PDA

View Full Version : Đang sử dụng PEP được hai ngày

soquaroi11
03-11-2013, 19:59
Chào mọi người,

Em đang sống trong những ngày nặng nề nhất từ lúc sinh ra tới giờ. Hôm 1/11 em có đi club tiếp khách, lúc về khách sạn em có qhtd với 1 cô gái làm tiếp viên trong 1 quán Karaoke của người Hàn. Lúc đầu qhtd bt nhưng khi em đổi tư thế doggy thì bao bị rách mà em không biết, khoảng gần 1 phút sau em rút DV ra thì thấy bao lủng. tinh dịch rơi xuống đệm. Em rất lo lắng và hỏi cô gái ấy là em có thường hay đi khách không? CÔ ta trả lời là chỗ em làm 3 tháng xét nghiệm các bệnH HIV và STDs một lần nên tụi em không có bệnh. EM rất lo lắng vì mình khó mà tin tưởng đc các cô gái ở chốn này. Sáng ngày 2/11 em gọi đt cho anh Tuấn nhờ tham vấn và sau đó dùng Lanzidivir để ngừa phơi nhiễm. Ngay 11h trưa ngày hôm đó em đã uống 1 viên và tối 8h40 em uống viên thứ hai ( em qhtd với cô gái kia lúc 2h30 sáng ngày 2/11). Hai ngày hnay em uống thuốc rất đúng giờ, 8h40 sáng 1 viên và 8h40 tối 1 viên. EM có uống thêm các thuốc bao tử và mát gan thanh lọc nhiệt cùng rất nhiều nước để hạn chế tác hại của PEP.

Cho em hỏi mọi người là em dùng thuốc PEP như vậy tỉ lệ thành công có cao không ạ. Sau khi ngưng PEP thì em phải làm XN ngay, rồi tháng thứ 3 và tháng thứ 6 tính từ lúc nguy cơ hay là lúc ngưng thuốc?

Em lo lắng quá, mong mọi người giúp em với

Tuanmecsedec
03-11-2013, 20:04
Chào mọi người,

Em đang sống trong những ngày nặng nề nhất từ lúc sinh ra tới giờ. Hôm 1/11 em có đi club tiếp khách, lúc về khách sạn em có qhtd với 1 cô gái làm tiếp viên trong 1 quán Karaoke của người Hàn. Lúc đầu qhtd bt nhưng khi em đổi tư thế doggy thì bao bị rách mà em không biết, khoảng gần 1 phút sau em rút DV ra thì thấy bao lủng. tinh dịch rơi xuống đệm. Em rất lo lắng và hỏi cô gái ấy là em có thường hay đi khách không? CÔ ta trả lời là chỗ em làm 3 tháng xét nghiệm các bệnH HIV và STDs một lần nên tụi em không có bệnh. EM rất lo lắng vì mình khó mà tin tưởng đc các cô gái ở chốn này. Sáng ngày 2/11 em gọi đt cho anh Tuấn và được anh tư vấn dùng Lanzidivir để ngừa phơi nhiễm. Ngay 11h trưa ngày hôm đó em đã uống 1 viên và tối 8h40 em uống viên thứ hai ( em qhtd với cô gái kia lúc 2h30 sáng ngày 2/11). Hai ngày hnay em uống thuốc rất đúng giờ, 8h40 sáng 1 viên và 8h40 tối 1 viên. EM có uống thêm các thuốc bao tử và mát gan thanh lọc nhiệt cùng rất nhiều nước để hạn chế tác hại của PEP.

Cho em hỏi mọi người là em dùng thuốc PEP như vậy tỉ lệ thành công có cao không ạ. Sau khi ngưng PEP thì em phải làm XN ngay, rồi tháng thứ 3 và tháng thứ 6 tính từ lúc nguy cơ hay là lúc ngưng thuốc?

Em yên tâm, tuân thủ uống đúng giờ,trong thời gian điều trị em có thể uống nhiều nước và nước mát gan.Nếu tuân thủ đúng và đủ thì cho đến nay chưa ca nào thất bại.

soquaroi11
03-11-2013, 20:07
Em yên tâm, tuân thủ uống đúng giờ,trong thời gian điều trị em có thể uống nhiều nước và nước mát gan.Nếu tuân thủ đúng và đủ thì cho đến nay chưa ca nào thất bại.

Anh ơi còn các bước xét nghiệm như thế nào sau khi dùng PEP nữa anh?

Tuanmecsedec
03-11-2013, 20:10
Anh ơi còn các bước xét nghiệm như thế nào sau khi dùng PEP nữa anh?

Em lo tuân thủ uống,theo khuyến cáo những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm xét nghiệm 3 vả tháng thứ 6.Để giải tỏa tâm lý có thể xét nghiệm HIV Combo.

soquaroi11
03-11-2013, 20:17
Em lo tuân thủ uống,theo khuyến cáo những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm xét nghiệm 3 vả tháng thứ 6.Để giải tỏa tâm lý có thể xét nghiệm HIV Combo.

Tức là xn HIV combo sau khi ngưng thuốc và 2 tháng sau xn lần đầu cho xét nghiệm 3 đúng không anh?

Tuanmecsedec
03-11-2013, 20:19
Tức là xn HIV combo sau khi ngưng thuốc và 2 tháng sau xn lần đầu cho xét nghiệm 3 đúng không anh?

Uhm ! Đúng rồi em.

songchungvoi_HIV
03-11-2013, 20:41
Chào mọi người,

Em đang sống trong những ngày nặng nề nhất từ lúc sinh ra tới giờ. Hôm 1/11 em có đi club tiếp khách, lúc về khách sạn em có qhtd với 1 cô gái làm tiếp viên trong 1 quán Karaoke của người Hàn. Lúc đầu qhtd bt nhưng khi em đổi tư thế doggy thì bao bị rách mà em không biết, khoảng gần 1 phút sau em rút DV ra thì thấy bao lủng. tinh dịch rơi xuống đệm. Em rất lo lắng và hỏi cô gái ấy là em có thường hay đi khách không? CÔ ta trả lời là chỗ em làm 3 tháng xét nghiệm các bệnH HIV và STDs một lần nên tụi em không có bệnh. EM rất lo lắng vì mình khó mà tin tưởng đc các cô gái ở chốn này. Sáng ngày 2/11 em gọi đt cho anh Tuấn nhờ tham vấn và sau đó dùng Lanzidivir để ngừa phơi nhiễm. Ngay 11h trưa ngày hôm đó em đã uống 1 viên và tối 8h40 em uống viên thứ hai ( em qhtd với cô gái kia lúc 2h30 sáng ngày 2/11). Hai ngày hnay em uống thuốc rất đúng giờ, 8h40 sáng 1 viên và 8h40 tối 1 viên. EM có uống thêm các thuốc bao tử và mát gan thanh lọc nhiệt cùng rất nhiều nước để hạn chế tác hại của PEP.

Bạn vào đây tìm hiểu: CHỦ ĐỀ: PEP-thuoc-phoi-nhiem-la-gi (http://diendanhiv.vn/threads/8-PEP-thuoc-phoi-nhiem-la-gi)

soquaroi11
04-11-2013, 10:07
Ah, cho em hỏi thêm một cái, loại thuốc bổ gan em đang sử dụng là Honnymarin, loại này có chức năng là:

Viêm gân cấp, viêm gan mãn, xơ gan.

Phục hồi chức năng gan sau khi bị tổn thương.

Bảo vệ tế bào gan khi gan bị nhiễm độc.

Dị ứng do thức ăn, rượu.

Em ko biết loại này có ảnh hưởng tới tác dụng của PEP hay không vậy mọi người?

Tuanmecsedec
04-11-2013, 10:41
Ah, cho em hỏi thêm một cái, loại thuốc bổ gan em đang sử dụng là Honnymarin, loại này có chức năng là:

Dị ứng do thức ăn, rượu.

Bạn nên ngưng thuốc này trong thời gian điều trị phơi nhiễm HIV.

laytroilayphat
04-11-2013, 17:49
mình cũng bị rách bcs và đã dùng pep xong đc 3 tháng rồi, xn cũng âm tính rồi, nên bạn cứ yên tâm nhé, thực ra rách bcs mà nhiễm thì khó lăm + pep nữa cứ yên tâm!
à bạn cũng nên yên tâm về lời cô gái ấy nói vì gái massage của khách sạn thì phải 3 tháng xn một lần thì mới đc cấp phép hành nghề tiếp :)

songchungvoi_HIV
04-11-2013, 23:03

Dị ứng do thức ăn, rượu.

Tốt nhất khôn gne6n dùng loại thuốc này, Nó sẽ tương tác với PEP.

soquaroi11
04-11-2013, 23:40
Tốt nhất khôn gne6n dùng loại thuốc này, Nó sẽ tương tác với PEP.

Dạ, hnay em đã đổi sang dùng thuốc gan thảo dược là Bar rồi anh, em coi thành phần thuốc chỉ có cao artiso và cao thảo dược thôi, nó là thuốc mát gan chứ ko điều trị gì cả. Vì men gan em cũng cao nên em sợ PEP xong em banh luôn lá gan thì khổ.

soquaroi11
05-11-2013, 09:45
Hôm nay là ngày thứ 4 dùng thuốc, thuốc vật em quá :(. Hnay lúc nào em cũng đầy bụng và chực chờ nôn, em ko dám móc họng nôn ra vì sợ mất thuốc. Còn cả tháng nữa lận. Ôi 1 phút vui vẻ mà trả giá cả quãng thời gian nặng nề. E xin chừa huhuhuhu

Tuanmecsedec
05-11-2013, 09:50
Hôm nay là ngày thứ 4 dùng thuốc, thuốc vật em quá :(. Hnay lúc nào em cũng đầy bụng và chực chờ nôn, em ko dám móc họng nôn ra vì sợ mất thuốc. Còn cả tháng nữa lận. Ôi 1 phút vui vẻ mà trả giá cả quãng thời gian nặng nề. E xin chừa huhuhuhu

Đó là tác dụng phụ của thuốc,có thể em bị vài ngày sẽ hết thôi.

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 11:11
Dạ, hnay em đã đổi sang dùng thuốc gan thảo dược là Bar rồi anh, em coi thành phần thuốc chỉ có cao artiso và cao thảo dược thôi, nó là thuốc mát gan chứ ko điều trị gì cả. Vì men gan em cũng cao nên em sợ PEP xong em banh luôn lá gan thì khổ.

Vấn đề men gan cao, em cứ điều trị PEP cho xong rùi giai quyết men gan 1 lần, nếu trong thời gian dùng PEP em điều trị thuốc hạ men song song với nhau thì không thể được. Còn chuyện buồn nôn mệt mõi, chán nản đau đầu, mất ngủ, bần thần, chống mặt là do tác dụng phụ của PEP gây ra, sau khi em ngung PEP nó sẽ hết, Em nên uống nhiều nước mát, ăn nhiều trái cây. Nếu như vừa uống PEP tỏng tầm từ 45 phút để lại mà nôn ói thì uống bù lại thuốc, nếu sau 45 phútc mà nôn ói thì không cần bù thuốc. Nên ăn các loại thức ăn dễ tiêu

soquaroi11
07-11-2013, 09:47
Hôm nay là ngày thứ 6 em dùng thuốc rồi. Đều đặn chưa sai lệch 1 phút nào. EM cũng đã tham khảo các trang web trong và ngoài nc về tình hình của mình, thấy cũng an lòng phần nào. Cố gắng uống đủ 30 ngày rồi để 3 tháng đi xét nghiệm cho nó an tâm luôn. Cám ơn các anh chị đã hỗ trợ về mặt tinh thần cho em. Hix, từ bỏ hết để làm lại cuộc đời. Em chưa vợ, còn mẹ già, em mà có cái gì chắc má em tự tử luôn quá. Em thương mẹ em lắm...

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 09:53
Hôm nay là ngày thứ 6 em dùng thuốc rồi. Đều đặn chưa sai lệch 1 phút nào. EM cũng đã tham khảo các trang web trong và ngoài nc về tình hình của mình, thấy cũng an lòng phần nào. Cố gắng uống đủ 30 ngày rồi để 3 tháng đi xét nghiệm cho nó an tâm luôn. Cám ơn các anh chị đã hỗ trợ về mặt tinh thần cho em. Hix, từ bỏ hết để làm lại cuộc đời. Em chưa vợ, còn mẹ già, em mà có cái gì chắc má em tự tử luôn quá. Em thương mẹ em lắm...
Bạn không cần uống PEP đủ 30 ngày. Chỉ cần PEP đủ 4 tuần = 7 ngày x 4 = 28 ngày PEP. Sau đó xn ở 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể

soquaroi11
07-11-2013, 10:18
Tức là sau khi ngưng thuốc thì hai.tháng sau em đi xét nghiệm đúng ko anh?

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 10:30
Bạn xem nhé

Bạn không cần uống PEP đủ 30 ngày. Chỉ cần PEP đủ 4 tuần = 7 ngày x 4 = 28 ngày PEP. Sau đó xn ở 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể

Tuanmecsedec
07-11-2013, 11:57
Tức là sau khi ngưng thuốc thì hai.tháng sau em đi xét nghiệm đúng ko anh?

Cứ tính cột mốc từ khi có nguy cơ 12 tuần,tức là sau ngưng thuốc 8 tuần.

soquaroi11
28-11-2013, 11:58
Còn ngày mai nữa là em đã uống đủ 28 ngày PEP rồi. Hic, hai tháng nữa mới đi XN sao em lo quá mấy anh chị :(

HIV/AIDS.
28-11-2013, 12:03
Còn ngày mai nữa là em đã uống đủ 28 ngày PEP rồi. Hic, hai tháng nữa mới đi XN sao em lo quá mấy anh chị :(
Sử dụng PEP khả năng thành công rất cao, em yên tâm, cố gắng tuân thủ nha

songchungvoi_HIV
28-11-2013, 12:25
Hiện tại chưa có ca này thất bại PEP khi họ tuân thủ đúng giờ, dùng đủ liều, đúng cách, đúng thuốc, XN đúng quy trình cả

Tuanmecsedec
28-11-2013, 14:43

Bạn yên tâm những gì mọi người tư vấn.Thuốc phơi nhiễm thành công RẤT CAO khi dùng đúng và đủ.

soquaroi11
01-12-2013, 00:43
em đã uống đủ 56 viên Lamzidivir vị chi là 28 ngày PEP, giờ em cũng không biết tính sao nữa. Đợi đủ 2 tháng nữa là XN kết quả, haizzzz. Đầu óc rối bời quá mấy anh ơi, hic hic. Không biết được bao nhiêu phần trăm qua khỏi cái tai nạn này đây huhu

Tuanmecsedec
01-12-2013, 05:34
em đã uống đủ 56 viên Lamzidivir vị chi là 28 ngày PEP, giờ em cũng không biết tính sao nữa. Đợi đủ 2 tháng nữa là XN kết quả, haizzzz. Đầu óc rối bời quá mấy anh ơi, hic hic. Không biết được bao nhiêu phần trăm qua khỏi cái tai nạn này đây huhu

Bạn yên tâm,từ trước đến giờ chưa ca nao mà uống đúng và đủ bị thất bại.

Charles
01-12-2013, 06:01

Bạn hãy yên tâm chờ ngày xn, dùng pep đúng và đủ thành công rất cao. Chúc bạn may mắn!

soquaroi11
07-01-2014, 17:55
Còn hai tuần nữa là em có thể đi xét nghiệm được rồi phải không mấy anh ơi? Ngày phơi nhiễm của em là ngày 2/11 thì em định là 25/1 này sẽ đi xn ở Pasteur luôn. Em lo quá. Không biết sao đây nữa, ba tháng qua em sống như 1 bậc chân tu không dám làm gì gây ra nguy cơ nào cả hix hix

songchungvoi_HIV
07-01-2014, 18:01
Còn hai tuần nữa là em có thể đi xét nghiệm được rồi phải không mấy anh ơi? Ngày phơi nhiễm của em là ngày 2/11 thì em định là 25/1 này sẽ đi xn ở Pasteur luôn. Em lo quá. Không biết sao đây nữa, ba tháng qua em sống như 1 bậc chân tu không dám làm gì gây ra nguy cơ nào cả hix hix
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày. Bạn nên đến Hòa Hảo làm XN HIV tìm kháng thể sau nguy cơ 12 tuần tức 8 tuần sau khi ngưng PEP và chốt ở 24 tuần theo khuyến cáo

Tuanmecsedec
07-01-2014, 19:10

Bạn nên để sau 8 tuần ngưng thuốc (3 tháng nguy cơ ) xét nghiệm.

soquaroi11
07-01-2014, 19:43
Tại vì cuối tháng này là tết rồi mấy anh nên em định làm xn trc tết khoảng vài hôm cho nó nhẹ nhõm mà ăn tết :((

Tuanmecsedec
08-01-2014, 05:31
Tại vì cuối tháng này là tết rồi mấy anh nên em định làm xn trc tết khoảng vài hôm cho nó nhẹ nhõm mà ăn tết :((

Trước vài ngày không sao.

soquaroi11
25-01-2014, 09:13
Sáng nay em đã ghé pasteur xét nghiệm anti body nhưng tới 10/2 mới trả kq. Em mới sang hoà hảo để test thì ba khám chỉ định dùng pp combo. Hix ngồi chờ kq như ngồi chờ toà tuyên án. Lo lắng quá các anh ơi :((

songchungvoi_HIV
25-01-2014, 09:23
Sáng nay em đã ghé pasteur xét nghiệm anti body nhưng tới 10/2 mới trả kq. Em mới sang hoà hảo để test thì ba khám chỉ định dùng pp combo. Hix ngồi chờ kq như ngồi chờ toà tuyên án. Lo lắng quá các anh ơi :((
Combo Ag/Ab vẫn có gí trị từ 4 tuần đến 12 tuần nếu k PEP, Dùng PEP XN sau ngưng PEP 8 tuần = Combo Ag/Ab vẫn có giá trị. Bạn sẽ có KQ AT thui, yên tâm đi

Tuanmecsedec
25-01-2014, 09:51

Vừa nhận ĐT thành viên kocolanthu2 nhận kết quả âm tính tại Hòa Hảo.Chúc mừng bạn.

songchungvoi_HIV
25-01-2014, 09:55
Vừa nhận ĐT thành viên kocolanthu2 nhận kết quả âm tính tại Hòa Hảo.Chúc mừng bạn.

Chúc mừng bạn nhé

soquaroi11
25-01-2014, 15:33
Em cám ơn anh tuấn và anh sống chung đã nhiệt tình tư vấn cho em. Em sẽ quay lại xn sau ba tháng nữa theo chỉ định và sẽ cẩn thận hơn cũng như qhtd an toàn hơn nữa. Năm mới chỉ chúc anh chị và các bạn sức khoẻ và an khang thịnh vượng.

soquaroi11
20-04-2014, 18:08
Còn một tháng nữa là đủ sáu tháng để em xét nghiệm lần cuối. Tự nhiên hnay em bị sốt. Thấy lo lo. Không biết PEP có thất bại ko nữa.

Charles
20-04-2014, 18:12
Còn một tháng nữa là đủ sáu tháng để em xét nghiệm lần cuối. Tự nhiên hnay em bị sốt. Thấy lo lo. Không biết PEP có thất bại ko nữa.

Ho sốt là chuyện thường tình thôi chứ có vấn đề gì đâu mà lo lo. Yên tâm, kết quả giai đoạn 1 ÂT của bạn là cơ sở vững chắc bạn ÂT tiếp ở tuần 24.