PDA

View Full Version : Em cần Anh Chị tư vấn về thuốc phơi nhiễm.

CoXanh
15-11-2016, 05:52
Em xin chào Anh Chị.

Tối ngày 3 tháng 11 , khoảng 19h em có quan hệ anal sex với GMD và có sử dụng BCS , tuy nhiên sau khi em xuất tinh và rút DV ra thì phát hiện BCS bị rách .

Sáng ngày 4 tháng 11 em có tới BV nhiệt đới TP HCM xét nghiệm cũng như xin mua thuốc phơi nhiễm , và bác sĩ kê cho em 3 loại thuốc :
Efavirenz 600mg + Tesrax 300mg + Lamivudin 150mg .

Bác sĩ bảo em uống ngay liều đầu tiên (Gồm 1v Efavirenz , 1v Tesrax , 2v Lamivudin) ; lúc đó khoảng 10giờ sáng ngày 4 tháng 11 và sau khi có KQ XN , Bác sĩ kê cho em đủ 28 ngày thuốc và dặn em uống vào buổi tối , trước khi ngủ. Em uống thuốc đủ đến hôm nay là ngày thứ 11 , nay em có 1 số thắc mắc mong anh chị giải đáp :

_Vì Bác sĩ chỉ dặn em uống thuốc vào buổi tối trước khi ngủ nên em uống thuốc không cố định giờ giấc , thường giao động tầm 22h-23h tối , như vậy có ảnh hưởng đến quá trình điều trị không ?
_Do đặc thù công việc của em , nên có những ngày trong tuần em phải làm việc vào buổi tối , và do tác dụng phụ của thuốc + stress nên em không thể tập trung làm việc được , em muốn hỏi là em có thể uống thuốc ngày thứ 12 sớm hơn 12 tiếng , tức là khoảng 10h-11h sáng và tiếp tục uống đủ 28 ngày thuốc với mốc thời gian đó được không ?
_Hôm qua em bị sốt nhẹ và đau cổ , em nghĩ có thể do tác dụng phụ của thuốc , nhưng em muốn hỏi những triệu chứng gì của cơ thể cho thấy gan không thể chịu nổi thuốc phơi nhiễm mà em đang uống , mặc dù em cũng hơi yên tâm phần này một chút vì lúc xét nghiệm máu , nếu gan em có vấn đề có lẽ Bác sĩ đã kê thuốc bổ trợ theo.

Vài thắc mắc mong Anh Chị giải đáp dùm em.

Tuanmecsedec
15-11-2016, 07:23
Em xin chào Anh Chị.

Tối ngày 3 tháng 11 , khoảng 19h em có quan hệ anal sex với GMD và có sử dụng BCS , tuy nhiên sau khi em xuất tinh và rút DV ra thì phát hiện BCS bị rách .

Sáng ngày 4 tháng 11 em có tới BV nhiệt đới TP HCM xét nghiệm cũng như xin mua thuốc phơi nhiễm , và bác sĩ kê cho em 3 loại thuốc :
Efavirenz 600mg + Tesrax 300mg + Lamivudin 150mg .

Bác sĩ bảo em uống ngay liều đầu tiên (Gồm 1v Efavirenz , 1v Tesrax , 2v Lamivudin) ; lúc đó khoảng 10giờ sáng ngày 4 tháng 11 và sau khi có KQ XN , Bác sĩ kê cho em đủ 28 ngày thuốc và dặn em uống vào buổi tối , trước khi ngủ. Em uống thuốc đủ đến hôm nay là ngày thứ 11 , nay em có 1 số thắc mắc mong anh chị giải đáp :

_Vì Bác sĩ chỉ dặn em uống thuốc vào buổi tối trước khi ngủ nên em uống thuốc không cố định giờ giấc , thường giao động tầm 22h-23h tối , như vậy có ảnh hưởng đến quá trình điều trị không ?
_Do đặc thù công việc của em , nên có những ngày trong tuần em phải làm việc vào buổi tối , và do tác dụng phụ của thuốc + stress nên em không thể tập trung làm việc được , em muốn hỏi là em có thể uống thuốc ngày thứ 12 sớm hơn 12 tiếng , tức là khoảng 10h-11h sáng và tiếp tục uống đủ 28 ngày thuốc với mốc thời gian đó được không ?
_Hôm qua em bị sốt nhẹ và đau cổ , em nghĩ có thể do tác dụng phụ của thuốc , nhưng em muốn hỏi những triệu chứng gì của cơ thể cho thấy gan không thể chịu nổi thuốc phơi nhiễm mà em đang uống , mặc dù em cũng hơi yên tâm phần này một chút vì lúc xét nghiệm máu , nếu gan em có vấn đề có lẽ Bác sĩ đã kê thuốc bổ trợ theo.

Vài thắc mắc mong Anh Chị giải đáp dùm em.

Phác đồ của bạn đang uống có tác dụng phụ rất mạnh gây ảo giác.Vì vậy khi bạn chuyển sang uống vào buổi sáng có thể ảnh hưởng đến công việc,nhất là tham gia giao thông,vì thuốc làm ảo giác nên khi tham gia giao thông có thể gây tai nạn.

Nếu bạn chuyển qua uống buổi sáng mà không ảnh hưởng đến bạn thì bạn chuyển không sao.Nhưng cần lưu ý vấn đề Tuanmecsdec nói.

Còn vấn đề giờ giấc uống thì bạn phải chọn 1 giờ nhất định uống,chứ không được hôm nay uống giờ này,ngày mai uống giờ khác.Vì phác đồ của bạn uống ngân giải trong cơ thể sau 24 giờ thôi.Thường phác đồ bạn uống khuyên uống vào buổi tối trước khi đi ngủ.

Bạn có thể tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Thuốc điều trị phác đồ cực độc (http://diendanhiv.vn/threads/39578-Thuoc-dieu-tri-phac-do-cuc-doc)
Chủ đề: Đây là phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://diendanhiv.vn/threads/35647-Day-la-phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)
Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV của bệnh viện nhiệt đới tác hại cực mạnh (http://diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-cua-benh-vien-nhiet-doi-tac-hai-cuc-manh)
Chủ đề: qhtd rách bao phác đồ điều trị cực độc lưu ý (http://diendanhiv.vn/threads/39699-qhtd-rach-bao-phac-do-dieu-tri-cuc-doc-luu-y)

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

CoXanh
15-11-2016, 11:20
Em xin cảm ơn anh Tuấn đã giải đáp những thắc mắc của em , sau khi tìm hiểu 1 số chủ đề anh Tuấn đưa thì em thấy thuốc Efavirenz 600mg trong phát đồ của em rất hại cho cơ thể đặc biệt là gan , em cũng rất lo nhưng vì đã uống 11 ngày rồi nên thôi cố gắng uống hết phần thuốc còn lại . Em quyết định sẽ chuyển giở uống thuốc vào buổi sáng , và từ giờ sẽ uống cố định lúc 11h sáng (em vửa uống xong phần thuốc của ngày 12) , hy vọng em không bị quá liều thuốc Efavirenz 600mg vì hiện tại chỉ mới khoảng 12giờ sau khi em sử dụng phấn thuốc của ngày 11.