PDA

View Full Version : các phương pháp xét nghiệm và dương tính giả

noname_178
08-10-2016, 12:39
gửi anh Tuấn và các bạn
em có 1 số thắc mắc về các pp xét nghiệm nên mong anh Tuấn giải đáp giúp em.
theo em biết thì hiện nay có 3 pp xn là test nhanh, combo ag/at và test 3pp. nếu như em có hiểu nhầm về combo ag/ab và 3pp thì mong anh và các bạn chỉ dùm em.
test nhanh thì rất nhiều nơi thực hiện và đã có nhiều trường hợp cho ra + giả do độ nhạy của test nhanh.
còn 3pp theo em được biết thì hiện nay ở tphcm chỉ có pasteur thực hiện và các th + giả đều phải đưa qua pasteur để làm lại theo 3pp.
còn pp combo ag/ab thì em chưa nghe về th + giả nên em muốn hỏi là pp combo với 3pp ở pasteur có khác biệt gì nhau không và đã có th nào + giả nào do pp combo xảy ra chưa. vì theo em biết ở hoà hảo hiện này dùm pp combo và được giới thiệu là thế hệ mới nhất nhưng hoà hảo lại không được kết luận + mà phải chuyển qua pasteur. như vậy có phai do 3pp ở pasteur là tiên tiến nhất không ạ?
nếu em có nói ji sai ở trên thì mong anh chỉ giúp em.

peaceful
08-10-2016, 12:44
3pp tức là 3 phương pháp. Tức là làm 3 loại XN khác nhau để khẳng định kết quả. Trong 3 loại XN đó có 1 cái là combo

Tuanmecsedec
08-10-2016, 13:22
gửi anh Tuấn và các bạn
em có 1 số thắc mắc về các pp xét nghiệm nên mong anh Tuấn giải đáp giúp em.
theo em biết thì hiện nay có 3 pp xn là test nhanh, combo ag/at và test 3pp. nếu như em có hiểu nhầm về combo ag/ab và 3pp thì mong anh và các bạn chỉ dùm em.
test nhanh thì rất nhiều nơi thực hiện và đã có nhiều trường hợp cho ra + giả do độ nhạy của test nhanh.
còn 3pp theo em được biết thì hiện nay ở tphcm chỉ có pasteur thực hiện và các th + giả đều phải đưa qua pasteur để làm lại theo 3pp.
còn pp combo ag/ab thì em chưa nghe về th + giả nên em muốn hỏi là pp combo với 3pp ở pasteur có khác biệt gì nhau không và đã có th nào + giả nào do pp combo xảy ra chưa. vì theo em biết ở hoà hảo hiện này dùm pp combo và được giới thiệu là thế hệ mới nhất nhưng hoà hảo lại không được kết luận + mà phải chuyển qua pasteur. như vậy có phai do 3pp ở pasteur là tiên tiến nhất không ạ?
nếu em có nói ji sai ở trên thì mong anh chỉ giúp em.

Test nhanh hay Test HIV Combo là một test rất nhạy,vì đều có tìm kháng thể,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả. CácTest này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

noname_178
08-10-2016, 16:07
vậy thường những trường hợp nào test nhanh và combo cho + giả vậy anh? như sức đề kháng giảm có cho ra + giả ko anh?

Tuanmecsedec
08-10-2016, 16:13
vậy thường những trường hợp nào test nhanh và combo cho + giả vậy anh? như sức đề kháng giảm có cho ra + giả ko anh?

Làm gì có chuyện sức đề kháng giảm mà cho dương tính giả.Bạn lo là dương tính thật kìa,chứ lo ba chuyện dương tính giả làm gì,cầu là dương tính giả chứ đừng dương tính thật.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

noname_178
08-10-2016, 16:24
em cảm ơn anh. do em ko rành lắm nên hỏi ạ