PDA

View Full Version : Sợ mất tác dụng thuốc pep

Đong1
07-12-2016, 18:52
Em có vài lần uống thuốc pép với sữa và nước cam và nước chanh vắt cho em hỏi có sợ ảnh hưởng tới pep k?? Và vài lần uống trễ mất 3 -5 phút. Có vài lần ăn cơm chan nước canh chua. Em đọc trên mạng nếu uống thuốc với sữa hoa quả ép chua thuốc sẽ mất tác dụng em lo quá. Cảm ơn ban quản trị

Lục Giang
07-12-2016, 18:59
Em có vài lần uống thuốc pép với sữa và nước cam và nước chanh vắt cho em hỏi có sợ ảnh hưởng tới pep k?? Và vài lần uống trễ mất 3 -5 phút. Có vài lần ăn cơm chan nước canh chua. Em đọc trên mạng nếu uống thuốc với sữa hoa quả ép chua thuốc sẽ mất tác dụng em lo quá. Cảm ơn ban quản trị
ko sao đâu bạn, chỉ là khi ún thuốc nên hạn chế dùng chung với nước hoa quả sợ làm giảm tác dụng thuốc nhưng ko đnág kể hoặc khó hấp thu hơn 1 chút nhưng chỉ với đa số các loại thuốc khác chứ pep thì ko ảnh hưởng quá nhìu đnág để lo lắng đâu, nếu hạn chế đc thì tốt, nên uống nước hoa quả sau khi ún thuốc 30 phút trở lên sẽ tốt hơn
ún trễ 5 phút ko sao bạn

Tuanmecsedec
07-12-2016, 19:18
Những gì bạn kể không sao.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Đong1
11-12-2016, 10:39
Nay em uống đã là 58 viên lamzidivir rồi ko biết có cần uống đủ 60 viên không ạ. Em đã phải rất cố gắng vì thuốc vật em chết đi sống lại bao lần...buồn nôn, mệt mỏi, tiêu chảy và đi ỉa...có đôi ba lần bị nôn sau khi ún thuốc 3 tiếng ko bít có sao k? Hôm nay ngừng thuốc đi xn tét nhanh âm tính ko bít có khả quan ko nữa. Mong anh chị cho em lời khuyên với

Tuanmecsedec
11-12-2016, 13:57
Nay em uống đã là 58 viên lamzidivir rồi ko biết có cần uống đủ 60 viên không ạ. Em đã phải rất cố gắng vì thuốc vật em chết đi sống lại bao lần...buồn nôn, mệt mỏi, tiêu chảy và đi ỉa...có đôi ba lần bị nôn sau khi ún thuốc 3 tiếng ko bít có sao k? Hôm nay ngừng thuốc đi xn tét nhanh âm tính ko bít có khả quan ko nữa. Mong anh chị cho em lời khuyên với

Bạn chỉ cần uống uống 28 ngày (4 tuần) tức 56 viên thôi.Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút phải để sau 8 tuần ngưng thuốc tức sau 12 tuần có nguy cơ thì xét nghiệm mới chính xác.Bạn xét nghiệm sớm thì cũng không chính xác.Bạn yên tâm chưa có ca nào thất bại đâu.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Đong1
11-12-2016, 14:07
Anh tuấn ơi cho em hỏi tý một người mà đã nhiễm HIV từ trước đó rồi xn dương tính khi dùng lamzidivir 1 tháng sau nếu đi xét nghiệm cho ra âm tính được ko??

Tuanmecsedec
11-12-2016, 14:10
Anh tuấn ơi cho em hỏi tý một người mà đã nhiễm HIV từ trước đó rồi xn dương tính khi dùng lamzidivir 1 tháng sau nếu đi xét nghiệm cho ra âm tính được ko??

Nếu đã nhiễm HIV thật sự thì dù có uống 100 toa hay 1000 toa hoặc uống suốt đời thì vẫn dương tính là dương tính.Nói kiểu như bạn,những anh chị em có HIV điều trị ARV thì sau này sẽ nghiệm âm tính sao?.

Cũng nói thêm cho bạn rõ,Lamzidivir cũng chính là thuốc ARV điều trị cho người có HIV.

Đong1
11-12-2016, 14:23
Trường hợp của em ra nhan vien ban' thuoc' ke toa bảo uống cùng lamzidivir là thuốc miễn dịch bosbotin em toàn uống cùng nhau cùng 1 lúc, không biết có giảm công dụng của pep ko? Và uống cùng nhau như thế có cần uống cả 60 viên hay chỉ 56 viên lamzidivir là đủ. Em đã uống 58 viên lamzidivir và 57 viên bosbotin rồi( hôm nay thì em không uống bosbotin cùng với lamzidivir) anh Tuấn cho em ít ý kiến... vì em muốn thuốc hay bị buồn nôn hành lắm

Tuanmecsedec
11-12-2016, 14:33
Trường hợp của em ra nhan vien ban' thuoc' ke toa bảo uống cùng lamzidivir là thuốc miễn dịch bosbotin em toàn uống cùng nhau cùng 1 lúc, không biết có giảm công dụng của pep ko? Và uống cùng nhau như thế có cần uống cả 60 viên hay chỉ 56 viên lamzidivir là đủ. Em đã uống 58 viên lamzidivir và 57 viên bosbotin rồi( hôm nay thì em không uống bosbotin cùng với lamzidivir) anh Tuấn cho em ít ý kiến... vì em muốn thuốc hay bị buồn nôn hành lắm

Bạn uống 56 viên Lamzidivir là đủ rồi.

Charles
11-12-2016, 18:21

Nôn sau 3 tiếng không sao. Bạn chỉ cần uống 28 ngày = 56v là đủ, sau khi uống xong bạn đợi thêm 8 tuần tức sau nguy cơ 12 tuần XN mới chính xác.

Đong1
12-12-2016, 15:05
Em thự sự là rất mỏi bị pep hành đủ thứ đầy bụng ,tiêu chảy ,buồn nôn .nóng trong người mất ngủ li bì... em sợ pep quá rồi nay em cũng hoàn thanh xong nhung mà các anh chị ơi trong thời gian điều trị em hay uống nhiều nước ngô luộc, nước cam, dưa hấu ép, táo ép, nước mía đá...và nước chanh chua có dùng cả boganic em sợ đi tiểu nhiều pep bị đào thải có ảnh hưởng ko? Em cảm ơn

Charles
12-12-2016, 15:40
Em thự sự là rất mỏi bị pep hành đủ thứ đầy bụng ,tiêu chảy ,buồn nôn .nóng trong người mất ngủ li bì... em sợ pep quá rồi nay em cũng hoàn thanh xong nhung mà các anh chị ơi trong thời gian điều trị em hay uống nhiều nước ngô luộc, nước cam, dưa hấu ép, táo ép, nước mía đá...và nước chanh chua có dùng cả boganic em sợ đi tiểu nhiều pep bị đào thải có ảnh hưởng ko? Em cảm ơn

Uống nhiều nước như vậy rất tốt, không ảnh hưởng gì thuốc phơi nhiễm.

Đong1
13-12-2016, 15:59
E đã ngưng thuốc được 1 ngày rồi mà vẫn buồn nôn dữ vậy vẫn còn hiện tượng mệt đau bụng đi ngoài...k biết đó phải dấu hiệu nhiễm k ạ

Charles
13-12-2016, 16:04
E đã ngưng thuốc được 1 ngày rồi mà vẫn buồn nôn dữ vậy vẫn còn hiện tượng mệt đau bụng đi ngoài...k biết đó phải dấu hiệu nhiễm k ạ

Bạn đi khám coi có ăn phải thực phẩm độc hại gì không.

Đong1
13-12-2016, 17:36
Em có hiện tượng buồn nôn ạ... hay vẫn còn tác dụng phụ của thuốc anh nhj??

Đong1
13-12-2016, 17:40
Hay là bị nhiễm mới có hiện tượng đó anh nhj...em không ăn uống gì bừa bãi cả

Charles
13-12-2016, 19:28
Em có hiện tượng buồn nôn ạ... hay vẫn còn tác dụng phụ của thuốc anh nhj??

Hay là bị nhiễm mới có hiện tượng đó anh nhj...em không ăn uống gì bừa bãi cả

Tác dụng phụ thì tuỳ cơ địa từng người, có người uống chưa hết thuốc cũng đã không bị tác dụng phụ nữa, có người sau ngưng thuốc 2 tháng mới hết hẳn. Buồn nôn thì liên quan đến dạ dày, bạn cứ đi khám xem sao, nếu chỉ là tác dụng phụ của thuốc thì không có gì đáng lo.

Đong1
13-12-2016, 19:32
E đi xét nghiệm âm tính anh ạ! Thấy k uống thuốc nữa tác dụng cũng giảm nhưng chưa hết hẳn có chăng là hiv ở ẩn không anh

Charles
13-12-2016, 19:45
E đi xét nghiệm âm tính anh ạ! Thấy k uống thuốc nữa tác dụng cũng giảm nhưng chưa hết hẳn có chăng là hiv ở ẩn không anh

Bạn uống thuốc ức chế virus nên XN sớm không chính xác. Bạn cần đợi đủ 12 tuần kể từ khi có nguy cơ XN mới chính xác.

Tuanmecsedec
13-12-2016, 20:41

Bạn còn dư âm của tác dụng phụ của thuốc thôi.

Đong1
13-12-2016, 22:50
Em ăn uống sao vẫn có hiện tượng đầy bụng thế nhỉ? Hay là gan mật cí vấn đề rồi. Trong khi dùng pep em thấy ăn uống rất khó tiêu

Charles
14-12-2016, 07:32
Em ăn uống sao vẫn có hiện tượng đầy bụng thế nhỉ? Hay là gan mật cí vấn đề rồi. Trong khi dùng pep em thấy ăn uống rất khó tiêu

Đầy bụng tức ăn không tiêu, bạn mua mấy gói men tiêu hoá về uống xem sao.

Tuanmecsedec
14-12-2016, 08:11

Tác dụng phụ của thuốc cũng làm đầy hơi

Đong1
14-12-2016, 11:08
Cách anh chị cho em hỏi tý trong khi em dùng thuốc hay bị buồn nôn em đã dừng thuốc từ hôm 12/12 sao tơi hôm nay em vẫn có cảm giác buồn nôn thế nhỉ. Mong ac giúp em với. Em sợ nhiễm quá

Nguyen Ha
14-12-2016, 11:50
Cách anh chị cho em hỏi tý trong khi em dùng thuốc hay bị buồn nôn em đã dừng thuốc từ hôm 12/12 sao tơi hôm nay em vẫn có cảm giác buồn nôn thế nhỉ. Mong ac giúp em với. Em sợ nhiễm quá

Tác dụng phụ của PEP có thể hết sau vài ngày cũng có thể là vài tuần. Để khắc phục tình trạng buồn nôn này bạn có thể tthái lát miếng gừng rồi nhâm nhi mỗi khi có cảm giác buồn nôn sẽ thấy dễ chịu

Đong1
15-12-2016, 12:11
Em đã dừng thuốc nay là 3 hôm rồi. Có hiện tượng đi ngoài phân có màng nhày( không phải tiêu chảy) hình như bị đại tràng mà em ăn uống rất giữ gìn. Không biết có phải là do đại tràng hay giai đoạn đầu của HIV anh chị nhỉ

Nguyen Ha
15-12-2016, 12:17
Em đã dừng thuốc nay là 3 hôm rồi. Có hiện tượng đi ngoài phân có màng nhày( không phải tiêu chảy) hình như bị đại tràng mà em ăn uống rất giữ gìn. Không biết có phải là do đại tràng hay giai đoạn đầu của HIV anh chị nhỉ

Nóng trong người thôi bạn, bạn ăn uống đồ mát vào.

Đong1
21-12-2016, 18:58
Lamzidivir là thuốc pép à? Sao em thấy diễn đàn lắm loại thuốc pep mà không phải lamzidivir thế?
Anh tuấn ơi nay em đọc tài liệu lamzidivir có 2 loại của việt nam và của ngoại
Thuốc ngoại đắt hơn và tốt hơn hả anh. Vậy thuốc của việt k tốt hả. Em lo quá em mua thuốc ở bệnh viện đống đa .

Tuanmecsedec
21-12-2016, 19:30
Lamzidivir là thuốc pép à? Sao em thấy diễn đàn lắm loại thuốc pep mà không phải lamzidivir thế?
Thuốc ngoại đắt hơn và tốt hơn hả anh. Vậy thuốc của việt k tốt hả. Em lo quá em mua thuốc ở bệnh viện đống đa .

Thuốc Lamzidivir là viên 2 trong 1 tức là gồm hai thành phần Lamivudin 150 mg. Zidovudin 300 mg dùng trong điều trị phơi nhiễm HIV.

Bạn yên tâm dùng thuốc này,còn vấn đề thuốc phơi nhiễm đôi lúc có những tên thuốc khác nhau.Nhưng thành phần thuốc như nhau và tác dụng như nhau bạn.

Nguyen Ha
21-12-2016, 19:34
Thuốc nội hay thuốc ngoại thì thành phần thuốc như nhau, tên thuốc khác nhau nhưng thành phần kết hợp như nhau, công dụng như nhau

Đong1
23-12-2016, 19:04
Em cảm ơn ac

Đong1
23-12-2016, 19:08
Nay em có đi làm xét nghiệm sau 10 ngày ngưng kết quả âm tính. Nhưng các anh chị ơi chắc em chết mất nguy cơ chồng chất nguy cơ phải khó khăn lắm em mới vượt qua nổi những ngày uống pep và sau ngày uống là 10 ngày xn âm tính vậy mà cô bé lại lấy Xilanh cũ xét nghiệm cho em. Tại em thấy Xilanh được bóc sẵn lúc hút máu ra em mới nhớ. Huhu em lại có nguy cơ nữa rồi ko biết có phải dùng pep lần nữa ko???? Mong anh chị giúp em với.
em xét nghiệm ở ngoài phòng khám tư ko vào bệnh viện

Nguyen Ha
23-12-2016, 19:19
Nay em có đi làm xét nghiệm sau 10 ngày ngưng kết quả âm tính. Nhưng các anh chị ơi chắc em chết mất nguy cơ chồng chất nguy cơ phải khó khăn lắm em mới vượt qua nổi những ngày uống pep và sau ngày uống là 10 ngày xn âm tính vậy mà cô bé lại lấy Xilanh cũ xét nghiệm cho em. Tại em thấy Xilanh được bóc sẵn lúc hút máu ra em mới nhớ. Huhu em lại có nguy cơ nữa rồi ko biết có phải dùng pep lần nữa ko???? Mong anh chị giúp em với.
Xét nghiệm sau PEP 10 ngày kết quả chưa chính xác. Phải chờ đủ 8 tuần sau PEP tức sau nguy cơ 12 tuần mới xét nghiệm được.
Còn về kim tiêm lấy máu, không có chuyện dùng kim cũ.

Tuanmecsedec
23-12-2016, 20:01

Chuyện nhân viên y tế dùng kim tiêm cũ đã qua sữ dụng lấy máu cho bệnh nhân là chuyện hoang đường vớ vẩn không bao giờ có chuyện này nha bạn.Bạn còn vớ vẩn chuyện này nữa thì Tuanmecsedec khóa topic lại liền.

Đong1
29-12-2016, 21:57
Không hiểu sao nách em bị mọc đầu đinh rồi viêm họng ho dát cổ ko biết có phải giai đoạn cửa sổ kk ạ??? Nách em bị đầu đinh đau quá

Charles
29-12-2016, 22:21
Không hiểu sao nách em bị mọc đầu đinh rồi viêm họng ho dát cổ ko biết có phải giai đoạn cửa sổ kk ạ??? Nách em bị đầu đinh đau quá

Mọc đầu đinh hay mụn chỉ là vấn đề bình thường thôi, không có gì phải xoắn đâu bạn.