cạo luỡi thường xuyên nhưng ko hết được.
CHỦ ĐỀ: Nhiem-nam-sau-tren-benh-nhan-HIV-AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/4017-Nhiem-nam-sau-tren-benh-nhan-HIV-AIDS)

Tuanmecsedec
02-11-2013, 20:09

Lưỡi trắng bệnh gì ?

Lưỡi bạn đóng bợn trắng trong vài ngày gần đây. Hãy cẩn thận vì đó có thể là dấu hiệu cảnh báo sức khỏe có vấn đề. Lưỡi trắng cũng có thể là do bạn vệ sinh răng miệng kém và gây hôi miệng.
- Vệ sinh răng miệng tốt là vô cùng quan trọng khi nói đến sức khỏe răng miệng. Nhiều bệnh nhiễm trùng nghiêm trọng nhập vào cơ thể của bạn thông qua miệng. Nếu bạn không rơ lưỡi trong một thời gian dài, nó có thể bị trắng hoặc đóng bợn trắng. Giải pháp duy nhất là dùng gạc rơ lưỡi mỗi ngày.

- Khi bị mất nước nghiêm trọng do nhiệt, nóng, lưỡi của bạn có thể bị trắng. Đó là phản ứng tự nhiên của các tế bào lưỡi do tình trạng khan hiếm nước trong cơ thể. Uống nhiều nước và các chất lỏng để bổ sung nước cho cơ thể.

- Khi bị sốt cao, bạn có thể nhận thấy rằng lưỡi của bạn trông trắng và hai mặt lưỡi nhăn nhúm. Điều này một phần là do mất nước. Thân nhiệt tăng làm cơ thể mất nước. Kết quả là lưỡi co lại và bị trắng.
- Gan có vấn đề. Nếu lưỡi đóng bợn trắng mặc dù bạn rơ lưỡi mỗi ngày và không có các vấn đề gì về sức khỏe như sốt hoặc mất nước, thì bạn hãy đi kiểm tra chức năng gan.

- Hút thuốc lá làm miệng khô. Đó là lý do tại sao những người hút thuốc thường có lưỡi khô và trắng.

- Chứng bạch sản (Leucoplakia) là một loại bệnh về da, có thể là ung thư. Nếu bạn cảm thấy lưỡi trắng không phải do đóng bợn trắng mà do thay đổi về màu sắc thì hãy đi gặp bác sĩ khám ngay lập tức.

Nhất Linh

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20130711/luoi-trang-benh-gi.aspx

luxubu
03-11-2013, 10:51

Bệnh lưỡi trắng thì có liên quan gì đến HIV
sao cứ bị gì cũng nghi~ do HIV vậy ha~

mong cống hiến
03-11-2013, 11:24
Bạn đặt chủ đề mà tui tưởng bạn đang cấy nấm rơm. Ông đừng làm thầy bói cho chính cơ thể nữa. Stress thì làm cái TEST đi. Tôi thường TEST lắm, cứ nữa năm thấy rãnh thì đi. Khám tổng quát cho khỏe.

Kungfu bl
03-11-2013, 11:41
Tui cũng bi như ban, trắng ca lưỡi xn thì bi nấm candida

imlang
14-11-2013, 09:43
Bị nấm cadida xem trên mạng toàn thấy ở những ng nhiễm H à.

songchungvoi_HIV
14-11-2013, 10:07
Người bình thường có
Bệnh tưa miệng?
Tưa miệng là bệnh trong đó nấm Candida albicans phát triển vượt khỏi tầm kiểm soát ở niêm mạc miệng. Bệnh hay gặp nhất ở trẻ nhỏ, người già và người bị suy giảm miễn dịch do bệnh hay do thuốc.

Dấu hiệu và triệu chứngNhững đám màu trắng mịn trên lưỡi, trong má và đôi khi cả ở vòm miệng, lợi và amiđan, có thể đau và chảy máu khi bị cọ xát. Tổn thương có thể lan xuống thực quản (viêm thực quản do Candida) gây ra các triệu chứng như nuốt đau hoặc nuốt khó, cảm giác thức ăn bị mắc lại ở cổ hoặc ở ngực và sốt.
Triệu chứng ở trẻ dưới 1 tuổi và ở phụ nữ nuôi con búTriệu chứng ở trẻ sơ sinh khỏe mạnh thường xuất hiện trong vài tuần đầu, ngoài những đám tổn thương màu trắng rải rác trong miệng, trẻ có thể khó bú và quấy khóc. Trẻ cũng có thể làm lây bệnh sang mẹ trong khi bú. Phụ nữ cho con bú bị nhiễm Candida có thể có những triệu chứng sau:

Núm vú đỏ hoặc nhạy cảm bất thường
Da ở quầng vú căng và đỏ rực
Đau núm vú
Cảm giác đau ở sâu khi cho con bú.

Nguyên nhânBệnh xảy ra khi hệ miễn dịch bị suy yếu không kiểm soát được sự phát triển của nấm trên cơ thể. Hệ miễn dịch có thể bị suy yếu do bệnh hoặc do các thuốc như prednisone. Hoặc do kháng sinh phá vỡ sự cần bằng tự nhiên của vi sinh vật trên cơ thể.
Xét nghiệm và chẩn đoán

Lấy mẫu tổn thương soi dưới kính hiển vi
Nuôi cấy bệnh phẩm ngoáy họng
Nội soi kiểm tra thực quản trong trường hợp nghi viêm thực quản do Candida.
Chụp X quang thực quản có thuốc cản quang

Điều trị

Ở trẻ khỏe mạnh không bị bệnh gì khác có thể không cần điều trị. Nếu bệnh xảy ra do dùng kháng sinh có thể cho trẻ ăn thêm sữa chua để phục hồi sự cân bằng vi khuẩn tự nhiên. Trẻ bị bệnh dai dẳng có thể cần dùng thuốc chống nấm.
Ở trẻ còn đang bú mẹ cần điều trị cho cả mẹ và trẻ để tránh lây nhiễm. Có thể dùng thuốc chống nấm nhẹ cho trẻ và kem chốgn nấm để bôi vào đàu vú người mẹ. Nếu trẻ bú bình cần rửa sạch đầu ti của bình hằng ngày.
Ở người lớn khỏe mạnh có thể điều trị bằng cách ăn sữa chua hoặc uống acidophilus dạng viên nang hoặc dung dịch. Sữa chua và acidophilus không tiêu diệt nấm nhưng giúp phục hồi vi khuẩn chí bình thường trong cơ thể. Nếu cách này không hiệu quả bác sĩ có thể kê đơn thuốc chống nấm.
Ở người lớn bị suy giảm miễn dịch, bệnh được điều trị bằng thuốc chống nấm dạng viên hoặc dung dịch, liệu trình thường từ 10 – 14 ngày. Trong trường hợp người bị nhiễm HIV giai đoạn muộn Candida albicans đã kháng với các thuốc chống nấm khác, có thể dùng amphotericin B.

Phòng bệnh

Ăn thêm sữa chua hoặc uống viên nang acidophilus khi phải dùng kháng sinh.
Điều trị ngay bệnh nấm âm đạo sau khi mang thai hoặc sinh đẻ.
Bỏ thuốc lá.
Đi khám răng thường xuyên 6 – 12 tháng một lần.
Hạn chế đường và những thực phẩm có chứa nấm men, gồm bánh mì, bia và rượu vang. Những thực phẩm này có thể tạo thuận lợi cho sự phát triển của nấm Candida.

HIV/AIDS.
14-11-2013, 10:57
Hầu hết 990% người nhiễm HIV giai đoạn 3 thường bị nấm toàn thân hay nấm lưỡi, nấm thực quản nhưng người bình thường cũng có thể mắc bệnh này nện các bạn ko nên lo lắng quá nhiều

imlang
15-11-2013, 10:51
Ac cho em hỏi 1 ng có H thì tb sau bao lâu kết quả xn cho dương tính và bằng pp gì ạ. Vs lại 8 tuần xn bằng 3pp âm tính có khả quan ko?

songchungvoi_HIV
15-11-2013, 10:53
Ac cho em hỏi 1 ng có H thì tb sau bao lâu kết quả xn cho dương tính và bằng pp gì ạ. Vs lại 8 tuần xn bằng 3pp âm tính có khả quan ko?
Nếu nhiễm HIV XN HIV là lòi ra nàng HIV đang chình ình trong máu của bạn.

Tuanmecsedec
15-11-2013, 10:54

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể cho thấy kháng thể xuất hiện từ 2>12 tuần.Thời điểm 12 tuần là xét nghiệm chính xác nhất.Bạn đã có kết quả 8 tuần âm tính thì đây kết quả an toàn rất cao tuần 12.