PDA

View Full Version : Hỏi về thời gian xét nghiệm HIV Combi (Combo)

hoivehivcombi
17-12-2016, 19:04
trước đây và hiện tại mình có qh với gmd khi mỗi lần công tác , lần nào cũng sài bao và kiểm tra bao hết , hiện tại được 2 tuần kể từ lần qh gmd cuối , sau đó 1 tuần có đi xn hiv combi ag/ab ở hòa hảo vì sắp lấy vợ . Kết quả AT , anh Tuanmecsedec cho mình hỏi thông tin mình đọc được nhu sau :
XN combo tìm kháng nguyên có giá trị chính xác trong vòng tuần thứ 4 và 5 , sau 5 tuần không còn kháng nguyên trong cơ thể nên nếu bỏ lở dịp xn này thì phải chờ đủ 12 tuần mà đi xn hiv khác .
Như vậy là đúng hay sai ? Mình có cần đi xn nửa không , xin cảm ơn

Charles
17-12-2016, 19:38
trước đây và hiện tại mình có qh với gmd khi mỗi lần công tác , lần nào cũng sài bao và kiểm tra bao hết , hiện tại được 2 tuần kể từ lần qh gmd cuối , sau đó 1 tuần có đi xn hiv combi ag/ab ở hòa hảo vì sắp lấy vợ . Kết quả AT , anh Tuanmecsedec cho mình hỏi thông tin mình đọc được nhu sau :
XN combo tìm kháng nguyên có giá trị chính xác trong vòng tuần thứ 4 và 5 , sau 5 tuần không còn kháng nguyên trong cơ thể nên nếu bỏ lở dịp xn này thì phải chờ đủ 12 tuần mà đi xn hiv khác .

Combo là phương pháp kết hợp (tìm kháng nguyên và kháng thể), có giá trị từ 4 tuần trở đi, vì vậy dù 5,6 hay 12 tuần... cho đến mãi mãi vẫn có giá trị.

Về trường hợp của bạn, tất cả những lần quan hệ bạn đều sử dụng BCS và cũng đã cẩn thận kiểm tra bao mỗi khi xong trận bao không sự cố gì thì bạn hoàn toàn yên tâm không có nguy cơ, vì vậy bạn không cần XN nữa.

jujuju
17-12-2016, 19:49
BQT xoá bài hỏi trong topic thành viên khác.

hoivehivcombi
17-12-2016, 20:01
cảm ơn mod trường xuân, vậy cho hỏi là có phải kháng nguyên sau 5 tuần là mất nhưng test hiv combi này vẫn còn tìm kháng thể phải không bạn

Nguyen Ha
17-12-2016, 20:12
cảm ơn mod trường xuân, vậy cho hỏi là có phải kháng nguyên sau 5 tuần là mất nhưng test hiv combi này vẫn còn tìm kháng thể phải không bạn

Khi HIV đi vào cơ thể, sau 2 tuần kháng nguyên xuất hiện và mất dần sau 5 tuần, còn kháng thể xuất hiện vào tồn tại xuất đời. Xét nghiệm combo HIV là xét nghiệm kép tìm kháng nguyên và kháng thể.

hoivehivcombi
17-12-2016, 20:27
cảm ơn nguyen ha , vậy mình ko cần phải xn nửa và có thể qh bình thường với vợ sắp cười phải ko bạn

Nguyen Ha
17-12-2016, 20:31
cảm ơn nguyen ha , vậy mình ko cần phải xn nửa và có thể qh bình thường với vợ sắp cười phải ko bạn

Đúng vậy bạn.

Tuanmecsedec
18-12-2016, 06:56

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệmchính xác từ 4 tuần(28 ngày) trở đi.Vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trục tiếp điện thoại.

hoivehivcombi
19-12-2016, 17:21
cảm ơn anh tuan đã tư vấn , vậy theo như mấy bạn nói là mình có cần xn nửa ko anh vì cảm thấy lo lo . mình vừa xn combi cách đây 2 tuần (kết quả AT ) lần qhmd (có sài bao và kiểm tra ) cuối cùng cách đây gần 3~4 tuần và mình đã không còn qh bậy bạ để chuẩn bị lấy vơ,

Nguyen Ha
19-12-2016, 17:40
cảm ơn anh tuan đã tư vấn , vậy theo như mấy bạn nói là mình có cần xn nửa ko anh vì cảm thấy lo lo . mình vừa xn combi cách đây 2 tuần (kết quả AT ) lần qhmd (có sài bao và kiểm tra ) cuối cùng cách đây gần 3~4 tuần và mình đã không còn qh bậy bạ để chuẩn bị lấy vơ,
Cứ yên tâm cưới vợ thôi

Tuanmecsedec
19-12-2016, 19:51

Bạn có nguy cơ gì đâu mà lo,bạn yên tâm đi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.