PDA

View Full Version : quan hệ với gmd có sd bcs nhưng xn lại dương tính viêm gan B,anh chị giúp em với ạ.

sapchetroi
30-09-2016, 22:49
Anh chị cho em hỏi với ạ...e năm nay 22t,trước đây e có quan hệ với gái md khoảng 2 tháng trước và có sd bcs và e có kiểm tra thì bcs k bị rách ..hnay e lấy hết can đảm để đi xn thì kq làm e vô cùng sợ hãi và hoảng loạn..Bhs.Ag 5.6(cao) dương tính anh chị cho em hỏi em có bị hiv không ạ..và xác suất là bao nhiêu phần trăm ..Các anh chị giúp em với e đag rất hoang mang e thấy gét bản thân mình,ân hận về những việc mình đã làm. ,e chưa làm được gì cho bố mẹ,e còn rất trẻ ,còn bao nhiêu dự định trong tương lai nhưng hnay e nhận được giấy trả kết quả thực sự em không muốn sống nữa..e sn là chết lúc nào cũng được thà rằng bây giờ cho nó thanh thản...anh chị giúp em với ạ..em khống sống nổi nữa...

Tịnh Tâm
30-09-2016, 23:06
Bạn cứ bình tĩnh. Có thể DT giả hoặc bạn có nguy cơ nào #. Khi sử dụng bcs đúng cách và chính bạn đảm bảo k rách sau khi qh thì k bao giờ có nguy cơ lây nhiễm. Bạn nên đi xn lại.

sapchetroi
30-09-2016, 23:09
Dạ..e sợ lắm ạ.e đọc thấy chỉ số cao là dễ bị nhiễm đúng không ạ.e stress nặng lắm ..anh chị trả lời giúp e ạ.

Tịnh Tâm
30-09-2016, 23:11
Chỉ số cao dễ bị nhiễm là sao? Đọc cho tôi nghe kết quả xn ghi trên giấy xem? Còn biết up hình thì up lên đây.

niemtin1994
30-09-2016, 23:11
HBsAg là viêm gan B nhé bạn...bạn mà dương tính thì bác sĩ sẽ nói với bạn là bạn bị HIV hay là sẽ xét nghiệm lại 3pp để khẳng định cho bạn...Bạn cần phải nói rõ là bạn xét nghiệm cái gì...bình tĩnh bạn nhé vì bạn quan hệ có bcs là quan hệ an toàn...nên bạn k có nguy cơ với HIV...chúc bạn sức khỏe :)

sapchetroi
30-09-2016, 23:14
Xét nghiệm phản ứng nhanh :
Hiv ab miễn dịch tự động .kết quả 5101.06(cao) đơn vị tính S/CO .CSBT 0-1
Kết luận HBsAg dương tính ..đây ạ

sapchetroi
30-09-2016, 23:18
Em không thấy bác sĩ nói gì chỉ trả kết quả trên loa thôi ạ.

Tịnh Tâm
30-09-2016, 23:18
HBsAg là xn Viêm gan B nha bạn. :zk20145:

niemtin1994
30-09-2016, 23:19
Xét nghiệm phản ứng nhanh :
Hiv ab miễn dịch tự động .kết quả 5101.06(cao) đơn vị tính S/CO .CSBT 0-1
Kết luận HBsAg dương tính ..đây ạ
Vậy là hiện tại...bạn đã bị viêm gan B và có thể bị đồng nhiễm luôn HIV...bạn nên đến 1 bệnh viện lớn để xét nghiệm bằng 3pp để khẳng định bạn có bị HIV hay k...nhưng trong TH của bạn là không phải dương tính giả bạn nhé...phương pháp của bạn là phương pháp elisa thế hệ 4 rất chính xác...mình khuyên bạn nên chuẩn bị tâm lý trong khi chờ kết quả khẳng định...Mạnh mẽ lên nhé

sapchetroi
30-09-2016, 23:20
Anh có thể giải thích rõ hơn cho em hiểu được không ạ..e lo và sợ quá.

sapchetroi
30-09-2016, 23:22
Thế là em sắp phải xa mọi người rồi à..em không muốn sống nữa..không muốn bố mẹ em phải chịu dị nghị từ mọi người..chỉ vì vài phút nông nổi mà đánh đổi cả tương lai.e ngu quá,ngu lắm đúng k ạ.

niemtin1994
30-09-2016, 23:23
Có nghĩa theo kết quả xét nghiệm là bạn bị HIV và viêm gan B cùng 1 lúc...bạn nên đến bệnh viện hỏi trực tiếp bác sĩ ở đó bác sĩ sẽ giải thích chi tiết cụ thể cho bạn về tình trạng bệnh của bạn...mạnh mẽ lên bạn...việc gì xảy ra thì cũng xảy ra rồi.

niemtin1994
30-09-2016, 23:30
Em nói thẳng với anh Tịnh Tâm luôn nhé...vì em bị khóa chatbox...con người thì cũng có lúc này lúc nọ thôi...đừng có suy bụng ta ra bụng người...em bị ám ảnh stress thật nhưng không nặng tới mức lập 2 cái nick rồi đi phá cái diễn đàn này đâu nhé...diễn đàn giúp đỡ e..em cám ơn và e sẽ giúp lại..thân anh...còn anh muốn xem ip chứ gì cứ nói anh Tuấn xem thoải mái...chứ đừng lúc nào cũng đi phán 1 cách cảm tính như v..Nếu dò ip mà không phải thì e cũng chả còn gì để nói với anh...Muốn làm người tốt cũng khó rồi...Mong a Tuấn làm rõ vụ này giúp em.
Anh cũng k cần phải xin lỗi gì đâu a Tâm ạ...em biết thời gian dài em bị ám ảnh làm phiền các anh làm phiền mọi người...mọi người nhìn em thì 2 chứ ám ảnh hiện lên thôi...cái đó là điều bình thường...bây giờ em cũng đã dần bình tâm trở lại...lâu lâu em lên diễn đàn thấy TH nào e có thể động viên giúp đỡ các bạn là em vui rồi.
Anh có thấy anh ác không...thì anh cứ cho là người đó là em đi...a cứ cho người đó là fake đi nhưng 1 người đang rơi vào hoàn cảnh như vậy mà anh là quản trị viên anh còn cười cợt...em chịu anh rồi đấy..thôi a lớn rồi tự a sẽ biết làm thế nào là đúng...Còn anh muốn làm quan trị viên thì hãy làm cho đúng nghĩa 1 người tư vấn.

sapchetroi
30-09-2016, 23:30
Em thấy lâu nay không có biểu hiện gì cả..e chỉ hơi bị ngứa...nhưng xn xong thì em không giữ nổi bình tĩnh nữa.liệu có phép màu gì không các anh..cứu em với,em không muốn chết.

Darklod
30-09-2016, 23:49
XN 3pp để khẳng định đi bạn ! Có thể là dương tính giả thôi

Tuanmecsedec
01-10-2016, 06:25
Anh chị cho em hỏi với ạ...e năm nay 22t,trước đây e có quan hệ với gái md khoảng 2 tháng trước và có sd bcs và e có kiểm tra thì bcs k bị rách ..hnay e lấy hết can đảm để đi xn thì kq làm e vô cùng sợ hãi và hoảng loạn..Bhs.Ag 5.6(cao) dương tính anh chị cho em hỏi em có bị hiv không ạ..và xác suất là bao nhiêu phần trăm ..Các anh chị giúp em với e đag rất hoang mang e thấy gét bản thân mình,ân hận về những việc mình đã làm. ,e chưa làm được gì cho bố mẹ,e còn rất trẻ ,còn bao nhiêu dự định trong tương lai nhưng hnay e nhận được giấy trả kết quả thực sự em không muốn sống nữa..e sn là chết lúc nào cũng được thà rằng bây giờ cho nó thanh thản...anh chị giúp em với ạ..em khống sống nổi nữa...

Thông thường khi xét nghiệm máu kiểm tra theo dõi viêm gan B, các Bác sỹ hay cho làm nhiều chỉ số khác nhau để đánh giá tình trạng viêm gan B, trong đó có 02 chỉ số là:

- HBsAg: Kháng nguyên bề mặt viêm gan B virus.

- Anti HBs: Kháng thể chống lại kháng nguyên bề mặt.

1) HBsAg dương tính (+):

Nếu HbsAg dương tính, có nghĩa là bạn đã bị nhiễm virus viêm gan B. Khi đó bác sĩ sẽ phải cho làm thêm nhiều xét nghiệm khác để xác định xem:

- Là người lành mang bệnh: Nhiễm virus viêm gan B nhưng không có tổn thương gan
- Là người mang chủng virus viêm gan B đang hoạt động: Trong trường hợp này phải điều trị và theo dõi định kỳ.

2) Anti HBs:

Nếu xét nghiệm Anti HBS (+) có nghĩa là cơ thể đã có kháng thể chống lại virus viêm gan B, có hai khả năng khi Anti HBS dương tính:

- Bạn đã được tiêm phòng virus viêm gan B hoặc bạn đã từng mắc virus viêm gan B và đã tự khỏi.
- Xác định thêm nồng độ của kháng thể để biết lượng kháng thể đã có có chống lại virus viêm gan B được hay không.

Đối với HIV,sau khi cơ thể ( tổng tư lệnh bạch cầu) phát hiện ra kẻ địch (HIV) có mặt trong cơ thể, sẽ tạo ra đội quân (kháng thể) để chống trả.Rất tiếc đội quân (kháng thể) bất lực với HIV.

Đội quân kháng thể sẽ bị tiêu diệt dần do HIV tiêu diệt,đến một ngày nào đó.kẻ địch chiếm,tiêu diệt hoàn toàn bạch cầu.Khi ấy cơ thể không còn khả năng chống các bệnh thông thường khác,như bệnh lao phổi là thường bị trước tiên.Giai đoạn này kháng thể bị tiêu diệt trầm trọng gọi là giai đoạn AIDS.

Bạn lưu ý,mỗi loại bệnh,vi rút thì Bạch cầu tạo kháng thể chống khác nhau.Cho nên xét nghiệm bệnh nào là của bệnh đó.Viêm gan là của viêm gan,HIV cũng vậy .v.v.v.

Thông thường kháng thể kháng HIV sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần,có những trường hợp có thể lâu hơn.Nhưng không quá 6 tháng.Như dùng thuốc ức chế (Pep) hoặc ung thư.

HBV phân làm 4 trường hợp:

- Trường hợp 1: Có kháng nguyên bề mặt HBsAg (+) chứng tỏ có virut; có kháng nguyên nội sinh HBeAg (+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, có dấu hiệu lâm sàng viêm gan B rõ (vàng mắt, vàng da, mệt mỏi chán ăn; enzym gan ALT-alanin aminotranferase tăng. Bình thường ALT= 40U/L, khi bị bệnh ALT tăng gấp 2 lần trở lên). Đây là trường hợp cần phải dùng thuốc.

- Trường hợp 2: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi; không có dấu hiệu lâm sàng rõ. Đây là trường hợp người lành mang mầm bệnh, không dùng thuốc.

- Trường hợp 3: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, nhưng không có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người "dung nạp được miễn dịch" cũng chưa cần dùng thuốc. Nhưng trường hợp này có nguy cơ cao, virut có thể tái kích hoạt gây bệnh nên cần theo dõi, nếu thấy xuất hiện các biểu hiện lâm sàng thì khám ngay để kịp thời dùng thuốc.

- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị

Hoặc bạn xem chủ đề này ;

Chủ đề: viêm gan B (http://diendanhiv.vn/threads/21889-viem-gan-B)

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Darklod
01-10-2016, 22:32
HÔM NAY EM CÓ Đi CÙNG BẠN CHỦ TOPIC ĐẾN TT YTDP TỈNH ĐỂ XN LẠI !
TỜ KQ XN COMBO Ở HỢP LỰC LÀ BẠN ẤY XN VGB !
- Hôm nay XN Ở TT YTDP thì bạn đó nhận KQ như sau
+ AT với HIV
+ Dương tính với VGB
Mai em sẽ gọi bạn ấy lên xác nhận lại ạ !
AE yên tâm nhé !

Tuanmecsedec
01-10-2016, 22:35
HÔM NAY EM CÓ Đi CÙNG BẠN CHỦ TOPIC ĐẾN TT YTDP TỈNH ĐỂ XN LẠI !
TỜ KQ XN COMBO Ở HỢP LỰC LÀ BẠN ẤY XN VGB !
- Hôm nay XN Ở TT YTDP thì bạn đó nhận KQ như sau
+ AT với HIV
+ Dương tính với VGB
Mai em sẽ gọi bạn ấy lên xác nhận lại ạ !
AE yên tâm nhé !

Như vậy đã rõ hết rồi mấy thánh nhé.