PDA

View Full Version : Em có chút băn khoăn nhờ mấy anh tư vấn xăm hình

tamhuongthien
19-11-2016, 19:59
Ba ngày trước em có đi xăm hình. Vì xăm theo kiểu truyền thống nên người xăm dùng chỉ duy nhứt một cây kim xăm dài để xăm cho mọi người. Với cả dùng chung một lọ mực xăm. Em về thì nghe bạn bè bảo là xăm như vậy có khả năng bị nhiễm HIV nên e hơi lo lắng.
E được biết là trước em khoảng nửa tiếng là không có ai xăm hết. Trước khi xăm. Người xăm có nhúng kim xăm vào lọ cồn hay gi đó rùi lau chùi. Sau đó xăm cho e. Sau khi xăm xong người xăm có dùng khăn lau lại kim xăm và dùng nắp đậy đầu kim lại. E đang băn khoăn là liệu đậy nắp lại như vậy đầu kim xăm sẽ ko bị thoáng nên có là môi trường cho virut lưu lại ko ạ.
Em hơi lo lắng nên nhờ mấy anh tư vấn giúp e. Em cảm ơn ạ.

Charles
19-11-2016, 20:04
Ba ngày trước em có đi xăm hình. Vì xăm theo kiểu truyền thống nên người xăm dùng chỉ duy nhứt một cây kim xăm dài để xăm cho mọi người. Với cả dùng chung một lọ mực xăm. Em về thì nghe bạn bè bảo là xăm như vậy có khả năng bị nhiễm HIV nên e hơi lo lắng.
E được biết là trước em khoảng nửa tiếng là không có ai xăm hết. Trước khi xăm. Người xăm có nhúng kim xăm vào lọ cồn hay gi đó rùi lau chùi. Sau đó xăm cho e. Sau khi xăm xong người xăm có dùng khăn lau lại kim xăm và dùng nắp đậy đầu kim lại. E đang băn khoăn là liệu đậy nắp lại như vậy đầu kim xăm sẽ ko bị thoáng nên có là môi trường cho virut lưu lại ko ạ.

Kim xăm hình cấu tạo đặc không chứa được máu nên virus không thể tồn tại được, hơn nữa khi người thợ xăm sử dụng cho mỗi người xong đều đã ngâm vào cồn như vậy đã khử trùng rồi, vì vậy bạn hoàn toàn yên tâm không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
19-11-2016, 20:04

Khi nào xăm kiểu liên tiếp nhiều người mới nhau,xăm người này,người kia song song với nhau thì mới lo.Còn vấn đề xăm kiểu ngắt khoảng thì vi rút không thể tồn tại ở môi trường ngoài.Vì

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:
Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

tamhuongthien
19-11-2016, 20:11
Da. E cảm ơn mấy anh nhiều. E cũng co đọc trước mấy topic rùi mà tại vẫn hơi lo lắng nên mới hỏi ạ. :(

tamhuongthien
20-11-2016, 10:18
A tuan oi cho e hoi thêm một câu nữa thôi ạ. Ngoài mấy chi tiết e kể trên còn một chi tiết là người xăm xong vừa dứt ra là có dùng một cái giẻ để lau đầu kim. E chỉ muốn thắc mắc là liệu lần xăm gần nhất người ta có dùng cái giẻ ấy để lau đầu kim dính máu thì liệu máu có thấm vào thì virut có lưu lại và vẫn còn hoạt động ko ạ. Sau khi đến lượt e xăm thì họ cũng dùng giẻ ý lau chùi kim xăm truoc khi bắt đầu xăm cho e. E còn lo một chút vì cái giẻ ý nó cũng hơi bẩn bẩn đen đen vì mực và lung tung các thứ khác ạ. Liệu có nguy cơ gì không mấy anh.
E cảm ơn ạ.

Tuanmecsedec
20-11-2016, 10:25
A tuan oi cho e hoi thêm một câu nữa thôi ạ. Ngoài mấy chi tiết e kể trên còn một chi tiết là người xăm xong vừa dứt ra là có dùng một cái giẻ để lau đầu kim. E chỉ muốn thắc mắc là liệu lần xăm gần nhất người ta có dùng cái giẻ ấy để lau đầu kim dính máu thì liệu máu có thấm vào thì virut có lưu lại và vẫn còn hoạt động ko ạ. Sau khi đến lượt e xăm thì họ cũng dùng giẻ ý lau chùi kim xăm truoc khi bắt đầu xăm cho e. E còn lo một chút vì cái giẻ ý nó cũng hơi bẩn bẩn đen đen vì mực và lung tung các thứ khác ạ. Liệu có nguy cơ gì không mấy anh.
E cảm ơn ạ.

Nếu máu có dính vào khăn sẽ khô ngay bạn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Nguyen Ha
21-11-2016, 03:08
E cảm ơn ạ.

Không có nguy cơ bạn ạ